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9. Ununuzi unaofadhiliwa na wafadhili. 

10. Namna ya mawasiliano. 

11. Mfumo wa kielektroniki wa ununuzi wa umma. 

12. Ufafanuzi na mabadiliko katika nyaraka za zabuni. 

13. Ushahidi wa maandishi unaotolewa na wazabuni. 

14. Kumbukumbu za mchakato wa ununuzi au uondoshaji mali. 

15. Kukataliwa kwa zabuni. 

16. Kukataliwa kwa zabuni yenye bei ya chini isiyo na uhalisia wa 

kutekelezeka. 

17. Utangazaji wa tangazo la jumla la ununuzi.  

18. Tangazo mahususi la zabuni.  

19. Utangazaji wa tuzo za mkataba na taarifa za utekelezaji wa mkataba. 

20. Ada za huduma zinazotolewa na Mamlaka. 

21. Maelezo ya bidhaa, kazi za ujenzi, huduma au mali. 

22. Viwango vilivyoidhinishwa kwa matumizi ya Serikali. 

23. Dhamana ya zabuni. 

24. Uhalali wa dhamana ya zabuni au tamko. 

25. Kurejeshwa kwa dhamana ya zabuni kwa wazabuni ambao 

hawakufanikiwa. 

26. Kuondolewa kwa dhamana ya zabuni kwa mzabuni mshindi. 

27. Matumizi ya tamko la dhamana ya zabuni. 

28. Kutodai kiasi cha dhamana ya zabuni. 

29. Dhamana ya utekelezaji wa mkataba. 

30. Matumizi ya tamko la dhamana ya utekelezaji wa mkataba. 

31. Bei kikomo. 

 

(b) Upendeleo na Upendeleo wa Kipekee kwa 

Wazawa, Makundi Maalumu na Kampuni za 

Ndani 

 

32. Kukuza viwanda vya ndani. 

33. Ukuzaji wa makundi maalumu. 

34. Usajili wa makundi maalumu. 

35. Upendeleo wa kipekee kwa makundi maalumu. 

36. Malipo kwa makundi maalumu. 

37. Vigezo vya upendeleo kwa wazawa na kampuni za ndani. 

38. Upendeleo wa kitaifa. 

39. Uingiaji wa ushirika.  

40. Uingiaji wa mkataba mdogo. 

41. Uingiaji wa ubia. 
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42. Ushiriki wa kampuni za ndani na wataalamu wa ndani katika 

mikataba ya ushauri elekezi.  

43. Upendeleo wa bidhaa za ndani. 

44. Matumizi ya ukomo wa upendeleo. 

45. Upendeleo wa kipekee kwa watu au kampuni za ndani. 

46. Upendeleo wa jamii. 

47. Kugawanya zabuni. 

48. Kujenga uwezo wa watu na kampuni za ndani. 

49. Mafunzo kwa vitendo. 

50. Malipo kwa wakati. 

51. Ufuatiliaji wa utekelezaji wa sheria. 

 

(c) Ukasimishaji wa Mamlaka ya Ununuzi na 

Ushughulikiaji wa Kutokukubaliana 

 

52. Ukasimishaji wa majukumu ya ununuzi. 

53. Ukasimishaji wa majukumu ya afisa masuuli. 

54. Ukasimishaji wa majukumu ya bodi ya zabuni na Kitengo cha 

Usimamizi wa Ununuzi kwa tawi la taasisi. 

55. Ununuzi katika ngazi za chini za serikali za mitaa. 

56. Kukasimisha kwa taasisi nyingine ya ununuzi. 

57. Ununuzi kwa kutumia wakala. 

58. Ukasimishaji wa mamlaka ya afisa masuuli kwa tawi la taasisi lililo 

nje ya nchi. 

59. Kutokukubaliana kati ya afisa masuuli na bodi ya zabuni. 

60. Kutokukubaliana kati ya bodi ya zabuni na Kitengo cha Usimamizi 

wa Ununuzi. 

61. Kutokukubaliana kati ya bodi ya zabuni iliyokasimiwa na Kitengo 

cha Usimamizi wa Ununuzi kilichokasimiwa. 

62. Kutokubaliana kati ya Kitengo cha Usimamizi wa Ununuzi na idara 

tumizi. 

63. Kutokukubaliana kati ya Kitengo cha Usimamizi wa Ununuzi na 

kamati ya tathmini. 

 

(d) Mamlaka ya Uidhinishaji wa Ununuzi, Ugavi na 

Uondoshaji Mali kwa Njia ya Zabuni 

 

64. Kibali na idhini ya ununuzi. 

65. Idhini ya zabuni. 

66. Idhini kwa njia ya waraka wa uamuzi. 
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67. Uhalali wa idhini ya ununuzi. 

 

(e) Bodi ya Zabuni ya Serikali za Mitaa 

 

68. Muundo wa bodi ya zabuni ya serikali za mitaa. 

69. Uendeshaji wa bodi ya zabuni ya serikali za mitaa. 

70. Taarifa ya uamuzi. 

71. Majukumu ya Kamati ya Fedha. 

 

(f) Upekuzi wa Mikataba 

 

72. Upekuzi wa mikataba unaofanywa na Mwanasheria Mkuu wa 

Serikali. 

73. Upekuzi wa mikataba na afisa sheria. 

 

(g) Utaratibu wa Ununuzi wa Dharura 

 

74. Ununuzi wa dharura. 

75. Taarifa ya ununuzi wa dharura. 

76. Matumizi ya ununuzi wa dharura. 

77. Uwajibikaji wa afisa masuuli. 

 

(h) Mpango wa Ununuzi na Uondoshaji Mali kwa 

Njia ya Zabuni na Udhibiti wa Kifedha 

 

78. Maandalizi ya mpango wa utekelezaji. 

79. Mpango wa ununuzi. 

80. Kuandaa na kutangaza mpango wa ununuzi wa mwaka.  

81. Uwasilishaji zabuni kwa loti.  

82. Uunganishaji wa mahitaji. 

83. Katazo la kugawanya zabuni.  

84. Muda wa mkataba. 

85. Uwekaji wa fedha. 

86. Uteuzi wa njia ya ununuzi. 

87. Taratibu za ununuzi za Mamlaka na Mamlaka ya Rufani. 

 

(i) Makatazo 
 

88. Tamko dhidi ya udanganyifu na rushwa. 

89. Mgongano wa maslahi. 



Kanuni Za Ununuzi wa Umma 

Tangazo la Serikali Na.518 (Linaendelea.) 

5 
 

90. Katazo la mikataba endelevu. 

91. Kutarajia mkataba. 

 

(j) Ufuatiliaji wa Shughuli za Ununuzi na Ugavi 

 

92. Ufuatiliaji ndani ya taasisi nunuzi. 

93. Ufuatiliaji endelevu. 

94. Taratibu za ukaguzi. 

95. Ushirikiano na mamlaka nyingine. 

96. Hatua zinazopaswa kuchukuliwa baada ya uchunguzi na ukaguzi. 

 

(k) Kufungiwa Kushiriki katika Shughuli za 

Ununuzi wa Umma na Uondoshaji Mali kwa 

Njia ya Zabuni 

 

97. Uanzishwaji na sababu za kufungiwa. 

98. Taratibu za kufungiwa. 

99. Uchunguzi katika mashauri ya kufungiwa. 

100. Kutolewa kwa notisi ya kufungiwa. 
101. Usimamishwaji kabla ya kukamilika kwa mashauri ya kufungiwa. 

102. Uamuzi wa kufungiwa. 

103. Rejesta ya wazabuni waliofungiwa na kusimamishwa. 

104. Matokeo ya kusimamishwa au kufungiwa. 

105. Athari kwa mikataba iliyopo. 

106. Haki ya kukata rufaa dhidi ya uamuzi wa kufungiwa. 

 

(l) Mapitio ya Maamuzi ya Ununuzi au Uondoshaji 

Mali kwa Njia ya Zabuni na Utatuzi wa 

Migogoro 
 

107. Haki ya mapitio. 

108. Uwasilishaji wa malalamiko au migogoro kwa afisa masuuli. 

109. Masuala mengine ya utatuzi wa malalamiko au migogoro kwa afisa 

masuuli. 

 

(m) Masharti Mengineyo 

 

110. Taratibu za marekebisho ya mkataba sanifu. 

111. Usiri wa mchakato. 

112. Uwasilishaji wa nyaraka za mkataba. 
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113. Ushiriki wa taasisi za umma katika zabuni zinazotolewa na taasisi ya 

umma au taasisi binafsi. 

 

SEHEMU YA TATU 

TARATIBU ZA UNUNUZI WA BIDHAA, KAZI ZA UJENZI NA  

HUDUMA ZISIZO ZA USHAURI ELEKEZI 

 

114. Mchakato wa uchambuzi wa sifa wa awali. 

115. Maudhui ya mwaliko wa uchambuzi wa sifa wa awali. 

116. Uandaaji na maudhui katika nyaraka za uchambuzi wa sifa wa awali. 

117. Ufafanuzi na tathimini ya maombi ya uchambuzi wa sifa wa awali. 

118. Taarifa ya matokeo ya mchakato wa uchambuzi wa sifa wa awali. 

119. Kuthibitisha taarifa ya uhakiki. 

120. Kuondolewa kwa baadhi ya masharti. 

121. Zabuni zinazohusiana na usalama wa umma. 

122. Uteuzi wa mshauri elekezi kwa ununuzi wa kazi za ujenzi. 

123. Mikataba ya usanifu na ujenzi. 

 

SEHEMU YA NNE 

UNUNUZI WA BIDHAA NA HUDUMA KWA SEKTA MAHUSUSI 

 

(a) Ununuzi wa Bidhaa  na Huduma Mtambuka 

 

124. Ununuzi kutoka kwa Wakala. 

125. Ununuzi wa bidhaa na huduma mtambuka. 

126. Wajibu wa wazabuni na taasisi nunuzi katika ununuzi wa huduma na 

bidhaa mtambuka. 

127. Mikataba maalumu kwa taasisi nunuzi. 

128. Ada kwa Wakala. 

129. Taratibu za ununuzi za Wakala. 

 

(b) Ununuzi wa Huduma ya Matengenezo na Ukarabati wa Magari, 

Mitambo na Vifaa, Friji, Ufungaji wa Umeme, Viyoyozi na 

Huduma za Umeme katika Majengo Yanayomilikiwa na Serikali 

 

130. Ununuzi wa magari, mitambo mikubwa, vifaa na vipuri. 

131. Ununuzi wa huduma za umeme, kielektroniki na matengenezo ya 

mitambo. 
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(c) Ununuzi wa Bidhaa za Afya 

 

132. Tafsiri. 

133. Ununuzi wa bidhaa za afya. 

134. Ununuzi wa dharura wa bidhaa za afya. 

135. Uharakishaji wa ununuzi wa bidhaa za afya. 

136. Ununuzi wa bidhaa za katalogi. 

137. Ununuzi wa bidhaa zisizo za katalogi. 

138. Taratibu za ununuzi kwa Bohari ya Dawa. 

139. Marekebisho ya bei yanayofanywa na Bohari ya Dawa. 

140. Vigezo vya jumla vya ununuzi wa bidhaa za katalogi na zisizo za 

katalogi. 

141. Dhamana ya zabuni kwa ununuzi wa bidhaa za afya. 

142. Ununuzi wa moja kwa moja kutoka kwa wazalishaji au wakala wa 

bidhaa za afya. 

 

(d) Ununuzi wa Taasisi Zinazojiendesha Kibiashara kwa Matumizi ya 

Kibiashara 

 

143. Ununuzi wa vipuri maalumu na malighafi za viwandani kwa 

matumizi ya kibiashara. 

144. Matumizi ya tamko la dhamana ya zabuni katika ununuzi kwa 

matumizi ya kibiashara. 

145. Ukomo wa uchaguzi wa njia za ununuzi kwa matumizi ya 

kibiashara.  

 

SEHEMU YA TANO 

NJIA ZA UNUNUZI NA MASHARTI YA MATUMIZI 

 

(a) Taratibu Zinazotumika katika Uchaguzi wa Njia ya Ununuzi 

 

146. Sifa za awali. 

147. Ununuzi wa moja kwa moja kutoka kwa mzalishaji, wakala, muuzaji 

wa jumla au mtoa huduma. 

148. Njia ya ununuzi. 

 

(b) Taratibu za Zabuni za Wazi 

 

149. Ushindani wa zabuni kimataifa. 

150. Ushindani wa zabuni kitaifa. 
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151. Ushindani wa zabuni kitaifa, kimataifa na uliozuiliwa kwa bajeti 

isiyobadilika. 

152. Zabuni iliyozuiliwa. 

 

(c) Njia za Ushindani Zinazohusisha Majadiliano 

 

153. Masharti ya kutumia zabuni zenye hatua mbili, mwaliko wa zabuni 

au majadiliano ya ushindani. 

154. Zabuni zenye hatua mbili. 

155. Mialiko ya zabuni yenye majadiliano ya wakati mmoja. 

156. Kufanya majadiliano kwa wakati mmoja. 

157. Maombi ya zabuni yenye majadiliano yanayofuatana. 

158. Majadiliano ya ushindani. 

159. Ununuzi wa bidhaa au huduma zisizo za ushauri elekezi kutoka kwa 

mzabuni mmoja. 

160. Utaratibu wa njia ya ununuzi kutoka kwa mzabuni mmoja. 

161. Ununuzi wa kazi za ujenzi kwa njia ya ununuzi kutoka kwa 

mkandarasi mmoja. 

 

(d) Njia ya Ununuzi Isiyohusisha Majadiliano 

 

162. Mwaliko wa zabuni bila majadiliano. 

163. Ushindani wa kotesheni. 

164. Taratibu za ununuzi kwa njia ya ushindani wa kotesheni. 

165. Ununuzi wa thamani ndogo usiotumia fedha taslimu. 

166. Ununuzi wa thamani ndogo unaotumia fedha taslimu. 

167. Matumizi ya rasilimali za ndani. 

168. Ushiriki wa jamii katika ununuzi. 

169. Ununuzi wa bidhaa za msimu. 

170. Ununuzi wa chakula kwa ajili ya shule, taasisi za mafunzo, hospitali 

na magereza. 

171. Mawakala wa ukaguzi. 

 

(e) Taratibu za Uchaguzi wa Wazabuni kwenye Ununuzi wa Bidhaa, 

Kazi za Ujenzi, na Huduma Zisizo za Ushauri Elekezi 

 

172. Taratibu za uchaguzi wa mzabuni. 

173. Uchaguzi kwa kuzingatia kukidhi kwa vigezo na gharama ndogo. 

174. Uchaguzi kwa kuzingatia kukidhi kwa vigezo na gharama kubwa. 

175. Uchaguzi kwa kuzingatia ubora na gharama. 
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176. Matumizi ya ununuzi kwa njia ya mnada. 

177. Maandalizi ya mnada. 

178. Maelekezo ya kuomba zabuni. 

179. Tangazo la ununuzi kwa njia ya mnada.  

180. Uendeshaji wa ununuzi kwa njia ya mnada.  

181. Mawasiliano, marekebisho na ufafanuzi. 

182. Kuingia katika mchakato wa ununuzi kwa njia ya mnada. 

183. Utoaji wa tuzo ya mkataba. 
 

SEHEMU YA SITA 

UNUNUZI WA VICHWA NA MABEHEWA YA TRENI, NDEGE NA 

MELI ZILIZOTUMIKA 

 

184. Maslahi ya taifa. 

185. Vigezo vinavyotumika kuamua ununuzi wa vichwa au mabehewa ya 

treni, meli au ndege zilizotumika. 

186. Fursa za ushindani. 

187. Ubora wa vichwa au mabehewa ya treni, meli au ndege 

zilizotumika. 

188. Uaminifu kwa wauzaji wa vichwa au mabehewa ya treni, meli au 

ndege zilizotumika. 

189. Idhini ya Waziri. 

190. Kamati maalumu ya ushauri wa kiufundi. 

 

SEHEMU YA SABA 

UTARATIBU WA ZABUNI 

 

191. Mwaliko na matangazo ya zabuni 

192. Maudhui ya mwaliko wa zabuni. 

193. Utoaji wa nyaraka za zabuni. 

194. Maudhui ya nyaraka za zabuni. 

195. Idhini ya nyaraka za zabuni. 

196. Muda wa kuandaa zabuni. 

197. Fomula ya mabadiliko ya bei. 

198. Kikao kabla ya zabuni kuwasilishwa. 

199. Uwasilishaji wa zabuni. 

200. Muda wa uhalali wa zabuni. 

201. Kuongeza muda wa uhalali wa zabuni. 

202. Maboresho au uondoaji wa zabuni. 

203. Sampuli au ukaguzi wa bidhaa. 
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204. Upokeaji wa zabuni. 

205. Kufunguliwa kwa zabuni. 

206. Kumbukumbu za ufunguzi wa zabuni. 

207. Kupunguza wigo wa utoaji wa taarifa kwa wazabuni. 

208. Ushawishi wa mzabuni. 

209. Kamati ya tathmini kwa bidhaa, kazi za ujenzi na huduma zisizo za 

ushauri elekezi. 

210. Upimaji, tathmini na ulinganishi wa zabuni. 

211. Kuangalia ukidhi wa vigezo na masharti ya kibiashara. 

212. Kuangalia ukidhi wa vigezo vya kiufundi. 

213. Uamuzi wa ukidhi wa zabuni. 

214. Ombi la ufafanuzi wa zabuni. 

215. Udhihirisho wa sababu. 

216. Zabuni iliyokadiriwa awali yenye thamani ya chini au juu. 

217. Uwezo wa kukataa zabuni. 

218. Tathmini na ulinganisho wa   zabuni. 

219. Zabuni iliyoshinda. 

220. Kubainisha zabuni yenye bei ya chini zaidi iliyofanyiwa tathmini. 

221. Kubainisha zabuni yenye bei ya juu zaidi iliyofanyiwa tathmini. 

222. Ubadilishaji wa fedha. 

223. Viwango vya ubadilishaji vitakavyotumika katika tathmini. 

224. Matumizi ya Masharti ya Biashara ya Kimataifa katika kutathmini 

na kulinganisha zabuni. 

225. Uthibitisho wa sifa. 

226. Wajibu wa mkandarasi katika mikataba ya kazi za ujenzi na 

mikataba ya usanifu na ujenzi. 

227. Taarifa ya tathmini na ulinganisho wa zabuni. 

228. Tathmini kwa ukomo wa upendeleo wa bidhaa. 

229. Bidhaa zinazounda seti ya mkataba. 

230. Tathmini kwa upendeleo wa kazi za ujenzi au huduma zisizo za 

ushauri elekezi.  

231. Uhakiki wa sifa na kukataliwa tuzo ya mkataba ikiwa rasilimali ni 

chache. 

232. Majadiliano na mzabuni. 

233. Timu ya majadiliano. 

234. Kuidhinisha mpango wa majadiliano. 

235. Muhtasari na mapendekezo ya timu ya majadiliano. 

236. Matokeo ya majadiliano yaliyoidhinishwa. 

237. Majadiliano na mzabuni anayefuata katika orodha. 

238. Uidhinishaji wa tuzo ya mkataba. 
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239. Tuzo ya mkataba. 

240. Kukubaliwa kwa zabuni na kuingiwa kwa mkataba wa ununuzi.  

241. Uwasilishaji wa taarifa za ununuzi. 

242. Utangazaji wa matokeo ya tuzo ya mkataba. 

243. Mikataba yenye bei ya jumla kwenye ununuzi wa bidhaa, kazi za 

ujenzi na huduma zisizo za ushauri elekezi. 

244. Mikataba yenye viwango vya bei. 

245. Mikataba yenye vipengele maalumu. 

246. Mikataba inayozingatia matokeo. 

247. Uteuzi wa mkandarasi msaidizi na muuzaji wa bidhaa katika 

mikataba ya ujenzi 

 

SEHEMU YA NANE 

TARATIBU ZA UCHAGUZI WA WASHAURI ELEKEZI 

 

(a) Njia za Ununuzi wa Huduma ya Ushauri Elekezi 

 

248. Uchaguzi wa ushindani wa kimataifa. 

249. Uchaguzi wa ushindani wa kitaifa. 

250. Uchaguzi wa ushindani uliozuiliwa kwa washauri elekezi wachache 

waliokusudiwa. 

251. Uchaguzi wa mshauri elekezi kutoka chanzo kimoja. 

252. Uchaguzi wa thamani ndogo usiotumia fedha taslimu. 

 

(b) Mbinu za Uchaguzi, Taratibu na Masharti ya Maombi 

 

253. Mbinu na taratibu za uchaguzi. 

254. Uchaguzi unaozingatia ubora wa kiufundi pekee. 

255. Uchaguzi kwa kuzingatia ubora wa kiufundi na bei kwa pamoja. 

256. Uchaguzi kwa kuzingatia utengamano wa zabuni ya kiufundi na 

gharama ndogo zaidi. 

257. Uchaguzi kwa kuzingatia ubora wa kiufundi na bajeti isiyobadilika 

258. Uchaguzi kwa kuzingatia sifa za washauri elekezi. 

 

(c) Uchaguzi wa Aina Mahususi za Washauri Elekezi 

 

259. Uchaguzi wa taasisi za umma kama washauri elekezi. 

260. Uchaguzi wa taasisi za Umoja wa Mataifa kama washauri elekezi. 

261. Uchaguzi wa mashirika yasiyo ya kiserikali. 

262. Uchaguzi wa mawakala wa ununuzi. 



Kanuni Za Ununuzi wa Umma 

Tangazo la Serikali Na.518 (Linaendelea.) 

12 
 

263. Uchaguzi wa mawakala wa ukaguzi. 

264. Wakaguzi. 

 

(d) Hatua za Msingi za Uchaguzi wa Washauri Elekezi 

 

265. Uchaguzi wa washauri elekezi. 

266. Taratibu za uchaguzi. 

267. Hadidu za rejea. 

268. Michango ya taasisi nunuzi. 

269. Mfanyakazi mwenzi. 

270. Ushirikiano baina ya washauri elekezi. 

271. Makadirio ya gharama na bajeti. 

272. Tangazo la mwaliko wa kuonesha nia. 

273. Uandaaji wa orodha ya washauri elekezi waliokidhi sifa za awali. 

274. Orodha ya mwisho ya kampuni zilizokidhi sifa za awali. 

275. Vigezo vitakavyotumika pale ambapo nia ya kushiriki katika zabuni 

haijatolewa. 

276. Vipengele vya orodha ya washauri elekezi. 

277. Afisa masuuli au bodi ya zabuni kutomkataa mshauri elekezi. 

278. Uchambuzi wa sifa wa awali. 

279. Uandaaji na utoaji wa mwaliko wa zabuni. 

280. Barua ya mwaliko. 

281. Maelekezo kwa washauri elekezi. 

282. Mkataba. 

283. Majukumu ya mshauri elekezi. 

284. Wasifu wa wafanyakazi. 

285. Mabadiliko ya mahitaji ya msingi. 

286. Katazo la mabadiliko ya bei au msingi wa zabuni. 

287. Kupokelewa na kufunguliwa kwa zabuni. 

288. Taarifa ya ufunguzi wa zabuni. 

289. Kamati ya tathmini kwa huduma ya ushauri elekezi. 

290. Tathmini ya zabuni ya kiufundi. 

291. Idhini ya afisa masuuli au bodi ya zabuni kwenye zabuni za 

kiufundi. 

292. Taarifa ya matokeo ya tathmini ya kiufundi. 

293. Taratibu za ufunguzi wa zabuni za kifedha. 

294. Tathmini ya zabuni ya kifedha. 

295. Uunganishaji wa tathmini ya zabuni ya kiufundi na kifedha.  

296. Uhakiki wa sifa za mshauri elekezi. 

297. Uwasilishaji kwa afisa masuuli au bodi ya zabuni. 
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298. Majadiliano ya mkataba. 

299. Idhini ya tuzo ya mkataba. 

 

(e) Uteuzi wa Washauri Elekezi Binafsi 

 

300. Uchaguzi wa washauri elekezi binafsi. 

301. Aina za huduma. 

302. Utaratibu wa uchaguzi. 

 

(f) Aina za Mikataba ya Ushauri Elekezi na Masharti yake ya 

Matumizi 

 

303. Mikataba ya malipo ya jumla au bei isiyobadilika. 

304. Mkataba unaozingatia muda. 

305. Mkataba wa malipo kabla au baada ya kazi. 

306. Mkataba wa asilimia. 

307. Mkataba usio na ukomo au makubaliano ya bei. 

308. Mikataba endelevu. 

 

SEHEMU YA TISA 

USIMAMIZI WA MIKATABA 

 

(a) Masharti ya Jumla 
 

309. Usimamizi wa mikataba ya ununuzi. 

310. Uteuzi wa msimamizi wa mkataba. 

311. Wajibu wa msimamizi wa mkataba. 

312. Uwasilishaji wa taarifa za utendaji kazi. 

313. Masuala ya ujumla ya usimamizi wa mkataba. 

314. Malipo kwa wauzaji wa bidhaa, wakandarasi au watoa huduma. 

315. Malipo ya awali. 

316. Marekebisho baada ya mkataba kusainiwa. 

317. Idhini ya ongezeko la muda. 

318. Fidia ya ucheleweshaji wa utekelezaji wa mkataba. 

319. Sababu na taratibu za kuvunja mkataba. 

320. Kuvunjwa kwa mkataba. 

321. Kufunga mkataba. 

 

(b) Usimamizi wa Mikataba ya Bidhaa 
 

322. Kamati ya ukaguzi na mapokezi. 
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323. Usimamizi wa mikataba ya bidhaa. 

324. Ukaguzi na upokeaji wa bidhaa. 

325. Muda wa ukaguzi na upokeaji. 

326. Upimaji wa kiufundi au kisayansi. 

327. Bidhaa sahihi na kamilifu. 

 

(c) Usimamizi wa Mikataba ya Kazi za Ujenzi na Huduma Zisizo za 

Ushauri Elekezi 
 

328. Msimamizi wa kazi za ujenzi au huduma zisizo za ushauri elekezi. 

329. Usimamizi wa mikataba ya kazi za ujenzi au huduma zisizo za 

ushauri elekezi. 

 

(d) Usimamizi wa Mikataba ya Huduma za Ushauri Elekezi 
 

330. Usimamizi wa mikataba ya mshauri elekezi. 

331. Tathmini ya utendaji wa mshauri elekezi. 

332. Uwajibikaji wa kitaaluma. 

333. Fidia ya uchelewashaji wa utekelezaji wa mkataba. 

 

SEHEMU YA KUMI 

USIMAMIZI WA UGAVI 

 

(a) Upokeaji na Uwekaji wa Kumbukumbu wa Bidhaa  
 

334. Upokeaji na uwekaji wa kumbukumbu wa bidhaa.  
 

(b) Uhifadhi wa Bidhaa na Usimamizi wa Ghala 
 

335. Usimamizi wa ghala. 

336. Udhibiti wa bidhaa zilizohifadhiwa. 

337. Matumizi ya kadi ya bini kwenye utoaji na upokeaji wa bidhaa.  

338. Kuweka alama kwenye bidhaa. 

339. Namba za utambulisho wa vifaa. 

340. Ukaguzi wa mizani na vipimo. 

341. Utunzaji wa funguo za ghala. 

342. Ukaguzi wa ghala na vifaa vya kuhifadhia. 
 

(c) Usambazaji wa Bidhaa 
 

343. Usambazaji wa bidhaa ndani ya taasisi nunuzi. 



Kanuni Za Ununuzi wa Umma 

Tangazo la Serikali Na.518 (Linaendelea.) 

15 
 

344. Usambazaji wa bidhaa zinazonunuliwa kwa ajili ya taasisi nyingine.  

345. Kuingiza kwa kadi ya bini. 

346. Makabidhiano ya ghala. 

347. Utofauti wakati wa makabidhiano. 

 

SEHEMU YA KUMI NA MOJA 

TARATIBU ZA UONDOSHAJI MALI KWA NJIA YA ZABUNI 

 

(a) Taratibu za Uondoshaji Mali kwa Njia ya Zabuni 
 

348. Idhini ya kuondosha mali za umma kwa njia ya zabuni.  

349. Mpango wa uondoshaji mali kwa njia ya zabuni. 
 

(b) Njia za Uondoshaji Mali na Masharti ya Matumizi yake 
 

350. Uondoshaji mali kwa njia ya zabuni ya ushindani. 

351. Uondoshaji mali kwa njia ya zabuni iliyozuiliwa au ya moja kwa 

moja.  

352. Zabuni kwa njia ya ushindani wa kimataifa. 

353. Zabuni kwa njia ya ushindani wa kitaifa. 
 

(c) Mchakato wa Zabuni 
 

354. Mwaliko wa uondoshaji mali kwa njia ya zabuni. 

355. Maudhui ya mwaliko wa uondoshaji mali kwa njia ya zabuni. 

356. Maudhui ya nyaraka za zabuni. 

357. Tathmini na ulinganisho wa zabuni. 

358. Zabuni zenye bei ya kufanana. 

359. Majadiliano na mzabuni mshindi. 

360. Kukubaliwa kwa zabuni na kusainiwa kwa mkataba wa uondoshaji 

mali. 

361. Kumbukumbu za mchakato wa uondoshaji mali. 

362. Kufutwa kwa Kanuni. 
 

 
_________ 

 
MAJEDWALI 

________ 
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SHERIA YA UNUNUZI WA UMMA, 

(SURA YA 410) 

______ 

 

KANUNI 
______ 

 

(Zimetengenezwa chini ya kifungu cha 129) 

 

KANUNI ZA UNUNUZI WA UMMA ZA MWAKA 2024 

 

SEHEMU YA KWANZA 

MASHARTI YA UTANGULIZI 

  
Jina  1. Kanuni hizi zitajulikana kama Kanuni za 

Ununuzi wa Umma za Mwaka 2024 na zitaanza kutumika 

tarehe 1 Julai, 2024. 
  
Tafsiri  2. Katika Kanuni hizi, isipokuwa kama muktadha 

utahitaji vinginevyo- 
 

Sura ya 348 
“afisa masuuli” maana yake ni afisa wa umma aliyeteuliwa 

kwa mujibu wa masharti ya Sheria ya Fedha za 

Umma au afisa wa umma aliyeteuliwa kwa sheria 

nyingine yoyote kusimamia fungu au ruzuku na 

kuwajibika kwa fedha zote zilizotumika kutoka 

katika fungu hilo au ruzuku; 
 “agizo la ununuzi” maana yake ni agizo la bidhaa, kazi za 

ujenzi au huduma linalotolewa na taasisi nunuzi 

kulingana na masharti ya mkataba; 
 “bei ya zabuni” maana yake ni kiasi kilichotajwa na 

mzabuni katika zabuni yake kwa ajili ya kutekeleza 

mkataba; 
 “bidhaa na huduma mtambuka” maana yake ni bidhaa, 

kazi za ujenzi na  huduma zinazofanana kwa taasisi 

nunuzi zaidi ya moja zinazohitajika mara kwa mara 

kwa kipindi maalumu na zinaweza kufanyiwa 

ununuzi wa pamoja; 
 “bodi ya zabuni” maana yake ni bodi ya zabuni 

iliyoanzishwa chini ya kifungu cha 32 cha Sheria; 
 “dhamana ya zabuni” maana yake ni dhamana inayotolewa 
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na mzabuni kwa taasisi nunuzi kama sehemu ya 

zabuni yake kwa lengo la kuilinda taasisi nunuzi 

dhidi ya athari za mwenendo wa mzabuni katika 

kipindi cha zabuni kwa kuipa haki ya kutaifisha 

dhamana husika au vinginevyo kurejeshwa kwa 

mzabuni baada ya kumalizika kwa mchakato wa 

zabuni; 
 “dhamana ya utekelezaji wa mkataba” maana yake ni 

dhamana inayotolewa na mzabuni mshindi kwa 

taasisi nunuzi kwa lengo la kuhakikisha utekelezaji 

wa wajibu wa kimkataba; 
 “Jarida” maana yake ni Jarida la Ununuzi Tanzania; 
 “kotesheni” maana yake ni  nyaraka inayotumika 

kuwaalika wazabuni kushiriki kwenye zabuni za  

ununuzi mdogo; 
 “mali ya umma” maana yake ni mali yoyote inayoshikika 

au isiyoshikika inayomilikiwa na taasisi ya umma 

inayojumuisha ardhi, hisa au haki miliki; 
 “Mamlaka ya Rufani” maana yake ni Mamlaka ya Rufani 

ya Zabuni za Umma iliyoanzishwa chini ya kifungu 

cha 112 cha Sheria; 
 “mamlaka ya uidhinishaji” maana yake ni afisa masuuli au 

bodi ya zabuni ya taasisi nunuzi; 
 “mikataba maalumu” maana yake ni mikataba ambayo 

inaruhusu taasisi nunuzi kununua bidhaa, huduma 

au kazi za ujenzi ambazo zinahitajika kwa 

mwendelezo au mara kwa mara kwa makubaliano 

au bila ya makubaliano ya bei kwa kipindi 

maalumu kilichokubaliwa; 
 “mkataba wa usanifu na ujenzi” maana yake ni mkataba 

unaohusu ujenzi ambao mkandarasi anawajibika 

kusanifu na kujenga kwa bei iliyokubaliwa; 
 “mkataba endelevu” maana yake ni mkataba unaoendelea 

kwa kipindi fulani kwa bidhaa, huduma au kazi za 

ujenzi zilizokadiriwa au zinazobadilika, 

uliopatikana kupitia mwaliko wa kuwasilisha 

viwango vya bei ambavyo vinatumika kwa kipindi 

hicho na unaoiwezesha taasisi nunuzi kuwatumia 

wazabuni hao bila kuwepo tena kwa ushindani wa 

zabuni; 
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“mkataba mdogo” maana yake ni utaratibu wa kugawa au 

kutoa sehemu ya majukumu na kazi chini ya 

mkataba kwa mhusika mwingine; 
Sura ya 423 “mmiliki manufaa” ina maana iliyotolewa katika Sheria ya 

Kuzuia Utakatishaji wa Fedha Haramu; 
 “mshauri elekezi wa kigeni” maana yake ni mshauri 

elekezi binafsi ambaye uraia wake ni wa nchi ya 

kigeni au kampuni ya ushauri elekezi ambayo 

sehemu kubwa ya mtaji wake wa hisa, kadiri 

umiliki wake unavyojulikana au unavyoweza 

kujulikana hadharani, unamilikiwa na raia wa nchi 

za kigeni; 
 “msimamizi wa mkataba” maana yake ni timu, meneja wa 

mradi, meneja wa mkataba au mshauri elekezi 

aliyeteuliwa na afisa masuuli kuhakikisha mkataba 

wa ununuzi unatekelezwa ipasavyo; 
 “mtoa huduma” maana yake ni mtu, shirika au chombo 

kilichosajiliwa na kupewa leseni na mamlaka 

husika kutoa huduma na ambaye, kwa mujibu wa 

mkataba, ni sehemu ya au anaweza kuwa sehemu 

ya mkataba wa ununuzi na taasisi nunuzi; 
 “muda wa uhai wa zabuni” maana yake ni kipindi 

kinachofuatana na tarehe ya mwisho ya kuwasilisha 

zabuni ambapo bei ya zabuni na masharti ya zabuni 

hayatabadilishwa na mzabuni; 
 “nyaraka ya zabuni” maana yake ni nyaraka ya maandishi 

au kielektroniki au pendekezo la kuwaalika 

wazabuni kushiriki kwenye ununuzi au uondoshaji 

mali na inajumuisha nyaraka za mwaliko kwa 

wazabuni wenye sifa kwa ajili ya uchambuzi wa 

awali; 
Sura ya 410 “Sheria” maana yake ni Sheria ya Ununuzi wa Umma; 
 “taasisi zinazojiendesha kibiashara” maana yake ni taasisi 

za umma zinazojiendesha kibiashara kama 

ilivyoainishwa katika Sheria inayoanzisha taasisi 

husika au kutambuliwa na Msajili wa Hazina kuwa 

zinajiendesha kibiashara; 
 “taasisi nunuzi” maana yake ni taasisi ya umma au taasisi 

nyingine yoyote au kitengo kilichoanzishwa na 

kupewa mamlaka na Serikali kufanya shughuli za 
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umma; 
 “tamko la dhamana ya zabuni” maana yake ni dhamana 

kwa njia ya tamko linalotolewa na mzabuni kama 

sehemu ya zabuni yake kwa taasisi nunuzi kwa 

lengo la kuilinda taasisi nunuzi dhidi ya hatari ya 

mwenendo wa mzabuni katika kipindi cha zabuni; 
 “ununuzi wa thamani ndogo unaotumia fedha taslimu” 

maana yake ni ununuzi wa bidhaa, kazi za ujenzi au 

huduma zenye vigezo msawazo vilivyoainishwa na 

thamani ya chini na kiasi cha jumla ambacho 

hakizidi kiwango kidogo cha ununuzi 

kilichoainishwa katika Kanuni hizi; 
 “ununuzi wa thamani ndogo usiotumia fedha taslimu” 

maana yake ni ununuzi wa bidhaa, kazi za ujenzi au 

huduma usiozidi thamani ya fedha ya ukomo wa 

juu ulioainishwa katika Kanuni hizi; 
 “ununuzi kwa matumizi ya kibiashara” maana yake ni 

ununuzi wa bidhaa, huduma na kazi za ujenzi kwa 

taasisi zinazojiendesha kibiashara kwa madhumuni 

ya kupata faida kutokana na biashara hiyo au 

shughuli nyingine yoyote inayofanana na hiyo; 
 “Wakala” maana yake ni ile iliyotolewa katika Sheria ; 
 “wakala wa ununuzi” maana yake ni mtu, kampuni binafsi 

au ya umma iliyobobea katika ununuzi, 

inayotekeleza jukumu la ununuzi kwa niaba ya 

taasisi nunuzi; na  
 “zabuni iliyozuiliwa” maana yake ni zabuni iliyotengwa 

mahususi kwa wazabuni wachache waliobainishwa. 
  

SEHEMU YA PILI 

MASHARTI YA JUMLA 

  

(a) Misingi na Viwango vya Ununuzi, Ugavi na Uondoshaji Mali 
  
Mnyororo wa 
ugavi 
endelevu 

 3. Kwa kuzingatia kifungu cha 5 cha Sheria, taasisi 

nunuzi itazingatia misingi na viwango vya jumla katika 

usimamizi wa mnyororo wa ugavi endelevu kuhusiana na 

ununuzi wa bidhaa, kazi za ujenzi, huduma na uondoshaji 

mali kama ilivyoainishwa katika Sheria, Kanuni hizi na 

miongozo ya utekelezaji wa ununuzi endelevu inayotolewa 

na Mamlaka. 
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Uzingatiaji wa 

uhifadhi wa 
mazingira  

 4.-(1) Taasisi nunuzi itapaswa kuzingatia misingi 

ya uhifadhi wa mazingira katika usimamizi wa mnyororo 

wa ugavi.  
  (2) Katika kutekeleza kanuni ndogo ya (1), taasisi 

nunuzi itapaswa kuzingatia yafuatayo: 
 (a) kupima madhara ya kimazingira wakati wa 

usanifu, utambuzi na uandaaji wa mpango wa 

mahitaji au mradi, vigezo msawazo na hadidu 

za rejea na katika mazingira yoyote kabla 

michakato ya ununuzi haijaanza; 
 (b) kubainisha katika nyaraka za zabuni, hitaji la 

mzabuni kuthibitisha uwezo wake wa kiufundi 

na kitaaluma wa kutekeleza kipengele cha 

mazingira katika mkataba; 

 (c) kulingana na aina ya ununuzi, masharti ya 

utunzaji wa mazingira yatajumuishwa katika 

mikataba ya ununuzi; 

 (d) kutathmini uzingatiaji wa hitaji la uwezo wa 

mzabuni wa kiufundi na kitaaluma wa 

kutekeleza kipengele cha mazingira ikijumuisha 

uzuiaji, tahadhari, ushirikiano na tija ya bidhaa; 

 (e) upokeaji, uhifadhi, utunzaji na usambazaji wa 

bidhaa, vifaa na mali unafanyika kwa 

kuzingatia uhifadhi wa mazingira na kuepuka 

madhara kwa viumbe hai na mimea; 

 (f) kuhakikisha utekelezaji wa mikataba 

unazingatia wajibu uliobainishwa katika 

masharti ya uhifadhi wa mazingira na kutunza 

kumbukumbu ya utekelezaji huo; na 

 (g) matumizi na uondoshaji wa bidhaa, vifaa au 

mali unafanyika kwa kuzingatia misingi ya 

uhifadhi wa mazingira. 

  (3) Katika kutekeleza kanuni ndogo ya (2)(g), 

taasisi inayoondosha mali itazingatia ukarabati na marudio 

ya matumizi ya bidhaa endapo inawezekana na inapunguza 

gharama kabla ya kuziondosha kwa wazabuni na kununua 

mali nyingine. 

  (4) Taasisi nunuzi itaepuka pale inapowezekana 

ununuzi wa kemikali, viuatilifu, au bidhaa nyingine 
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zinazotambulika kuwa, au kudhaniwa kuwa na madh ara 

kwa afya kwa jamii, mazingira, wanyama na mimea. 

  (5) Endapo ununuzi wa bidhaa zilizorejewa katika 

kanuni ndogo ya (4) ni muhimu, taasisi nunuzi itahakikisha 

kuwa bidhaa hizo zinatumika kwa uangalifu ili kuepuka au 

kupunguza madhara kwa viumbe hai na mazingira. 
  
Mzabuni 

anayestahili 
kushiriki 
kwenye 
zabuni 

 5.-(1) Mzabuni anayekidhi vigezo chini ya Kanuni 

hizi ataruhusiwa kushiriki katika mchakato wa ununuzi au 

uondoshaji mali kwa njia ya zabuni isipokuwa kama 

mzabuni huyo amezuiliwa na Sheria au Kanuni hizi. 
  (2) Taasisi nunuzi haitakataa kuichagua kampuni 

katika uchambuzi wa sifa za awali, endapo itahitajika, kwa 

sababu nyingine tofauti na uwezo wa kisheria, kifedha au 

uzoefu wa kutekeleza mkataba kwa ufanisi. 
  (3) Bila kujali kanuni ndogo ya (2)- 
 (a) kampuni ya kigeni, bidhaa zilizotengenezwa 

katika nchi ya kigeni, mkandarasi au mshauri 

elekezi kutoka nchi ya kigeni atazuiliwa 

kushiriki katika mchakato wa ununuzi au 

uondoshaji mali kwa njia ya zabuni ikiwa- 
 (i) sheria za Jamhuri ya Muungano 

zinakataza mahusiano ya kibiashara na 

nchi hiyo; 
 (ii) kwa kuzingatia uamuzi wa Baraza la 

Usalama la Umoja wa Mataifa 

uliochukuliwa chini ya Sura ya VII ya 

Mkataba wa Umoja wa Mataifa, 

Jamhuri ya Muungano inakataza 

uagizaji wowote wa bidhaa kutoka 

katika nchi hiyo au malipo yoyote kwa 

watu au taasisi katika nchi hiyo; au 
 (iii) imethibitishwa bila shaka kwamba 

muuzaji wa bidhaa, mkandarasi au 

mshauri elekezi wa kigeni hakidhi 

masharti ya Kanuni hizi; 
 (b) mzabuni aliyeingia mkataba na taasisi nunuzi 

wa kuuza bidhaa, kazi za ujenzi au huduma na 

washirika wake, hatakuwa na sifa ya kuuza 

bidhaa, kazi za ujenzi au huduma, isipokuwa 
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kama ni mwendelezo wa mkataba wa awali, au 

kujipatia mali kutoka kwa mradi huo. 
  (4) Kanuni ndogo ya (3) haitatumika kwa wazabuni 

wanaotekeleza majukumu ya ukandarasi chini ya mkataba 

wa usanifu na ujenzi. 
  (5) Taasisi ya kibiashara inayomilikiwa na Serikali 

inaweza kushiriki ikiwa taasisi husika- 
 (a) ina mamlaka kamili ya kisheria na kifedha; 
 (b) imesajiliwa na vyombo au mamlaka husika za 

kitaaluma; na  
 (c) inajiendesha kibiashara kama ilivyoainishwa 

katika Sheria inayoanzisha taasisi husika au 

kutambuliwa na Msajili wa Hazina kuwa 

inajiendesha kibiashara. 
  (6) Kampuni au wakala unaoitegemea taasisi 

nunuzi kupitia mradi unaofadhiliwa kwa fedha za umma 

hautaomba zabuni au kuwasilisha pendekezo la ununuzi 

wa bidhaa au kazi za ujenzi katika mradi wa taasisi nunuzi 

hiyo isipokuwa kwa utaratibu wa matumizi ya rasilimali za 

ndani kwa mujibu wa Sheria na Kanuni hizi. 
  (7) Mzabuni ambaye ametangazwa na Serikali 

kutokuwa na sifa kwa mujibu wa Sheria au Kanuni hizi 

hatastahili kupewa mkataba unaofadhiliwa na fedha za 

umma. 
  
Usawa wa 
ushiriki 

 6.-(1) Taasisi nunuzi itapaswa, ili kuhakikisha 

ushiriki mkubwa wa wazabuni kwa masharti sawa katika 

mwaliko wa zabuni za bidhaa, kazi za ujenzi, huduma au 

uondoshaji mali, kuchukua hatua zinazohitajika ili- 
 (a) kuhakikisha utangazaji wa mialiko ya zabuni au 

uwasilishaji wa kusudio la nia katika mfumo 

wa kielektroniki wa ununuzi wa umma;  
 (b) kuondoa vitendo vya kibaguzi, sifa za kiufundi 

au maelezo ya huduma ambayo yanaweza 

kuzuia ushiriki kwa usawa; 
 (c) kuhakikisha kwamba vigezo vyote vya 

uchaguzi vimeainishwa katika nyaraka za 

zabuni au za uchambuzi wa sifa wa awali 

pamoja na mwaliko wa zabuni; na 
 (d) kuhakikisha kwamba zabuni iliyochaguliwa 
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inawiana na mahitaji ya nyaraka za zabuni na 

inakidhi sifa za uchaguzi zilizoainishwa. 
  (2) Isipokuwa kwa madhumuni ya kanuni za 38 na 

45, taasisi nunuzi haitaweka sifa, sharti au taratibu 

zinazobagua wazabuni kwa misingi ya utaifa, au ambazo 

madhumuni yake hayana uhalali. 
  
Sifa na vigezo 

vya kushiriki 
katika zabuni 

 7.-(1) Isipokuwa kama imeainishwa vinginevyo 

katika Kanuni hizi, ushiriki katika zabuni za ununuzi wa 

bidhaa, kazi za ujenzi, huduma na uondoshaji mali 

utafanyika kwa uwazi na usawa kwa- 

(a) watu, kampuni au taasisi za umma au taasisi 

ambazo kwa sehemu zinamilikiwa na Serikali, 

ya Tanzania na nchi ya kigeni; 
 (b) vyama vya ushirika, mashirika ya kijamii, 

makundi maalumu, asasi za kiraia, vyama vya 

wakulima na taasisi nyingine za kisheria 

zinazosimamiwa na sheria za umma au 

kibinafsi; na 
 (c) ushirika, ubia au muungano wa kampuni. 
  (2) Mzabuni ataruhusiwa kushiriki katika mchakato 

wa zabuni za ununuzi wa bidhaa, kazi za ujenzi, huduma na 

uondoshaji mali bila kujali utaifa, isipokuwa katika 

mazingira ambayo taasisi nunuzi itaamua, kwa sababu 

zilizoainishwa katika Kanuni hizi au kwa mujibu wa 

masharti ya sheria yoyote, kuzuia ushiriki katika mchakato 

wa ununuzi kwa misingi ya utaifa. 
  (3) Taasisi nunuzi inayozuia ushiriki kwa misingi 

ya utaifa kwa mujibu wa kanuni ndogo ya (2), itapaswa 

kujumuisha katika kumbukumbu za mchakato wa zabuni, 

maelezo ya sababu na mazingira iliyotumia kuweka zuio 

hilo. 
  (4) Taasisi nunuzi itapaswa, wakati wa kuitisha 

ushiriki wa wazabuni katika mchakato wa zabuni za 

ununuzi wa bidhaa, kazi za ujenzi, huduma na uondoshaji 

mali, kutamka wazi kwa mzabuni wa kigeni kwamba 

anaweza kushiriki katika mchakato wa ununuzi bila kujali 

utaifa na tamko hilo halitabadilishwa baadaye. 
  (5) Mzabuni mwenye sifa atapaswa kuwasilisha 

kwa taasisi nunuzi uthibitisho wa sifa muhimu za 

https://translate.glosbe.com/en-sw/joint%20ventures%2C%20consortium%20or%20association%20of%20firms.
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kitaalamu na kiufundi, uwezo wa kitaalamu na kiufundi, 

rasilimali fedha, vifaa na vitendea kazi vingine, uwezo wa 

usimamizi, uaminifu, uzoefu na hadhi, na wafanyakazi wa 

kutekeleza mkataba kwa ufanisi. 
  (6) Mzabuni atapaswa, kwa madhumuni ya 

kushiriki katika mchakato wa zabuni za ununuzi wa bidhaa, 

kazi za ujenzi, huduma, uondoshaji mali au kupewa tuzo ya 

mkataba- 
 (a) kuwa na sifa za kisheria za kuingia katika 

mkataba wa ununuzi wa bidhaa, kazi za ujenzi, 

huduma au uondoshaji mali; 
 (b) asiwe amepoteza uwezo wa kulipa madeni, 

kuwa chini ya uangalizi wa chombo chochote 

cha kisheria, kuwa chini ya ufilisi, aliyefilisika, 

kufungiwa au kusitishwa shughuli zake za 

biashara; 
 (c) kuwa hayupo chini ya mashauri ya kisheria kwa 

sababu yoyote ile iliyoainishwa katika kanuni 

hii au amri ya kusitisha malipo ambayo 

inaweza kupelekea, kwa mujibu wa sheria za 

nchi, kutangazwa kufilisika au katika hali 

yoyote inayohusisha kupoteza haki yote au 

sehemu ya haki ya kusimamia mkataba wa 

ununuzi wa bidhaa, kazi za ujenzi, huduma au 

uondoshaji mali; 
 (d) kuwa hajasitishiwa malipo kwa mujibu wa 

hukumu ya mahakama tofauti na hukumu 

iliyotamka ufilisi na kusababisha, kwa mujibu 

wa sheria za nchi, kupoteza haki yote au 

sehemu ya haki ya kusimamia mkataba wa 

ununuzi wa bidhaa, kazi za ujenzi, huduma na 

uondoshaji mali; 
 (e) kuwa hajatiwa hatiani kwa kosa lolote la jinai 

linalohusu utaalamu wake, kutoa taarifa za 

uongo au upotoshaji kuhusu sifa za kuingia 

katika mkataba wa ununuzi ndani ya kipindi 

cha miaka kumi kabla ya kuanza mchakato wa 

ununuzi wa bidhaa, kazi za ujenzi au huduma 

zisizo za ushauri elekezi au ndani ya kipindi 

cha miaka mitano kabla ya kuanza kwa 
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mchakato wa uondoshaji mali; 
 (f) kuwa hajawahi kukiuka mkataba wa ununuzi 

wa bidhaa, kazi za ujenzi, huduma au uondoshaji 

mali ulioingiwa na taasisi nunuzi husika au 

taasisi nunuzi nyingine; 
 (g) kuwa hajafungiwa kwa mujibu wa kifungu cha 

72 cha Sheria au kukosa sifa kwa mujibu wa 

kifungu cha 108(7) cha Sheria; na 
 (h) kuwa imethibitika kwamba hajawahi 

kushindwa kutekeleza wajibu wa kulipa kodi na 

michango ya hifadhi ya jamii au kutozingatia 

masharti ya ajira, uhifadhi wa mazingira, afya 

na usalama, pale yanapohitajika. 
  (7) Kwa kuzingatia haki ya wazabuni kulinda 

hakimiliki au siri za biashara zao, taasisi nunuzi inaweza 

kuwataka wazabuni wanaoshiriki katika mchakato wa 

ununuzi wa bidhaa, kazi za ujenzi, huduma au uondoshaji 

mali kuwasilisha ushahidi wa kimaandishi au taarifa 

nyingine kadiri itakavyoonekana ni muhimu ili 

kujiridhisha yenyewe kwamba wazabuni wamekidhi sifa 

stahiki kwa mujibu wa masharti ya kanuni ndogo ya (6). 
  (8) Sharti lolote litakalowekwa kwa mujibu wa 

kanuni hii litaainishwa katika nyaraka za uchambuzi wa 

sifa wa awali, kama zipo, na katika nyaraka za zabuni au 

nyaraka nyingine za kuitisha zabuni au kotesheni, na 

litatumika sawa kwa wazabuni wote. 
  (9) Taasisi nunuzi itatathmini sifa za wazabuni 

kulingana na vigezo vya sifa na taratibu zilizoainishwa 

katika nyaraka za uchambuzi wa sifa wa awali, kama zipo, 

na kwenye nyaraka za zabuni au nyaraka nyinginezo za 

kuomba zabuni au kotesheni. 
  (10) Taasisi nunuzi haitaweka kigezo, sharti au 

taratibu kuhusiana na sifa za wazabuni tofauti na 

zilizoainishwa katika kanuni hii. 
  (11) Mzabuni ambaye ni raia wa Tanzania anaweza 

kuomba zabuni kwa kujitegemea au kwa ushirika na 

kampuni ya kigeni, isipokuwa ushirika au aina nyingine ya 

muunganiko kati ya kampuni za ndani na za nje 

hautalazimishwa. 
  (12) Pale ambapo nyaraka ya zabuni inamruhusu 
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mzabuni kuwasilisha zabuni kama sehemu ya ushirika, ubia 

au muunganiko wa kampuni, nyaraka ya zabuni itaeleza, 

endapo itahitajika, kwamba- 
 (a) mhusika katika ushirika, ubia au muunganiko 

wa kampuni atawajibika kwa pamoja au pekee 

kwa utekelezaji wa mkataba; 
 (b) mhusika katika ushirika, ubia au muunganiko 

wa kampuni anapaswa kuwa na sifa za 

kushiriki katika ununuzi au uondoshaji mali 

kwa njia ya zabuni na endapo upande mmoja 

utachukuliwa kukosa sifa, ushirika, ubia au 

muunganiko wa kampuni wote utatangazwa 

kukosa sifa; 
 (c) nakala ya makubaliano au makubaliano 

yanayopendekezwa, ya ushirika, ubia au 

muunganiko, yatahitajika kuwasilishwa kama 

sehemu ya zabuni au kama sharti la kuanza kwa 

mkataba; 
 (d) ushirika, ubia au muunganiko, utateua 

mwanachama kiongozi ambaye atakuwa na 

mamlaka ya kuufunga ubia au muunganiko wa 

kampuni na mwanachama kiongozi wakati wa 

utoaji wa tuzo ya mkataba atathibitisha uteuzi 

wake kwa kuwasilisha hati ya uwakilishi kwa 

taasisi nunuzi; 
 (e) zabuni yoyote kutoka kwa ushirika, ubia au 

muunganiko itaonesha sehemu ya mkataba 

inayopendekezwa kutekelezwa na kila upande, 

na kila upande utafanyiwa tathmini au 

uchambuzi wa sifa wa awali au uhakiki wa sifa 

kuhusiana na mchango wa kila mmoja; au 
 (f) majukumu ya kila upande katika aya (e) 

hayatabadilishwa bila idhini ya awali ya 

maandishi ya taasisi nunuzi. 
  (13) Zabuni itakayowasilishwa itakuwa na taarifa 

zifuatazo: 
 (a) nakala halisi ya nyaraka zinazofafanua katiba 

au wadhifa wa kisheria, na ikionesha mahali 

iliposajiliwa au muhuri wa kisheria na ikiwa ni 

tofauti, mahali pa utawala wa kampuni au ubia 
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wa kila upande unaounda wazabuni; 
 (b) maelezo ya uzoefu na utendaji kazi uliopita wa 

mzabuni au kila upande kwenye ushirika katika 

mikataba yenye maudhui yanayofanana na 

mikataba mingine  waliyonayo ikijumuisha 

taarifa za ushiriki katika kila mkataba huo; 
 (c) pale inapohusika, vifaa vya msingi 

vinavyopendekezwa kutumika katika 

utekelezaji wa mkataba, sifa na uzoefu wa 

wafanyakazi muhimu waliopendekezwa kwa 

ajili ya usimamizi na utekelezaji wa mkataba, 

mahali na sehemu tofauti na mkataba 

unapotekelezwa; 
 (d) mapendekezo kuhusiana na aina, masharti na 

njia za kuingia mkataba mdogo pale ambapo 

inatarajiwa kuwepo kwa mkataba mdogo wa 

vipengele vyovyote vya mkataba unaofikia 

zaidi ya asilimia kumi ya bei ya zabuni; 
 (e) taarifa ya hali ya fedha ya mzabuni au kila 

upande wa ushirika kama vile taarifa za faida 

na hasara, taarifa za hesabu na taarifa za 

mkaguzi, makadirio ya fedha kwa miaka miwili 

ijayo, na idhini kutoka kwa mzabuni au 

mwakilishi aliyeidhinishwa na ushirika kupata 

taarifa kutoka kwenye benki ya mzabuni; na 
 (f) taarifa zinazohusiana na shauri lolote la kisheria 

au mwenendo wa usuluhishi au mgogoro 

unaoendelea ambao mzabuni anahusika, 

ilimradi taarifa hiyo inahusiana na masuala 

yenye maslahi ya moja kwa moja kwenye tuzo 

au utekelezaji wa mkataba. 
  
Ushiriki wa 
wazabuni wa 
ndani na 
wakigeni 
katika 
mchakato wa 

ununuzi 

 8.-(1) Mzabuni wa ndani atakayeshiriki katika 

mchakato wa ununuzi atazingatia masharti yote muhimu 

ya usajili yanayohitajika na vyombo husika vya kisheria. 

 (2) Masharti ya kanuni ndogo ya (1) hayatatumika 

kwa mzabuni wa kigeni atakayeshiriki katika mchakato wa 

ununuzi. 

 (3) Pale ambapo, kutokana na matokeo ya 

mchakato wa ununuzi, mzabuni yeyote wa kigeni 
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anachaguliwa kuwa ndiye mwenye zabuni yenye bei ya 

chini zaidi iliyofanyiwa tathmini, mzabuni huyo, 

atatakiwa, pamoja na masharti ya usajili katika chombo 

husika cha kitaaluma, kuzingatia vigezo vya tathmini ya 

uhakiki wa sifa za mzabuni chini ya kanuni ya 231. 
  (4) Mzabuni wa kigeni atapaswa, kabla ya kusaini 

mkataba wa ununuzi, kusajiliwa au kuwasilisha ushahidi 

wa kuwa na sifa za kusajiliwa na chombo husika cha 

kitaaluma. 
  
Ununuzi 
unaofadhiliwa 
na wafadhili 

 9.-(1) Katika kushughulikia ununuzi unaofadhiliwa 

na wafadhili, taasisi nunuzi itazingatia masharti ya kifungu 

cha 4(1) cha Sheria. 

 (2) Taasisi nunuzi haitaomba idhini ya nyaraka za 

zabuni au mapendekezo ya tuzo kutoka kwa serikali, 

wakala au taasisi ya kigeni ambayo imetoa mkopo au 

msaada kabla ya kupata idhini za ndani kwa nyaraka hizo 

kutoka kwa mamlaka husika ya uidhinishaji. 

  (3) Pale ambapo kuna mgongano kati ya idhini ya 

mamlaka husika ya uidhinishaji ya ndani na idhini ya 

mamlaka ya uidhinishaji ya kigeni inayotokana na 

makubaliano ya mkopo au msaada, idhini ya mamlaka ya 

uidhinishaji ya kigeni itakubalika kwa kiwango cha 

mgongano uliojitokeza, isipokuwa kama hakuna 

mgongano, idhini ya mamlaka ya uidhinishaji ya ndani 

itatumika. 

  
Namna ya 
mawasiliano 

 10.-(1) Kwa kuzingatia masharti ya Kanuni hizi, 

mawasiliano kati ya wazabuni na taasisi nunuzi 

yatafanyika kwa maandishi kupitia mfumo wa 

kielektroniki wa ununuzi wa umma. 
  (2) Mawasiliano yote kwa bodi ya zabuni 

yataelekezwa kwa katibu wa bodi ya zabuni. 
  
Mfumo wa 
kielektroniki 
wa ununuzi 
wa umma 

 11.-(1) Kwa kuzingatia kifungu cha 73 cha Sheria, 

taasisi nunuzi zitapaswa kufanya shughuli za ununuzi, 

ugavi na uondoshaji mali zilizoainishwa katika Kanuni hizi 

kupitia mfumo wa kielektroniki wa ununuzi wa umma. 
  (2) Mamlaka itahakikisha mfumo wa kielektroniki 

wa ununuzi wa umma unakuwa na moduli za kutosha 
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kutekeleza shughuli zote za ununuzi, ugavi na uondoshaji 

mali kwa mujibu wa Sheria na Kanuni hizi. 
  (3) Mtumiaji wa mfumo atatakiwa kujisajili katika 

mfumo wa kielektroniki wa ununuzi wa umma kwa 

kuweka taarifa zote zinazohitajika na kuzingatia masharti 

ya usalama na miongozo mingine yoyote ya kiufundi na ya 

kiuendeshaji itakayotolewa na Mamlaka. 
 

 
Sura ya 212 

 (4)  Mtumiaji wa mfumo atatakiwa kuzingatia 

masharti ya mmiliki manufaa yaliyoainisha katika Sheria 

ya Kampuni. 
  (4) Endapo taarifa yoyote ya udanganyifu 

itabainika au nyaraka yoyote iliyowasilishwa na mtumiaji 

wa mfumo imegundulika kuwa na taarifa za uongo na 

mtumiaji wa mfumo hajarekebisha taarifa hiyo, akaunti 

yake itasimamishwa au kufutwa na hatua stahiki 

zitachukuliwa kwa mujibu wa sheria. 
 
 
 
Sura ya 442 

 (5) Mtumiaji wa mfumo atatumia saini ya kidigitali 

kulingana na utaratibu uliowekwa na Mamlaka kwa 

kuzingatia Sheria ya Miamala ya Kielektroniki. 
  (6) Mamlaka itaandaa utaratibu wa uthibitisho wa 

uhakiki wa sifa za mtumiaji wa mfumo ambao unaweza 

kuhitaji uwasilishaji wa nakala halisi za sifa pale ambapo 

uhakiki hauwezi kukamilishwa kielektroniki. 
  (7) Usajili wa mtumiaji wa mfumo utakamilika 

baada ya- 
 (a) uthibitisho wa sifa kukamilika;  
 (b) ada ya usajili kama ilivyoainishwa katika 

Jedwali la Kwanza kulipwa; na  
 (c) mtumiaji wa mfumo kuidhinishwa na Mamlaka. 
  (8) Mtumiaji wa mfumo atakuwa na jukumu la 

kuhakikisha usiri wa taarifa zote zinazohusiana na akaunti 

yake na atawajibika kikamilifu kwa shughuli zote 

zinazohusu utumiaji wa akaunti yake katika mfumo wa 

kielektroniki wa ununuzi wa umma. 
  (9) Usajili wowote unaweza kufutwa wakati 

wowote kwa sababu ya ukiukwaji wa masharti na vigezo 

vyoyote vya utumiaji wa mfumo.  
  (10) Kwa madhumuni ya kanuni hii, “mtumiaji wa 

mfumo” maana yake ni taasisi nunuzi, wazabuni 

watarajiwa, wasimamizi wa mfumo, wakaguzi, washirika 
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wa maendeleo, benki na taasisi za kifedha, mashirika ya 

asasi za kiraia na kundi lolote kama lilivyoidhinishwa na 

Mamlaka kwa ajili ya matumizi ya mfumo wa 

kielektroniki wa ununuzi wa umma. 
  
Ufafanuzi na 

mabadiliko 
katika nyaraka 
za zabuni 

 12.-(1) Mzabuni anaweza kuomba ufafanuzi wa 

nyaraka za zabuni kutoka kwa taasisi nunuzi, ilimradi 

ombi hilo limewasilishwa kwa taasisi nunuzi angalau- 
 (a) ikiwa ni zabuni kwa njia ya ushindani, siku tatu 

kabla ya tarehe ya mwisho ya kuwasilisha 

zabuni; na 
 (b) ikiwa ni zabuni kwa njia isiyo ya ushindani, 

siku mbili kabla ya tarehe ya mwisho ya 

kuwasilisha zabuni. 
  (2) Taasisi nunuzi, ndani ya siku mbili za kazi 

baada ya kupokea ombi la ufafanuzi, itawasiliana na 

wazabuni wote ambao taasisi nunuzi imetoa nyaraka za 

zabuni bila kubainisha chanzo cha ombi ili kuwawezesha 

wazabuni kuzingatia ufafanuzi uliopatikana katika 

uandaaji wa zabuni zao. 
  (3) Wakati wowote kabla ya tarehe ya mwisho ya 

kuwasilisha zabuni, taasisi nunuzi inaweza, kwa sababu 

yoyote, kwa nia yake yenyewe au kutokana na ombi la 

ufafanuzi la mzabuni, kurekebisha nyaraka za zabuni kwa 

kufanya mabadiliko. 
  (4) Mabadiliko yatawasilishwa kwa wakati kwa 

wazabuni wote ambao taasisi nunuzi imewapa nyaraka za 

zabuni na yatawabana wazabuni hao, isipokuwa kwamba,  

taasisi nunuzi inaweza kuongeza muda wa zabuni endapo 

itaona inafaa. 

  (5) Pale ambapo itaamuliwa kuongeza muda wa 

uwasilishaji wa zabuni, notisi ya nyongeza ya muda 

itatolewa kabla ya tarehe ya mwisho ya kuwasilisha zabuni 

kwa wazabuni wote. 
  
Ushahidi wa 
maandishi 

unaotolewa na 
wazabuni 

 13. Pale ambapo taasisi nunuzi inahitaji uthibitisho 

wa ushahidi wa maandishi unaotolewa na wazabuni ili 

kuonesha sifa zao katika mchakato wa ununuzi au 

uondoshaji mali, taasisi nunuzi haitaweka masharti yoyote 

ya uthibitishaji wa ushahidi wa maandishi tofauti na yale 
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yaliyotolewa katika sheria husika. 
  
Kumbukumbu 
za mchakato 
wa ununuzi au 
uondoshaji 
mali 

 14.-(1) Taasisi nunuzi itatunza na kuwezesha 

kupatikana kwa kumbukumbu za mchakato wa ununuzi au 

uondoshaji mali, zinazojumuisha angalau taarifa zifuatazo: 

(a) maelezo mafupi kuhusu bidhaa, kazi za ujenzi 

au huduma zitakazonunuliwa, au mali 

zitakazoondoshwa; 
 (b) majina na anwani za wazabuni waliokidhi sifa 

za awali, walioorodheshwa au waliochaguliwa 

na kualikwa kuwasilisha zabuni pamoja na 

utaratibu uliotumika kuwachagua; 
 (c) majina na anwani za wazabuni waliowasilisha 

zabuni na majina na anwani za wazabuni 

ambao wameingia mkataba wa ununuzi au 

uondoshaji mali na bei ya mkataba; 
 (d) taarifa zinazohusiana na sifa, au mapungufu ya 

wazabuni ambao wamewasilisha zabuni; 
 (e) bei, thamani ya mali au msingi wa kubainisha 

bei, na muhtasari wa vigezo na masharti 

mengine makuu ya kila zabuni na mkataba wa 

ununuzi na uondoshaji mali, pale ambapo 

yanafahamika kwa taasisi nunuzi; 
 (f) muhtasari wa tathmini na ulinganifu wa zabuni, 

ikijumuisha matumizi ya ukomo wowote wa 

upendeleo kwa mujibu wa Kanuni hizi; 
 (g) pale ambapo zabuni zote zimekataliwa kwa 

mujibu wa masharti ya Sheria na Kanuni hizi, 

maelezo kuhusu uamuzi huo na sababu zake 

kwa kuzingatia kifungu cha 68 cha Sheria; 
 (h) pale ambapo mchakato wa ununuzi, uchaguzi 

au uondoshaji mali haukupelekea kuingiwa kwa 

mkataba wa ununuzi au uondoshaji mali, 

maelezo kuhusu mchakato huo na sababu zake; 
 (i) taarifa zinazohitajika kwa ajili ya kukataliwa 

kwa zabuni kwa mujibu wa kifungu cha 108(2); 
 (j) njia za uchaguzi, sababu na mazingira 

yaliyotumika kuhalalisha uchaguzi wa njia za 

ununuzi kwa kuzingatia masharti ya Kanuni 

hizi;  
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 (k) maelezo ya sababu na mazingira yaliyotumiwa 

na taasisi nunuzi kuweka ukomo katika 

mchakato wa ununuzi au uchaguzi pale ambapo 

taasisi nunuzi imeweka ukomo wa ushiriki kwa 

misingi ya utaifa; 
 (l) muhtasari wa- 
 (i) maombi yoyote ya ufafanuzi wa 

uchambuzi wa sifa wa awali, ombi la 

kuonesha nia au nyaraka za zabuni; na  
 (ii) majibu ya maombi na marekebisho 

yoyote ya nyaraka zilizotajwa chini ya 

aya ndogo ya (i); na 
 (m) muhtasari wa malalamiko yote 

yaliyowasilishwa na wazabuni kabla ya 

kutolewa tuzo ya mkataba na maamuzi ya 

malalamiko hayo. 
  (2) Kumbukumbu iliyorejewa katika kanuni ndogo 

ya (1)(a) na (b) itapatikana kupitia mfumo wa kielektroniki 

wa ununuzi wa umma. 
   (3) Sehemu ya kumbukumbu iliyorejewa katika 

kanuni ndogo ya (1)(c) hadi (i) itatolewa, kwa maombi ya 

mzabuni aliyewasilisha zabuni au aliyeomba kushiriki 

uchambuzi wa sifa wa awali, au kwa mtumiaji mwingine 

yeyote wa taarifa hizo ndani ya siku tano za kazi baada ya- 
 (a) zabuni kukubaliwa; au 
 (b) mchakato wa ununuzi au uondoshaji mali 

kufutwa bila kuwepo mkataba wa ununuzi au 

uondoshaji mali. 
  (4) Taasisi nunuzi haitatoa taarifa zilizorejewa 

katika kanuni ndogo ya (1)(d) hadi (e) isipokuwa pale 

itakapoamriwa na Mamlaka, Mamlaka ya Rufani  au 

mahakama yenye mamlaka na kwa kuzingatia masharti ya 

amri hiyo, na endapo- 
 (a) ufichuaji wa taarifa hizo- 
 (i) ni kinyume na sheria; 
 (ii) unazuia utekelezaji wa sheria; 
 (iii) hautakuwa wa maslahi kwa umma; 
 (iv) utaathiri maslahi halali ya kibiashara ya 

upande wowote; au 
 (v) utazuia ushindani wa haki; au 
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 (b) taarifa inahusiana na uchambuzi, tathmini na 

ulinganifu wa zabuni na bei za zabuni, 

isipokuwa muhtasari unaorejewa katika kanuni 

ndogo ya (1)(f). 
  (5) Kwa kuzingatia kifungu cha 71 cha Sheria, 

kumbukumbu chini ya kanuni hii zitatunzwa kwa kipindi 

kisichopungua miaka mitano tangu tarehe ya kukamilika 

kwa mkataba na zinaweza kupatikana kwa muda muafaka 

katika kipindi hicho kwa Waziri, Mdhibiti na Mkaguzi 

Mkuu wa Hesabu za Serikali, Mamlaka au afisa mwingine 

yeyote aliyeidhinishwa na afisa masuuli: 
  Isipokuwa pale ambapo mazingira maalumu 

yatahitaji, kumbukumbu hizo zinaweza kuhifadhiwa kwa 

muda usiopungua miaka saba. 
  (6) Taasisi nunuzi haitawajibika kwa wazabuni kwa 

fidia kutokana na kushindwa kutunza kumbukumbu za 

mchakato wa ununuzi kwa mujibu wa Kanuni hizi. 
  
Kukataliwa 
kwa zabuni 

 15.-(1) Kwa kuzingatia masharti ya kifungu cha 68 

cha Sheria na bila kujali hatua iliyofikiwa katika mchakato 

wa zabuni, endapo zabuni zote zitakataliwa au mchakato 

wa uchaguzi kubatilishwa, wazabuni wote waliowasilisha 

zabuni watajulishwa na taasisi nunuzi ndani ya siku saba 

tangu tarehe ya uamuzi huo. 
  (2) Taasisi nunuzi haitawajibika kwa sababu tu ya 

kukataa zabuni au kubatilisha mchakato wa uchaguzi wa 

wazabuni waliowasilisha zabuni. 
  
Kukataliwa 
kwa zabuni 
yenye bei ya 
chini isiyo na 
uhalisia wa 
kutekelezeka 

 16.-(1) Taasisi nunuzi inaweza kukataa zabuni 

iwapo imeona kuwa ina bei ya chini isiyo na uhalisia wa 

kutekelezeka kwenye ununuzi husika na taasisi nunuzi 

kuibua shaka kuhusu uwezo wa mzabuni aliyewasilisha 

zabuni kutekeleza mkataba wa ununuzi. 
  (2) Kabla ya kukataa zabuni ya bei ya chini isiyo na 

uhalisia wa kutekelezeka taasisi nunuzi itapaswa- 
 (a) kuomba ufafanuzi wa zabuni au sehemu 

ambazo inaona zinachangia zabuni kuwa na bei 

ya chini isiyo na uhalisia wa kutekelezeka; 
 (b) kuzingatia ushahidi uliowasilishwa dhidi ya 

ombi chini ya aya (a); na 
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 (c) kuhakiki zabuni au sehemu za zabuni zenye bei 

za chini zisizo na uhalisia wa kutekelezeka. 
  (3) Uamuzi wa taasisi nunuzi kukataa zabuni kwa 

mujibu wa kanuni hii na sababu za uamuzi huo zitawekwa 

kwenye kumbukumbu za mchakato wa ununuzi na 

kuwasilishwa kwa mzabuni husika bila kuchelewa. 
  (4) Taasisi nunuzi haitawajibika kwa wazabuni 

ambao zabuni zao zimekataliwa chini ya kanuni ndogo ya 

(1). 
  (5) Kwa madhumuni ya kanuni hii “zabuni yenye 

bei ya chini isiyo na uhalisia wa kutekelezeka” maana yake 

ni zabuni ambayo, kulingana na makadirio ya taasisi 

nunuzi na zabuni zote zilizowasilishwa, inaonekana kuwa 

ya bei ya chini isiyo na uhalisia wa kutekelezeka kwa 

kushindwa kutoa kiwango cha kawaida cha faida. 
  
Utangazaji wa 
tangazo la 
jumla la 
ununuzi  

 17.-(1) Taasisi nunuzi inayokusudia kununua 

bidhaa, kazi za ujenzi au huduma itaandaa tangazo la jumla 

la ununuzi kwa kuzingatia mpango wake wa ununuzi wa 

mwaka na afisa masuuli atatangaza tangazo hilo katika 

mfumo wa kielektroniki wa ununuzi wa umma baada ya 

kupata idhini ya mamlaka ya uidhinishaji wa bajeti. 
  (2) Tangazo la jumla la ununuzi litaonesha jina la 

taasisi nunuzi, jumla ya bajeti iliyokadiriwa, namba ya 

zabuni, maelezo ya zabuni, kundi la zabuni, njia ya 

ununuzi, njia ya uchaguzi, chanzo cha fedha na aina ya 

mkataba.   
  (3) Marekebisho yoyote yaliyofanywa na taasisi 

nunuzi katika notisi ya jumla ya ununuzi yataidhinishwa na 

afisa masuuli na kutangazwa kwenye mfumo wa 

kielektroniki wa ununuzi wa umma. 
  
Tangazo 
mahususi la 
zabuni  

 18.-(1) Taasisi nunuzi zitaandaa tangazo mahususi 

la zabuni za kitaifa na kimataifa na kulitangaza katika 

mfumo wa kielektroniki wa ununuzi wa umma. 
  (2) Pamoja na matumizi ya mfumo wa kielektroniki 

wa ununuzi wa umma chini ya kanuni ndogo ya (1) taasisi 

nunuzi inaweza, kadiri itakavyoona inafaa, kutangaza 

tangazo la zabuni kupitia namna nyingine za utangazaji 

ikiwemo tovuti ya taasisi nunuzi, Jarida, mbao za 
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matangazo, gazeti la ndani au nje ya nchi, majarida ya 

kitaaluma au kibiashara kwa lengo la kuwafikia wazabuni 

wengi zaidi wenye sifa: 
  Isipokuwa kwamba, mchakato wote wa zabuni 

utafanyika kupitia mfumo wa kielektroniki wa ununuzi wa 

umma kwa kuzingatia masharti ya Sheria na Kanuni hizi. 
  (3) Taasisi nunuzi zinaweza, iwapo ni zabuni ya 

kimataifa, kutangaza notisi hiyo katika machapisho ya 

kigeni au kimataifa, au majarida ya kitaaluma au 

kibiashara ambayo yanaweza kuonekana na idadi kubwa 

ya wazabuni watarajiwa. 
  
Utangazaji wa 
tuzo za 
mkataba na 
taarifa za 
utekelezaji wa 

mkataba 

 19.-(1)Taasisi nunuzi itatangaza katika mfumo wa 

kielektroniki wa ununuzi wa umma tuzo ya mkataba 

kuhusiana na ununuzi wowote uliofanyika bila kujali njia 

ya ununuzi iliyotumika. 

 (2) Kwa kuzingatia kanuni ndogo ya (1), tuzo ya 

mkataba itakuwa katika fomu iliyotolewa na Mamlaka na 

itajumuisha- 
 (a) jina la mshindi wa zabuni;  
 (b) thamani ya mkataba; 
 (c) tarehe ya kutolewa kwa tuzo; 
 (d) maelezo ya zabuni; na 
 (e) namba ya zabuni. 
  (3) Taasisi nunuzi itapaswa, kuanzia tarehe ya 

kuanza kwa utekelezaji wa mkataba, kuweka katika 

mfumo wa kielektroniki wa ununuzi wa umma taarifa 

kuhusu utekelezaji wa mkataba. 
  
Ada za 
huduma 

zinazotolewa 
na Mamlaka 

 20.-(1) Mamlaka itakusanya ada na tozo kutokana 

na huduma inazozitoa kama ilivyoainishwa kwenye 

Jedwali la Kwanza. 
  (2) Waziri anaweza, pale ambapo kuna maslahi ya 

Taifa, na baada ya kupokea mapendekezo na ushauri wa 

Mamlaka, kutoa msamaha wa kulipa ada na tozo 

zilizobainishwa katika Kanuni hizi kwa taasisi nunuzi. 
  
Maelezo ya 
bidhaa, kazi 

za ujenzi, 
huduma au 

 21.-(1) Masharti, vigezo msawazo, mipango, 

michoro na usanifu wowote unaoainisha- 

(a) sifa za kiufundi au ubora wa bidhaa, kazi za 
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mali 
 

ujenzi au huduma zitakazonunuliwa;  

(b) mahitaji kuhusu njia za majaribio na majaribio, 

ufungashaji, uwekaji alama au utambulisho au 

uthibitisho wa uzingatiaji;  
 (c) alama na istilahi; au 
 (d) maelezo ya huduma, 
 yanayoweka vikwazo vya ushiriki, ikijumuisha vikwazo 

vya utaifa wa wazabuni katika mchakato wa ununuzi, 

hayatajumuishwa au kutumika katika nyaraka za 

uchambuzi wa sifa wa awali, nyaraka za zabuni au nyaraka 

nyingine za kuomba zabuni. 
  (2) Masharti, vigezo msawazo, mipango, michoro, 

usanifu na mahitaji yoyote au maelezo ya bidhaa, kazi za 

ujenzi au huduma yatazingatia lengo, sifa za kiufundi na 

ubora wa bidhaa, kazi za ujenzi au huduma husika 

zitakazonunuliwa kwa kuzingatia viwango vilivyoainishwa 

na kuidhinishwa. 
  (3) Pale ambapo hakuna njia nyingine sahihi au 

inayofaa iliyotolewa kuelezea sifa za bidhaa, kazi za ujenzi 

au huduma zitakazonunuliwa, maneno “au kulingana na” 

yatatumika. 
  (4) Pale ambapo hakuna viwango vilivyoainishwa 

na kuidhinishwa, rejea ya alama ya biashara, jina, hataza, 

usanifu, aina, chanzo au mzalishaji mahususi haitatolewa. 
  (5) Sifa za ulinganifu, mahitaji, alama na istilahi 

zinazohusiana na sifa za kiufundi na ubora wa bidhaa, kazi 

za ujenzi au huduma zitakazonunuliwa zitatumika, endapo 

zinapatikana, katika kuandaa maelezo ya mahitaji, vigezo 

msawazo, mipango, michoro na usanifu unaojumuishwa 

katika nyaraka za uchambuzi wa sifa wa awali, nyaraka za 

zabuni au nyaraka nyingine za kuomba zabuni, ofa au 

kotesheni. 
  (6) Taasisi nunuzi itatumia masharti ya aina moja 

ya bidhaa ya kibiashara, endapo yanapatikana, katika 

kuandaa vigezo na masharti ya mkataba wa ununuzi 

utakaoingiwa kutokana na mchakato wa ununuzi na 

kuandaa vipengele vingine muhimu vya nyaraka za 

uchambuzi wa sifa wa awali, nyaraka za zabuni au nyaraka 

nyingine za kuomba zabuni. 

  (7) Nyaraka za zabuni au notisi za uondoshaji mali 
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kwa njia ya zabuni, na taarifa yoyote ya ziada 

itakayotolewa kwa mzabuni mtarajiwa itabainisha kuwa 

mali hiyo itauzwa kwa msingi wa “kama ilivyo, mahali 

ilipo” na itaeleza kutokuwajibika na mali hizo baada ya 

mauzo. 

  (8) Bila kujali kanuni ndogo ya (7), taasisi nunuzi 

itatoa maelezo kamili na sahihi ya mali itakayoondoshwa. 

  (9) Maelezo ya mali, endapo itahitajika, yataeleza 

vihatarishi na gharama ya kubomoa na kuondosha mali 

baada ya kukamilika kwa mchakato wa uondoshaji mali. 

  
Viwango 

vilivyoidhinis
hwa kwa 
matumizi ya 
Serikali 

 22.-(1) Viwango vya bidhaa, kazi za ujenzi au 

huduma zinazotumiwa na Serikali katika makundi 

mbalimbali vitaandaliwa na kuidhinishwa na mamlaka 

husika zenye jukumu la kuweka viwango kwa ajili ya 

kutumiwa na taasisi nunuzi wakati wa ununuzi wa bidhaa 

hizo kama ilivyoainishwa katika Jedwali la Pili. 
  (2) Mamlaka zilizobainishwa chini ya kanuni 

ndogo ya (1) zitapaswa, kabla au ifikapo tarehe 31 Mei, na 

ifikapo au kabla ya tarehe 30 Novemba, ya kila mwaka wa 

fedha, kuandaa na kutangaza katika mfumo wa 

kielektroniki wa ununuzi wa umma orodha ya viwango 

vilivyosasishwa vya bidhaa, kazi za ujenzi na huduma. 
  (3) Mamlaka inaweza, kuitaka mamlaka 

inayosimamia bidhaa ambayo haijaainishwa katika Jedwali 

la Pili kuandaa na kutangaza katika mfumo wa 

kielektroniki wa ununuzi wa umma orodha ya viwango vya 

bidhaa, kazi za ujenzi au huduma kwa ajili ya kutumiwa na 

taasisi nunuzi. 
  (4) Taasisi nunuzi zitapaswa, wakati wa kufanya 

ununuzi wa bidhaa, kazi za ujenzi au huduma yoyote 

iliyoainishwa katika Jedwali la Pili, kuzingatia viwango 

vya bidhaa husika vilivyotangazwa kupitia mfumo wa 

kielektroniki wa ununuzi wa umma. 
  (5) Pale ambapo baadhi ya bidhaa zinahitaji 

kununuliwa pasipo kuzingatia viwango vilivyoidhinishwa, 

taasisi nunuzi itaomba idhini kutoka kwa Mamlaka baada 

ya kupata viwango vinavyohitajika kutoka kwa mamlaka 

husika zenye jukumu la kuweka viwango. 
  (6) Kwa madhumuni ya kanuni hii, “viwango” 
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maana yake ni seti ya vigezo msawazo, sifa, mahitaji au 

miongozo inayoeleza aina, usanifu, ubora, uwezo, usalama 

na mfanano wa bidhaa, kazi za ujenzi na huduma kama 

zilivyoanishwa kwa madhumuni ya ununuzi wa umma. 
  
Dhamana ya 

zabuni 
 23.-(1) Pale ambapo taasisi nunuzi inawataka 

wazabuni wanaowasilisha zabuni kuwasilisha dhamana ya 

zabuni- 
 (a) masharti yatatumika kwa wazabuni wote; 
 (b) nyaraka za zabuni zitaeleza kwamba mtoaji wa 

dhamana ya zabuni na mthibitishaji wa 

dhamana ya zabuni, kama yupo, na aina na 

masharti ya dhamana ya zabuni, yanapaswa 

kukubalika na taasisi nunuzi; na 
 (c) uthibitisho wa kukubalika kwa mtoaji wa 

dhamana au mthibitishaji yeyote 

aliyependekezwa hautazuia taasisi nunuzi 

kukataa dhamana ya zabuni kwa misingi 

kwamba mtoaji au mthibitishaji amefilisika au 

vinginevyo anakosa sifa za kupata mkopo. 
  (2) Bila kujali masharti ya kanuni ndogo ya (1)(b) 

na isipokuwa kama kukubalika kwa dhamana ya zabuni na 

taasisi nunuzi kutakuwa ni ukiukwaji wa sheria za 

Tanzania, taasisi nunuzi haitakataa dhamana ya zabuni kwa 

sababu kwamba dhamana ya zabuni haikutolewa na mtoaji 

aliyepo Tanzania ikiwa dhamana ya zabuni na mtoaji 

watazingatia masharti yaliyoainishwa katika nyaraka za 

zabuni. 
  (3) Kabla ya kuwasilisha zabuni, mzabuni anaweza 

kuiomba taasisi nunuzi kuthibitisha kukubalika kwa mtoaji 

wa dhamana ya zabuni au mthibitishaji anayependekezwa, 

na taasisi nunuzi itajibu kwa wakati ombi hilo. 
  (4) Dhamana ya zabuni au tamko la dhamana ya 

zabuni litakuwa kwa mujibu wa muundo wa dhamana ya 

zabuni au tamko la dhamana ya zabuni lililojumuishwa 

katika nyaraka za zabuni au muundo mwingine wowote 

ulioidhinishwa na taasisi nunuzi kabla ya kuwasilishwa 

zabuni. 

 
  (5) Dhamana ya zabuni, kadiri mzabuni 
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atakavyoona inafaa, itakuwa katika muundo wa hundi 

iliyothibitishwa, hati ya mkopo, dhamana ya benki kutoka 

kwa benki inayotambulika au dhamana ya bima kutoka 

kwa kampuni ya bima inayotambulika kama 

zilivyoainishwa katika Jedwali la Tatu. 
  (6) Taasisi nunuzi itabainisha, katika nyaraka za 

zabuni, masharti yoyote kuhusiana na mtoaji na aina, 

muundo, kiasi na vigezo na masharti mengine ya msingi ya 

dhamana ya zabuni inayohitajika. 
  (7) Masharti yoyote yanayohusiana moja kwa moja 

au vinginevyo na utendaji wa mzabuni anayewasilisha 

zabuni hayatahusiana na utendaji tofauti na- 
 (a) uondoaji au urekebishaji wa zabuni baada ya 

tarehe ya mwisho ya kuwasilisha zabuni, au 

kabla ya tarehe ya mwisho, ikiwa imeainishwa 

katika nyaraka ya zabuni; 
 (b) kutokukubaliana na marekebisho ya hesabu 

yaliyofanywa katika bei ya zabuni; 
 (c) kushindwa kutia saini mkataba wa ununuzi au 

uondoshaji mali iwapo atahitajika kufanya 

hivyo na taasisi nunuzi; 
 (d) kushindwa kuwasilisha dhamana inayohitajika 

kwa ajili ya utekelezaji wa mkataba au 

kuzingatia masharti mengine yoyote ya awali 

ya utiaji saini wa mkataba wa ununuzi au 

uondoshaji mali ulioainishwa katika nyaraka za 

zabuni. 
  (8) Wazabuni wataruhusiwa kuwasilisha dhamana 

za benki zilizotolewa moja kwa moja na benki 

walizochagua, au dhamana za bima zilizotolewa moja kwa 

moja na kampuni walizozichagua zilizopo katika nchi 

yoyote. 
  
Uhalali wa 
dhamana ya 

zabuni au 
tamko 

 24. Dhamana ya zabuni au tamko la dhamana ya 

zabuni litaendelea kuwa halali kwa muda usiopungua siku 

ishirini na nane zaidi ya muda wa uhai wa zabuni, ili kuipa 

taasisi nunuzi muda wa kuchukua hatua kama dhamana 

itaitishwa. 
  
Kurejeshwa 
kwa dhamana 

 25. Dhamana za zabuni za wazabuni ambao 
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ya zabuni kwa 
wazabuni 
ambao 
hawakufaniki
wa 

hawakufanikiwa zitarejeshwa ndani ya kipindi kisichozidi 

siku thelathini baada ya kuisha kwa muda wa uhalali wa 

zabuni, au kama ulivyoongezwa endapo ilihitajika kwa 

kuzingatia masharti ya kanuni ya 201, au baada ya 

kutolewa tuzo ya mkataba, chochote kitakachotangulia. 
  
Kuondolewa 
kwa dhamana 
ya zabuni kwa 
mzabuni 
mshindi 

 26. Dhamana ya zabuni au tamko la dhamana ya 

zabuni ya mzabuni mshindi itaondolewa pale ambapo 

mzabuni amewasilisha dhamana ya utekelezaji wa mkataba 

inayohitajika kulingana na matakwa ya taasisi nunuzi au 

amesaini mkataba. 
  
Matumizi ya 
tamko la 
dhamana ya 
zabuni 

 27.-(1) Tamko la dhamana ya zabuni litatumika 

katika ununuzi- 

(a) pale ambapo thamani haizidi ukomo wa juu wa 

upendeleo wa kipekee kama ulivyoainishwa 

katika Jedwali la Nne na la Tano; na 
 (b) chini ya mikataba maalumu. 
  (2) Kwa kuzingatia masharti ya Kanuni hizi, tamko 

la dhamana ya zabuni linaweza kutumika katika ununuzi 

wa moja kwa moja kutoka kwa wazalishaji, wakala au 

wauzaji wa jumla. 
  (3) Tamko la dhamana litakalotumika katika kanuni 

hii litakuwa katika Fomu Na. 1 iliyoainishwa katika 

Jedwali la Tatu na litapaswa kusainiwa na wazabuni 

husika.  
  (4) Mzabuni yeyote ambaye atashindwa kutimiza 

masharti ya tamko la dhamana ya zabuni atafungiwa kwa 

mujibu wa kifungu cha 72 cha Sheria. 
  
Kutodai kiasi 
cha dhamana 
ya zabuni 

 28. Taasisi nunuzi haitadai kiasi cha dhamana ya 

zabuni, na itarejesha mara moja nyaraka ya dhamana ya 

zabuni iliyotolewa, baada ya kutokea lolote kati ya 

yafuatayo: 

(a) kumalizika kwa muda wa dhamana ya zabuni; 

(b) kuanza utekelezaji wa mkataba wa ununuzi na 

uwasilishaji wa dhamana ya utekelezaji wa 

mkataba ikiwa nyaraka za zabuni inahitaji 

uwepo wa dhamana; 

(c) kukataliwa kwa zabuni zote na taasisi nunuzi 
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kwa mujibu wa Kanuni hizi; au 
 (d) uondoaji wa zabuni kabla ya tarehe ya mwisho 

ya kuwasilisha zabuni, isipokuwa kama nyaraka 

ya zabuni inaeleza kuwa uondoaji huo 

hauruhusiwi. 
  
Dhamana ya 
utekelezaji wa 
mkataba 

 29.-(1) Taasisi nunuzi itamtaka mzabuni mshindi 

kuwasilisha dhamana ya utekelezaji wa mkataba ili 

kuhakikisha mkataba unatekelezwa kikamilifu. 
  (2) Taasisi nunuzi itabainisha katika nyaraka za 

zabuni masharti yoyote kuhusiana na mtoaji na aina, 

muundo, kiasi na vigezo na masharti mengine ya msingi ya 

dhamana ya utekelezaji wa mkataba inayohitajika. 

  (3) Ndani ya kipindi kilichoainishwa katika 

nyaraka za zabuni, mzabuni mshindi, baada ya kupokea 

barua ya tuzo ya mkataba na kabla ya kusaini mkataba, 

atapaswa kuwasilisha kwa taasisi nunuzi dhamana ya 

utekelezaji wa mkataba kwa mujibu ya masharti ya 

mkataba na kwa namna iliyoainishwa katika nyaraka za 

zabuni. 
  (4) Taasisi nunuzi inaweza kumtaka mzabuni 

mshindi kuwasilisha aina mojawapo kati ya aina za 

dhamana za utekelezaji wa mkataba zifuatazo: 
 (a) fedha taslimu, hundi iliyothibitishwa, hundi ya 

keshia au meneja, au mkopo wa benki; 
 (b) hati ya mkopo isiyobatilika iliyotolewa na 

benki ya kibiashara inayotambuliwa au ikiwa ni 

hati ya mkopo isiyobatilika iliyotolewa na 

benki ya kigeni, ambapo hati hiyo itapaswa 

kuthibitishwa au kuhakikiwa na benki ya ndani 

inayotambulika; 
 (c) dhamana ya benki iliyothibitishwa na benki ya 

ndani inayotambulika au, ikiwa mzabuni 

mshindi anatoka nje ya nchi, dhamana 

iliyowekwa na benki ya kigeni; 
 (d) dhamana ya mdhamini inayotolewa baada ya 

kuitishwa, inayotolewa na mdhamini mwenye 

sifa au kampuni ya bima; 
 (e) tamko la dhamana ya utekelezaji wa mkataba 

kwa kuzingatia miongozo ya Mamlaka; au 
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 (f) aina nyingine ya dhamana ya utekelezaji wa 

mkataba kwa kuzingatia mwongozo wa 

Mamlaka. 
  (5) Kabla ya kusainiwa kwa mkataba, taasisi 

nunuzi itahakiki usahihi wa dhamana ya utekelezaji wa 

mkataba iliyowasilishwa, na kwa minajili hiyo, Mamlaka 

inaweza kutoa utaratibu wa utekelezaji wa kanuni ndogo 

hii. 
  (6) Pale ambapo mazingira yanalazimu 

marekebisho ya mkataba baada ya kusainiwa, na 

marekebisho hayo kutekelezwa, taasisi nunuzi itamtaka 

mzabuni au mshauri elekezi mshindi kuwasilisha dhamana 

ya ziada ya utekelezaji wa mkataba ili kutosheleza 

ongezeko lolote la jumla la zaidi ya asilimia kumi ya bei 

ya mkataba. 
  (7) Dhamana ya utekelezaji wa mkataba 

itahifadhiwa na taasisi nunuzi hadi kukamilika kwa 

mkataba na itarejeshwa baada ya kutolewa kwa hati ya 

kukubali taarifa ya mwisho ya utendaji kazi au hati ya 

kukamilika kwa kazi za ujenzi au huduma na iwapo 

hakuna madai yaliyowasilishwa dhidi ya mzabuni, 

mdhamini wa mkataba au kampuni dhamini. 
  
Matumizi ya 

tamko la 
dhamana ya 
utekelezaji wa 
mkataba 

 30.-(1) Tamko la dhamana  ya utekelezaji wa 

mkataba litatumika kwa zabuni zote zilizo chini ya ukomo 

wa upendeleo wa kipekee wa kimkoa ulioainishwa katika 

Jedwali la Nne na la Tano.  
  (2) Bila kujali kanuni ndogo ya (1), tamko la 

dhamana ya utekelezaji wa mkataba linaweza, endapo 

mazingira yatahitaji, kutumika katika ununuzi wa moja 

kwa moja kutoka kwa mzalishaji au wakala au katika 

ununuzi kutoka kwa taasisi za umma. 
  (3) Tamko la dhamana ya utekelezaji wa mkataba 

litakalotumika katika kanuni hii litakuwa katika Fomu Na. 

2 iliyoainishwa katika Jedwali la Tatu na litapaswa 

kusainiwa na wazabuni husika.  
  (4) Mzabuni yeyote ambaye atashindwa kutimiza 

masharti ya tamko la dhamana ya utekelezaji wa mkataba 

atafungiwa kwa mujibu wa kifungu cha 72 cha Sheria. 
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Bei kikomo  31.-(1) Mamlaka itaandaa, kutunza na kusasisha 

kadiri itakavyoonekana inafaa, taarifa za bei kikomo kwa 

bidhaa, kazi za ujenzi na huduma zilizowekewa viwango 

katika ununuzi wa umma. 
  (2) Katika kuandaa bei kikomo, Mamlaka kwa 

kushirikiana na taasisi za umma husika, itafanya utafiti wa 

bei ya soko kwa bidhaa, kazi za ujenzi na huduma 

zilizowekewa viwango kwa lengo la kupata bei ya soko 

iliyopo. 
  (3) Bei kikomo itakayopatikana itawekwa kwenye 

mfumo wa kielektroniki wa ununuzi wa umma na inaweza 

kutumika kulingana na kanda, mikoa na wilaya kadiri 

itavyoamuliwa na Mamlaka. 
  (4) Bei kikomo kwa bidhaa, kazi za ujenzi na 

huduma zilizowekewa viwango zilizoandaliwa na 

kutunzwa na taasisi za umma nyingine husika zenye 

jukumu hilo zitawekwa kwenye mfumo wa kielektroniki 

wa ununuzi wa umma na taasisi hizo mara baada ya 

kuandaliwa kwa ajili ya matumizi katika mchakato wa 

zabuni. 
  (5) Mamlaka itatumia viwango na vigezo msawazo 

vya bidhaa, kazi za ujenzi na huduma vilivyowekwa 

kwenye mfumo wa kielektroniki wa ununuzi wa umma na 

taasisi za umma zenye jukumu hilo kama msingi wa 

kuweka bei kikomo kwa bidhaa, kazi za ujenzi na huduma. 
  (6) Bei kikomo iliyoandaliwa na kuwekwa kwenye 

mfumo wa kielektroniki wa ununuzi wa umma haitawekwa 

wazi kwa wazabuni na endapo bei ya zabuni itakuwa ya 

juu zaidi ya bei kikomo iliyowekwa, zabuni hiyo 

itakataliwa kupitia mfumo wa kielektroniki wa ununuzi wa 

umma. 
  (7) Wakati wa tathmini ya zabuni, taasisi nunuzi 

itazingatia bei kikomo katika ununuzi wa bidhaa, kazi za 

ujenzi na huduma zenye viwango, isipokuwa pale ambapo 

bei kikomo hazijatolewa kwa bidhaa, kazi za ujenzi au 

huduma husika. 

  (8) Taasisi nunuzi katika kutekeleza masharti ya 

kanuni hii, itazingatia mwongozo utakaotolewa na 

Mamlaka. 
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(b) Upendeleo na Upendeleo wa Kipekee kwa Wazawa, Makundi 

Maalumu na  

Kampuni za Ndani 
  
Kukuza 
viwanda vya 
ndani 

 32. Taasisi nunuzi itahakikisha ununuzi 

unaofanyika unalenga kukuza viwanda vya ndani na 

kusaidia maendeleo ya kiuchumi na kijamii kwa 

kuzingatia- 
 (a) masharti ya vigezo vya kufaidika na mpango 

wa upendeleo na hifadhi; 
 (b) ukomo wa asilimia ya upendeleo, endapo 

utatumika; 
 (c) aina ya bidhaa, kazi za ujenzi na huduma 

zilizotengwa au kuhifadhiwa kwa ajili ya 

makundi maalumu; na 
 (d) njia za kupima ufanisi wake katika kufikia 

malengo. 
  
Ukuzaji wa 
makundi 
maalumu 

 33.-(1) Bila kuathiri masharti ya kanuni ya 35 na 

kwa kuzingatia kifungu cha 64 cha Sheria, kundi maalumu 

litakuwa na sifa katika mpango wa upendeleo iwapo- 
 (a) limesajiliwa na kutambuliwa na taasisi 

inayosimamia makundi maalumu husika; 
 (b) limeingizwa katika rejesta maalumu ya 

Mamlaka baada ya kuwasilishwa na taasisi 

inayosimamia makundi maalumu husika; 
 (c) lina angalau asilimia sabini ya uanachama wa 

wanachama wanaounda kundi hilo na 

linaongozwa kwa asilimia mia moja na kundi 

maalumu husika; na 
 (d) lina sifa muhimu, uwezo, rasilimali za kutosha, 

vifaa na miundombinu ya kuuza bidhaa, kazi za 

ujenzi na huduma zinazotarajiwa kununuliwa. 
  (2) Kwa madhumuni ya kanuni hii, “taasisi 

inayosimamia kundi maalumu” inajumuisha wizara, wakala, 

taasisi ya serikali, mamlaka ya serikali za mitaa na idara 

inayowajibika na maendeleo na uwezeshaji wa makundi 

maalumu. 
  
Usajili wa 
makundi 

 34.-(1) Kundi maalumu linalotaka kupewa 
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maalumu upendeleo wa kipekee chini ya Kanuni hizi litapaswa 

kujisajili kwa taasisi husika inayosimamia kundi maalumu 

katika namna itakayoamuliwa na taasisi hiyo kabla ya 

kuwasilishwa na taasisi hiyo kwa Mamlaka kwa ajili ya 

kuandikishwa katika orodha. 
  (2) Taasisi husika inayosimamia kundi maalumu 

itapaswa, kabla ya kutoa cheti cha usajili kwa makundi 

maalumu yaliyosajiliwa, kuhakikisha kwamba inatoa 

mafunzo muhimu kwa makundi hayo kwa ajili ya 

utekelezaji bora wa majukumu yao. 
  (3) Mamlaka inaweza kuomba taarifa za makundi 

maalumu kwa lengo la kuhakiki sifa zao kwa ajili ya 

mpango wa upendeleo wa kipekee. 
  (4) Taasisi nunuzi haitatoa tuzo ya mkataba kwa 

kundi maalumu ambalo halijaandikishwa katika orodha ya 

Mamlaka. 
  
Upendeleo wa 

kipekee kwa 
makundi 
maalumu 

 35.-(1) Taasisi nunuzi itatoa upendeleo wa kipekee 

wa asilimia thelathini katika ununuzi wake wa mwaka wa 

bidhaa, kazi za ujenzi na huduma kwa makundi maalumu 

yaliyopo katika eneo lake. 
  (2) Kwa kuzingatia kanuni ndogo ya (1), taasisi 

nunuzi itatoa sababu ya kushindwa kukidhi matakwa ya 

upendeleo wa kipekee. 
  (3) Ukomo wa zabuni zitakazotolewa kwa makundi 

maalumu hautazidi thamani ya kotesheni za bidhaa, kazi za 

ujenzi, huduma zisizo za ushauri elekezi na huduma za 

ushauri elekezi binafsi kama ilivyobainishwa katika 

Jedwali la Sita na la Saba.  
  (4) Taasisi nunuzi inayotoa upendeleo kwa 

makundi maalumu itazingatia miongozo inayotolewa na 

Mamlaka. 
  (5) Afisa masuuli ambaye atakiuka kanuni hii 

atawajibika kwa hatua za kinidhamu kwa mamlaka husika. 
  
Malipo kwa 
makundi 

maalumu 

 36.-(1) Makundi maalumu yatalipwa kwa wakati 

kwa mikataba iliyotekelezwa kwa madhumuni ya 

kuhakikisha ustawi wao. 
  (2) Kwa kuzingatia kanuni ndogo ya (1), taasisi 

nunuzi itahakikisha imetenga au kuweka fedha kwa ajili ya 
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malipo kabla ya mchakato wa ununuzi. 
  
Vigezo vya 
upendeleo 
kwa wazawa 
na kampuni za 
ndani 

 37. Mtu au kampuni itastahili kunufaika na 

mipango ya upendeleo ikiwa mtu au kampuni hiyo 

inakidhi sifa zilizoainishwa katika kifungu cha 56(4) cha 

Sheria na- 

(a) ina sifa, uwezo, uzoefu na, pale inapobidi, 

rasilimali, vifaa na miundombinu inayohitajika 

ili kuuza bidhaa, kazi za ujenzi au huduma 

zinazokusudiwa kununuliwa; 
 (b) ina uwezo wa kisheria kuingia katika mkataba 

wa ununuzi; 
 (c) haijafilisiwa, kuwekwa chini ya usimamizi,  

kufilisika au kuwa katika mchakato wa 

kufutwa, na haina shauri la kisheria 

linalohusiana na chochote kilichotajwa chini ya 

aya hii; na 
 (d) haijafungiwa kushiriki katika michakato ya 

ununuzi chini ya kifungu cha 72 cha Sheria. 
  
Upendeleo wa 
kitaifa 

 38.-(1) Taasisi nunuzi itapaswa, wakati wa ununuzi 

wa bidhaa, kazi za ujenzi au huduma kwa njia ya ushindani 

wa kimataifa na kitaifa, kutoa upendeleo kwa kampuni za 

ndani au ushirikiano kati ya kampuni za ndani na za kigeni 

zinazoshiriki katika mchakato wa zabuni kwa ajili ya 

ununuzi wa bidhaa, kazi za ujenzi au huduma na kwa 

baadhi ya bidhaa zinazotengenezwa, kuchimbwa au 

kuzalishwa ndani ya Jamhuri ya Muungano. 
  (2) Wazabuni ambao ni raia wa Tanzania au walio 

katika ushirika kati ya kampuni za ndani na za kigeni, 

watapewa upendeleo kama ilivyoainishwa katika kanuni 

ndogo ya (1) iwapo tu watatimiza vigezo vilivyoainishwa 

katika kifungu cha 56 cha Sheria. 
  (3) Taasisi nunuzi itatoa ukomo wa upendeleo hadi 

asilimia kumi kwa kampuni za ndani au ushirikiano kati ya 

kampuni za ndani na za kigeni kama ilivyoainishwa katika 

Jedwali la Nne, endapo mikataba ya kazi za ujenzi, 

huduma za ushauri elekezi au huduma zisizo za ushauri 

elekezi itatolewa kwa njia ya ushindani wa zabuni kitaifa 

au kimataifa ambapo kampuni za kigeni zinashiriki.  
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  (4) Mamlaka kwa kushirikisha wadau wanaohusika 

itaandaa mwongozo wa namna ya kutekeleza masharti ya 

upendeleo kwa watu na kampuni za ndani. 
  
Uingiaji wa 
ushirika  

 39.-(1) Wazabuni wanaweza, kwa lengo la kupata 

upendeleo katika zabuni za ununuzi wa umma, kuingia 

katika ushirika.  
  (2) Ushirika utakaoingiwa unaweza kuwa ni 

ushirika kati ya kampuni za ndani pekee au kati ya 

kampuni ya ndani na kampuni ya kigeni. 
  (3) Kwa kuzingatia kanuni ndogo ya (2), kampuni 

ya ndani itakayoingia katika ushirika na kampuni ya kigeni 

itakuwa na ushirika usiopungua asilimia hamsini na moja 

ya mtaji wa hisa zilizolipwa za kampuni na asilimia 

hamsini kwa kutoa wataalamu wanaotakiwa katika 

kutekeleza mkataba. 
  (4) Katika mchakato wa zabuni ambao kampuni ya 

ndani imeingia ushirika na kampuni ya kigeni, kampuni ya 

ndani itatakiwa kuwasilisha katika nyaraka za zabuni 

kielelezo cha kuthibitisha kiasi cha mtaji wa hisa za 

kampuni zilizolipwa kwa lengo la kuhakiki kama kampuni 

hiyo inakidhi kuwa kampuni ya ndani inayostahili kupata 

upendeleo. 
  (5) Ushirika utakaoingiwa, pamoja na mambo 

mengine, utabainisha mgawanyo wa rasilimaliwatu na 

fedha na majukumu ya kila mshirika. 
  (6) Kwa kuzingatia kanuni ndogo ya (5), 

mgawanyo wa rasilimalifedha kwa kampuni ya ndani 

hautapungua asilimia hamsini ya jumla ya gharama za 

mkataba. 
  (7) Katika mkataba wowote wa ushirika ulioingiwa 

baina ya kampuni ya ndani na kampuni ya kigeni, 

haitaruhusiwa kukiuka makubaliano yaliyoingiwa katika 

ushirika, na ukiukwaji ukibainika hatua stahiki 

zitachukuliwa dhidi ya wahusika ikiwa ni pamoja na 

kuvunjwa kwa mkataba. 
  (8) Mkataba wowote wa ushirika utakaoingiwa kati 

ya kampuni ya kigeni na kampuni ya ndani utakuwa ni 

sehemu ya mkataba wa ununuzi utakaoingiwa. 
  (9) Makubaliano ya ushirika utakaoingiwa 
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yatazingatia muundo uliobainishwa katika mwongozo 

utakaotolewa na Mamlaka. 
  (10) Kwa kuzingatia kanuni ndogo ya (3), endapo 

thamani ya ununuzi wa kazi za ujenzi au huduma zisizo za 

ushauri elekezi inazidi shilingi bilioni hamsini, mzabuni 

wa kigeni atakayeshiriki katika mchakato wa zabuni 

atapaswa kuingia ushirika na kampuni za ndani. 
  
Uingiaji wa 
mkataba 
mdogo 

 40.-(1) Kampuni ya kigeni iliyopewa tuzo ya 

mkataba wa ununuzi inaweza, kwa lengo la kupata 

upendeleo katika zabuni za ununuzi wa umma, kuingia 

kwenye mkataba mdogo na kampuni ya ndani. 
  (2) Utaratibu wa kupata mzabuni chini ya mkataba 

mdogo utazingatia masharti yaliyoainishwa katika kanuni 

ya 247. 
  (3) Taasisi nunuzi itatoa ukomo wa upendeleo hadi 

asilimia sita kwa kampuni ya kigeni ambayo itatoa 

mkataba mdogo kwa kampuni ya ndani kama 

ulivyoainishwa katika Jedwali la Nane. 
  (4) Endapo tuzo ya mkataba katika ununuzi 

uliopaswa kufanyika kwa misingi ya upendeleo wa 

kampuni za ndani itatolewa kwa mzabuni wa kigeni, 

mzabuni huyo ataingia katika mkataba mdogo na kampuni 

ya ndani kwa kiwango kisichozidi asilimia thelathini na 

isiyopungua asilimia tano ya thamani ya jumla ya mkataba. 
  (5) Mkataba wowote mdogo utakaoingiwa kati ya 

kampuni ya kigeni na kampuni ya ndani utakuwa ni 

sehemu ya mkataba wa ununuzi utakaoingiwa baina ya 

taasisi nunuzi na kampuni ya kigeni. 
  (6) Taasisi nunuzi inaweza kulipa moja kwa moja 

kwa kampuni ya ndani malipo ya mkataba mdogo 

ulioingiwa baina ya kampuni ya ndani na kampuni ya 

kigeni kwa kuzingatia masharti yaliyoainishwa katika 

mkataba mdogo husika. 
  (7) Endapo thamani ya ununuzi wa kazi za ujenzi 

au huduma zisizo za ushauri elekezi inazidi shilingi bilioni 

hamsini, mzabuni wa kigeni aliyepata tuzo ya mkataba, 

atapaswa kuingia mkataba mdogo na kampuni za ndani. 
  
Uingiaji wa  41.-(1) Wazabuni wanaweza, kwa lengo la kupata 
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ubia upendeleo katika zabuni za ununuzi wa umma, kuingia 

katika ubia. 

 (2) Ubia utakaoingiwa unaweza kuwa ni ubia kati 

ya wazabuni wa ndani pekee au kati ya wazabuni wa ndani 

na wazabuni wa kigeni. 
  (3) Kwa kuzingatia kanuni ndogo ya (2) mzabuni 

wa ndani atakayeingia katika ubia na mzabuni wa kigeni 

atakuwa na ubia usiopungua asilimia hamsini na moja ya 

mtaji wa hisa zilizolipwa katika ubia na isiyopungua 

asilimia hamsini kwa kutoa wataalamu wanaotakiwa katika 

kutekeleza mkataba. 
  (4) Katika mchakato wa zabuni ambao mzabuni wa 

ndani ameingia ubia na mzabuni wa kigeni, mzabuni wa 

ndani atatakiwa kuwasilisha katika nyaraka za zabuni 

kielelezo cha kuthibitisha kiasi cha mtaji wa hisa 

zilizolipwa kwa lengo la kuhakiki kama ubia huo 

unaostahili kupata upendeleo. 
  (5) Ubia utakaoingiwa pamoja na mambo mengine 

utabainisha mgawanyo wa rasilimaliwatu, fedha na 

majukumu ya kila mbia. 
  (6) Kwa kuzingatia kanuni ndogo ya (5), 

mgawanyo wa rasilimalifedha hautapungua asilimia 

hamsini ya jumla ya gharama za mkataba. 
  
Ushiriki wa 
kampuni za 
ndani na 
wataalamu wa 
ndani katika 
mikataba ya 

ushauri 
elekezi  

 42.-(1) Kwa kuzingatia kifungu cha 58 cha Sheria, 

katika kazi zote za ushauri elekezi zitakazofanywa na 

kampuni za kigeni, taasisi nunuzi itahakikisha 

ushirikishwaji wa wataalamu wa ndani na kampuni za 

ndani katika kazi hizo. 

 (2) Taasisi nunuzi itaweka katika nyaraka za zabuni 

hitaji la ushiriki wa wataalamu wa ndani au kampuni za 

ndani kwenye kazi za ushauri elekezi. 

 (3) Endapo kampuni ya kigeni itaingia ushirika na 

kampuni ya ndani, kampuni ya ndani itapaswa kuwa na 

mtaji wa hisa zilizolipwa ambao wote unamilikiwa na raia 

wa Jamhuri ya Muungano kama ilivyoainishwa katika 

kifungu cha 63 cha Sheria. 

 
  (4) Kwa kuzingatia kanuni ndogo ya (1), kampuni 

ya kigeni iliyopewa tuzo ya mkataba wa ushauri elekezi, 
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itahakikisha kuwa asilimia isiyopungua hamsini ya 

wataalamu au wafanyakazi muhimu wanaohitajika katika 

kutekeleza kazi ni watanzania isipokuwa tu pale ushahidi 

wa kutosha utakapotolewa kuwa fani za wafanyakazi hao 

muhimu hazipatikani nchini. 
  (5) Kampuni ya kigeni inayotekeleza mkataba wa 

ushauri elekezi itapaswa kuajiri wafanyakazi wasaidizi 

kama ilivyoainishwa katika nyaraka za zabuni ambao ni 

watanzania. 
  (6) Endapo mfanyakazi au mtaalamu wa ndani 

aliyeajiriwa katika kazi ya ushauri elekezi amebadilishwa 

kwa sababu yoyote ile, nafasi yake itapaswa kujazwa na 

mtaalamu wa ndani. 
  (7) Katika mkataba wa ushauri elekezi baina ya 

taasisi nunuzi na mshauri elekezi wa kigeni aliyeingia 

ushirika na kampuni ya ndani, mgawanyo wa 

rasilimalifedha wa kampuni ya ndani itakayoshiriki 

kutekeleza mkataba huo hautapungua asilimia hamsini ya 

jumla ya gharama za mkataba. 
  (8) Mkataba wowote wa ushirika au mkataba 

mdogo utakaoingiwa kati ya kampuni ya kigeni na 

kampuni ya ndani utakuwa ni sehemu ya mkataba wa 

ununuzi utakaoingiwa baina ya taasisi nunuzi na mshauri 

elekezi wa kigeni. 
  (9) Kwa kuzingatia masharti ya kifungu cha 58(3) 

cha Sheria, ukokotoaji wa uzito wa juu wa alama za zabuni 

ya kifedha utafuata masharti yafuatayo: 
 (a) katika uzito uliotengwa kwa ajili ya ukokotoaji 

wa alama za zabuni ya kifedha, itatengwa 

asilimia tano toka uzito ulioainishwa kwa ajili 

ya kupima uwiano wa mgao wa gharama na 

fedha kati ya mshauri elekezi wa kigeni na 

mshauri elekezi wa ndani; 
 (b) endapo katika ushirika au mkataba mdogo, 

asilimia hamsini ya zabuni ya kifedha 

imeonesha kuwa inaenda kwa kampuni elekezi 

ya ndani, alama zote za asilimia tano 

zilizotengwa zitatolewa; 
 (c) endapo fedha iliyotengwa kwa ajili ya kampuni 

elekezi ya ndani iliyopo kwenye ushirika au 
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mkataba mdogo ni pungufu ya asilimia hamsini 

ya zabuni ya kifedha, alama za asilimia tano 

zilizotengwa kwa masharti ya aya (a) 

hazitatolewa zote bali zitatolewa kwa uwiano 

kati ya asilimia ya fedha iliyotengwa kwa 

kampuni ya ndani ukilinganisha na asilimia 

hamsini na uwiano husika utazidishwa kwa 

asilimia tano kupata alama itakayotumika 

kuongeza kwenye alama kuu ya uzito wa 

zabuni ya kifedha; 
 (d) ukokotoaji wa uzito wa zabuni ya kifedha kwa 

kulinganisha na uwiano wa zabuni ya kifedha 

ya wazabuni wengine, utazingatia ukomo wa 

uzito ulioainishwa wa zabuni ya kifedha toa 

asilimia tano za masharti ya aya (a); na 
 (e) alama ya juu ya ufaulu wa zabuni ya kifedha 

itakayotoa mshindi wa zabuni, ni jumla ya 

alama zitokanazo na asilimia tano kwa mujibu 

wa masharti ya aya (a) ikijumlishwa na alama 

zilizopatikana kwa masharti ya aya (d) au 

alama za aya (d) ikijumlishwa na alama 

zilizokokotolewa kwa kutumia masharti ya aya 

(c). 
  (10) Katika mkataba wowote wa ushauri elekezi 

utakaoingiwa na mshauri elekezi wa kigeni, haitaruhusiwa 

kukiuka mgawanyo wa fedha kwa watu au kampuni za 

ndani kwa kiwango kilichobainishwa kwenye zabuni ya 

kifedha na endapo ukiukwaji utabainika hatua stahiki 

zitachukuliwa dhidi ya wahusika, ikiwa ni pamoja na 

kuvunja mkataba. 
  
Upendeleo wa 
bidhaa za 

ndani 

 43.-(1) Taasisi nunuzi itatoa upendeleo kwa 

kununua bidhaa zinazotengenezwa, kuchimbwa au 

kuzalishwa ndani ya Jamhuri ya Muungano na huduma 

zinazohusiana kama ilivyoainishwa katika Jedwali la Nne. 
  (2) Taasisi nunuzi itahakikisha mkataba wa ununuzi 

wa bidhaa utakaoingiwa unabainisha maelekezo ya 

kumtaka muuzaji wa bidhaa kuhakikisha bidhaa 

zitakazowasilishwa zinatengenezwa, zinazalishwa au 

kuchimbwa ndani ya Jamhuri ya Muungano. 
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  (3) Taasisi nunuzi itahakikisha mkataba wa ununuzi 

wa kazi za ujenzi au utoaji wa huduma utakaoingiwa 

unabainisha maelekezo ya kumtaka mkandarasi au mtoa 

huduma kuhakikisha bidhaa atakazonunua kwa ajili ya 

kazi za ujenzi au utoaji wa huduma zinatengenezwa, 

zinazalishwa au kuchimbwa ndani ya Jamhuri ya 

Muungano. 
  (4) Wizara zenye dhamana na masuala ya viwanda, 

biashara, nishati na madini zitaandaa orodha ya bidhaa 

zinazotengenezwa, kuchimbwa au kuzalishwa ndani ya 

Jamhuri ya Muungano na orodha hiyo itawasilishwa kwa 

Mamlaka kwa ajili ya kuchapishwa katika mfumo wa 

kielektroniki wa ununuzi wa umma kwa ajili ya kutumiwa 

na taasisi nunuzi. 
  
Matumizi ya 

ukomo wa 
upendeleo 

 44. Ukomo wa upendeleo utatumika katika 

ulinganishaji wa gharama ya zabuni zilizowasilishwa na 

ukokotoaji wa kiwango cha upendeleo wakati wa tathmini 

ya zabuni, na utapaswa kuzingatia masharti yaliyoainishwa 

katika Jedwali la Nne na la Tano. 
  
Upendeleo wa 

kipekee kwa 
watu au 
kampuni za 
ndani 

 45.-(1) Ununuzi wa kazi za ujenzi, bidhaa, huduma 

za ushauri elekezi au huduma zisizo za ushauri elekezi 

zenye thamani isiyozidi kiasi kilichoainishwa katika 

Jedwali la Nne na la Tano, utahifadhiwa kwa ajili ya watu 

au kampuni za ndani pekee zilizokidhi masharti ya kifungu 

cha 53 cha Sheria. 
  (2) Ushirika kati ya kampuni ya kigeni na ya ndani 

ambayo mchango wa kampuni ya ndani katika ushirika 

huo ni asilimia sabini na tano, utastahili kushiriki katika 

mpango wa upendeleo wa kipekee. 
  (3) Katika matumizi ya upendeleo wa pekee kwa 

wakandarasi, washauri elekezi au watoa huduma wa ndani, 

taasisi ununuzi itahakikisha kwamba mtu au kampuni 

iliyochaguliwa ina uwezo wa kutoa huduma au kazi za 

ujenzi zenye ubora. 
  
Upendeleo wa 
jamii 

 46. Taasisi nunuzi itapaswa kutenga kazi za ujenzi, 

bidhaa, huduma za ushauri elekezi au huduma zisizo za 

ushauri elekezi zenye thamani isiyozidi kiasi 
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kilichoainishwa katika Jedwali la Nne na la Tano kwa 

kampuni za ndani ambazo zinapatikana na zinafanya kazi 

katika mamlaka za serikali za mitaa au mikoa, isipokuwa 

pale ambapo hakuna kampuni za ndani zenye uwezo wa 

kutekeleza kazi hizo.  
  
Kugawanya 
zabuni 

 47.-(1) Taasisi nunuzi inaweza, kwa madhumuni ya 

kuhakikisha ushiriki mkubwa wa kampuni za ndani katika 

ununuzi wa umma, kugawanya zabuni katika ukubwa na 

kiasi kinachotekelezeka kwa mujibu wa kifungu cha 51 

cha Sheria. 
  (2) Taasisi nunuzi itagawanya zabuni katika loti na 

kualika kampuni kutuma zabuni kwa loti moja au loti 

kadhaa, na itaweka ukomo wa utoaji wa tuzo ya mkataba 

kwa idadi ya loti kwa mzabuni mmoja kwa lengo la 

kuruhusu kampuni nyingi kushiriki. 
  (3) Kiasi cha loti kitategemea uwezo wa kampuni 

za ndani zinazolengwa kunufaika na mpango huo. 
  (4) Taasisi nunuzi itawasilisha kwa Mamlaka 

taarifa ya zabuni inayokusudiwa kugawanywa, na 

Mamlaka ndani ya siku saba baada ya kupokea taarifa 

hiyo, itatoa idhini yake kwa taasisi nunuzi kuendelea na 

mchakato wa zabuni. 
  
Kujenga 
uwezo wa 
watu na 
kampuni za 
ndani 

 48.-(1) Kwa kuzingatia vifungu vya 57, 61 na 63 

vya Sheria, taasisi nunuzi itapaswa, kutenga si chini ya 

asilimia thelathini ya thamani ya ununuzi kwa mwaka kwa 

ajili ya zabuni kwa watu na kampuni za ndani. 
  (2) Taasisi nunuzi itaainisha katika mpango wa 

ununuzi wa mwaka zabuni ambazo zimetengwa kwa ajili 

ya watu na kampuni za ndani pekee na zabuni hizo 

hazipaswi kushindanishwa kwa kushirikisha wazabuni wa 

kigeni. 
  (3) Endapo watu au kampuni za ndani hazina 

uwezo wa kushiriki katika zabuni zilizotengwa kwa ajili ya 

kujenga uwezo, watu au kampuni hizo zinaweza kuingia 

ushirika au ubia na watu au kampuni nyingine za ndani. 
  (4) Endapo ushirika au ubia ulioingiwa chini ya 

kanuni ndogo ya (3) hauna uwezo wa kushiriki katika 

zabuni zilizotengwa kwa ajili ya kujenga uwezo,  ushirika 
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au ubia huo unaweza kuingia kwenye ushirika au ubia na 

kampuni ya kigeni na mchango wa ushirika au ubia wa 

watu au kampuni za ndani hautapungua asilimia sabini na 

tano. 
  (5) Vyombo husika vya kisheria vitahakikisha kuwa 

msaada muhimu unatolewa kwa watu na kampuni za ndani 

zinazohusika katika mpango wa kujengewa uwezo ili 

kuziwezesha kutekeleza mkataba. 
  (6) Katika tathmini ya zabuni zilizotengwa kwa 

ajili ya kujenga uwezo ambayo imewasilishwa kwa 

ushirika au ubia, vigezo vinavyohusiana na uzoefu, 

mtiririko wa mapato, mapato ya mwaka, watalaam na 

thamani ya miradi iliyotekelezwa vitakuwa jumuishi na 

havitapimwa kwa mtu au kampuni moja moja. 
  (7) Endapo taasisi nunuzi itaweka katika nyaraka 

ya zabuni kigezo cha kuwasilisha taarifa ya wastani wa 

mapato ya mwaka kwa kipindi fulani, taarifa 

itakayowasilishwa na mzabuni itapaswa kuwa si chini ya 

asilimia hamsini ya bei yake ya zabuni. 
  
Mafunzo kwa 
vitendo  

 49.-(1) Katika utekelezaji wa kazi za ujenzi na 

huduma za ushauri elekezi wakandarasi na washauri 

elekezi watapaswa kutoa nafasi ya kujifunza kwa vitendo 

kwa wataalamu wahitimu kwa ajili ya kujenga uwezo. 
  (2) Wataalamu wahitimu watachukuliwa kutoka 

katika mpango wowote wa mafunzo kwa vitendo 

unaotambulika au kusimamiwa na Serikali. 
  (3) Kwa kuzingatia kanuni ndogo ya (4), 

wakandarasi na washauri elekezi watapaswa kuonesha 

katika zabuni zao idadi ya wataalamu wahitimu 

watakaoshirikishwa katika kutekeleza mradi pamoja na 

maeneo ambayo watajengewa uwezo. 
  (4) Wakati wa mchakato wa ununuzi na katika 

utekelezaji wa mkataba, wataalamu wahitimu watapewa 

nafasi ya kushiriki kwa vitendo katika utekelezaji wa 

miradi kama ifuatavyo: 
 (a) kwa miradi yote ya ujenzi yenye thamani chini 

ya shilingi bilioni moja, idadi isiyopungua 

wahitimu watatu; 
 (b) kwa miradi yote ya ujenzi yenye thamani zaidi 
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ya shilingi bilioni moja, wahitimu wasiopungua 

watano; 
 (c) ikiwa ni mradi wa ujenzi unaohusisha kampuni 

ya kigeni, wataalamu wahitimu wasiopungua 

kumi; na 
 (d)  kwa huduma za ushauri elekezi, wataalamu 

wahitimu wasiopungua wawili.  
  (5) Katika huduma zisizo za ushauri elekezi, pale 

inapohitajika, mtoa huduma atapaswa kutoa nafasi kwa 

wataalamu wahitimu wasiopungua wawili kufanya kazi 

kwa vitendo kwa ajili ya kujenga uwezo. 
  
Malipo kwa 
wakati 

 50.-(1) Taasisi nunuzi itahakikisha kwamba malipo 

yanafanyika kwa wakati kwa wazabuni kwa lengo la 

kusaidia ukuaji wa kampuni za ndani na kuziwezesha 

kampuni hizo kutimiza wajibu wao wa kimkataba. 
  (2) Taasisi nunuzi itapaswa, kabla ya kusaini 

mkataba chini ya mpango wa upendeleo au uliotengwa, 

kuhakikisha kuwa fedha kwa ajili ya utekelezaji wa 

mkataba zimetengwa na kuidhinishwa. 
  
Ufuatiliaji wa 

utekelezaji wa 
sheria 

 51.-(1) Mamlaka itafuatilia utekelezaji wa mpango 

wa upendeleo wa taasisi nunuzi kupitia ukaguzi wa 

ununuzi. 

 (2) Tuzo zote za ununuzi zilizotolewa na taasisi 

nunuzi zitapaswa, endapo mpango wa upendeleo wa 

kipekee umetumika, kutolewa taarifa kwa Mamlaka. 

  (3) Mamlaka itatunza kumbukumbu ya tuzo za 

mikataba yote chini ya mpango wa upendeleo na 

kuitangaza kwenye Jarida na mfumo wa kielektroniki wa 

ununuzi wa umma. 

  

(c) Ukasimishaji wa Mamlaka ya Ununuzi na Ushughulikiaji wa 

Kutokukubaliana 
  
Ukasimishaji 
wa majukumu 

ya ununuzi 

 52.-(1) Kwa kuzingatia masharti ya Sheria na 

Kanuni hizi, afisa masuuli anaweza kwa maandishi 

kukasimisha baadhi ya majukumu ya ununuzi, ugavi na 

uondoshaji mali- 

(a) ya afisa masuuli kwa afisa wa taasisi nunuzi 
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husika; 
 (b) ya bodi ya zabuni au Kitengo cha Usimamizi 

wa Ununuzi kwa tawi la taasisi hiyo; 
 (c) ya bodi ya zabuni, Kitengo cha Usimamizi wa 

Ununuzi au idara tumizi kwa taasisi nunuzi 

nyingine, wakala wa ununuzi au Wakala. 
  (2) Afisa masuuli ataendelea kuwajibika kwa 

maamuzi yote yaliyotolewa chini ya mamlaka 

iliyokasimishwa: 
  Isipokuwa kwamba, afisa aliyekasimishwa 

hataondolewa wajibu wa vitendo alivyovifanya chini ya 

utekelezaji wa majukumu aliyokasimiwa. 
  (3) Pale ambapo jukumu limekasimishwa, afisa 

masuuli atahakikisha kuwepo kwa uhuru wa utekelezaji wa 

majukumu na mamlaka kwa mujibu wa kifungu cha 43 cha 

Sheria. 
  (4) Jukumu linaweza kukasimishwa ndani au nje ya 

taasisi nunuzi pale ambapo kuna unafuu wa gharama 

unaotokana na ukubwa au aina ya kazi, ukosefu wa uwezo 

wa kiufundi au muundo wa taasisi nunuzi hauruhusu 

uundwaji wa bodi ya zabuni au Kitengo cha Usimamizi wa 

Ununuzi. 
  (5) Ukasimishaji haupaswi kutumika kwa 

madhumuni ya kukwepa wajibu na uwajibikaji chini ya 

Sheria, Kanuni hizi au miongozo iliyotolewa chini ya 

Sheria. 
  (6) Mtu, kampuni au taasisi nunuzi ambayo 

imekasimishwa jukumu la ununuzi, wakati wote 

italazimika kuzingatia Sheria, Kanuni hizi, miongozo 

iliyotolewa chini ya Sheria na masharti yoyote ya 

ukasimishaji. 
  
Ukasimishaji 
wa majukumu 
ya afisa 
masuuli 

 53.-(1) Afisa masuuli anaweza kukasimisha 

majukumu yake kwa maandishi kwa afisa wa taasisi 

nunuzi isipokuwa majukumu yafuatayo: 

(a) uanzishwaji na uteuzi wa wajumbe wa bodi ya 

zabuni; 
 (b) uanzishwaji wa Kitengo cha Usimamizi wa 

Ununuzi; 
 (c) ushughulikiaji wa malalamiko ya wazabuni; na 
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 (d) uwasilishaji wa taarifa za matokeo ya 

malalamiko kwa Mamlaka. 
  (2) Pale ambapo majukumu ya afisa masuuli wa 

taasisi nunuzi yamekasimishwa kwa mjumbe wa bodi ya 

zabuni au mtumishi wa Kitengo cha Usimamizi wa 

Ununuzi, mjumbe au mtumishi huyo, hatahusishwa katika 

shughuli za bodi ya zabuni au Kitengo cha Usimamizi wa 

Ununuzi husika wakati akitekeleza mamlaka 

aliyokasimiwa. 
  (3) Afisa masuuli hatamteua mtu katika bodi ya 

zabuni kama anakasimisha kwa mtu huyo majukumu yake 

mara kwa mara. 
  (4) Mtu aliyekasimishwa majukumu ya afisa 

masuuli atatekeleza majukumu aliyokasimishwa kwa 

kuzingatia ukomo ulioainishwa na afisa masuuli. 
  
Ukasimishaji 
wa majukumu 
ya bodi ya 
zabuni na 
Kitengo cha 

Usimamizi wa 
Ununuzi kwa 
tawi la taasisi 

 54.-(1) Ukasimishaji chini ya kanuni ya 52(1)(b) 

utazingatia kikomo cha thamani au mazingira mengine ya 

kipekee kama vile- 

(a) taasisi nunuzi ina ununuzi, ugavi au uondoshaji 

mali mkubwa ambao utasimamiwa kwa ufanisi 

na tawi la taasisi hiyo; 

(b) taasisi nunuzi ina ununuzi, ugavi au uondoshaji 

mali mkubwa maalumu ambao ungeweza 

kufanyika kwa ufanisi zaidi na tawi la taasisi 

hiyo; 

(c) tawi la taasisi lipo mbali kijiografia na makao 

makuu ya taasisi nunuzi na ukasimishaji 

utapunguza changamoto za kiutendaji na ugavi 

au gharama; 
 (d) tawi la taasisi nunuzi husika linajiendesha kama 

taasisi inayojitegemea na lingefanya kwa 

ufanisi zaidi chini ya mamlaka 

iliyokasimishwa; na 
 (e) mazingira mengine yoyote yanayoweza 

kukubalika yanapojitokeza. 
  (2) Pale ambapo afisa masuuli anakasimisha kwa 

tawi atapaswa- 
 (a) kuteua bodi ya zabuni itakayokasimiwa ya tawi 

la taasisi nunuzi; na 
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 (b) kuwezesha kuanzishwa kwa Kitengo cha 

Usimamizi wa Ununuzi kitakachokasimiwa 

katika tawi la taasisi nunuzi husika. 
  (3) Bodi ya zabuni iliyokasimiwa itakayoteuliwa 

chini ya kanuni ndogo ya (2)(a) itajumuisha wajumbe 

watatu au watano kutegemea na ukubwa wa ununuzi na 

muundo wa taasisi, ambapo mmoja kati yao atakuwa ni 

mwenyekiti. 
  (4) Pale ambapo majukumu ya ununuzi, ugavi au 

uondoshaji mali yamekasimishwa kwa tawi la taasisi 

nunuzi, bodi ya zabuni na Kitengo cha Usimamizi wa 

Ununuzi kitapaswa- 
 (a) kuhakikisha taratibu za ununuzi, ugavi na 

uondoshaji mali kwa vyombo vilivyokasimiwa 

majukumu vinazingatia masharti ya Sheria; 
 (b) kuwasilisha kwa afisa masuuli taarifa za 

majumuisho ya shughuli zote za ununuzi, ugavi 

au uondoshaji mali za taasisi nunuzi; 
 (c) kuwasiliana na Mamlaka au chombo kingine 

kwa niaba ya chombo ambacho kimekasimiwa 

shughuli za ununuzi, ugavi au uondoshaji mali; 

na 
 (d) kushauri chombo kilichokasimiwa mamlaka ya 

kufanya ununuzi, ugavi au uondoshaji mali 

kuhusu masuala yote yanayohusiana na 

ununuzi, ugavi na  uondoshaji mali. 
  (5) Bodi ya zabuni na Kitengo cha Usimamizi wa 

Ununuzi  kilichokasimiwa kitapaswa- 
 (a) kuwasilisha taarifa kwa bodi ya zabuni ya 

taasisi nunuzi kama itakavyohitajika; 
 (b) kuwasilisha nakala za mihutasari ya vikao 

vyote kwa bodi ya zabuni ya taasisi nunuzi; 
 (c) kuomba ushauri kutoka bodi ya zabuni au 

Kitengo cha Usimamizi wa Ununuzi cha taasisi 

nunuzi katika masuala yote yanayohusu 

ununuzi wa umma, ugavi na uondoshaji mali 

kwa njia ya zabuni; na 
 (d) kuiomba bodi ya zabuni na Kitengo cha 

Usimamizi wa Ununuzi cha taasisi nunuzi 

kushughulika kwa niaba yake katika masuala 
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yanayohitaji mawasiliano na Mamlaka au 

chombo kingine chochote. 
  (6) Afisa masuuli hatakasimisha kwa tawi la taasisi 

nunuzi majukumu ya Kitengo cha Usimamizi wa Ununuzi 

yafuatayo: 
 (a) kuandaa taarifa zinazohitajika kuwasilishwa 

kwa bodi ya zabuni au afisa masuuli; 
 (b) kutoa mwongozo wa jumla kuhusu maendeleo 

ya ununuzi na ugavi ndani ya taasisi nunuzi; 
 (c) kutoa mapendekezo kwa afisa masuuli 

kuhusiana na ukasimishaji wa majukumu; 
 (d) kuratibu shughuli za ununuzi, ugavi na 

uondoshaji mali kwa idara zote za taasisi 

nunuzi; 
 (e) kutunza orodha au rejesta ya mikataba yote 

iliyoingiwa; na 
 (f) kupanga na kusimamia michakato yote ya 

ununuzi, ugavi na uondoshaji mali kwa njia ya 

zabuni ya taasisi nunuzi. 
  (7) Afisa masuuli anaweza kusitisha uteuzi wa 

mamlaka iliyokasimishwa kupitia maelekezo ya maandishi 

kwa aliyekasimiwa majukumu ikiwa- 
 (a) aliyekasimiwa majukumu hazingatii Sheria, 

Kanuni hizi, miongozo iliyotolewa chini ya 

Sheria na masharti ya ukasimishaji; 
 (b) mazingira yaliyosababisha ukasimishaji 

yamebadilika;  
 (c) kuna tuhuma, uthibitisho au mashaka ya 

mwenendo mbaya; au 
 (d)  kuna sababu nyingine yoyote ya msingi. 
  
Ununuzi 
katika ngazi 

za chini za 
serikali za 
mitaa 

 55.-(1) Kwa kuzingatia kanuni za 52, 53 na 54, 

afisa masuuli anaweza kukasimisha mamlaka ya ununuzi 

kwa wasimamizi wa ngazi za chini za serikali za mitaa 

kwa lengo la kurahisisha utekelezaji wa shughuli za 

ununuzi. 

 

 (2) Ununuzi katika ngazi za chini za serikali za 

mitaa utafanyika kwa kuzingatia mwongozo utakaotolewa 

na Mamlaka. 
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  (3) Kwa madhumuni ya kanuni hii, “ngazi za chini 

za serikali za mitaa” maana yake ni sehemu ya mamlaka ya 

serikali za mitaa ambazo hutoa huduma za kijamii na 

kiutawala ambazo zinajumuisha vituo vya kutolea huduma 

za afya, shule za sekondari na msingi, ofisi za kata, vijiji 

na mitaa ambazo zinatumia fedha za umma kwa ajili ya 

kutekeleza shughuli mbalimbali za umma. 
  
Kukasimisha 
kwa taasisi 
nyingine ya 
ununuzi 

 56.-(1) Kwa kuzingatia masharti ya Sheria, afisa 

masuuli anaweza kukasimisha shughuli zote za ununuzi, 

ugavi au uondoshaji mali kwa njia ya zabuni kwa taasisi 

nunuzi nyingine- 

(a) pale ambapo taasisi nunuzi inashindwa 

kuzingatia Sheria, Kanuni hizi au miongozo 

kutokana na ukubwa wake au sababu nyingine 

yoyote; 

(b) pale ambapo afisa masuuli anaamua kuwa 

kukasimisha majukumu hayo kutakuwa na 

unafuu wa gharama au ufanisi zaidi; au 
 (c) kwa sababu nyingine yoyote ya msingi. 
  (2) Afisa masuuli anaweza kukasimisha sehemu ya 

shughuli za ununuzi, ugavi au uondoshaji mali kwa njia ya 

zabuni kwa taasisi nunuzi nyingine endapo- 
 (a) taasisi nyingine ina ujuzi, utaalamu au uzoefu 

maalumu katika suala linalofanyiwa ununuzi, 

ugavi au uondoshaji mali kwa njia ya zabuni; 
 (b) hitaji linategemea ununuzi, ugavi au uondoshaji 

mali wa pamoja kwa njia ya zabuni; 
 (c) mradi unatekelezwa kwa pamoja; 
 (d) itakuwa na unafuu wa gharama au ufanisi zaidi 

kukasimisha mahitaji; au 
 (e) kuna sababu nyingine yoyote ya msingi. 
  (3) Pale ambapo jukumu la ununuzi, ugavi au 

uondoshaji mali kwa njia ya zabuni linakasimishwa kwa 

taasisi nyingine ya ununuzi, maafisa masuuli wa taasisi 

nunuzi zinazohusika watakubaliana juu ya- 
 (a) kuondolewa kwa jukumu lolote kutoka katika 

mkataba ikiwa ni ukasimishaji wa majukumu 

yote ya ununuzi; 
 (b) aina ya mahitaji au miradi itakayohusika 
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kwenye mkataba, ikiwa ni ukasimishaji wa 

sehemu ya majukumu ya ununuzi; 
 (c) utaratibu wa utekelezaji wa ununuzi, ugavi au 

uondoshaji mali kwa njia ya zabuni; 
 (d) utoaji taarifa, ufuatiliaji, taratibu na majukumu; 
 (e) mipaka au mazingira ya kipekee ya mkataba; na 
 (f) gharama zozote zitakazolipwa. 
  (4) Makubaliano ya kukasimisha yatathibitishwa 

kwa maandishi na kutiwa saini na maafisa masuuli wa 

taasisi nunuzi zinazohusika. 
  (5) Pale ambapo sehemu ya majukumu ya ununuzi, 

ugavi au uondoshaji mali kwa njia ya zabuni 

yamekasimishwa kwa taasisi nunuzi nyingine, taratibu za 

kitaasisi za uidhinishaji mahitaji zitakubaliwa na maafisa 

masuuli, na inaweza kujumuisha- 
 (a) idhini ya afisa masuuli au bodi ya zabuni ya 

taasisi nunuzi inayoanzisha mahitaji; 
 (b) idhini ya afisa masuuli au bodi ya zabuni ya 

taasisi nunuzi iliyokasimiwa jukumu la 

ununuzi, ugavi au uondoshaji mali kwa njia ya 

zabuni; 
 (c) sharti kwamba mwakilishi wa bodi ya zabuni 

ya taasisi nunuzi iliyoanzisha mahitaji anaweza 

kuangalia au kushiriki katika vikao vya bodi ya 

zabuni ya taasisi nunuzi iliyokasimiwa jukumu 

la ununuzi, ugavi au uondoshaji mali kwa njia 

ya zabuni; 
 (d) hitaji la idhini ya bodi ya zabuni ya pamoja 

iliyoanzishwa na taasisi nunuzi zinazohusika. 
  (6) Taasisi nunuzi itawasilisha kwa Mamlaka 

nakala ya mkataba ulioingiwa baina ya taasisi nunuzi 

zinazohusika. 
  
Ununuzi kwa 
kutumia 

wakala 

 57.-(1) Taasisi nunuzi inaweza kununua huduma ya 

kufanya shughuli zote au sehemu ya shughuli za ununuzi, 

ugavi au uondoshaji mali kwa njia ya zabuni ambazo 

zingefanywa na taasisi hiyo kutoka kwa wakala wa 

ununuzi, ilimradi shughuli za ununuzi, ugavi au uondoshaji 

mali kwa njia ya zabuni zitatekelezwa kwa kuzingatia 

Sheria na Kanuni hizi. 
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  (2) Taasisi nunuzi inaweza kukasimisha majukumu 

yake yoyote kati ya yafuatayo ya ununuzi, ugavi na 

uondoshaji mali kwa njia ya zabuni kwa wakala wa 

ununuzi: 
 (a) kuishauri idara tumizi kuhusu ununuzi, ugavi 

au uondoshaji mali kwa njia ya zabuni; 
 (b) kupendekeza njia sahihi ya ununuzi, ugavi na 

uondoshaji mali kwa njia ya zabuni; 
 (c) kuandaa- 
 (i) maelezo ya mahitaji au hadidu za rejea; 
 (ii) nyaraka za zabuni na ufafanuzi au 

marekebisho yoyote; 
 (iii) nyaraka za mkataba; na 
 (iv) marekebisho ya mkataba; 
 (d) usimamizi wa zoezi la tathmini ya zabuni. 
  (3) Taasisi nunuzi inaweza kukasimisha majukumu 

yafuatayo ya idara tumizi ya usimamizi wa mkataba kwa 

wakala wa ununuzi: 
 (a) usimamizi wa mikataba; 
 (b) kutoa taarifa kuhusu ukiukwaji wowote wa 

vigezo na masharti ya mkataba kwa Kitengo 

cha Usimamizi wa Ununuzi; 
 (c) kuandaa mabadiliko ya mkataba kulingana na 

vigezo na masharti ya mkataba; na 
 (d) kuthibitisha ankara za malipo ya washauri 

elekezi. 
  (4) Taasisi nunuzi itapaswa- 
 (a) kuwajibika kumwelekeza wakala yeyote wa 

ununuzi ambaye anaweza kuteuliwa kuzingatia 

masharti husika ya Sheria na Kanuni hizi; na 
 (b) kumuidhinisha wakala wa ununuzi kutekeleza 

kwa niaba yake jukumu la kuhakikisha kuwa 

ununuzi wowote unapitiwa na kuidhinishwa na 

mamlaka husika ya uidhinishaji kabla ya 

mkataba wowote kuingiwa. 
  (5) Wakala wa ununuzi atapaswa, kwa niaba ya 

taasisi nunuzi, kuzingatia taratibu za ununuzi 

zilizoainishwa katika Kanuni hizi ikiwa ni pamoja na 

matumizi ya nyaraka sanifu za zabuni na miongozo 

iliyotolewa na Mamlaka. 
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  (6) Pale ambapo majukumu ya ununuzi, ugavi, 

uondoshaji mali kwa njia ya zabuni au usimamizi wa 

mkataba yamekasimiwa kwa wakala wa ununuzi, afisa 

masuuli na wakala wa ununuzi wataingia katika 

makubaliano yanayobainisha- 
 (a) aina ya mahitaji au miradi itakayokuwa chini ya 

mkataba; 
 (b) utaratibu wa utekelezaji wa majukumu ya 

ununuzi, ugavi, uondoshaji mali kwa njia ya 

zabuni au usimamizi wa mkataba; 
 (c) utaratibu wa kutoa taarifa, ufuatiliaji na wajibu; 
 (d) mipaka au mazingira ya kipekee katika 

mkataba; na 
 (e) masharti ya malipo kwa gharama yoyote 

inayohusika. 
  (7) Makubaliano ya ukasimishaji yatathibitishwa 

kwa maandishi na kusainiwa na afisa masuuli wa taasisi 

nunuzi na wakala wa ununuzi au wawakilishi wao 

walioidhinishwa. 
  (8) Taasisi nunuzi haitakasimisha majukumu ya 

ununuzi, ugavi, uondoshaji mali kwa njia ya zabuni na 

usimamizi wa mkataba kwa pamoja kwa wakala mmoja wa 

ununuzi endapo kuna mazingira ya kujitokeza kwa 

mgongano wa maslahi. 
  (9) Majukumu ya afisa masuuli na bodi ya zabuni 

hayatakasimishwa kwa wakala wa ununuzi. 
  (10) Taasisi nunuzi itawasilisha kwa Mamlaka 

nakala ya mkataba ulioingiwa kati ya taasisi nunuzi na 

wakala wa ununuzi. 
   
Ukasimishaji 
wa mamlaka 
ya afisa 
masuuli kwa 
tawi la taasisi 
lililo nje ya 

nchi 

 58.-(1) Afisa masuuli anaweza, kwa mujibu wa 

vigezo na masharti yaliyoainishwa kwenye kanuni za 52, 

53 na 54 kukasimisha kwa maandishi majukumu ya 

ununuzi, ugavi na uondoshaji mali kwa njia ya zabuni ya 

taasisi nunuzi kwa tawi la taasisi hiyo lililopo nje ya nchi. 

 (2) Bila kujali masharti ya kanuni ndogo ya (1), 

afisa masuuli anaweza kuunda kamati ya ununuzi kwa tawi 

la taasisi hiyo lililopo nje ya nchi kwa ajili ya kufanya 

ununuzi, ugavi au uondoshaji mali kwa njia ya zabuni pale 

ambapo uundwaji wa bodi ya zabuni na Kitengo cha 



Kanuni Za Ununuzi wa Umma 

Tangazo la Serikali Na.518 (Linaendelea.) 

64 
 

Usimamizi wa Ununuzi kilichokasimishwa haviwezi 

kuundwa kutokana na muundo wa tawi la taasisi hiyo 

kuwa mdogo. 

 (3) Kamati ya ununuzi inayorejewa katika kanuni 

ndogo ya (2), itajumuisha wajumbe wasiopungua watatu 

na wasiozidi watano ambao wote ni watumishi wa umma 

kutoka Jamhuri ya Muungano. 

 (4) Afisa masuuli ataweka viwango vya ukomo wa 

thamani na masharti mengine kama atakavyoona inafaa 

katika ununuzi, ugavi au uondoshaji mali kwa njia ya 

zabuni kwa tawi la taasisi hiyo lililopo nje ya nchi.  
  (5) Endapo muundo wa tawi la taasisi hiyo lililopo 

nje ya nchi ni mdogo kiasi cha kutokuweza kuunda kamati 

ya ununuzi, taasisi nunuzi husika itaomba mwongozo kwa 

Mamlaka. 
  (6) Kamati ya ununuzi itapaswa- 
 (a) kuandaa mpango wa ununuzi wa mwaka kwa 

kuzingatia bajeti iliyoidhinishwa kwa mwaka 

wa fedha husika;  
 (b) kusimamia shughuli za ununuzi, ugavi na 

uondoshaji mali kwa njia ya zabuni kwa 

kuzingatia masharti ya Sheria na Kanuni hizi; 

na 
 (c) kuandaa na kuwasilisha taarifa za robo mwaka 

za utekelezaji wa mpango wa ununuzi wa 

mwaka kwa mkuu wa tawi ambaye atawasilisha 

kwa afisa masuuli. 
  (7) Shughuli zote za ununuzi na uondoshaji mali 

kwa njia ya zabuni katika tawi la taasisi nunuzi lililopo nje 

ya nchi zitaidhinishwa na mkuu wa tawi la taasisi husika. 
  (8) Tawi la taasisi nunuzi lililopo nje ya nchi 

litazingatia Sheria, Kanuni hizi na miongozo katika 

utekelezaji wa shughuli za ununuzi, ugavi na uondoshaji 

mali kwa njia ya zabuni. 
  (9) Kwa madhumuni ya kanuni hii, “kamati ya 

ununuzi” maana yake ni kamati iliyoteuliwa kwa lengo la 

kutekeleza majukumu ya Kitengo cha Usimamizi wa 

Ununuzi na bodi ya zabuni katika tawi la taasisi nunuzi 

lililopo nje ya nchi. 
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Kutokukubali
ana kati ya 
afisa masuuli 
na bodi ya 
zabuni 

 59. Endapo afisa masuuli hakubaliani na uamuzi 

wa bodi ya zabuni kuhusu matumizi au tafsiri ya njia, 

mchakato au                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                               

utaratibu wowote wa ununuzi kwa njia ya zabuni chini ya 

Kanuni hizi, afisa masuuli atapaswa- 

(a) kurudisha uamuzi kwa bodi ya zabuni kwa ajili 

ya kupitiwa tena na atatoa sababu za 

kutoridhika kwa maandishi; na 
 (b) endapo hajaridhirika na matokeo ya mapitio ya 

bodi ya zabuni, kuomba mapitio huru ya 

Mamlaka na kueleza sababu za kutokubaliana. 
  
Kutokukubali
ana kati ya 
bodi ya 
zabuni na 
Kitengo cha 

Usimamizi wa 
Ununuzi 

 60.-(1) Endapo bodi ya zabuni haikubaliani na 

mapendekezo ya Kitengo cha Usimamizi wa Ununuzi, 

bodi ya zabuni itarudisha mapendekezo hayo kwa Kitengo 

cha Usimamizi wa Ununuzi kwa ajili ya mapitio na itatoa 

sababu ya uamuzi huo kwa maandishi. 

 (2) Endapo bodi ya zabuni haijaridhika na matokeo 

ya mapitio ya Kitengo cha Usimamizi wa Ununuzi, 

mwenyekiti wa bodi ya zabuni atawasilisha suala hilo kwa 

afisa masuuli kwa mapitio zaidi. 
  (3) Endapo bodi ya zabuni haikubaliani na matokeo 

ya mapitio ya afisa masuuli, bodi ya zabuni itawasilisha 

suala hilo kwa Mamlaka kwa ajili ya maelekezo. 
  
Kutokukubali
ana kati ya 

bodi ya 
zabuni 
iliyokasimiwa 
na Kitengo 
cha 
Usimamizi wa 
Ununuzi 
kilichokasimi

wa 

 61.-(1) Endapo bodi ya zabuni iliyokasimiwa 

haikubaliani na mapendekezo ya Kitengo cha Usimamizi 

wa Ununuzi kilichokasimiwa, bodi ya zabuni 

iliyokasimiwa itawasilisha suala hilo kwa bodi ya zabuni 

ya taasisi nunuzi ikieleza sababu za kutokukubaliana huko, 

kwa ajili ya uamuzi. 

 (2) Pale ambapo bodi ya zabuni iliyokasimiwa 

haitaridhika na uamuzi wa bodi ya zabuni ya taasisi 

nunuzi, bodi ya zabuni iliyokasimiwa itawasilisha suala 

hilo pamoja na sababu zake kwa afisa masuuli kwa ajili ya 

uamuzi. 
  
Kutokubalian
a kati ya 

Kitengo cha 
Usimamizi wa 

 62.-(1) Endapo kutakuwa na kutokukubaliana kati 

ya Kitengo cha Usimamizi wa Ununuzi na idara tumizi 

kuhusu uamuzi wowote unaohusu matumizi au tafsiri ya 
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Ununuzi na 
idara tumizi 

njia, mchakato au utaratibu wowote wa ununuzi, upande 

wowote unaweza kupeleka wasilisho la sababu ya 

kutokukubaliana kwa bodi ya zabuni kwa uamuzi wake. 

 (2) Pale ambapo Kitengo cha Usimamizi wa 

Ununuzi au idara tumizi haitaridhika na uamuzi wa bodi ya 

zabuni, itawasilisha suala hilo pamoja na sababu zake kwa 

afisa masuuli kwa ajili ya uamuzi. 
  
Kutokukubali
ana kati ya 
Kitengo cha 
Usimamizi wa 
Ununuzi na 

kamati ya 
tathmini 

 63.-(1) Pale ambapo tathmini na uandaaji wa taarifa 

haujafanyika kulingana na miongozo ya tathmini, Kitengo 

cha Usimamizi wa Ununuzi kitarudisha taarifa ya tathmini 

kwa kamati ya tathmini kwa ajili ya kurudia kufanya 

tathmini. 

 (2) Pale ambapo marudio ya tathmini yatashindwa 

kusuluhisha kutokukubaliana au Kitengo cha Usimamizi 

wa Ununuzi hakikubaliani na kamati ya tathmini kuhusu 

suala lingine lolote linalohusu taarifa ya tathmini, Kitengo 

cha Usimamizi wa Ununuzi kitawasilisha suala hilo 

kwenye bodi ya zabuni kwa uamuzi. 

  

(d) Mamlaka ya Uidhinishaji wa Ununuzi, Ugavi na Uondoshaji 

Mali kwa Njia ya Zabuni 
  
Kibali na 

idhini ya 
ununuzi 

 64.-(1) Ununuzi wowote wa taasisi nunuzi 

unapaswa, kabla ya kuanzishwa, kupata kibali cha afisa 

masuuli. 
  (2) Ununuzi wa bidhaa, kazi za ujenzi, huduma au 

uondoshaji mali kwa njia ya zabuni utakaofanywa na 

taasisi nunuzi utapaswa kuidhinishwa na afisa masuuli 

isipokuwa kwa ununuzi wenye ukomo ulioainishwa katika 

Jedwali la Tisa ambao utaidhinishwa na bodi ya zabuni. 
  (3) Kitengo cha Usimamizi wa Ununuzi kitapaswa, 

kabla ya kualika zabuni, kuwasilisha kwa bodi ya zabuni 

au afisa masuuli, kadiri itakavyokuwa, kwa ajili ya idhini, 

hati ya mwaliko wa zabuni, vigezo msawazo au maelezo 

ya nia na hadidu za rejea, nyaraka nyingine za zabuni na 

rasimu ya nyaraka za mkataba pamoja na maelezo ya 

utaratibu wa utangazaji utakaofuatwa kwa zabuni. 
  (4) Afisa masuuli au bodi ya zabuni itapaswa, kabla 

ya kuidhinisha kutolewa kwa mwaliko wa zabuni, kupitia 
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rasimu ya nyaraka za zabuni na inaweza kukielekeza 

Kitengo cha Usimamizi wa Ununuzi kufanya marekebisho 

katika nyaraka hizo kama afisa masuuli au bodi ya zabuni 

itakavyoona inafaa. 
  (5) Marekebisho yoyote katika nyaraka za zabuni 

yatahitaji idhini ya afisa masuuli au bodi ya zabuni kabla 

ya kutolewa kwa wazabuni watarajiwa. 
  (6) Pale ambapo zabuni zimepokelewa na 

kutathminiwa, Kitengo cha Usimamizi wa Ununuzi 

kitapaswa, ndani ya siku tano za kazi, kuwasilisha kwa 

afisa masuuli au bodi ya zabuni kwa ajili ya mapitio, 

taarifa ya kina ya tathmini na ulinganifu wa zabuni 

iliyopokelewa pamoja na mapendekezo ya tuzo na taarifa 

zozote kwa afisa masuuli au bodi ya zabuni kadri 

itakavyohitajika. 
  (7) Afisa masuuli au bodi ya zabuni itapitia 

tathmini na mapendekezo yaliyotolewa na Kitengo cha 

Usimamizi wa Ununuzi na inaweza- 
 (a) kuidhinisha mapendekezo na kukubalika kwa 

zabuni na kutoa tuzo ya mkataba katika namna 

iliyoainishwa katika nyaraka za zabuni; au  
 (b) kukataa kuidhinisha mapendekezo ya utoaji wa 

zabuni na kurudisha taarifa ya tathmini kwenye 

Kitengo cha Usimamizi wa Ununuzi na kutoa 

sababu za kutathminiwa upya kwa zabuni, 

kutangaza upya zabuni au hatua nyinginezo. 
  (8) Endapo sifa za awali zinahitajika, Kitengo cha 

Usimamizi wa Ununuzi kitapaswa, kabla ya mwaliko wa 

sifa za awali, kumtaarifu afisa masuuli au bodi ya zabuni 

kuhusu utaratibu unaopaswa kufuatwa, na kufanya 

marekebisho katika utaratibu utakaoelekezwa na afisa 

masuuli au bodi ya zabuni. 
  (9) Kabla ya waombaji kujulishwa uamuzi wa 

taasisi nunuzi, Kitengo cha Usimamizi wa Ununuzi 

kitapaswa kupendekeza wazabuni waliokidhi sifa za awali 

pamoja na maelezo ya sifa zao na sababu za kuondolewa 

kwa mwombaji yeyote kwenye uchambuzi wa sifa wa 

awali  kwa- 
 (a) ikiwa ni ununuzi ulio ndani ya ukomo wa 

uidhinishaji wa bodi ya zabuni, bodi ya zabuni 
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kwa ajili ya idhini na itamshauri afisa masuuli 

ipasavyo; na 
 (b) ikiwa ni ununuzi ulio ndani ya ukomo wa 

uidhinishaji wa afisa masuuli, idhini ya afisa 

masuuli. 
  (10) Kwa kuzingatia kanuni ndogo ya (9), Kitengo 

cha Usimamizi wa Ununuzi kitafanya marekebisho katika 

orodha kama itakavyoelekezwa na afisa masuuli au bodi ya 

zabuni, isipokuwa pale ambapo Kitengo cha Usimamizi wa 

Ununuzi kitaona kwamba marekebisho hayo yanakinzana 

na masharti ya Sheria na Kanuni hizi. 
  
Idhini ya 
zabuni 

 65.-(1) Kwa kuzingatia masharti ya kifungu cha 32 

cha Sheria, nyaraka za zabuni zitatolewa kwa idhini ya 

afisa masuuli au bodi ya zabuni kwa kuzingatia ukomo 

ulioainishwa katika Jedwali la Tisa. 
  (2) Afisa masuuli au bodi ya zabuni itapaswa, kabla 

ya kuidhinisha kutolewa kwa zabuni, kupitia rasimu ya 

nyaraka za zabuni. 
  (3) Afisa masuuli au bodi ya zabuni itapitia 

tathmini na mapendekezo yaliyotolewa na Kitengo cha 

Usimamizi wa Ununuzi na inaweza- 
 (a) kuidhinisha mapendekezo na kukubalika kwa 

zabuni na kutoa tuzo ya mkataba katika namna 

iliyoainishwa katika nyaraka za zabuni; au 
 (b) kukataa kuidhinisha mapendekezo ya utoaji wa 

zabuni na kurudisha taarifa ya tathmini kwenye 

Kitengo cha Usimamizi wa Ununuzi na kutoa 

sababu za kutathminiwa upya kwa zabuni, 

kutangaza upya zabuni au hatua nyinginezo. 
  
Idhini kwa 
njia ya waraka 

wa uamuzi 

 66.-(1) Uamuzi wa bodi ya zabuni unaweza 

kufanywa bila kuitisha kikao kupitia waraka wa maamuzi 

kwa mujibu wa miongozo iliyotolewa na Mamlaka. 
  (2) Kwa madhumuni ya kanuni hii, “waraka wa 

maamuzi” maana yake ni utoaji wa uamuzi wa bodi ya 

zabuni bila kuitisha kikao kwa kusambaza nyaraka husika 

miongoni mwa wajumbe wa bodi ya zabuni kwa ajili ya 

kutoa idhini, na utoaji wa maoni ya walio wengi kwa 

maandishi. 
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  (3) Bila kujali kanuni ndogo ya (2), mjumbe yeyote 

wa bodi ya zabuni ana haki ya kutaka uamuzi uahirishwe 

na suala hilo lizingatiwe katika kikao cha bodi ya zabuni. 
  (4) Nusu ya wajumbe wa bodi ya zabuni wataunda 

akidi ya uamuzi wa bodi ya zabuni kupitia waraka wa 

maamuzi. 
  
Uhalali wa 

idhini ya 
ununuzi 

 67.-(1) Pale ambapo idhini ya kutoa tuzo na 

kuingia mkataba imetolewa lakini taasisi nunuzi 

inashindwa kuingia mkataba na mzabuni mshindi, idhini 

iliyotolewa itakuwa halali kwa siku tisini na taasisi nunuzi 

inaweza, baada ya kuhakikisha kwamba thamani ya bidhaa 

au wigo wa huduma au kazi za ujenzi haijabadilika kwa 

kiasi kikubwa ikilinganishwa na wasilisho la awali, 

kuongeza muda wa uhalali wa zabuni kwa siku tisini za 

ziada bila kubadilisha vigezo na masharti ya mkataba wa 

awali. 

  (2) Masharti ya kanuni ndogo ya (1) yatatumika 

endapo mzabuni mshindi- 

 (a) anaafiki kuongezwa muda wa uhalali wa zabuni 

kwa mujibu wa masharti ya Kanuni hizi; na 

 (b) hajapata taarifa ya tuzo ya mkataba. 

  (3) Endapo idhini iliyotolewa na bodi ya zabuni 

inaisha muda wake na mzabuni mshindi hajataarifiwa juu 

ya tuzo ya mkataba- 

 (a) zabuni zote zilizopokelewa zitakataliwa; na 

 (b) mchakato wa ununuzi utabatilishwa na zabuni 

mpya zitaitishwa angalau kutoka kwa wazabuni 

wote waliowasilisha zabuni kwa mara ya 

kwanza na wazabuni wapya. 

  

(e) Bodi ya Zabuni ya Serikali za Mitaa 
  
Muundo wa 
bodi ya 

zabuni ya 
serikali za 
mitaa 

 68.-(1) Bodi ya zabuni ya serikali za mitaa 

itajumuisha- 

(a) Mwenyekiti, ambaye atakuwa mmoja wa 

wakuu wa idara au mtu mwenye sifa ya 

kuteuliwa kuwa mkuu wa idara na ambaye 

atateuliwa na afisa masuuli; na 

(b) wajumbe sita ambao ni wakuu wa idara au watu 
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wenye sifa za kuteuliwa kuwa wakuu wa idara 

katika halmashauri, ambao watateuliwa na afisa 

masuuli. 
  (2) Mwanasheria wa halmashauri au mwakilishi 

wake atahudhuria vikao vyote vya bodi ya zabuni kama 

mshauri lakini hatakuwa na haki ya kupiga kura katika 

uamuzi. 
  (3) Mkuu wa Kitengo cha Usimamizi wa Ununuzi 

atakuwa Katibu wa bodi ya zabuni. 
  (4) Afisa masuuli atawasilisha katika kamati ya 

fedha majina na sifa za wajumbe wa bodi ya zabuni kwa 

ajili ya kuridhia na kuidhinisha. 
  
Uendeshaji 

wa bodi ya 
zabuni ya 
serikali za 
mitaa 

 69. Masharti kuhusiana na kipindi cha uteuzi, 

mahudhurio kwa mtu asiye mjumbe, vikao, akidi, 

muhtasari, usimamizi wa mienendo, kamati ndogo, ada na 

posho kwa bodi ya zabuni ya serikali za mitaa, yatakuwa 

kama yalivyoainishwa katika Jedwali la Pili la Sheria. 
  
Taarifa ya 

uamuzi 
 70. Taarifa ya uamuzi uliofanywa na bodi na 

mawasiliano mengine yote yatakayotumwa kwa niaba ya 

bodi yatasainiwa na Katibu wa bodi ya zabuni. 
  
Majukumu ya 

Kamati ya 
Fedha 

 71. Kamati ya Fedha itahusika na masuala 

yafuatayo katika shughuli za ununuzi wa umma: 

 (a) kufanya mapitio na kuidhinisha mpango wa 

ununuzi wa mwaka kwa kuzingatia mpango na 

bajeti ya halmashauri; 

 (b) kufanya mapitio ya taarifa ya robo mwaka ya 

ununuzi iliyowasilishwa na afisa masuuli; 

 (c) kusimamia utekelezaji wa mikataba kupitia 

ukaguzi wa miradi na bidhaa zilizopokelewa; 

 (d) kumwelekeza afisa masuuli kufanya ukaguzi 

wa ununuzi au thamani halisi ya fedha endapo 

haijaridhishwa na ufafanuzi uliopokelewa; 

 (e) kuidhinisha majina ya wajumbe wa bodi ya 

zabuni; na 

 (f)  kupokea taarifa ya bodi ya zabuni ya utoaji tuzo 

za mikataba ya ununuzi na uondoshaji mali. 
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(f) Upekuzi wa Mikataba 

 
Upekuzi wa 
mikataba 
unaofanywa 
na 
Mwanasheria 

Mkuu wa 
Serikali 

 72.-(1) Mkataba wowote uliotokana na kukubalika 

kwa zabuni- 

(a) ambao thamani yake ni shilingi bilioni moja na 

zaidi; na 

(b) kwa mikataba yote ya ununuzi wa kimataifa, 

utafanyiwa upekuzi na Mwanasheria Mkuu wa Serikali 

kabla ya kusainiwa na pande zote. 
  (2) Mkataba uliorejewa chini ya kanuni ndogo ya 

(1) ambao haujafanyiwa upekuzi na Mwanasheria Mkuu 

wa Serikali utakuwa batili. 
  (3) Afisa masuuli atapaswa, ndani ya siku tatu za 

kazi baada ya- 
 (a) kutoa tuzo ya mkataba; au 
 (b) kujulishwa na bodi ya zabuni kuhusu uamuzi 

wake wa kutoa tuzo ya mkataba, 
 kuwasilisha kwa Mwanasheria Mkuu wa Serikali rasimu 

ya mkataba kwa ajili ya upekuzi. 
  (4) Mwanasheria Mkuu wa Serikali atapaswa, 

ndani ya siku kumi na nne baada ya kupokea rasimu ya 

mkataba kutoka kwa afisa masuuli, kufanya upekuzi wa 

rasimu ya mkataba na kutoa ushauri wa kisheria kwa afisa 

masuuli. 
  (5) Afisa masuuli, baada ya kupokea ushauri wa 

kisheria kuhusu rasimu ya mkataba kutoka kwa 

Mwanasheria Mkuu wa Serikali, atazingatia na kujumuisha 

ushauri huo kwenye rasimu ya mkataba. 
  
Upekuzi wa 
mikataba na 

afisa sheria 

 73.-(1) Mkataba wowote unaotokana na kukubalika 

kwa zabuni ambao thamani yake ni chini ya shilingi bilioni 

moja utafanyiwa upekuzi na afisa sheria wa taasisi nunuzi 

kabla ya kusainiwa na pande zote. 
  (2) Wakati wa upekuzi wa mkataba wowote, afisa 

sheria atawajibika kuzingatia masharti ya Sheria, sheria 

nyingine zinazohusika, kanuni za maadili na mwenendo 

wa kitaalamu zinazotumika kwa maafisa sheria katika 

utumishi wa umma. 
  (3) Afisa sheria wa taasisi nunuzi atapaswa, ndani 

ya siku saba baada ya kupokea rasimu ya mkataba kutoka 
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kwa afisa masuuli, kufanya upekuzi wa rasimu ya mkataba 

na kutoa ushauri wa kisheria kwa afisa masuuli, kama upo. 
  (4) Bila kuathiri kanuni ndogo ya (1), taasisi nunuzi 

haitazuiwa kuomba ushauri wa kisheria kutoka kwa 

Mwanasheria Mkuu wa Serikali kuhusu mkataba 

unaotakiwa kufanyiwa upekuzi na afisa sheria wa taasisi 

nunuzi. 
  (5) Endapo ushauri wa kisheria wa Mwanasheria 

Mkuu wa Serikali umeombwa kuhusiana na mkataba 

uliorejewa chini ya kanuni ndogo ya (4), taasisi nunuzi 

itabainisha suala na hoja zinazohusika, pamoja na maoni 

ya kisheria kutoka ndani ya taasisi nunuzi. 
  (6) Masharti chini ya kanuni ndogo ya (5) 

yatatumika pia kuhusiana na rasimu ya mkataba 

uliowasilishwa kwa Mwanasheria Mkuu wa Serikali kwa 

mujibu wa kanuni ya 72(3). 
  

(g) Utaratibu wa Ununuzi wa Dharura 
  
Ununuzi wa 

dharura 
 74.-(1) Kwa kuzingatia masharti ya Sheria, pale 

ambapo manufaa ya umma yanahitaji ununuzi wa dharura 

wa bidhaa, huduma au kazi za ujenzi zozote, afisa masuuli 

atapaswa- 
 (a) kutathmini hitaji la ununuzi wa dharura na 

kuamua njia ya ununuzi inayopendekezwa 

kwa lengo la kuhakikisha unafuu wa gharama 

na ufanisi; 
 (b) kuhakikisha vigezo vilivyoainishwa chini ya 

kifungu cha 77(2) cha Sheria vimezingatiwa; 
 (c) kuainisha, kubainisha na kuweka kipaumbele 

shughuli za haraka za ununuzi zinazoweza 

kutumika katika kipindi cha dharura; 
 (d) pale inapowezekana, kuainisha vyombo vingine 

vya serikali vinavyoweza kutoa usaidizi wa 

haraka; na 

 
 (e) kuainisha muda ambao ununuzi wa dharura 

utafanyika. 
  (2) Baada ya kukidhi masharti chini ya kanuni 

ndogo ya (1), afisa masuuli ataendelea kufanya ununuzi wa 
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bidhaa, kazi za ujenzi au huduma kwa mujibu wa njia ya 

ununuzi iliyochaguliwa na kwa mujibu wa kifungu cha 

77(4) cha Sheria. 
  (3) Afisa masuuli atawasilisha maombi ya idhini ya 

kuhalalisha ununuzi uliokwishafanyika kwa Mlipaji Mkuu 

wa Serikali ndani ya siku kumi na nne tangu tarehe ya 

kutoa mkataba na kueleza mazingira ambayo yalimzuia 

kufuata utaratibu wa kawaida wa ununuzi. 
  (4) Mlipaji Mkuu wa Serikali anaweza, baada ya 

maombi na afisa masuuli kutoa sababu za msingi, 

kuongeza muda uliotolewa chini ya kanuni ndogo ya (3). 
  (5) Baada ya kupokea maombi ya idhini ya 

kuhalalisha ununuzi uliokwishafanyika, Mlipaji Mkuu wa 

Serikali ataomba ushauri wa Mamlaka. 

  (6) Mamlaka baada ya kupokea ombi la kumshauri 

Mlipaji Mkuu wa Serikali inaweza kuitaka taasisi nunuzi 

kuwasilisha taarifa au nyaraka zozote zinazohusiana na 

ununuzi wa dharura uliofanyika. 

  (7) Taasisi nunuzi inayotakiwa kuwasilisha taarifa 

au nyaraka chini ya kanuni ndogo ya (6), itawasilisha 

taarifa au nyaraka hizo ndani ya siku kumi na nne tangu 

tarehe ya kupokea ombi. 

  (8) Endapo taarifa au nyaraka zilizorejewa chini ya 

kanuni ndogo ya (7) hazijawasilishwa ndani ya muda 

ulioainishwa, Mamlaka inaweza kuendelea kumshauri 

Mlipaji Mkuu wa Serikali. 

  (9) Kwa kuzingatia kanuni ndogo ya (5), Mamlaka 

itapaswa, kwa kushirikiana na Idara ya Usimamizi wa Mali 

za Serikali na idara inayohusika na ukaguzi wa kiufundi ya 

Wizara yenye dhamana na masuala ya ununuzi au, endapo 

ni muhimu, na chombo chochote chenye mamlaka, 

kumshauri Mlipaji Mkuu wa Serikali juu ya hatua stahiki 

zinazopaswa kuchukuliwa. 

  (10) Mlipaji Mkuu wa Serikali anaweza, baada ya 

kupokea ushauri wa Mamlaka- 

 (a) kuridhia maombi ya uhalalisho; au 

 (b) kutoidhinisha maombi ya uhalalisho. 
  (11) Endapo Mlipaji Mkuu wa Serikali hatatoa 

idhini ya uhalalisho wa ununuzi uliokwishafanyika 

kutokana na kutokuzingatiwa kwa masharti ya kifungu cha 
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77 cha Sheria, anaweza kuchukua hatua dhidi ya afisa 

masuuli au kuwasilisha suala hilo kwa mamlaka husika 

kwa hatua stahiki. 
  (12) Pale ambapo Mlipaji Mkuu wa Serikali 

anatekeleza ushauri uliotolewa chini ya kanuni ndogo ya 

(9), hatawajibika binafsi kwa hatua alizozichukua. 
  
Taarifa ya 

ununuzi wa 
dharura 

 75.-(1) Afisa masuuli atapaswa, ndani ya siku kumi 

na nne baada ya kukamilika kwa mchakato wa ununuzi, 

kuandaa na kuwasilisha taarifa ya ununuzi wa dharura kwa 

Mlipaji Mkuu wa Serikali, Mamlaka, Mdhibiti na Mkaguzi 

Mkuu wa Hesabu za Serikali na Mkaguzi Mkuu wa Ndani. 
  (2) Taarifa chini ya kanuni ndogo ya (1) itakuwa 

katika muundo uliobainishwa katika miongozo 

itakayotolewa na Mamlaka. 
  
Matumizi ya 
ununuzi wa 
dharura 

 76. Taasisi nunuzi haitatumia njia ya ununuzi wa 

dharura iwapo- 

(a) bidhaa au huduma zipo chini ya utaratibu wa 

ununuzi wa bidhaa au huduma mtambuka; au 
 (b) tukio husika lilitarajiwa na kupangwa. 
  
Uwajibikaji 
wa afisa 
masuuli 

 77.-(1) Kwa kuzingatia kanuni ya 74(3), iwapo 

itathibitishwa kwamba- 

(a) afisa masuuli ameshiriki katika ununuzi usio wa 

muhimu au wenye ubadhirifu; au 
 (b) ununuzi umefanyika kutokana kushindwa 

kufanya tathmini au kuchukua hatua kwa 

wakati, 
 afisa masuuli atawajibika kwa hatua za kinidhamu na 

atapaswa, pamoja na adhabu yoyote atakayopewa, kulipa 

tofauti kati ya gharama halisi ya ununuzi na gharama 

ambayo ingetumika kama angetumia njia sahihi. 
  (2) Tuzo ya mkataba iliyotolewa na afisa masuuli 

na ambayo haijaidhinishwa kuhalalisha ununuzi 

uliokwishafanyika itakuwa halali na afisa masuuli 

aliyeidhinisha tuzo hiyo atawajibika kama ilivyoainishwa 

katika kanuni ndogo ya (1). 
  

(h) Mpango wa Ununuzi na Uondoshaji Mali kwa Njia ya Zabuni 
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na Udhibiti wa Kifedha 
  
Maandalizi ya 
mpango wa 
utekelezaji 

 78.-(1) Maandalizi ya mpango wa utekelezaji 

yatahusisha maandalizi ya mpango wa ununuzi na 

kubainisha rasilimali muhimu zinazohitajika kutekeleza 

shughuli mbalimbali. 
  (2) Upangaji sahihi wa ununuzi wa bidhaa za 

matumizi ya kawaida utazingatia mfumo unaofaa wa 

udhibiti wa bidhaa. 
  (3) Muda wa kila ununuzi utakokotolewa kwa 

kuzingatia muda ulioainishwa katika Jedwali la Kumi na la 

Kumi na Moja, ukitoa nafasi ya uwasilishaji wa nyaraka au 

ufafanuzi wa zabuni uliochelewa. 
  (4) Kwa kuzingatia kanuni ndogo ya (3) tarehe za 

kuanza kwa mchakato wa ununuzi na masuala muhimu 

yataainishwa katika mipango ya ununuzi. 
  
Mpango wa 

ununuzi 
 79.-(1) Mpango wa ununuzi utaanza katika hatua 

ya usanifu wakati wa hatua za utambuzi na maandalizi ya 

mzunguko wa mradi. 
  (2) Taasisi nunuzi itachukua uamuzi wa kimkakati 

kwa lengo la kuhakikisha ununuzi unafanyika kwa 

gharama nafuu na ufanisi zaidi ikijumuisha kutenganisha 

mikataba kwa kila kipengele. 
  (3) Taasisi nunuzi itapaswa kukadiria mahitaji yake 

ya bidhaa, huduma na kazi za ujenzi kwa usahihi kadiri 

inavyowezekana kwa kurejea huduma au shughuli ambazo 

tayari zimeratibiwa katika mpango kazi wa mwaka na 

kujumuishwa katika makadirio ya mwaka. 
  (4) Kwa mujibu wa kanuni ndogo ya (3), ukadiriaji 

utajumuisha makadirio ya muda muafaka kwa mwezi wa 

karibu zaidi wa utekelezaji na kukamilika kwa huduma. 
  (5) Makadirio ya mahitaji hayo yatalinganishwa na 

uwezekano wa upatikanaji wa fedha za bajeti au za 

wafadhili ili vipaumbele vya ununuzi viweze kuamuliwa 

kwa mujibu wa fedha zilizopo. 
  (6) Taasisi nunuzi itaandaa makadirio yake-  
 (a) kulingana na bei kikomo iliyoainishwa chini ya 

Kanuni hizi; au 
 (b) kwa kutumia bei za soko, endapo hakuna bei 
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kikomo iliyoainishwa. 
  (7) Taasisi nunuzi itaandaa mipango ya ununuzi 

kwa mahitaji ambayo fedha za kutosha zimejumuishwa 

katika bajeti iliyoidhinishwa kwa mwaka wa fedha uliopo 

au ikiwa malipo yatalipwa katika mwaka wa fedha 

unaofuata, malipo hayo yamepangiwa bajeti. 
  (8) Bila kujali masharti ya kanuni ndogo ya (7), 

mipango ya ununuzi ya taasisi zinazojiendesha kibiashara, 

Wakala, Bohari ya Dawa au wakala zinazonunua kwa ajili 

ya taasisi nunuzi inaweza kufanyika bila hitaji la bajeti 

iliyoidhinishwa. 
  (9) Katika kujumuisha mipango hiyo, taasisi nunuzi 

itaweka njia sahihi ya ununuzi itakayotumika kwa kila 

hitaji. 
  (10) Pale ambapo kuna ununuzi ambao ni muhimu 

na haujajumuishwa katika mpango wa ununuzi, idhini ya 

afisa masuuli itapatikana kwa kujumuisha ununuzi huo 

katika mpango wa ununuzi au kwa ombi mahususi la 

ununuzi husika. 
  
Kuandaa na 
kutangaza 
mpango wa 
ununuzi wa 
mwaka  

 80. Taasisi nunuzi, ndani ya siku kumi na nne 

baada ya kukamilika kwa mchakato wa bajeti, itaandaa na 

kuutangaza mpango wake wa ununuzi wa mwaka kupitia 

mfumo wa kielektroniki wa ununuzi wa umma. 
  
Uwasilishaji 
zabuni kwa 

loti 

 81.-(1) Wakati wa kuamua namna mradi 

unavyoweza kutekelezwa, faida za kugawanya mradi 

kwenye loti zinazofanana ambazo ni kubwa kwa kadiri 

inavyowezekana, kwa sababu za kijamii, kiufundi na 

unafuu wa gharama zitazingatiwa. 
  (2) Pale ambapo ununuzi umegawanywa katika 

loti, ukubwa wa loti unapaswa kuwa sahihi ili kukuza 

ushindani wa hali ya juu na kupata mkataba wenye 

gharama nafuu. 
  (3) Pale ambapo vifaa vinavyofanana vinapaswa 

kununuliwa kwa vipengele vidogo katika mradi au kwa 

miradi mbalimbali, itakuwa sahihi kuvichanganya vyote 

katika loti moja ya ununuzi kwa lengo la kupata unafuu wa 

gharama. 
  (4) Pale ambapo mradi umegawanywa katika loti, 
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maelekezo kwa wazabuni yataeleza- 
 (a) idadi ya loti; 
 (b) aina, mahali na ukubwa wa kila loti; na 
 (c) pale inapobidi, idadi ya chini na ya juu ya loti 

ambayo mzabuni anaweza kuomba zabuni. 
  (5) Taratibu za kuwasilisha zabuni kwa zabuni 

zenye loti zitakuwa kama ifuatavyo: 
 (a) mzabuni anaweza kuwasilisha zabuni kwa kila 

loti; 
 (b) isipokuwa kama maelekezo kwa wazabuni 

yameeleza vinginevyo, mzabuni anaweza 

kujumuisha katika zabuni yake, punguzo la 

jumla la bei atakalotoa endapo baadhi ya loti au 

loti zote ambazo zimewasilishwa kwenye 

zabuni yake zitaunganishwa; 
 (c) isipokuwa kama maelekezo kwa wazabuni 

yataeleza kuwa loti zilizogawiwa kwa mzabuni 

mmoja zitaunda mkataba mmoja, kila loti 

itaunda mkataba tofauti; na 
 (d) pale ambapo loti zitagawiwa kwa wazabuni 

tofauti, nyaraka za mwaliko wa zabuni au 

maelekezo kwa wazabuni yanaweza kueleza 

kwamba mzabuni wa loti fulani atahakikisha 

uratibu wa utekelezaji wa loti zote. 
  (6) Kwa madhumuni ya kuongeza ushiriki katika 

zabuni hizo, wazabuni wanaweza kuruhusiwa kuwasilisha 

zabuni katika loti tofauti na watatakiwa kuwasilisha zabuni 

kwa vitu vyote kwenye loti, au mikataba binafsi au 

mchanganyiko wa mikataba ya kazi za ujenzi au huduma. 
  
Uunganishaji 
wa mahitaji 

 82.-(1) Kwa madhumuni ya kuongeza unafuu wa 

gharama na ufanisi katika mchakato wa ununuzi au 

uondoshaji mali kwa njia ya zabuni, taasisi nunuzi inaweza 

kuunganisha bidhaa, kazi za ujenzi au huduma za aina 

moja au zinazofanana, au kukusanya mali kwa madhumuni 

ya uondoshaji wa pamoja katika zabuni moja au idadi ya 

zabuni ya ukubwa na aina ambayo inaweza kuvutia idadi 

ya kutosha ya wazabuni iwapo uunganishaji huo 

unawezekana na hautasababisha ucheleweshaji usio wa 

lazima katika mchakato wa ununuzi au uondoshaji mali 
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kwa njia ya zabuni. 
  (2) Pale ambapo huduma zitakazonunuliwa 

zinahitaji uratibu au wajibu wa pamoja wa washauri 

elekezi, taasisi nunuzi itaunganisha huduma hizo na 

kutafuta mshauri elekezi mmoja kwa ajili ya utekelezaji wa 

huduma hizo. 
  (3) Mahitaji ambayo yanapaswa kulipwa kwa 

vifungu mbalimbali vitaunganishwa katika zabuni moja 

iwapo gharama zote za ununuzi zinaweza kubainishwa 

kirahisi na kulipwa tofauti. 
  (4) Zabuni chini ya kanuni ndogo ya (3) 

zitapokelewa na kufunguliwa kwa tarehe ya mwisho 

iliyopangwa na kutathminiwa kwa wakati mmoja kwa 

madhumuni ya kuamua zabuni au muunganiko wa zabuni 

ambao unatoa gharama ya chini iliyotathminiwa, au bei ya 

juu iliyotathminiwa. 
  (5) Mali zitakazoondoshwa zitaunganishwa katika 

zabuni au loti kwa namna ambayo itavutia ushindani wa 

juu kadiri inavyowezekana. 
  
Katazo la 
kugawanya 
zabuni  

 83.-(1) Isipokuwa kwa sababu iliyoelezwa katika 

kifungu cha  51(1)(c) Sheria taasisi nunuzi haitagawanya 

ununuzi wake katika zabuni tofauti kwa madhumuni ya 

kuepuka ushindani wa zabuni wa kimataifa au wa kitaifa. 
  (2) Afisa masuuli wa taasisi nunuzi atakayethibitika 

kugawanya ununuzi wake kinyume na kanuni ndogo ya (1) 

atawajibika yeye binafsi kwa mujibu wa kifungu cha 128 

cha Sheria. 
  
Muda wa 
mkataba 

 84.-(1) Muda wa mkataba utakuwa ni tathmini 

halisi ya muda ambao mzabuni anatarajiwa kukamilisha 

uwasilishaji wa bidhaa, kukamilisha kazi za ujenzi, au 

kukamilisha utoaji wa huduma, kwa kuzingatia tarehe ya 

mwisho na eneo la utekelezaji. 
  (2) Pale ambapo mazingira yanalazimisha muda 

mfupi wa mkataba kuliko muda halisi uliotarajiwa, 

wazabuni wanaotarajiwa watajulishwa hitaji hilo katika 

nyaraka husika. 
  (3) Kwa aina fulani ya mikataba na hali ya hewa, 

muda wa kutosha utaruhusiwa kwa ajili ya kuruhusu 
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mabadiliko ya msimu. 
  (4) Pale ambapo, baada ya maandalizi ya nyaraka 

za zabuni, umetokea ucheleweshaji kwa sababu yoyote ya 

msingi katika mwaliko wa zabuni, muda wa mkataba 

ulioruhusiwa kukamilisha utafanyiwa mapitio kabla ya 

mwaliko wa zabuni. 
  
Uwekaji wa 

fedha 
 85.-(1) Taasisi nunuzi zitahakikisha kuwa fedha 

zimetengwa au kuwekwa kabla ya kuanza kwa mchakato 

wa ununuzi. 
  (2) Bila kujali masharti ya kanuni ndogo ya (1), 

taasisi nunuzi inaweza kuanza mchakato wa ununuzi kwa 

ajili ya shughuli zilizopangwa au za kawaida iwapo taasisi 

nunuzi ina uhakika wa upatikanaji wa fedha katika bajeti 

yake kwa ajili ya shughuli hizo. 
  (3) Taasisi zinazojiendesha kibiashara na taasisi 

zinazonunua kwa ajili ya taasisi nunuzi nyingine tofauti na 

zilizokasimishwa chini ya Kanuni hizi, zinaweza kuingia 

mikataba maalumu kabla ya kutengwa kwa fedha. 
  (4) Pale ambapo mkataba ni endelevu kwa zaidi ya 

mwaka, mgao wa fedha unaweza kutolewa kila mwaka ili 

jumla ya kiasi kilichotolewa kisizidi bei ya mkataba 

pamoja na asilimia ya bei na dharura, isipokuwa idhini 

maalumu imepatikana kwa nyongeza ya kazi za ujenzi na 

bei. 
  
Uteuzi wa njia 
ya ununuzi 

 86. Isipokuwa kama ilivyoainishwa na Kanuni hizi, 

taasisi nunuzi inayofanya ununuzi wa bidhaa, kazi za 

ujenzi, huduma na uondoshaji mali za umma kwa njia ya 

zabuni, itafanya hivyo kwa njia ya zabuni ya ushindani. 
  
Taratibu za 
ununuzi za 

Mamlaka na 
Mamlaka ya 
Rufani 

 87.-(1) Ununuzi wa Mamlaka na Mamlaka ya 

Rufani unaozidi ukomo ulioainishwa katika Jedwali la 

Kumi na Mbili utafanywa na Wakala. 

 (2) Pale ambapo jukumu la ununuzi au uondoshaji 

mali kwa njia ya zabuni linafanywa na Wakala, afisa 

masuuli wa Mamlaka au Mamlaka ya Rufani, ataingia 

katika makubaliano na Wakala akibainisha- 
 (a) majukumu yatakayokuwa chini ya 

makubaliano; 
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 (b) taratibu za utoaji taarifa na ufuatiliaji; 
 (c) mipaka au mazingira ya kipekee yoyote katika 

makubaliano; 
 (d) haki na wajibu wa wahusika katika 

makubaliano; 
 (e) gharama zozote zitakazotakiwa kulipwa; na 
 (f) utaratibu wa utekelezaji wa mpango wa 

ununuzi kuhusu hitaji la ununuzi au uondoshaji 

mali husika kwa njia ya zabuni. 
  (3) Wakala utawajibika kwa mchakato mzima 

wakati wa hatua ya maandalizi ya zabuni kabla ya 

kusainiwa mkataba wa zabuni iliyotolewa. 
  (4) Afisa masuuli wa Mamlaka au Mamlaka ya 

Rufani atawajibika kwa utekelezaji wa mkataba 

uliotolewa. 
  (5) Malalamiko au migogoro kati ya Wakala na 

wazabuni inayotokana na taratibu za ununuzi itatatuliwa 

kwa kufuata taratibu zilizoainishwa katika Sheria. 
  

(i) Makatazo 

 
Tamko dhidi 

ya 
udanganyifu 
na rushwa 

 88. Kwa madhumuni ya kifungu cha 107(7) cha 

Sheria, kila mkataba wa ununuzi wa umma utakuwa na 

tamko rasmi la mzabuni kukubali kuzingatia sheria za nchi 

dhidi ya udanganyifu na rushwa kama ilivyoainishwa 

kwenye Jedwali la Kumi na Tatu. 
  
Mgongano wa 
maslahi 

 89.-(1) Kwa kuzingatia masharti ya Sheria, pale 

ambapo mtumishi wa taasisi nunuzi au mjumbe wa 

mamlaka ya uidhinishaji ana mgongano wowote wa 

maslahi, ya moja kwa moja au yasiyo ya moja kwa moja, 

katika zabuni yoyote, mkataba, mkataba unaopendekezwa 

au jambo lingine na yuko kwenye kikao cha taasisi nunuzi 

ambapo mkataba au jambo hilo linajadiliwa, mtumishi au 

mjumbe huyo atapaswa, katika kikao hicho na haraka 

iwezekanavyo baada ya kuanza kwa kikao, kufichua suala 

hilo kwa kutoa tamko la kuwa na mgongano wa maslahi na 

hatashiriki katika majadiliano ya mkataba au jambo lingine 

au kupiga kura kuhusiana na jambo hilo. 

  (2) Mtumishi wa taasisi nunuzi au mjumbe wa 
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mamlaka ya uidhinishaji ambaye ametoa tamko la maslahi 

kwa mujibu wa kanuni hii atapaswa kutoka nje ya kikao 

mara moja. 

  (3) Kwa madhumuni ya kanuni ndogo ya (1), mtu 

atachukuliwa kuwa, ana maslahi ya kifedha yasiyo ya moja 

kwa moja katika mkataba, mkataba unaopendekezwa au 

jambo lingine iwapo- 

 (a) mtu huyo au mteule wake ni mwanachama wa 

kampuni au chombo kingine ambacho mkataba 

uliingiwa au unapendekezwa kuingiwa au 

ambacho kina maslahi ya moja kwa moja ya 

kifedha katika jambo lingine linaloamuliwa; au 

 (b) mtu huyo ni mbia, au yuko katika ajira ya mtu 

ambaye mkataba uliingiwa au unapendekezwa 

kuingiwa au ambaye ana maslahi ya kifedha ya 

moja kwa moja katika jambo lingine 

linaloamuliwa. 

  (4) Kanuni ndogo ya (3) haitatumika kwa 

uanachama wa, au ajira chini ya, shirika lolote la umma na 

mwanachama wa kampuni au chombo kingine, kwa sababu 

tu ya uanachama wake, kuchukuliwa kuwa ana maslahi 

katika mkataba wowote, mkataba unaopendekezwa au 

jambo lingine ikiwa hana maslahi ya manufaa katika 

dhamana zozote za kampuni hiyo au shirika lingine. 

  (5) Kwa upande wa watu waliooana, maslahi ya 

mwenzi mmoja, kama yanajulikana kwa mwingine 

yatachukuliwa kuwa maslahi ya mwingine kwa 

madhumuni ya kanuni hii. 

  (6) Tamko la maslahi litakalotolewa kwa mujibu 

wa kanuni ndogo ya (1), litarekodiwa na litakuwa wazi 

kwa ajili ya upekuzi wakati wowote. 

  (7) Mtu anayekiuka masharti ya kanuni hii 

anatenda kosa na atawajibika kwa mujibu wa masharti ya 

kifungu cha 128 cha Sheria. 
   

 
Katazo la 
mikataba 
endelevu 

 90. Taasisi nunuzi, isipokuwa pale 

itakapobainishwa vinginevyo katika Kanuni hizi, 

haitaalika, kukubali au kuweka mkataba endelevu wa 

usambazaji wa bidhaa, utoaji wa huduma au kwa ajili ya 



Kanuni Za Ununuzi wa Umma 

Tangazo la Serikali Na.518 (Linaendelea.) 

82 
 

utekelezaji wa kazi za ujenzi. 
  
Kutarajia 
mkataba 

 91. Taasisi nunuzi haitatoa agizo la hitaji au 

kuandaa taarifa ya kuanza utekelezaji kwa kutarajia 

kukubalika kwa zabuni bila idhini inayohitajika kutoka 

kwa mamlaka husika ya uidhinishaji. 
  

(j) Ufuatiliaji wa Shughuli za Ununuzi na Ugavi 
  
Ufuatiliaji 

ndani ya 
taasisi nunuzi 

 92.-(1) Kitengo cha ukaguzi wa ndani cha kila 

taasisi nunuzi kitaandaa na kuwasilisha kwa afisa masuuli 

taarifa ya robo mwaka ya ukaguzi ambayo itajumuisha 

taarifa ya uzingatiaji wa Sheria na Kanuni hizi. 
  (2) Afisa masuuli atapaswa, ndani ya siku kumi na 

nne baada ya kupokea taarifa chini ya kanuni ndogo ya (1), 

kuwasilisha nakala ya taarifa hiyo kwa Mamlaka. 
  (3) Baada ya kupokea taarifa hiyo, Mamlaka 

inaweza, endapo itaona ni muhimu, kumtaka afisa masuuli 

kuwasilisha taarifa ya kina kuhusu ununuzi wa umma na 

ugavi uliotekelezwa kinyume na Sheria na Kanuni hizi 

kwa ajili ya mapitio na hatua zinazohitajika. 
  (4) Kwa kuzingatia kanuni ndogo ya (3), afisa 

masuuli atapaswa, ndani ya siku kumi na nne baada ya 

kupokea ombi, kuwasilisha taarifa iliyoombwa. 
  (5) Taarifa chini ya kanuni hii itakuwa katika 

muundo ulioainishwa na Mamlaka. 
  
Ufuatiliaji 
endelevu 

 93.-(1) Taasisi nunuzi, kupitia mfumo wa 

kielektroniki wa ununuzi wa umma, itaandaa taarifa za 

utekelezaji wa ununuzi wa umma na ugavi 

zitakazojumuisha- 
 (a) mpango wa ununuzi wa kila mwaka;  
 (b) notisi za zabuni;  
 (c) mialiko ya kotesheni;  
 (d) nyaraka za zabuni; 
 (e) mchakato wa ununuzi; 
 (f) marekebisho au mabadiliko yoyote ya mkataba 

wa ununuzi; 
 (g) ununuzi wa kila mwezi, robo mwaka na 

mwaka; 
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 (h) tuzo ya mkataba; na 
 (i) mikataba iliyositishwa, 
 kwa ajili ya matumizi ya Mamlaka kufanya ufuatiliaji wa 

shughuli za ununuzi wa umma na ugavi. 
  (2) Taasisi nunuzi na Mamlaka ya Rufani 

zitapaswa, ndani ya siku saba baada ya kutoa uamuzi 

kuhusu malalamiko au migogoro katika mchakato wa 

ununuzi, kuwasilisha nakala za maamuzi hayo kwa 

Mamlaka. 
  (3) Mamlaka inaweza, baada ya kupokea taarifa 

kutoka kwa taasisi nunuzi au uamuzi kutoka kwa Mamlaka 

ya Rufani, kupendekeza kuchukuliwa kwa hatua za 

kinidhamu na mamlaka husika dhidi ya mtu au chombo 

kilichotuhumiwa katika taarifa au uamuzi kwa mujibu wa 

masharti ya Sheria. 
  
Taratibu za 
ukaguzi 

 94.-(1) Mamlaka itapaswa, kabla ya kufanya 

ukaguzi kwa mujibu wa kifungu cha 10 cha Sheria, 

kuitaarifu taasisi nunuzi husika kuhusu nia, malengo na 

viashiria vya uzingatiaji wa Sheria vitakavyotumika katika 

ukaguzi. 
  (2) Kwa madhumuni ya kuwezesha Mamlaka 

kufanya ukaguzi kwa ufanisi, taasisi nunuzi kulingana na 

mazingira, zitawezesha upatikanaji wa nyaraka 

zitakazoombwa kwa wakati. 
  (3) Taasisi nunuzi zitatakiwa, kwa ajili ya urahisi 

wa upatikanaji wa taarifa na kutunza kumbukumbu za 

ununuzi wa umma na ugavi kwa njia sahihi kama 

ilivyoainishwa katika miongozo itakayoandaliwa na 

mamlaka husika.  
  (4) Baada ya ukaguzi kukamilika na kabla ya kutoa 

taarifa ya mwisho ya ukaguzi, Mamlaka itawasilisha, kwa 

maandishi, matokeo ya ukaguzi kwa taasisi nunuzi 

iliyokaguliwa. 
  (5) Taasisi nunuzi itawasilisha kwa Mamlaka 

majibu ya kina ya hoja za ukaguzi ndani ya siku ishirini na 

moja tangu tarehe ya kupokea matokeo ya ukaguzi. 
  (6) Mamlaka itapaswa, baada ya kuidhinishwa na 

kamati husika ya Bodi, kuwasilisha taarifa ya ukaguzi kwa 

taasisi nunuzi pamoja na mapendekezo yake. 
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Ushirikiano 

na mamlaka 
nyingine 

 95. Wakati wa, au baada ya kufanya uchunguzi au 

ukaguzi wa mkataba wa ununuzi na utendaji, Mamlaka 

inaweza kushirikiana na mamlaka za kiuchunguzi au 

mamlaka nyingine yoyote husika, na kwa madhumuni 

hayo, Mamlaka inaweza kuweka utaratibu wa 

kubadilishana taarifa zinazohusiana na uchunguzi au 

ukaguzi wa mkataba wa ununuzi na utendaji, au 

utekelezaji wa matokeo ya uchunguzi au ukaguzi. 
  
Hatua 
zinazopaswa 
kuchukuliwa 
baada ya 
uchunguzi na 

ukaguzi 

 96.-(1) Mamlaka itapaswa, baada ya kufanya 

uchunguzi au ukaguzi wa mkataba wa ununuzi na utendaji, 

kuwasilisha taarifa ya maandishi iliyobeba matokeo na 

mapendekezo yake kwa mamlaka husika. 

  (2) Mapendekezo katika taarifa inayorejewa chini 

ya kanuni ndogo ya (1) yanaweza kujumuisha- 
 (a) hatua za kinidhamu kwa afisa masuuli, 

Mwenyekiti au mjumbe wa bodi ya zabuni, 

Mkuu wa Kitengo cha Usimamizi wa Ununuzi, 

mjumbe wa kamati ya tathmini ya zabuni au 

afisa mwingine yeyote aliyehusika na mchakato 

wa ununuzi; 
 (b) kubadili Mkuu wa Kitengo cha Usimamizi wa 

Ununuzi, Mwenyekiti, au mjumbe yeyote wa 

bodi ya zabuni, kadiri itakavyokuwa; 
 (c) kusitisha mchakato wa ununuzi au uondoshaji 

mali; 
 (d) kurekebisha ukiukwaji kwa kuchukua hatua 

kama itakavyohitajika kurekebisha ukiukwaji 

huo; au 
 (e) kufanyika kwa uchunguzi zaidi na mamlaka 

nyingine za kiuchunguzi au kufunguliwa 

mashtaka ya kijinai. 
  (3) Pale ambapo mapendekezo yanahitaji taasisi 

nunuzi kuchukua hatua, taasisi nunuzi husika itajibu kwa 

maandishi mapendekezo ya Mamlaka ndani ya siku kumi 

na nne na kuwasilisha kwa Mamlaka taarifa ya hali ya 

utekelezaji ndani ya miezi mitatu tangu tarehe ya kupokea 

mapendekezo. 
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(k) Kufungiwa Kushiriki katika Shughuli za Ununuzi wa Umma na 

Uondoshaji Mali kwa Njia ya Zabuni 
  
Uanzishwaji 

na sababu za 
kufungiwa 

 97.-(1) Mashauri ya kufungiwa yanaweza 

kuanzishwa na Mamlaka kutokana na matokeo ya ukaguzi 

au uchunguzi uliofanywa na Mamlaka au baada ya kupata 

taarifa za ukiukwaji wa wajibu wa mzabuni wakati wa 

mchakato wa ununuzi au endapo ombi la kufungiwa 

mzabuni limewasilishwa kwa Mamlaka na mtu yeyote. 
  (2) Ufungiwaji wowote unaofanywa na Mamlaka 

utakuwa kwa mujibu wa vifungu vya 72 na 107 vya 

Sheria. 
  (3) Kwa kuzingatia masharti ya Sheria, ufungiwaji 

utakuwa kwa kipindi- 
 (a) endapo ufungiwaji ni kwa sababu ya vitendo 

vya rushwa, udanganyifu, kula njama,  

ushawishi, kutumia nguvu au ukwamishaji, cha 

miaka kumi; 
 (b) iwapo mzabuni atashindwa kutii tamko la 

dhamana ya zabuni na tamko la utekelezaji wa 

mkataba, kisichopungua miezi sita na 

kisichozidi miaka miwili; 
 (c) endapo mzabuni atashindwa kutekeleza 

mkataba wa ununuzi au uondoshaji mali kwa 

njia ya zabuni, kisichopungua mwaka mmoja 

na kisichozidi miaka mitano; 
 (d) endapo mzabuni atatoa taarifa za uongo kuhusu 

sifa yake wakati wa mchakato wa zabuni,  

kisichopungua mwaka mmoja na kisichozidi 

miaka kumi; 
  (4) Pale ambapo mzabuni amefungiwa kushiriki 

katika ununuzi wa umma au uondoshaji mali kwa sababu 

tofauti na sababu zilizoainishwa katika kanuni ndogo ya 

(3), muda wa kufungiwa unaweza kuamuliwa na Mamlaka 

kutegemea na uzito wa kosa. 
  
Taratibu za 
kufungiwa 

 98.-(1) Pendekezo la kufungiwa kwa mzabuni 

litawasilishwa kwa Mamlaka ndani ya siku ishirini na nane 

baada ya kufahamu mazingira au sababu zinazoweza 

kusababisha kufungiwa kwa mzabuni huyo. 
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  (2) Endapo pendekezo la kufungiwa kwa mzabuni 

litawasilishwa nje ya muda uliowekwa chini ya kanuni 

ndogo ya  (1), pendekezo hilo litatakiwa kuwa na maelezo 

ya kina kudhihirisha sababu za msingi za kuwasilisha 

pendekezo nje ya muda, na Mamlaka inaweza kuendelea 

kufanyia kazi kwa mujibu wa kanuni ya 104 baada ya 

kuridhika na sababu zilizotolewa. 
  (3) Pale ambapo mchakato wa ununuzi unaendelea, 

ombi la kufungiwa mzabuni linaweza kujumuisha 

pendekezo kwamba mzabuni anayetarajiwa asimamishwe 

kushiriki katika ununuzi akisubiri kuamuliwa kwa ombi la 

kufungiwa lililowasilishwa. 
  (4) Ombi la kufungiwa mzabuni lililoanzishwa na 

Mamlaka au lililowasilishwa kwa mujibu wa kanuni ndogo 

ya (1) litabainisha- 
 (a) jina na anwani ya mzabuni anayependekezwa 

kufungiwa; 
 (b) sababu za kufungiwa; 
 (c) kumbukumbu zote za maelezo zinazojumuisha 

ushahidi, taarifa na nyaraka; na 
 (d) taarifa nyingine yoyote au nyaraka zilizo chini 

ya, au zinazofahamika na, mtu anayewasilisha 

ombi la kufungiwa mzabuni. 
  
Uchunguzi 
katika 
mashauri ya 
kufungiwa 

 99.-(1) Mamlaka inaweza kuitaka taasisi ya umma 

au mtu yeyote kuwasilisha taarifa, nyaraka au ushahidi 

wowote kuhusu sababu zinazoweza kupelekea kufungiwa 

kwa mzabuni. 
  (2) Taasisi ya umma au mtu aliyetakiwa chini ya 

kanuni ndogo ya (1) kuwasilisha taarifa, nyaraka au 

ushahidi, atawasilisha nyaraka au ushahidi ndani ya siku 

kumi na nne tangu tarehe ya kupokea ombi. 
  
Kutolewa kwa 
notisi ya 

kufungiwa 

 100.-(1) Endapo Mamlaka itaona kuwa kuna 

sababu za kufungiwa kwa mzabuni kwa misingi ya taarifa, 

nyaraka na ushahidi uliowasilishwa, Mamlaka itapaswa, 

ndani ya siku ishirini na nane tangu tarehe ya kupokea 

ushahidi, kutoa kwa mzabuni husika notisi ya kufungiwa. 
  (2) Notisi ya kufungiwa itamjulisha mzabuni hoja 

zinazojumuisha sababu za pendekezo la kufungiwa. 
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  (3) Notisi itamtaka mzabuni kuwasilisha utetezi wa 

maandishi utakaoainisha sababu za kwanini asifungiwe 

kushiriki katika ununuzi ya umma na uondoshaji mali kwa 

njia ya zabuni kwa kipindi kilichoainishwa na Sheria na 

Kanuni hizi. 
  (4) Mzabuni atajibu notisi iliyorejewa katika 

kanuni ndogo ya (3) ndani ya siku kumi na nne tangu 

tarehe ya kupokea notisi. 
  (5) Utetezi wowote utakaotolewa chini ya kanuni 

ndogo ya (3) utakuwa na uthibitisho utakaosainiwa na 

mzabuni ukieleza kwamba maelezo yaliyomo ni ya kweli 

kulingana na ufahamu wa mzabuni huyo. 
  (6) Mzabuni atakuwa amepokea notisi ya 

kufungiwa endapo- 
 (a) atakiri kupokea notisi kwa kusaini au kuweka 

muhuri na kuandika tarehe ya kupokea katika 

nakala ya notisi; 
 (b) notisi itawasilishwa kupitia anuani ya posta 

iliyosajiliwa; 
 (c) notisi itawasilishwa kupitia anwani ya barua 

pepe inayotumika kwenye mawasiliano na 

taasisi nunuzi; 
 (d) imetangazwa katika mfumo wa kielektroniki 

wa ununuzi wa umma au njia nyingine za 

mawasiliano; au 
 (e) ikiwa ni mzabuni wa kimataifa ambaye ofisi 

zake zipo nje ya Tanzania, notisi imetumwa 

kwa njia ya kielektroniki kupitia anwani yake 

rasmi kama ilivyobainishwa kwenye mfumo wa 

kielektroniki wa ununuzi wa umma au anwani 

anayotumia kuwasiliana na taasisi nunuzi au 

anwani iliyobainishwa katika nyaraka ya 

mkataba husika. 
  
Usimamishwa
ji kabla ya 
kukamilika 
kwa mashauri 
ya kufungiwa 

 101.-(1) Baada ya kupokea utetezi chini ya kanuni 

ya 100, Mamlaka inaweza, kutegemea na mazingira ya 

shauri husika, kuamua iwapo au vinginevyo mzabuni 

anaweza kusimamishwa kushiriki katika mchakato wa 

ununuzi hadi shauri la kufungiwa litakapokamilika. 

 (2) Endapo Mamlaka itaamua kuwa mzabuni 



Kanuni Za Ununuzi wa Umma 

Tangazo la Serikali Na.518 (Linaendelea.) 

88 
 

anatakiwa kusimamishwa kwa mujibu wa kanuni ndogo ya 

(1), Mamlaka itamsimamisha mzabuni kwa kipindi 

ambacho itaamua au, hadi uamuzi wa mwisho wa shauri la 

kufungiwa. 
  (3) Mamlaka inaweza kusitisha usimamishwaji wa 

mzabuni pale inapoona kuwa sababu za kusimamishwa si 

halali tena. 
  (4) Usimamishwaji wowote chini ya kanuni hii 

utaendelea kuwa halali hadi uamuzi wa pendekezo la 

kufungiwa mzabuni utakapotolewa au usimamishwaji huo 

utakapositishwa kwa mujibu wa kanuni ndogo ya (3). 
  (5) Mamlaka itatuma nakala ya uamuzi wake chini 

ya kanuni ndogo za (1) na (2) kwa mzabuni na, pale 

inapohitajika, kwa mtu aliyewasilisha pendekezo la 

kufungiwa kwa mzabuni. 
  
Uamuzi wa 
kufungiwa 

 102.-(1) Mamlaka itatoa uamuzi wa pendekezo la 

kufungiwa ndani ya siku thelathini- 
 (a) kutoka tarehe ya kupokea utetezi wa mzabuni; 
 (b) kutoka tarehe ya uamuzi wa kusimamishwa 

mzabuni kwa mujibu wa kanuni ya 101(1); au 
 (c) baada ya kuisha kwa muda ulioainishwa katika 

kanuni ya 100(4). 
  (2) Kipindi cha kufungiwa mzabuni kitaamuliwa 

kwa mujibu wa kanuni ya 97(3) na (4). 
  (3) Uamuzi wa Mamlaka utakuwa kwa maandishi 

na utajumuisha muhtasari wa matokeo na sababu za 

uamuzi. 
  (4) Mamlaka itatuma nakala ya uamuzi wake chini 

ya kanuni ndogo ya (3) kwa mzabuni na kwa mtu 

mwingine yeyote ambaye ana maslahi halali juu ya 

ununuzi husika. 
  (5) Mamlaka itazitaarifu taasisi nunuzi kuhusu 

uamuzi uliofanywa chini ya kanuni hii, na itatangaza 

uamuzi huo kwenye tovuti, Jarida na mfumo wa 

kielektroniki wa ununuzi wa umma. 
  
Rejesta ya 
wazabuni 

waliofungiwa 
na 
kusimamishw

 103.-(1) Mamlaka itatunza rejesta ya wazabuni 

waliofungiwa au waliosimamishwa ambayo itaainisha, 

pamoja na mambo mengine, jina na anwani ya kila 
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a mzabuni aliyefungiwa au kusimamishwa, sababu na 

kipindi cha kufungiwa au kusimamishwa kwa mzabuni 

husika. 
  (2) Rejesta itapatikana kwa umma kupitia tovuti, 

Jarida na mfumo wa kielektroniki wa ununuzi wa umma. 
  
Matokeo ya 
kusimamishw
a au 
kufungiwa 

 104.-(1) Mzabuni ambaye amefungiwa chini ya 

Sheria na Kanuni hizi hataruhusiwa kuanzisha kampuni 

mpya ya uuzaji wa bidhaa, ukandarasi au huduma za 

ushauri katika kipindi hicho itakayojihusisha na ununuzi 

wa umma. 
  (2) Taasisi nunuzi hazitanunua kutoka kwa, kuingia 

mkataba na, au kumtumia mzabuni ambaye amefungiwa 

kushiriki katika mchakato wa ununuzi wa umma kwa 

mujibu wa Sheria na Kanuni hizi. 
  (3) Pale ambapo mzabuni amefungiwa chini ya 

masharti ya Kanuni hizi, mtu yeyote ambaye, wakati wa 

kufungiwa, alikuwa anahusika na usimamizi wa masuala 

ya kampuni iliyofungiwa kama mkurugenzi, mshirika, 

wakala au afisa, atazuiwa kushiriki katika ununuzi wa 

umma au uondoshaji mali kwa njia ya zabuni kwa muda 

wote ambao kampuni imefungiwa. 
  (4) Mamlaka itavitaarifu vyombo husika vya 

kisheria baada ya kumzuia na kumworodhesha mzabuni. 
  
Athari kwa 
mikataba 

iliyopo 

 105. Kusimamishwa au kufungiwa kwa mzabuni 

chini ya Kanuni hizi hakutaathiri mikataba yoyote 

iliyoingiwa kati ya mzabuni na taasisi ya umma kabla ya 

uamuzi wa kufungiwa isipokuwa pale ambapo matendo ya 

udanganyifu na rushwa yamethibitishwa. 
  
Haki ya 
kukata rufaa 

dhidi ya 
uamuzi wa 
kufungiwa 

 106.-(1) Mzabuni ambaye hajaridhika na uamuzi 

wa kufungiwa uliotolewa na Mamlaka chini ya Kanuni 

hizi, anaweza kukata rufaa dhidi ya uamuzi huo kwa 

Mamlaka ya Rufani ndani ya siku ishirini na moja tangu 

tarehe ya kupokea uamuzi huo. 

 (2) Mamlaka ya Rufani itasikiliza rufaa au mapitio 

kwa mujibu wa kanuni na taratibu zilizowekwa chini ya 

Sheria. 
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(l) Mapitio ya Maamuzi ya Ununuzi au Uondoshaji Mali kwa Njia 

ya Zabuni na Utatuzi wa Migogoro 
  
Haki ya 

mapitio 
 107. Mzabuni anayedai kuwa amepata hasara au 

anaweza kupata hasara yoyote au madhara kutokana na 

ukiukwaji wa wajibu uliowekwa na Sheria au Kanuni hizi 

uliofanywa na taasisi nunuzi au mamlaka ya uidhinishaji 

anaweza kuomba mapitio kwa mujibu wa kifungu cha 119 

cha Sheria. 
  
Uwasilishaji 
wa 
malalamiko 
au migogoro 
kwa afisa 

masuuli 

 108.-(1) Maombi yoyote ya mapitio ya malalamiko 

au mgogoro yatawasilishwa  kwa afisa masuuli na nakala 

kwa Mamlaka kupitia mfumo wa kielektroniki wa ununuzi 

wa umma ndani ya siku tano za kazi baada ya mzabuni 

kufahamu au alipopaswa kufahamu mazingira 

yanayosababisha malalamiko au mgogoro huo. 

 (2) Maombi ya mapitio ya malalamiko au mgogoro 

yatajumuisha- 
 (a) maelezo ya mahitaji ya ununuzi au uondoshaji 

mali kwa njia ya zabuni ambayo yanahusiana 

na malalamiko au mgogoro; 
 (b) vifungu vya Sheria au Kanuni hizi ambavyo 

vimekiukwa au kutokuzingatiwa; 
 (c) maelezo ya namna ya ukiukwaji au 

kutokuzingatiwa kwa vifungu vya Sheria au 

Kanuni hizi, ikijumuisha tarehe na jina la afisa 

wa umma anayehusika, endapo anajulikana; 
 (d) nyaraka au ushahidi mwingine unaoweza 

kusaidia kuthibitisha malalamiko au mgogoro 

pale ambapo unapatikana; 
 (e) nafuu zinazoombwa; na 
 (f) taarifa nyingine yoyote muhimu inayohusu 

malalamiko au mgogoro husika. 
  (3) Afisa masuuli hataruhusu malalamiko au 

mgogoro baada ya mkataba wa ununuzi au uondoshaji mali 

kwa njia ya zabuni kuanza kutekelezwa. 
  
Masuala 
mengine ya 

utatuzi wa 
malalamiko 

 109.-(1) Pale ambapo afisa masuuli ataunda jopo 

huru la mapitio kwa mujibu wa kifungu cha 120(7) cha 

Sheria, atatakiwa kuzingatia utaalamu na uzoefu wa 
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au migogoro 
kwa afisa 
masuuli 

wataalamu watakaounda jopo katika zabuni husika. 

 (2) Wakati wa ushughulikiaji wa malalamiko au 

migogoro yafuatayo yanaweza kuzingatiwa: 

(a) taarifa na ushahidi uliomo katika maombi; 

(b) taarifa katika kumbukumbu zilizowekwa na 

taasisi nunuzi; 
 (c) taarifa zilizotolewa na wazabuni wengine; na 
 (d) taarifa nyingine muhimu. 

  (3) Afisa masuuli atawasilisha nakala ya uamuzi wa 

malalamiko au migogoro kwa Mamlaka ndani ya siku saba 

tangu tarehe ya kutolewa kwa uamuzi huo.  

  

(m) Masharti Mengineyo 

  
Taratibu za 
marekebisho 
ya mkataba 
sanifu 

 110.-(1) Taasisi nunuzi zitapaswa kutumia sampuli 

ya nyaraka za mkataba sanifu zilizoandaliwa na Mamlaka 

kwa kushirikiana na Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa 

Serikali na vyombo vya kitaaluma. 

 (2) Mabadiliko yoyote ya matumizi ya nyaraka 

sanifu za mkataba yatapaswa kupata kibali kutoka kwa 

Mamlaka. 
  

Usiri wa 
mchakato 

 111. Kabla ya kutoa notisi ya kusudio la kutoa tuzo 

ya mkataba, taarifa zinazohusiana na uchambuzi, ufafanuzi 

ulioombwa na taasisi nunuzi baada ya zabuni kufunguliwa, 

tathmini na ulinganisho wa zabuni na mapendekezo ya 

utoaji tuzo ya mkataba, hazitawekwa wazi kwa wazabuni 

au kwa mtu mwingine yeyote ambaye hakuhusika katika 

uchambuzi, tathmini au ulinganisho wa zabuni au katika 

uamuzi ambao zabuni ingekubaliwa. 
  

Uwasilishaji 
wa nyaraka za 
mkataba 

 112. Afisa masuuli atatuma nakala ya mkataba, 

baada ya kuombwa na yoyote kati ya Mamlaka, Ofisi ya 

Mwanasheria Mkuu wa Serikali, Mdhibiti na Mkaguzi 

Mkuu wa Hesabu za Serikali, Mkaguzi Mkuu wa Ndani, 

Idara ya Usimamizi wa Mali za Serikali au Mamlaka ya 

Mapato Tanzania. 
  
Ushiriki wa 
taasisi za 

umma katika 
zabuni 

 113.-(1) Taasisi ya umma inayoshiriki katika zabuni 

zinazotolewa na taasisi nyingine za umma au binafsi kwa 

madhumuni ya kutekeleza mikataba ya kazi za ujenzi au 
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zinazotolewa 
na taasisi ya 
umma au 
taasisi binafsi 

kupata bidhaa na huduma zitahakikisha- 

(a) thamani halisi ya fedha na ufanisi katika 

matumizi ya fedha za umma; 

(b) idhini ya bajeti na orodha ya mahitaji kwa 

madhumuni ya kutekeleza mikataba ya kazi au 

kupata bidhaa na huduma; na 

(c) bei ya zabuni hiyo inaendana na  bei ya soko. 

  (2) Ofa ya zabuni itapaswa kuidhinishwa na afisa 

masuuli kabla ya kuwasilishwa kwa majibu ya mwaliko wa 

zabuni. 

  (3) Taasisi ya umma, kabla ya kushiriki katika 

zabuni iliyotolewa na taasisi za umma au binafsi, 

itahakikisha inapata orodha ya wazalishaji, wakala au 

wauzaji wa bidhaa na watoa huduma kwa ajili ya 

usambazaji wa bidhaa na utoaji wa huduma zilizomo ndani 

ya masharti ya mkataba unaotarajiwa. 

  (4) Taasisi ya umma itapaswa, wakati wa 

utekelezaji wa mkataba- 

 (a) kupata bei ya bidhaa au huduma itakayotolewa 

katika orodha ya mahitaji iliyoidhinishwa 

kutoka kwa wazalishaji, wakala na watoa 

huduma walioorodheshwa; 

 (b) kuidhinisha ofa inayotoa ushindani wenye 

manufaa; 

 (c) kupata idhini ya afisa masuuli ya kununua 

bidhaa mbalimbali kutoka kwenye orodha ya 

mahitaji dhidi ya ofa iliyoidhinishwa; na 

 (d) kusaini makubaliano ya ununuzi kwa ajili ya 

utekelezaji wa mkataba. 

  (5) Afisa masuuli atatunza kumbukumbu zote 

muhimu za namna ya bei ya zabuni ilivyofikiwa na 

kutumika katika utekelezaji wa mkataba kwa ajili ya 

ukaguzi na Mamlaka, Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 

Hesabu za Serikali au taasisi nyingine yenye maslahi 

katika matumizi sahihi ya fedha za umma. 

 

  (6) Afisa masuuli atawasilisha kwa Mamlaka jina la 

mteja, tarehe ya kuingiwa kwa mkataba, thamani ya 

mkataba kwa ajili ya kutangazwa katika mfumo wa 

kielektroniki wa ununuzi wa umma. 
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SEHEMU YA TATU 

TARATIBU ZA UNUNUZI WA BIDHAA, KAZI ZA UJENZI NA 

HUDUMA ZISIZO ZA USHAURI ELEKEZI 
  
Mchakato wa 

uchambuzi wa 
sifa wa awali 

 114.-(1) Mchakato wa uchambuzi wa sifa wa awali 

unaweza kufanyika ikiwa- 

(a) mwaliko wa zabuni unahitaji wakandarasi 

wenye uwezo wa kutekeleza mikataba 

mikubwa au changamani au mikataba ya 

usanifu na ujenzi au mikataba ya kujenga, 

kumiliki na kuhamisha umiliki; 
 (b) ubora na utendaji kazi una umuhimu wa msingi 

katika usambazaji wa bidhaa au kusaidia 

wasambazaji na huduma za matengenezo 

ambazo ni muhimu; au 
 (c) orodha ya wazabuni wenye uwezo inahitajika 

kwa ajili ya zabuni. 
  (2) Endapo taasisi nunuzi itatumia mchakato wa 

uchambuzi wa sifa wa awali, itatoa nyaraka za uchambuzi 

wa sifa wa awali kwa kila mzabuni anayeomba nyaraka 

kwa mujibu wa mwaliko wa uchambuzi wa sifa wa awali 

baada ya kulipa ada iliyoainishwa. 
  (3) Taasisi nunuzi itaandaa na kuisasisha kadiri 

itakavyohitajika, orodha ya wazabuni watakaotumika 

katika mchakato wa ununuzi wa bidhaa, kazi za ujenzi na 

huduma kwa kuzingatia miongozo inayotolewa na 

Mamlaka. 
  (4) Masharti ya kanuni ya 7 yatatumika katika 

hatua za uchambuzi wa sifa wa awali. 
  
Maudhui ya 
mwaliko wa 

uchambuzi wa 
sifa wa awali 

 115.-(1) Mwaliko wa uchambuzi wa sifa wa awali 

utajumuisha- 

(a) jina na anwani ya taasisi nunuzi; 

(b) aina, kiasi na sehemu ya kupokelea bidhaa au 

aina, kiasi na eneo ujenzi utakapotekelezwa au 

aina ya huduma na eneo zitakapotolewa; 
 (c) muda unaotakiwa kwa ajili ya usambazaji wa 

bidhaa au kukamilisha kazi za ujenzi au ratiba 

ya utoaji wa huduma; 
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 (d) vigezo na taratibu zitakazotumika kutathmini 

sifa za wasambazaji, watoa huduma au 

wakandarasi kulingana na kanuni ya 7; 
 (e) tamko ambalo haliwezi kubadilishwa baadaye 

kwamba wazabuni wanaweza kushiriki katika 

mchakato wa ununuzi bila kujali utaifa au 

tamko kwamba wigo wa ushiriki umepunguzwa 

kwa misingi ya utaifa kwa madhumuni ya 

kanuni za 38 na 45; 
 (f) bei, fedha na masharti ya malipo ya nyaraka ya 

uchambuzi wa sifa za awali; 
 (g) namna ya kupata nyaraka za uchambuzi wa sifa 

wa awali; 
 (h) lugha ya nyaraka za uchambuzi wa sifa wa 

awali; 
 (i) tarehe na muda wa mwisho wa uwasilishaji wa 

maombi ya uchambuzi wa sifa wa awali; na 
 (j) taarifa nyingine yoyote kadiri Mamlaka 

itakavyoona ni muhimu na kama ilivyoainishwa 

katika nyaraka sanifu ya uchambuzi wa sifa wa 

awali. 
  (2) Mwaliko wa uchambuzi wa sifa wa awali 

utaandaliwa na Kitengo cha Usimamizi wa Ununuzi na 

kuidhinishwa na afisa masuuli au bodi ya zabuni kulingana 

na ukomo wa uidhinishaji, na utatangazwa kwa mujibu wa 

masharti ya kanuni ya 18.  
  (3) Kipindi cha chini kwa zabuni ya ushindani wa 

kitaifa na kimataifa kama kilivyoainishwa katika Jedwali 

la Kumi na la Kumi na Moja, kitaruhusiwa kwa ajili ya 

uandaaji na uwasilishaji wa maombi ya uchambuzi wa sifa 

wa awali. 
  (4) Mwaliko wa uchambuzi wa sifa wa awali 

hautakuwa halali endapo umetolewa kabla ya kupata idhini 

ya afisa masuuli au bodi ya zabuni au usiokidhi Kanuni 

hizi. 
  
Uandaaji na 
maudhui 
katika nyaraka 
za uchambuzi 
wa sifa wa 

 116.-(1) Nyaraka za uchambuzi wa sifa wa awali 

zitaandaliwa na Kitengo cha Usimamizi wa Ununuzi kwa 

kushauriana na idara tumizi na zitaidhinishwa na afisa 

masuuli au bodi ya zabuni kulingana na ukomo wa 
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awali uidhinishaji, kabla ya kutolewa kwa wazabuni. 

 (2) Nyaraka za uchambuzi wa sifa wa awali 

zitajumuisha- 

(a) maelekezo ya kuandaa na kuwasilisha maombi 

ya uchambuzi wa sifa wa awali; 
 (b) muhtasari wa vigezo na masharti ya mkataba 

wa ununuzi utakaoingiwa kutokana na 

mchakato wa ununuzi; 
 (c) ushahidi wowote wa maandishi au taarifa 

nyingine ambayo ni lazima iwasilishwe na 

wazabuni kuthibitisha sifa zao; 
 (d) namna na tarehe ya mwisho ya kuwasilisha 

maombi ya uchambuzi wa sifa wa awali, 

inayotoa muda wa kutosha kwa wauzaji wa 

bidhaa, watoa huduma au wakandarasi kuandaa 

na kuwasilisha maombi yao, kwa kuzingatia 

mahitaji ya taasisi nunuzi; na 
 (e) masharti mengine yoyote yanayoweza 

kuainishwa na taasisi nunuzi kwa kuzingatia 

Kanuni hizi yanayohusiana na uandaaji na 

uwasilishaji wa maombi na taratibu za 

uchambuzi wa sifa wa awali. 
  (3) Sifa za wazabuni waliofanyiwa uchambuzi wa 

sifa wa awali zitajikita katika uwezo wa kisheria, 

utekelezaji wa kazi na rasilimali za waombaji katika 

kutekeleza mkataba husika na taasisi nunuzi itazingatia- 
 (a) uzoefu na utendaji kazi wa nyuma kwa 

mikataba linganifu; 
 (b) uelewa wa mazingira ya kazi; 
 (c) uwezo wa wafanyakazi, vifaa na vitendea kazi 

vya ujenzi au uzalishaji; 
 (d) hali ya kifedha; 
 (e) kazi zinazoendelea; na 
 (f) uzingatiaji wa masharti ya kisheria 

yanayotakiwa. 
  
Ufafanuzi na 
tathimini ya 
maombi ya 
uchambuzi wa 
sifa wa awali 

 117.-(1) Mzabuni atatakiwa kuwasilisha kwa taasisi 

nunuzi, ombi la kupata ufafanuzi wa nyaraka za 

uchambuzi wa sifa wa awali angalau siku tatu kabla ya 

tarehe ya mwisho ya kuwasilisha zabuni. 
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 (2) Majibu ya taasisi nunuzi ya maombi 

yaliyowasilishwa chini ya kanuni ndogo ya (1) yatapaswa- 

(a) kutolewa ndani ya siku mbili za kazi ili 

kumwezesha mzabuni kuwasilisha ombi la 

uchambuzi wa sifa wa awali kwa wakati; 
 (b) kuwasilishwa kwa wazabuni wote ambao 

taasisi nunuzi imewapa nyaraka za uchambuzi 

wa sifa wa awali bila kubainisha chanzo cha 

maombi. 
  (3) Baada ya kupokea maombi ya uchambuzi wa 

sifa wa awali, timu ya tathmini iliyoteuliwa itatathmini 

maombi hayo kwa kuzingatia vigezo vya sifa 

vilivyoainishwa katika mwaliko wa uchambuzi wa sifa wa 

awali na itaandaa taarifa ya tathmini ikionesha orodha ya 

kampuni zenye sifa zinazopendekezwa kuchaguliwa. 
  (4) Taarifa ya tathmini itabainisha vigezo 

vilivyotumika na sababu za uchaguzi uliofanyika 

kuhusiana na kampuni zilizokidhi sifa za awali na ambazo 

hazikukidhi sifa za awali na kuwasilisha kwa Kitengo cha 

Usimamizi wa Ununuzi kwa mapitio kabla ya 

kuwasilishwa kwa afisa masuuli au bodi ya zabuni 

kulingana na ukomo wa uidhinishaji, kwa ajili ya idhini. 
  (5) Uchambuzi wa sifa wa awali hautatumika 

kuweka ukomo wa idadi ya wazabuni, na kampuni zote 

zenye uwezo wa kutekeleza mkataba kwa mujibu wa 

vigezo vya sifa vya awali vilivyoidhinishwa zitachaguliwa, 

isipokuwa kama taratibu za awali za uchaguzi 

zimeanzishwa. 
  (6) Taasisi nunuzi inaweza kufanya taratibu za 

awali za uchaguzi endapo inakusudia kuweka ukomo wa 

idadi ya wazabuni ambao itawaomba kuwasilisha zabuni 

kwa mujibu wa Kanuni hizi. 
  (7) Masharti ya kanuni ya 7 yatatumika kama 

yalivyo katika hatua za uchaguzi za awali. 
  (8) Wazabuni wote waliokidhi sifa za awali 

wataalikwa kushiriki katika zabuni isipokuwa kama 

hawana sifa kwa mujibu wa kanuni ya 7. 
  (9) Kampuni ambazo binafsi zimekidhi uchambuzi 

wa sifa wa awali zinaweza kuunda ushirika na kuwasilisha 

zabuni: 
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  Isipokuwa kwamba, kampuni ambazo zimekidhi 

uchambuzi wa sifa wa awali kama wabia katika ushirika 

hazitaruhusiwa kuwasilisha zabuni binafsi. 
  
Taarifa ya 
matokeo ya 
mchakato wa 
uchambuzi wa 
sifa wa awali 

 118.-(1) Mwombaji ambaye amekidhi vigezo vya 

uchambuzi wa sifa wa awali na ambaye ameidhinishwa na 

afisa masuuli au bodi ya zabuni kulingana na ukomo wa 

uidhinishaji, ndani ya siku tatu za kazi baada ya 

kuidhinishwa, atataarifiwa kwa maandishi na taasisi 

nunuzi na kualikwa kuwasilisha zabuni kulingana na 

mahitaji. 

 (2) Taarifa itaonesha vigezo na masharti ya namna 

nyaraka ya zabuni itakavyopatikana ikiwemo tarehe, muda 

na mahali mzabuni atakapowasilisha zabuni, na ufunguzi 

wa zabuni. 
  (3) Mwombaji ambaye hajafuzu katika uchambuzi 

wa sifa wa awali atajulishwa na taasisi nunuzi ndani ya 

siku tatu za kazi baada ya kupata idhini zote za uchambuzi 

wa sifa wa awali. 

  (4) Mzabuni aliyekidhi sifa za awali atakuwa na 

haki ya kushiriki katika mchakato wa ununuzi. 

  (5) Taasisi nunuzi itapaswa, baada ya kupokea 

maombi- 

 (a) kumpatia mtu yeyote majina ya wazabuni wote 

waliokidhi uchambuzi wa sifa wa awali; na 

 (b) kuwasilisha kwa wazabuni vigezo vya 

kukataliwa kwao kwenye uchambuzi wa sifa 

wa awali, na taasisi nunuzi haitawajibika kutoa 

ushahidi au sababu. 

  
Kuthibitisha 
taarifa ya 
uhakiki 

 119. Uhakiki wa taarifa zilizotolewa katika 

wasilisho la uchambuzi wa sifa wa awali zitathibitishwa 

katika mchakato wa uhakiki wa sifa za mzabuni kabla ya 

notisi ya kusudio la kutoa tuzo ya mkataba kutolewa kwa 

wazabuni, na tuzo inaweza isitolewe kwa mzabuni ambaye 

ametathiminiwa kuwa hana uwezo au nyenzo za 

kutekeleza mkataba kwa ufanisi. 
  
Kuondolewa 
kwa baadhi ya 
masharti 

 120.-(1) Pale ambapo kampuni zote zimeshindwa 

kukidhi sifa za awali kwa misingi ya masharti 
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yaliyoainishwa, taasisi nunuzi inaweza kurekebisha baadhi 

ya masharti na kutathmini kampuni zote kwa misingi ya 

masharti yaliyorekebishwa kwa lengo la kuhakikisha kuwa 

zinakidhi masharti wakati wa mchakato wa zabuni za 

bidhaa, kazi za ujenzi au huduma. 

  (2) Katika kurekebisha masharti chini ya kanuni 

ndogo ya (1), taasisi nunuzi inaweza kuondoa au 

kubadilisha masharti yaliyowekwa. 
  (3) Bila kujali masharti ya kanuni ndogo ya (1), 

taasisi nunuzi haitarekebisha masharti yanayohusu uzoefu 

wa mzabuni katika kutekeleza kazi zinazofanana na uwezo 

wake wa kugharamia kazi hiyo. 
  
Zabuni 

zinazohusiana 
na usalama 
wa umma 

 121. Endapo mkataba unahusisha upatikanaji wa 

taarifa za siri- 

(a) taasisi nunuzi itamjulisha mzabuni kuhusu 

viwango vya usalama wa mkataba, vipengele 

vya mkataba na marekebisho yoyote 

yatakayofanywa katika viwango vya usalama; 
 (b) mzabuni atahakikisha, kabla ya kuanza kwa 

mkataba, analinda vipengele vyote vyenye usiri 

vya mkataba na ataweka na kudumisha mfumo 

wa usalama ndani ya taasisi yake; na 
 (c) wawakilishi walioidhinishwa wa jeshi, usalama 

au jeshi la polisi watakuwa na haki ya kukagua 

taratibu, mbinu na vifaa vinavyotumiwa na 

mzabuni au uzingatiwaji wa masharti ya 

usalama yaliyoainishwa kwenye mkataba. 
  
Uteuzi wa 
mshauri 

elekezi kwa 
ununuzi wa 
kazi za ujenzi 

 122.-(1) Endapo kuna umuhimu wa kuteua mshauri 

elekezi kwa ajili ya ufanisi wa ununuzi wa kazi za ujenzi 

ambazo hazijaanza kutekelezwa, taasisi nunuzi 

itakamilisha taratibu za uchaguzi na kuingia mkataba na 

mshauri elekezi aliyechaguliwa kwa mujibu wa masharti 

ya Kanuni hizi kwa muda unaotosheleza kwa mshauri 

elekezi kuandaa nyaraka za zabuni kabla ya kutolewa kwa 

zabuni. 
  (2) Majukumu ya mshauri elekezi kwa mujibu wa 

mkataba wa kazi yanaweza kujumuisha uandaaji wa 

nyaraka za zabuni. 
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  (3) Kwa kuzingatia kanuni ndogo ya (2), mahitaji 

ya taasisi nunuzi yatafafanuliwa kwa maandishi kwa 

mshauri elekezi, hitaji la kutumia nyaraka sanifu za zabuni 

na fomu zinazohusiana katika nyaraka zote za zabuni. 
  (4) Rasimu ya nyaraka za zabuni iliyoandaliwa na 

mshauri elekezi itachambuliwa na Kitengo cha Usimamizi 

wa Ununuzi kuhakikisha kuwa inazingatia kanuni ndogo 

ya (3) kabla ya kuwasilishwa kwa afisa masuuli au bodi ya 

zabuni kulingana na ukomo wa uidhinishaji kwa ajili ya 

kuidhinishwa. 
  
Mikataba ya 

usanifu na 
ujenzi 

 123.-(1) Taasisi nunuzi inaweza kutoa zabuni kwa 

ajili ya mkataba wa usanifu na ujenzi unaohusisha mradi 

mkubwa maalumu wa ujenzi ikiwa usambazaji wa bidhaa 

na utendaji wa kazi mbalimbali unahitaji 

kufungamanishwa. 
  (2) Bila kuathiri masharti ya kanuni ndogo ya (1), 

usanifu na uhandisi, usambazaji na usimikaji wa vifaa na 

ujenzi wa mtambo au kazi za ujenzi zitatolewa na 

mkandarasi mmoja chini ya mkataba mmoja kwa njia ya 

ushindani wa kimataifa au kitaifa ulioidhinishwa na afisa 

masuuli au bodi ya zabuni kulingana na ukomo wa 

uidhinishaji. 
  (3) Taasisi nunuzi inaweza- 
 (a) kubaki na jukumu la usanifu na uhandisi na 

inaweza, kualika zabuni kwa mkandarasi 

mmoja kuchukua jukumu la usambazaji na 

usimikaji wa bidhaa zote na kazi za ujenzi 

zinazohitajika katika mradi; 
 (b) kutoa zabuni ya mkataba mmoja kwa vipengele 

vyote vya mkataba wa usanifu na ujenzi, na 

inaweza kutoa zabuni tofauti za usambazaji wa 

bidhaa zinazohitajika katika mradi; au 
 (c) kutoa zabuni moja kwa mkandarasi msimamizi 

ambaye anaweza kuingia mikataba midogo ya 

usanifu, uhandisi, usambazaji na vipengele vya 

kazi vya mradi na ambaye atawajibika 

kukamilisha mradi kwa wakati na 

kushughulikia vihatarishi vinavyoweza 

kujitokeza. 
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SEHEMU YA NNE 

UNUNUZI WA BIDHAA NA HUDUMA KWA SEKTA MAHUSUSI 

  

(a) Ununuzi wa Bidhaa  na Huduma Mtambuka 
  
Ununuzi 
kutoka kwa 
Wakala 

 124.-(1) Taasisi nunuzi itanunua kutoka kwa 

Wakala bidhaa zilizojumuishwa katika katalogi 

iliyoidhinishwa pale ambapo bidhaa na huduma 

zinapatikana kwa bei ya soko kwa wakati husika. 
  (2) Pale ambapo taasisi nunuzi itawasilisha kwa 

Wakala ombi la ununuzi wa bidhaa katika katalogi na 

endapo bidhaa hizo hazitakuwepo katika ghala, Wakala, 

ndani ya siku moja ya kazi baada ya kupokea ombi hilo, 

itatoa notisi itakayotumika mara moja itakayoonesha idadi 

ya bidhaa ambazo hazipo kwa wakati huo. 
  (3) Taasisi nunuzi itapaswa baada ya- 
 (a) kupokea notisi iliyorejewa katika kanuni ndogo 

ya (2); au 
 (b) kuisha kwa muda ulioainishwa chini ya kanuni 

ndogo ya (2), 
 kuchagua njia nyingine inayofaa ya ununuzi. 

  (4) Kila mwaka, Wakala kwa kushirikiana na 

Mamlaka itatangaza orodha ya bidhaa zinazopatikana 

katika katalogi kwenye mfumo wa kielektroniki wa 

ununuzi wa umma. 

  (5) Bila kuathiri kanuni ndogo ya (4), Wakala kwa 

kushirikiana na Mamlaka, pale itakapobidi itafanya 

mapitio ya orodha ya bidhaa. 

  (6) Isipokuwa kama imeelezwa vinginevyo katika 

Kanuni hizi au sheria nyingine yoyote, taasisi nunuzi 

itanunua kutoka kwa Wakala huduma ya ugomboaji na 

uondoshaji wa bidhaa.  

  (7) Kwa madhumuni ya kuhakikisha ufanisi na 

upatikanaji wa thamani  halisi ya fedha katika ununuzi wa 

umma, pale ambapo huduma ya ugomboaji na uondoshaji 

wa bidhaa inatolewa na Wakala kwa bei inayozidi bei ya 

soko kwa wakati husika, Waziri anaweza kutoa kibali kwa 

taasisi nunuzi kupata huduma hiyo kwa mtoa huduma 

mwingine yeyote. 
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Ununuzi wa 

bidhaa na 
huduma 
mtambuka 

 125.-(1) Kwa kuzingatia kifungu cha 52 cha Sheria, 

taasisi nunuzi zitanunua bidhaa na huduma mtambuka 

kutoka katika orodha ya wazabuni waliojisajili kwenye 

mfumo wa kielektroniki wa ununuzi wa umma endapo 

bidhaa na huduma hizo hazipatikani kwa Wakala.  
  (2) Kwa madhumuni ya kanuni ndogo ya (1), 

Wakala atapaswa kuandaa na kuwasilisha kwa Mamlaka 

kwa ajili ya mapitio na kuwekwa kwenye mfumo wa 

kielektroniki wa ununuzi wa umma- 
 (a) orodha ya mahitaji ya ununuzi wa bidhaa na 

huduma mtambuka ikijumuisha viwango na 

vigezo msawazo vitakavyotumiwa na taasisi 

nunuzi; 
 (b) vigezo kuhusu ununuzi wa bidhaa na huduma 

mtambuka vitakavyojumuishwa kwenye 

usajili wa wazabuni kwa mahitaji yote ya 

bidhaa na huduma mtambuka; na  
 (c) mapendekezo ya vigezo na masharti ya 

ushiriki wa wazabuni katika ununuzi wa 

bidhaa na huduma mtambuka. 
  (3) Taasisi nunuzi itanunua kwa kuitisha ushindani 

mdogo katika ununuzi wa bidhaa na huduma mtambuka 

kutoka kwa wazabuni na watoa huduma wasiopungua 

watatu waliojisajili kwa ajili ya ununuzi wa bidhaa na 

huduma mtambuka. 
  (4) Ununuzi wa bidhaa na huduma mtambuka 

hautazidi ukomo wa ununuzi kwa njia ya kotesheni 

ulioanishwa katika Jedwali la Sita 
  (5)  Taasisi nunuzi, kupitia mfumo wa kielektroniki 

wa ununuzi wa umma, itafanya ulinganisho wa bei kwenye 

kotesheni zilizowasilishwa katika ushindani mdogo.  
  (6) Baada ya idhini ya afisa masuuli, taasisi nunuzi 

itatoa agizo la ununuzi kwa mzabuni mshindi. 
  (7) Kwa kuzingatia kanuni ndogo ya (6), endapo 

mzabuni mshindi wa kwanza atashindwa kutekeleza agizo 

la ununuzi, taasisi nunuzi itakuwa na haki ya kutoa agizo 

la ununuzi kwa mzabuni mshindi wa pili na kuendelea. 
  (8) Taasisi nunuzi itatakiwa-  
 (a) mwisho wa mwezi Januari ya kila mwaka, 
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kuwasilisha kwa Wakala, makadirio ya awali ya 

mwaka ya bidhaa na huduma mtambuka 

zinazohitajika ikijumuisha maelezo ya mahitaji, 

vigezo msawazo na kiasi; na 
 (b) kuandaa taarifa za ununuzi wa bidhaa na 

huduma mtambuka ikionesha majina ya 

wauzaji wa bidhaa au watoa huduma, maelezo 

ya bidhaa, vifaa au huduma, kiasi na thamani. 
  
Wajibu wa 

wazabuni na 
taasisi nunuzi 
katika 
ununuzi wa 
huduma na 
bidhaa 
mtambuka 

 126.-(1) Mzabuni ambaye amejisajili chini ya 

kanuni ya 125 atazingatia yafuatayo: 

(a) kutii mwaliko wa ushindani mdogo 

ulioandaliwa na kutolewa na taasisi nunuzi; 

(b) kusaini agizo la ununuzi lililotolewa na taasisi 

nunuzi; 
 (c) kusambaza na kuwasilisha bidhaa na huduma 

mtambuka kwa taasisi nunuzi kwa viwango, bei 

na mahali palipotajwa katika agizo la ununuzi; 
 (d) pale ambapo sampuli zinahitajika, kutoa 

sampuli kwa ajili ya kuidhinishwa, na bidhaa 

mtambuka zitakazosambazwa zitakuwa kwa 

mujibu wa sampuli zilizoidhinishwa; 

 (e) kufidia taasisi nunuzi iwapo kutatokea 

uharibifu au hasara iliyosababishwa na 

ucheleweshaji au kitendo kingine chochote cha 

mzabuni; 

 (f) kulipa ada ya ushiriki katika zabuni za bidhaa 

na huduma mtambuka kama ilivyoainishwa 

kwenye Jedwali la Kwanza. 

  (2) Mamlaka itatoa kwa Wakala asilimia hamsini 

ya kila ada itakayolipwa chini ya kanuni ndogo (1)(f) 

  (3) Taasisi nunuzi itawajibika- 

 (a) kufanya malipo ya bidhaa na huduma 

zilizopokelewa na kukubaliwa na kamati ya 

ukaguzi na mapokezi; na 

 

 (b) kutoa taarifa ya ukiukwaji wowote 

utakaofanywa na mzabuni aliyeingia mkataba 

wa ununuzi wa bidhaa na huduma mtambuka 

na taasisi nunuzi. 
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 (4) Taasisi nunuzi itakuwa na haki ya kudai fidia ya 

madhara yaliyosababishwa na ucheleweshwaji wa bidhaa, 

huduma au kitendo kingine chochote cha mzabuni kwa 

kuzingatia masharti ya Kanuni hizi.  
  
Mikataba 

maalumu kwa 
taasisi nunuzi 

 127.-(1) Kwa kuzingatia kifungu cha 52(1) cha 

Sheria, taasisi nunuzi inaweza kuingia mikataba maalumu 

kwa bidhaa, huduma au kazi za ujenzi. 
  (2) Taasisi nunuzi itatumia ushindani wa wazi wa 

zabuni kitaifa au kimataifa kuwaalika wazabuni 

kuwasilisha zabuni zenye bei au zisizokuwa na bei kwa 

bidhaa, huduma au kazi za ujenzi. 
  (3) Ununuzi wa bidhaa, huduma au kazi za ujenzi 

na utoaji wa tuzo unaweza kufanyika kwa zabuni au kwa 

loti kulingana na matakwa ya nyaraka ya zabuni husika. 
  (4) Mikataba maalumu inaweza kukamilishwa na 

mzabuni zaidi ya mmoja katika zabuni au loti endapo kwa 

maoni ya taasisi nunuzi, mzabuni mmoja hawezi kukidhi 

mahitaji ya ununuzi husika. 
  (5) Mikataba maalumu katika kanuni hii 

haitapungua mwaka mmoja na haitazidi miaka mitatu.  
  (6) Endapo taasisi nunuzi imeingia mikataba 

maalumu- 
 (a) yenye bei, itatoa agizo la ununuzi kwa 

mzabuni mshindi; au 
 (b) isiyokuwa na bei, itaitisha ushindani mdogo 

kutoka kwa wazabuni wasiopungua watatu 

wenye mikataba maalumu na itatoa agizo la 

ununuzi kwa mzabuni mshindi. 
  (7) Taasisi nunuzi haitatumia utaratibu chini ya 

kanuni hii endapo ununuzi husika unahusisha ununuzi wa 

bidhaa na huduma mtambuka zinazotumia utaratibu 

ulioainishwa chini ya kanuni za 124 na 125. 
  
Ada kwa 
Wakala 

 128. Mamlaka, Mamlaka ya Rufani na taasisi 

nunuzi watalipa ada kwa Wakala kwa huduma za ununuzi 

zinazotolewa na Wakala kama ilivyoainishwa katika 

Jedwali la Kumi na Nne. 
  
Taratibu za 
ununuzi za 

 129.-(1) Wakala itanunua bidhaa 
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Wakala zitakazojumuishwa katika katalogi kwa ajili ya kuuza 

kutoka kwa wazalishaji, wakala walioidhinishwa na 

wauzaji wa jumla au chanzo kingine chochote kwa 

kuzingatia thamani ya fedha. 
  (2) Wakala inaweza kununua bidhaa za petroli 

kutoka kwa chanzo chochote ambapo bidhaa hizo 

zinakidhi viwango vinavyohitajika na zinapatikana kwa bei 

ya soko kwa wakati husika. 

  (3) Kwa kuzingatia kanuni ndogo ya (2), 

hakutakuwa na ukomo wa ununuzi wa bidhaa za petroli 

kwa njia yoyote ya ununuzi unaofanywa na Wakala. 

  

(b) Ununuzi wa Huduma ya Matengenezo na Ukarabati wa 

Magari, Mitambo na Vifaa, Friji, Ufungaji wa Umeme, 

Viyoyozi na Huduma za Umeme katika Majengo 

Yanayomilikiwa na Serikali 
  
Ununuzi wa 

magari, 
mitambo 
mikubwa, 
vifaa na vipuri 

 130.-(1) Katibu wa Baraza la Mawaziri anaweza, 

kwa maelekezo ya Baraza la Mawaziri na kwa ushauri wa 

Wizara yenye dhamana ya masuala ya uhandisi wa umeme 

na mitambo, kuamua aina, muundo na ukubwa wa magari 

au vifaa vingine vya moto vitakavyonunuliwa kwa 

matumizi rasmi ya kiofisi na maafisa mahususi 

walioainishwa wa Serikali au maafisa wengine 

waandamizi wa Serikali na atatoa waraka kwa madhumuni 

hayo. 
  (2) Wizara yenye dhamana ya masuala ya uhandisi 

wa umeme na ufundi itandaa orodha ya mahitaji na vigezo 

msawazo kwa kuzingatia viwango sanifu vilivyowekwa na 

kuidhinishwa kwa mujibu wa kanuni ndogo ya (1) 

ambavyo vitatolewa kwa Mamlaka kwa ajili ya matumizi 

ya taasisi nunuzi wakati wa kununua vifaa hivyo. 
  (3) Magari au vifaa vingine vya moto 

vinavyopendekezwa chini ya kanuni ndogo ya (1) 

vatanunuliwa moja kwa moja kutoka kwa wazalishaji wa 

magari au kupitia kotesheni zenye ushindani kutoka kwa 

wazabuni au wauzaji wa magari walioainishwa na 

walioidhinishwa nchini na kimataifa. 
  (4) Mamlaka itashirikiana na Wizara yenye 

dhamana na masuala ya uhandisi wa umeme na mitambo 
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ili kutoa nyaraka sanifu za vigezo msawazo kwa ajili ya 

matumizi ya taasisi nunuzi. 
  (5) Bila kujali masharti ya kanuni ndogo za (1) na 

(2), uidhinishaji wa Serikali au shirika lolote kwa ajili ya 

idara maalumu ya Serikali, wizara au mkoa kuongeza idadi 

ya magari au vifaa hautabainisha muundo wa kifaa au gari 

na kifaa au gari hilo litanunuliwa kwa njia ya zabuni 

shindani. 
  (6) Kwa madhumuni ya kanuni hii, “magari na 

mitambo mikubwa” inajumuisha mitambo na mashine 

zisizohamishika na zinazohamishika kama vile injini, 

vichocheo vya jenereta, lori, magari, pikipiki, matrekta, 

rola za barabarani na greda za magari. 
  
Ununuzi wa 
huduma za 
umeme, 
kielektroniki 
na 

matengenezo 
ya mitambo 

 131.-(1) Wakala utapaswa- 

(a) kufanya matengenezo ya magari, mitambo na 

vifaa vya kielektroniki vinavyomilikiwa na 

Serikali;  

(b) kufanya matengenezo na ufungaji wa huduma 

za umeme, viyoyozi, majokofu na vifaa vya 

kielektroniki katika mitambo inayomilikiwa na 

Serikali; 
 (c) kupanga, kupitia mikataba ya wazi ya ununuzi 

wa- 
 (i) huduma za matengenezo ya magari, 

mitambo na vifaa vya elektroniki 

vinavyomilikiwa na Serikali; na 
 (ii) matengenezo, ukarabati na ufungaji wa 

huduma za umeme, viyoyozi na 

majokofu na vifaa vya kielektroniki; na 
 (d) kukagua kabla na baada ya huduma na itatoa 

cheti cha idhini, isipokuwa kwamba ada 

hazitatozwa kwa ukaguzi huo. 
  (2) Kwa kuzingatia kanuni ndogo ya (1), wakala 

utatoa huduma kwa taasisi nunuzi  kwa kuzingatia bei ya 

soko kwa wakati husika. 
  (3) Wakala utatoa waranti kwa taasisi nunuzi ya 

kipindi kisichopungua miezi mitatu kwa matengenezo 

yasiyohusisha huduma kinga kutoka tarehe ya 

kukamilishwa  kwa huduma ya matengenezo na 
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kukabidhiwa. 

  (4) Bila kuathiri kanuni ndogo ya (1), taasisi nunuzi 

yenye karakana, miundombinu, watumishi wenye ujuzi na 

vitendea kazi inaweza, baada ya kupata kibali kutoka kwa 

Wizara yenye dhamana na masuala ya ufundi na umeme, 

kufanya matengenezo ya magari na mitambo yake. 
  (5) Kwa kuzingatia kanuni ndogo ya (1)(a) na (b), 

pale ambapo wakala hauwezi kufanya matengenezo 

kutokana na kutopatikana kwa vipuri, ujuzi wa kiufundi au 

vikwazo vingine vya rasilimali utatoa cheti cha idhini ya 

kununua huduma  kutoka kwa watoa huduma 

walioidhinishwa ndani ya siku tatu tangu kuombwa kwa 

huduma husika. 
  (6) Taasisi nunuzi, baada ya kupata cheti cha idhini 

ya kununua huduma kutoka kwa watoa huduma 

walioidhinishwa, zitanunua huduma za umeme, 

kielektroniki na matengenezo ya mitambo kutoka katika 

orodha ya wazabuni waliojisajili kwenye mfumo wa 

kielektroniki wa ununuzi wa umma. 
  (7) Kwa madhumuni ya kanuni ndogo ya (5), 

wakala utapaswa kuandaa na kuwasilisha kwa Mamlaka 

mapendekezo ya vigezo na masharti ya ushiriki wa 

wazabuni wenye sifa ya kutoa huduma za umeme, 

kielektroniki na matengenezo ya mitambo  

vitakavyowekwa kwenye mfumo wa kielektroniki wa 

ununuzi wa umma kwa ajili ya usajili na kuidhinishwa. 
  (8) Endapo taasisi nunuzi itapata idhini ya kununua 

huduma kutoka kwa watoa huduma waliojisajili, wakala 

utapaswa, kwa kuzingatia malipo ya ada iliyoainishwa na 

Waziri mwenye dhamana ya masuala ya ufundi na umeme, 

kukagua kabla na baada ya matengenezo na kutoa cheti 

cha uthibitisho wa ukaguzi wa matengenezo yaliyofanyika. 
  (9) Watoa huduma watakaotoa huduma chini ya 

kanuni ndogo ya (5) watapaswa, baada ya kukamilisha 

huduma ya matengenezo, kutoa waranti ya huduma kwa 

taasisi nunuzi ya kipindi kisichopungua miezi mitatu toka 

tarehe ya kukamilishwa na kukabidhiwa kwa huduma 

husika. 
  (10) Kila taasisi nunuzi itapaswa kutunza 

kumbukumbu za- 



Kanuni Za Ununuzi wa Umma 

Tangazo la Serikali Na.518 (Linaendelea.) 

107 
 

 (a) matengenezo na ubadilishaji wa vipuri vya kila 

gari, mtambo au sehemu ya mtambo na vifaa; 
 (b) matengenezo na usimikaji wa mitambo ya 

umeme, viyoyozi na majokofu; na 
 (c) huduma za umeme, 
 kwa ajili ya ukaguzi wa Wizara yenye dhamana na 

masuala ya ufundi na umeme, mashine na mitambo, 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali, 

Mamlaka na wakala. 
  (11) Pale ambapo kunakuwepo na utendaji 

endelevu usioridhisha wa mtoa huduma, taasisi nunuzi 

inaweza kusitisha mkataba wa mtoa huduma na kutoa 

taarifa ya suala hilo kwa Mamlaka. 
  (12) Kwa madhumuni ya kanuni hii, “wakala” 

maana yake ni wakala wa ufundi na umeme. 
  

(c) Ununuzi wa Bidhaa za Afya  
  
Tafsiri  132. Katika Sehemu hii, isipokuwa kama muktadha 

utahitaji vinginevyo- 
 “kituo cha kutolea huduma ya afya” maana yake ni mahali 

ambapo huduma ya afya inatolewa ikijumuisha 

zahanati, kituo cha afya na hospitali; na 
 “bidhaa za katalogi” maana yake ni orodha ya bidhaa za 

afya iliyoidhinishwa na inayohifadhiwa na Bohari 

ya Dawa. 
  
Ununuzi wa 
bidhaa za afya 

 133. Vituo vya kutolea huduma ya afya bila kujali 

uanzishwaji wake wa kisheria vitatakiwa kununua bidhaa 

za afya za aina zote kutoka kwa Bohari ya Dawa. 
  
Ununuzi wa 
dharura wa 

bidhaa za afya 

 134.-(1) Kwa kuzingatia masharti ya vifungu vya 

77 na 82(5) vya Sheria, pale ambapo ununuzi wa dharura 

wa bidhaa yoyote ya afya unahitajika, afisa masuuli 

atapaswa- 

(a) kuainisha mahitaji ya bidhaa zinazohitajika, 

muda utakaotumika kufikisha bidhaa husika na 

mahali husika; na 
 (b) kufanya ununuzi kwa kutumia njia ya ununuzi 

kutoka kwa mzabuni mmoja au ununuzi wa 
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moja kwa moja kutoka kwa mzalishaji, wakala 

au muuzaji wa jumla. 
  (2) Mzabuni aliyealikwa atapaswa kuwasilisha 

kotesheni ikionesha bei na idadi ya bidhaa alizonazo na 

muda wa kuwasilisha bidhaa. 
   (3) Bohari ya Dawa itafanya tathmini ya kotesheni 

zilizopokelewa kwa mujibu wa kanuni ndogo ya (2) na 

kutoa tuzo ya mkataba kwa mzabuni aliyekidhi vigezo 

kwa kuzingatia vigezo vifuatavyo- 
 (a) muda wa kuwasilisha bidhaa; 
 (b) idadi ya bidhaa; na  
 (c) bei ya bidhaa kwa kulinganisha na bei ya soko 

kwa wakati huo au mikataba iliyoingiwa 

karibuni. 
  (4) Bila kuathiri kanuni ndogo ya (3), Bohari ya 

Dawa inaweza kutoa tuzo ya mkataba kwa mzabuni zaidi 

ya mmoja kulingana na uhitaji uliopo. 
  (5) Afisa masuuli atatoa mkataba wa uwasilishaji 

wa bidhaa kwa hati ya dharura. 
  (6) Utaratibu wa maombi ya idhini ya kuhalalisha 

ununuzi uliokwishafanyika kwa Mlipaji Mkuu wa Serikali 

ulioainishwa katika kifungu cha 77 cha Sheria utatumika 

baada ya kukamilika kwa ununuzi wa dharura chini ya 

kanuni hii.  
  (7) Taasisi nunuzi zitatumia nyaraka sanifu ya hati 

ya dharura itakayotolewa na Mamlaka. 
   (8) Kwa madhumuni ya kanuni hii “hati ya 

dharura” maana yake ni nyaraka itakayotolewa na taasisi 

nunuzi inayoonesha bidhaa au huduma na bei zinazotakiwa 

kwa uharaka. 
  
Uharakishaji 
wa ununuzi 

wa bidhaa za 
afya 

 135.-(1) Uharakishaji wa mchakato wa ununuzi wa 

bidhaa za afya unaweza kufanyika endapo- 

(a) kuna bidhaa za afya zenye uhitaji wa haraka;  

(b) mikataba maalumu iliyopo haikidhi uhitaji wa 

haraka wa bidhaa za afya; au 

(c) ununuzi wa bidhaa za afya unatumia fedha za 

msaada ambazo masharti yake yanahitaji muda 

mfupi wa mchakato wa ununuzi.  

 (2) Pale ambapo, kulingana na aina au uhitaji wa 
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bidhaa za afya, ununuzi wa bidhaa husika unahitaji 

mchakato wa haraka, Bohari ya Dawa inaweza kufanya 

yafuatayo: 

(a) kuchagua njia ya ununuzi ya haraka au ikiwa 

njia ilishachaguliwa, kubadili uchaguzi wa njia 

hiyo kulingana na mahitaji; 

(b) kupunguza muda wa kuandaa na kutangaza 

zabuni; 
 (c) kufanya mapitio ya bei mara tu baada ya 

kufungua ofa za bei na kuwasilisha taarifa kwa 

afisa masuuli kwa ajili ya uidhinishaji;  
 (d) kwa mikataba ya bidhaa za afya ambayo 

inapaswa kuwasilishwa kwa Mwanasheria 

Mkuu wa Serikali kwa ajili ya upekuzi, 

kuwasilisha mikataba hiyo pamoja na notisi ya 

dharura. 
  (3) Pale ambapo mzabuni aliyepewa mkataba 

kupitia utaratibu wa uharaka ameshindwa kutekeleza 

makubaliano ya mkataba, Bohari ya Dawa itampa mkataba 

mzabuni mshindi anayefuata pasipo kuanza upya mchakato 

wa ununuzi wa bidhaa husika. 
  (4) Kwa mzabuni aliyeshindwa kutekeleza 

makubaliano ya mkataba kwa mujibu wa kanuni ndogo ya 

(3), Bohari ya Dawa itawasilisha kwa Mamlaka pendekezo 

la kufungiwa kwa kampuni husika kushiriki katika 

mchakato wa ununuzi wa umma kwa mujibu wa kifungu 

cha 72 cha Sheria.  
  
Ununuzi wa 
bidhaa za 
katalogi 

 136.-(1) Bohari ya Dawa itatunza orodha ya bidhaa 

zilizo katika katalogi ambayo itachapishwa na kutunzwa 

kila mwaka katika tovuti ya Bohari ya Dawa, mfumo wa 

uagizaji wa bidhaa za afya na mfumo wa kielektroniki wa 

ununuzi wa umma. 
  (2) Ifikapo mwisho wa Januari kila mwaka, vituo 

vya kutolea huduma za afya vitawasilisha kwa Wizara 

yenye dhamana na masuala ya afya makadirio ya mwaka 

ya bidhaa za katalogi zinazohitajika ikijumuisha maelezo, 

vigezo msawazo, taarifa ya mahitaji na kiasi. 
  (3) Makadirio ya matumizi ya mwaka 

yatakayowasilishwa kwa mujibu wa kanuni ndogo ya (2), 
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yataainisha idadi ya bidhaa za afya zinazohitajika kwa 

matumizi ya kila miezi miwili. 
  (4) Vituo vya kutolea huduma za afya vitawajibika 

kupokea bidhaa za afya zitakazowasilishwa kwao na 

Bohari ya Dawa kulingana na maoteo waliyowasilisha 

ndani ya mwaka wa fedha husika. 
  (5) Wizara yenye dhamana na masuala ya afya 

itafanya mapitio ya nusu mwaka ya maoteo 

yaliyowasilishwa ili kufanya maboresho ya maoteo ya 

nusu mwaka iliyobaki. 
  (6) Bohari ya Dawa itapanga ununuzi wa bidhaa za 

katalogi ambazo zinahitajika mara kwa mara au 

zinazojirudia kwa kipindi maalumu na ambazo hutumika 

kwa zaidi ya taasisi nunuzi moja na zinaweza kununuliwa 

kupitia mikataba maalumu kwa kutoa agizo la ununuzi. 
  (7) Vituo vya kutolea huduma za afya vitaagiza 

kutoka kwa Bohari ya Dawa bidhaa yoyote iliyojumuishwa 

katika katalogi ya bei ikiwa ina bakaa ya bidhaa za afya 

zinazotosheleza mahitaji ya miezi miwili kwa kuzingatia 

miongozo ya uagizaji bidhaa za afya inayotolewa na 

Wizara yenye dhamana na masuala ya afya. 
  (8) Bohari ya Dawa itafanyia kazi mahitaji 

yaliyowasilishwa na kituo cha kutolea huduma za afya na 

endapo bidhaa hizo hazipatikani au hazitoshelezi mahitaji 

ya kituo, itatoa notisi ya kutopatikana kwa kuzingatia 

utaratibu wa miongozo ya afya inayotolewa na Wizara 

yenye dhamana na masuala ya afya. 
  (9) Kituo cha kutolea huduma za afya kinaweza 

kuanza mchakato wa ununuzi wa bidhaa za afya 

zisizopatikana baada ya kupokea notisi iliyotolewa katika 

kanuni ndogo ya (8). 
  (10) Notisi ya kutopatikana kwa bidhaa chini ya 

kanuni ndogo ya (8) itatumika mara moja pekee kwa ajili 

ya kununua bidhaa za afya zilizokosekana kwenye 

mzunguko husika wa usambazaji wa bidhaa za afya. 
  
Ununuzi wa 
bidhaa zisizo 
za katalogi 

 137.-(1) Kila mwisho wa mwezi Januari ya kila 

mwaka, taasisi nunuzi itawasilisha kwa Bohari ya Dawa 

makisio ya awali ya mwaka ya bidhaa zisizo za katalogi 

ambayo yatajumuisha maelezo ya bidhaa, vigezo 
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msawazo, maelezo ya uhitaji na idadi. 
  (2) Bohari ya Dawa itaratibu ununuzi wa bidhaa 

zisizo za katalogi ambazo zinahitajika mara kwa mara au 

kujirudia kwa kipindi maalumu na zinatumika na kituo cha 

kutolea huduma ya afya zaidi ya kimoja na ambazo 

ununuzi wake ni wa pamoja. 
  (3) Bohari ya Dawa itanunua bidhaa zisizo za 

katalogi kwa ajili ya matumizi ya vituo vya kutolea 

huduma za afya kutoka kwa wasambazaji waliopewa tuzo 

ya mikataba maalumu kwa kutoa agizo la ununuzi. 
  (4) Baada ya kupokea mahitaji kutoka kwa kituo 

cha kutolea huduma ya afya, Bohari ya Dawa itapaswa 

kutoa ankara kifani kwa ajili ya kituo cha kutolea huduma 

za afya kufanya malipo. 
  
Taratibu za 

ununuzi kwa 
Bohari ya 
Dawa 

 138.-(1) Bohari ya Dawa itanunua bidhaa za 

katalogi na zisizo za katalogi kutoka kwa wazalishaji, 

wakala walioidhinishwa na wauzaji wa jumla au chanzo 

kingine chochote kwa kuzingatia thamani halisi ya fedha. 
  (2) Ununuzi wa bidhaa za afya na utoaji wa tuzo 

utafanyika kwa kila aina ya bidhaa au kwa loti kulingana 

na matakwa ya nyaraka ya zabuni husika. 
  (3) Mikataba maalumu inaweza kukamilishwa na 

mzabuni zaidi ya mmoja kwa aina moja ya bidhaa endapo 

kwa maoni ya Bohari ya Dawa, mzabuni mmoja hawezi 

kukidhi mahitaji ya jumla ya bidhaa hiyo. 
  (4) Mikataba maalumu katika kanuni hii 

haitapungua mwaka moja na haitazidi miaka mitatu na 

endapo kutakuwa na uhitaji wa mkataba wa zaidi ya miaka 

mitatu Bohari ya Dawa itaomba idhini kutoka kwa 

Mamlaka. 
  (5) Endapo Bohari ya Dawa inatarajia kukamilisha 

mkataba maalumu wa bidhaa moja kwa kutumia mzabuni 

zaidi ya mmoja, nyaraka ya zabuni itaainisha wazi 

kwamba tuzo ya mkataba itatolewa kwa mzabuni zaidi ya 

mmoja.  
  (6) Kwa kuzingatia kanuni ndogo ya (5), Bohari ya 

Dawa itatoa agizo la ununuzi kwa mzabuni mshindi wa 

kwanza, endapo mshindi wa kwanza atashindwa 

kutekeleza agizo hilo, Bohari ya Dawa itakuwa na haki ya 
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kutoa agizo la ununuzi kwa mzabuni mshindi wa pili na 

kuendelea. 
  (7) Bila kujali masharti ya kanuni ya 124(6), 

Bohari ya Dawa itagomboa na kuondosha bidhaa za afya 

inazonunua kutoka nje ya nchi kwa ajili ya vituo vya 

kutolea huduma ya afya. 
  (8) Bohari ya Dawa itatoa taarifa kwa Wakala 

kuhusu shughuli zilizofanyika za ugomboaji na uondoshaji 

wa bidhaa za afya ili kuwezesha Wakala kutoa kwa Waziri 

taarifa ya robo mwaka. 
  (9) Endapo itabainika kuwa Bohari ya Dawa 

imeshindwa kufanya shughuli za ugomboaji na uondoshaji 

wa bidhaa za afya kwa ufanisi, Waziri anaweza kurejesha 

utekelezaji wa majukumu hayo kwa Wakala. 
  
Marekebisho 

ya bei 
yanayofanywa 
na Bohari ya 
Dawa 

 139.-(1) Bohari ya Dawa inaweza, wakati wa 

utekelezaji wa mikataba maalumu iliyofungwa, endapo- 

(a) kuna uhitaji; au 

 (b) itapokea ombi kutoka kwa muuzaji wa bidhaa 

za afya, 
 kurekebisha bei ya bidhaa hizo kwa kulinganisha bei 

inayopendekezwa kubadilishwa dhidi ya mwongozo wa 

bei wa kimataifa na kujiridhisha uhalali wa marekebisho 

ya bei husika. 
  (2) Bohari ya Dawa itapanga vigezo vya jumla au 

asilimia ya marekebisho ya bei ambayo itaidhinishwa na 

Mamlaka. 
  (3) Kwa madhumuni ya kanuni hii “mkataba 

maalumu uliofungwa” maana yake ni mkataba wenye 

vigezo na masharti mahususi ambao una makubaliano ya 

bei kwa kizio. 
  
Vigezo vya 
jumla vya 
ununuzi wa 
bidhaa za 
katalogi na 

zisizo za 
katalogi 

 140. Bohari ya Dawa inaweza kufanya ununuzi wa 

bidhaa za katalogi na zisizo za katalogi kutoka kwa 

wazabuni waliofanyiwa uchambuzi wa sifa wa awali au 

kwa njia ya ushindani wa wazi endapo bidhaa imekidhi 

viwango vinavyotakiwa na inapatikana kwa bei shindani. 

  
Dhamana ya  141.-(1) Bila kujali masharti ya kanuni ya 27(1), 
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zabuni kwa 
ununuzi wa 
bidhaa za afya 

Bohari ya Dawa itawataka wazabuni wote wanaowasilisha 

zabuni za ununuzi wa bidhaa za afya kuwasilisha dhamana 

ya zabuni au tamko la dhamana ya zabuni. 

 (2) Nyaraka za zabuni zitaeleza vigezo na masharti 

ya dhamana ya zabuni au tamko la dhamana ya zabuni. 
  (3) Dhamana ya zabuni au tamko la dhamana ya 

zabuni itakuwa kwa mujibu wa muundo wa dhamana ya 

zabuni au tamko la dhamana ya zabuni lililojumuishwa 

katika nyaraka za zabuni. 
  
Ununuzi wa 
moja kwa 
moja kutoka 
kwa 
wazalishaji au 

wakala wa 
bidhaa za afya 

 142.-(1) Bohari ya Dawa itaainisha kwenye 

mpango wa ununuzi wa mwaka bidhaa ambazo 

zitanunuliwa moja kwa moja kutoka kwa wazalishaji, 

wakala aliyeidhinishwa, muuzaji wa jumla au chanzo 

kingine chochote kwa kuzingatia thamani ya fedha. 

 (2) Kabla ya kufanya ununuzi wa bidhaa za afya 

chini ya kanuni ndogo ya (1), Bohari ya Dawa itapaswa- 

(a) kutuma kwa wazalishaji, wakala 

aliyeidhinishwa, muuzaji wa jumla au chanzo 

kingine chochote, mwaliko wa kotesheni 

utakaoambatishwa na vigezo na masharti; 

(b) endapo kutakuwa na wazalishaji, wakala 

aliyeidhinishwa au muuzaji wa jumla zaidi ya 

mmoja, kuhakikisha thamani halisi ya fedha 

katika ununuzi wa bidhaa za afya kwa kuitisha 

kotesheni itakayoambatishwa na vigezo na 

masharti kutoka kwa  wazalishaji, wakala 

aliyeidhinishwa au muuzaji wa jumla 

wasiopungua watatu; 
 (c) baada ya kupokea kotesheni iliyoambatishwa 

na nyaraka ya vigezo na masharti iliyosainiwa- 
 (i) kufanya tathmini ya vigezo msawazo 

vya kiufundi na  bei; 
 (ii) kufanya majadiliano ya bei, endapo 

itahitajika kufanya hivyo, yenye lengo 

la kuhakikisha ubora na thamani halisi 

ya fedha ya bidhaa za afya; na 
 (iii) kuhakikisha taarifa ya tathmini 

inaidhinishwa na afisa masuuli au bodi 

ya zabuni; na 
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 (d) kuandaa mkataba wa ununuzi wa bidhaa za 

afya kutoka kwa mzalishaji, wakala 

aliyeidhinishwa au muuzaji wa jumla 

kulingana na vigezo na masharti 

yaliyokubaliwa na pande zote. 
  (3) Kwa mujibu wa kanuni ndogo ya (2)(c), endapo 

kutakuwa na utofauti katika vigezo na masharti baina ya 

Bohari ya Dawa na mzalishaji au wakala, Bohari ya Dawa 

itaomba ushauri wa kisheria kutoka Ofisi ya Mwanasheria 

Mkuu wa Serikali. 
  

(d) Ununuzi wa Taasisi Zinazojiendesha Kibiashara kwa Matumizi ya 

Kibiashara 

 
Ununuzi wa 
vipuri 
maalumu na 
malighafi za 
viwandani 

kwa matumizi 
ya kibiashara 

 143.-(1) Ununuzi wa vipuri maalumu na malighafi 

za viwandani ambazo bei zake za soko hubadilika muda 

wowote kutegemeana na hali ya soko, unaofanywa na 

taasisi zinazojiendesha kibiashara kwa matumizi ya 

kibiashara, unaweza kuhusisha utoaji wa tuzo zaidi ya 

moja kwa kiasi kidogo ili kuhakikisha upatikanaji wake 

kwa kipindi fulani. 

  (2) Taasisi zinazojiendesha kibiashara zinaweza 

kuandaa orodha ya wauzaji wa bidhaa waliokidhi 

uchambuzi wa sifa wa awali kwa ajili ya utoaji wa mialiko 

ya mara kwa mara kwa ununuzi wa vipuri maalumu au 

malighafi za viwanda kwa matumizi ya kibiashara. 

  (3) Wauzaji wa bidhaa waliorejewa chini ya kanuni 

ndogo ya (2) wanaweza kualikwa kuwasilisha kotesheni 

zinazoendana na bei ya soko wakati au kabla ya 

usafirishaji wa vipuri maalumu au malighafi za viwanda 

zinazohitajika. 

  (4) Taasisi zinazojiendesha kibiashara zinaweza 

kununua vipuri maalumu au malighafi za viwanda kwa 

matumizi ya kibiashara kupitia mikataba maalumu. 

  (5) Kwa madhumuni ya kanuni hii, “malighafi za 

viwanda” maana yake ni bidhaa zalishi au hifadhi ya 

bidhaa zalishi ambazo taasisi au kampuni inahitaji 

kutengenezea bidhaa zake. 

  
Matumizi ya 
tamko la 

 144. Bila kujali masharti ya kanuni ya 27(1)(a) 
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dhamana ya 
zabuni katika 
ununuzi kwa 
matumizi ya 
kibiashara 

kuhusiana na ukomo wa matumizi ya tamko la dhamana ya 

zabuni katika ununuzi, tamko la dhamana ya zabuni katika 

ununuzi kwa matumizi ya kibiashara unaofanywa na 

taasisi zinazojiendesha kibiashara litatumika kwa 

kuzingatia ukomo wa juu wa thamani wa upendeleo wa 

kipekee kama ulivyoainishwa katika Sehemu B ya Jedwali 

la Nne na la Tano. 

  
Ukomo wa 
ununuzi kwa 
matumizi ya 
kibiashara  

 145.-(1) Bila kujali masharti yoyote ya Kanuni hizi 

yanayohusu ukomo wa uidhinishaji wa ununuzi wa bidhaa, 

kazi za ujenzi au huduma kwa taasisi nunuzi, afisa masuuli 

ataidhinisha ununuzi wa bidhaa, kazi za ujenzi au huduma 

kwa matumizi ya kibiashara kwa taasisi zinazojiendesha 

kibiashara ulio chini ya ukomo ulioainishwa katika Jedwali 

la Kumi na Tano. 
  (2) Ununuzi wa bidhaa, kazi za ujenzi au huduma 

kwa matumizi ya kibiashara kuanzia kiwango 

kilichoanishwa katika Jedwali la Kumi na Tano 

utaidhinishwa na bodi ya zabuni. 

  

SEHEMU YA TANO 

NJIA ZA UNUNUZI NA MASHARTI YA MATUMIZI 

  

(a) Taratibu Zinazotumika katika Uchaguzi wa Njia ya Ununuzi 
  
Sifa za awali  146. Kabla ya kutoa mwaliko wa wazi wa zabuni, 

taasisi nunuzi inaweza kufanya uchambuzi wa sifa wa 

awali wa wazabuni kwa utaratibu uliotolewa katika 

Kanuni hizi kwa lengo la kutambua wazabuni wenye 

rasilimali muhimu na uwezo wa kukamilisha mkataba 

utakaoingiwa. 
  
Ununuzi wa 
moja kwa 
moja kutoka 
kwa 
mzalishaji, 
wakala, 

muuzaji wa 
jumla au mtoa 
huduma 

 147.-(1) Taasisi nunuzi itapaswa, katika mpango 

wake wa ununuzi wa mwaka, kubainisha bidhaa au 

huduma zitakazonunuliwa moja kwa moja kutoka kwa 

mzalishaji, wakala, muuzaji wa jumla au mtoa huduma. 

 (2) Pale ambapo bidhaa au huduma zitanunuliwa 

kwa mujibu wa kanuni ndogo ya (1), taasisi nunuzi kabla 

ya kufanya ununuzi itahakikisha- 

(a) bidhaa au huduma zitakazonunuliwa 
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zinazingatia viwango na vigezo msawazo 

vilivyoidhinishwa na mamlaka husika 

isipokuwa pale ambapo havijawekwa; 
 (b) hitaji la huduma baada ya mauzo ya bidhaa na 

muda wote wa matumizi wa bidhaa 

umezingatiwa; na 
 (c) bidhaa au huduma zitanunuliwa moja kwa moja 

kwa kuzingatia vigezo na masharti 

yaliyowekwa. 
  (3) Kwa kuzingatia kanuni ndogo ya (2)(c), endapo 

vigezo na masharti yaliyotolewa na mzalishaji, wakala, 

muuzaji wa jumla au mtoa huduma yanatofautiana na 

yaliyotolewa na taasisi nunuzi, taasisi nunuzi hiyo itaomba 

mwongozo wa kisheria kutoka Ofisi ya Mwanasheria 

Mkuu wa Serikali. 
  (4) Pale ambapo kuna mzalishaji, wakala, muuzaji 

wa jumla au mtoa huduma zaidi ya mmoja, taasisi nunuzi 

itapaswa- 
 (a) kuhakikisha thamani halisi ya fedha inapatikana 

kwa kualika kotesheni kutoka kwa kila 

mzalishaji, wakala, muuzaji wa jumla au mtoa 

huduma; na 
 (b) kutathmini kotesheni zote zilizopokelewa na 

endapo ni muhimu, kufanya majadiliano na 

mzalishaji, wakala, muuzaji wa jumla au mtoa 

huduma kwa lengo la kuhakikisha uzingatiaji 

wa mahitaji ya bidhaa au huduma. 
  (5) Kwa madhumuni ya kanuni hii- 
 (a) “mtoa huduma” maana yake ni mzalishaji 

anayetoa huduma baada ya mauzo ya bidhaa au 

wakala wa mzalishaji aliyeidhinishwa kutoa 

huduma baada ya mauzo ya bidhaa au mtoa 

huduma pekee anayetoa huduma maalumu; na 
 (b) “wakala” maana yake ni mtu ambaye 

ameidhinishwa kuuza bidhaa za mzalishaji au 

kutoa huduma. 
  
Njia ya 
ununuzi 

 148.-(1) Taasisi nunuzi zitapaswa, kabla ya 

kutumia njia nyingine za ununuzi, kuzingatia njia za 

ushindani wa zabuni kimataifa na kitaifa katika ununuzi 
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wa bidhaa, kazi za ujenzi na huduma zisizo za ushauri 

elekezi zilizoainishwa katika Kanuni hizi. 
  (2) Kwa kuzingatia idhini ya awali, ya maandishi, 

ya afisa masuuli au bodi ya zabuni kadiri itakavyokuwa, 

njia nyingine za ununuzi zinaweza kutumika pale ambapo 

itathibitishwa kuwa njia hizo zinazingatia uwazi, thamani 

halisi ya fedha na ufanisi katika utekelezaji wa mradi. 
  (3) Pale ambapo taasisi nunuzi inatumia njia ya 

ununuzi kwa mujibu wa kanuni ndogo ya (2), taasisi 

nunuzi itajumuisha, katika kumbukumbu zinazotunzwa 

chini ya kanuni ya 14, maelezo ya sababu na mazingira 

yaliyotumika kwa lengo la kuhalalisha  matumizi ya njia 

hiyo. 
  (4) Taasisi nunuzi inaweza kuchagua njia mbadala 

ya ununuzi inayofaa ikiwa- 
 (a) njia ya ununuzi ya ushindani wa zabuni 

haionekani kuwa na ufanisi na thamani halisi ya 

fedha; na 
 (b) aina na makisio ya thamani ya bidhaa, kazi za 

ujenzi au huduma yanaruhusu. 
  

(b) Taratibu za Zabuni za Wazi 
  
Ushindani wa 

zabuni 
kimataifa 

 149.-(1) Katika ushindani wa zabuni kimataifa, 

taasisi nunuzi itapaswa,  kualika wazabuni bila kujali 

utaifa wao, kuwasilisha zabuni zenye bei ya bidhaa, kazi 

za ujenzi au huduma zisizo za ushauri elekezi  au ununuzi 

wa mali ya umma. 
  (2) Ushindani wa zabuni kimataifa utatumika 

iwapo- 
 (a) malipo, yote au sehemu, yanafanyika kwa fedha 

za kigeni; au 
 (b) inakusudiwa kupata zabuni kutoka kwa 

wazabuni mbalimbali bila kujali makadirio ya 

thamani ya bidhaa au kazi za ujenzi 

zitakazonunuliwa. 
  (3) Taasisi nunuzi itatangaza zabuni kwa njia ya 

ushindani wa zabuni kimataifa kwa kuzingatia masharti ya 

kanuni ya 18 na itatoa muda wa kutosha kuwezesha 

wazabuni watarajiwa kupata nyaraka ya maombi ya 
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uchambuzi wa sifa wa awali au nyaraka ya zabuni na 

kuandaa na kuwasilisha zabuni zao. 
  (4) Upendeleo wa ndani au wa kitaifa utatumika 

katika tathmini ya zabuni kama imeelezwa katika nyaraka 

za zabuni. 
  
Ushindani wa 
zabuni kitaifa 

 150.-(1) Katika ushindani wa zabuni kitaifa, taasisi 

nunuzi, itaalika wazabuni waliosajiliwa ndani ya Jamhuri 

ya Muungano, kuwasilisha zabuni zenye bei za bidhaa, 

huduma, kazi za ujenzi au ununuzi wa mali za umma. 
  (2) Njia ya ushindani wa zabuni kitaifa inaweza 

kutumika iwapo- 
 (a) malipo yote yatafanyika kwa shilingi ya 

Tanzania; 
 (b) bidhaa, kazi za ujenzi au huduma zisizo za 

ushauri elekezi zinapatikana ndani ya nchi kwa 

bei iliyo chini ya bei ya soko la kimataifa; 
 (c) makadirio ya gharama ya bidhaa, kazi za ujenzi 

au huduma zisizo za ushauri elekezi hayazidi 

kiwango cha ukomo wa matumizi ya njia ya 

ushindani wa zabuni kitaifa kilichoainishwa 

katika Jedwali la Sita; 
 (d) kazi za ujenzi au huduma zisizo za ushauri 

elekezi zimetawanyika kijiografia au kwa muda 

fulani; 
 (e) kazi za ujenzi zinahitaji nguvu kazi kwa 

kiwango kikubwa; na 
 (f) ukubwa wa gharama za usimamizi 

zinazohusika unazidi faida ya ushindani wa 

zabuni kimataifa. 
  (3) Tangazo la zabuni litatolewa kwa kuzingatia 

kanuni ya 18 na kwa muda wa kutosha ili kuwezesha 

wazabuni tarajiwa kupata nyaraka ya tathmini ya sifa za 

awali au nyaraka ya zabuni, kuandaa na kuwasilisha 

zabuni zao. 
  (4) Upendeleo wa ndani au wa kitaifa utatumika 

katika tathmini ya zabuni chini ya zabuni ya ushindani wa 

kitaifa pale ambapo kampuni za kigeni zinashiriki. 
  
Ushindani wa  151.-(1) Pale ambapo ununuzi umetengewa bajeti 
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zabuni kitaifa, 
kimataifa na 
uliozuiliwa 
kwa bajeti 
isiyobadilika 

isiyobadilika, njia ya ushindani wa zabuni kitaifa, 

kimataifa na uliozuiliwa inaweza kutumika. 

 (2) Mwaliko wa zabuni utaonesha bajeti 

iliyotengwa na kumtaka mzabuni kuomba zabuni 

kulingana na bajeti. 

 (3) Jedwali la mahitaji litakuwa kwa namna 

ambayo inahakikisha kuwa bajeti iliyotengwa inatosha 

kwa utekelezaji wa mkataba. 
  (4) Zabuni zitafanyiwa tathmini na itakayozidi 

bajeti iliyowekwa itakataliwa. 
  
Zabuni 

iliyozuiliwa 
 152.-(1) Taasisi nunuzi inaweza kutoa nyaraka za 

zabuni kwa baadhi ya wazabuni walioainishwa ikiwa- 
 (a) wasambazaji, wakandarasi au watoa huduma 

waliofanyiwa tathmini ya sifa za awali kwa 

mujibu wa kanuni ya 114; 
 (b) bidhaa, kazi za ujenzi au huduma zinazohitajika 

ni za aina maalumu au zinaweza kupatikana 

kutoka kwa wakandarasi, watoa huduma au 

vyanzo vichache vya kuaminika; 
 (c) kuna hitaji la haraka kwa bidhaa, kazi za ujenzi 

au huduma kiasi kwamba kutakuwa na uhaba 

wa muda kwa taasisi nunuzi kutumia njia ya 

ushindani wa wazi wa zabuni kitaifa au 

kimataifa, na kwamba mazingira 

yaliyosababisha uharaka huo yasingeweza 

kubainishwa mapema na taasisi nunuzi na 

hayajasababishwa na uzembe kwa upande wa 

taasisi nunuzi; au 
 (d) kuna hitaji la kufikia malengo ya kijamii kwa 

kualika ushiriki wa jamii, makundi maalumu na 

kampuni za ndani. 
  (2) Zabuni iliyozuiliwa inaweza kutumiwa na 

taasisi nunuzi kutenga mikataba kwa madhumuni ya 

kujenga uwezo wa kampuni za ndani au makundi 

maalumu. 

 
  (3) Sababu za kufanya ununuzi kwa njia ya zabuni 

iliyozuiliwa chini ya kanuni ndogo za (1) na (2) 

zitaainishwa kwenye kumbukumbu ya taratibu za ununuzi 
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zilizowekwa kwa mujibu wa masharti ya Kanuni hizi. 
  (4) Isipokuwa pale ambapo wazabuni 

wamekwishafanyiwa uchambuzi wa sifa wa awali, taasisi 

nunuzi inayotoa zabuni iliyozuiliwa itaalika wazabuni 

wengi kutoka katika orodha ya wazabuni waliokidhi sifa za 

awali kwa lengo la kuhakikisha ushindani wa bei. 
  (5) Pale ambapo kuna idadi ndogo ya wazabuni 

wanatarajiwa kuomba zabuni, orodha hiyo itajumuisha 

wazabuni wote. 
  (6) Isipokuwa kwa matangazo na utoaji wa zabuni, 

taratibu za zabuni kwa njia ya ushindani wa zabuni 

zilizoainishwa katika Kanuni hizi zitatumika. 
  

(c) Njia za Ushindani Zinazohusisha Majadiliano 

  
Masharti ya 

kutumia 
zabuni zenye 
hatua mbili, 
mwaliko wa 
zabuni au 
majadiliano 
ya ushindani 

 153.-(1) Taasisi nunuzi inaweza kufanya ununuzi 

kwa njia ya zabuni zenye hatua mbili kwa mujibu wa 

kanuni ya 154, au kualika zabuni kwa mujibu wa kanuni za 

155, 156 na 157 iwapo- 

(a) taasisi nunuzi haiwezi kuandaa vigezo 

msawazo vya kina kwa bidhaa au kazi za ujenzi 

au, ikiwa ni huduma, kubainisha sifa zake na, 

kwa lengo la kupata suluhisho linalojitosheleza 

kwa ajili ya mahitaji ya ununuzi wake- 

(i) inaomba zabuni, mapendekezo au ofa 

kama njia mbalimbali za kukidhi 

mahitaji yake; au 

(ii) ni muhimu kwa taasisi nunuzi 

kujadiliana na wazabuni kwa sababu ya 

sifa za kiufundi za bidhaa au kazi za 

ujenzi, au kwa sababu ya aina ya 

huduma; 
 (b) taasisi nunuzi inataka kuingia mkataba kwa 

madhumuni ya utafiti, majaribio, mafunzo au 

maendeleo, isipokuwa pale ambapo mkataba 

unajumuisha uzalishaji wa bidhaa kwa kiasi 

kinachojitosheleza kibiashara au kufidia 

gharama za tafiti na maendeleo; au 
 (c) mchakato wa zabuni umetumika lakini zabuni 

hazikuwasilishwa au zabuni zote zilikataliwa na 



Kanuni Za Ununuzi wa Umma 

Tangazo la Serikali Na.518 (Linaendelea.) 

121 
 

taasisi nunuzi kwa mujibu wa kanuni ya 16, na 

kwa mtazamo wa taasisi nunuzi, kuanzisha 

mchakato mpya wa ununuzi hakutapelekea 

kuingia mkataba wa ununuzi. 
  (2) Taasisi nunuzi inaweza kuitisha mijadala ya 

ushindani hususani kwa ununuzi changamani ikiwa- 
 (a) haiwezi kufafanua njia za kiufundi zinazoweza 

kukidhi mahitaji au malengo yake au kuainisha 

mpango wa kisheria au wa kifedha wa mradi; 

au 
 (b) inaona kwamba matumizi ya mchakato wa wazi 

au uliozuiliwa hautaruhusu utoaji wa tuzo ya 

mkataba. 
  (3) Taasisi nunuzi inaweza kufanya ununuzi kwa 

njia ya mwaliko wa zabuni pamoja na majadiliano ya 

mfululizo ikiwa- 
 (a) inahitaji kuzingatia masuala ya fedha ya zabuni 

kipekee baada ya kumalizika kwa uchambuzi 

na tathmini ya masuala ya ubora na kiufundi ya 

zabuni; na 
 (b) inaona kwamba majadiliano ya mfululizo na 

wazabuni yanahitajika kwa lengo la 

kuhakikisha kwamba vigezo na masharti ya 

kifedha ya mkataba wa ununuzi yanakubalika 

kwa taasisi nunuzi. 
  (4) Taasisi nunuzi inaweza kufanya ununuzi kwa 

njia ya majadiliano ya ushindani ikiwa- 
 (a) kuna hitaji la haraka la bidhaa, kazi za ujenzi au 

huduma, na isingewezekana kufanya michakato 

ya zabuni, na mazingira yanayopelekea uharaka 

hayakutarajiwa na taasisi nunuzi wala 

hakukuwa na kitendo cha uzembe kwa upande 

wa taasisi nunuzi;  
 (b) kutokana na janga, kuna uhitaji wa haraka wa 

bidhaa, kazi za ujenzi au huduma, linalopelekea 

matumizi ya njia nyingine za ununuzi 

kutowezekana kwa sababu ya muda 

utakaotumika katika njia hizo; au 
 (c) taasisi nunuzi inataka kufanya ununuzi wa 

bidhaa, kazi za ujenzi au huduma kwa ajili ya 
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ulinzi na usalama wa taifa. 
  
Zabuni zenye 
hatua mbili 

 154.-(1) Masharti ya Kanuni hizi yanayohusiana na 

utoaji zabuni ya wazi yatatumika kwenye mchakato wa 

zabuni wenye hatua mbili, isipokuwa pale ambapo 

masharti hayo yameondolewa na kanuni hii. 
  (2) Nyaraka za zabuni zitaalika wazabuni 

kuwasilisha, katika hatua ya kwanza ya mchakato wa 

zabuni zenye hatua mbili, zabuni za awali zenye 

mapendekezo yao yasiyo na bei ya zabuni. 
  (3) Nyaraka za zabuni zinaweza kualika 

mapendekezo kuhusiana na sifa za kiufundi, ubora au 

utendaji wa kinachotakiwa kununuliwa, vigezo na masharti 

ya kimkataba ya ununuzi na pale inapohitajika, uwezo na 

sifa za kitaalamu na kiufundi za wazabuni. 
  (4) Taasisi nunuzi inaweza, katika hatua ya kwanza, 

kufanya majadiliano na wazabuni ambao zabuni zao za 

awali zimekubaliwa kwa mujibu wa masharti ya Kanuni 

hizi kuhusiana na suala lolote lililopo katika zabuni zao za 

awali. 
  (5) Bila kuathiri kanuni ndogo ya (4), pale ambapo 

taasisi nunuzi inafanya majadiliano  na wazabuni, itatoa 

fursa sawa ya kushiriki katika majadiliano kwa wazabuni 

wote. 
  (6) Katika hatua ya pili ya  mchakato wa zabuni 

zenye hatua mbili, taasisi nunuzi itawaalika wazabuni wote 

ambao zabuni zao za awali zimekubaliwa katika hatua ya 

kwanza, kuwasilisha zabuni za mwisho zenye bei ili 

kuendana na vigezo na masharti ya ununuzi 

yaliyorekebishwa. 
  (7) Katika kurekebisha vigezo na masharti husika 

ya ununuzi, taasisi nunuzi haitabadilisha msingi wa 

ununuzi isipokuwa, inaweza kuboresha maelezo ya 

vipengele vya msingi wa ununuzi kwa- 
 (a) kufuta au kurekebisha kipengele chochote cha 

sifa za kiufundi, ubora au utendaji za msingi wa 

ununuzi kilichoainishwa awali na kuongeza sifa 

zozote mpya zinazoendana na masharti ya 

Kanuni hizi; au 
 (b) kufuta au kurekebisha kigezo chochote cha 
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uchambuzi au tathmini ya zabuni 

kilichoainishwa awali na kuongeza kigezo 

kipya chochote ambacho kinaendana na 

masharti ya Kanuni hizi, kwa kiwango 

ambacho ufutaji, urekebishaji au uongezaji 

unahitajika kutokana na mabadiliko 

yaliyofanywa ya sifa za kiufundi, ubora au 

utendaji za msingi wa ununuzi. 
  (8) Ufutaji, urekebishaji au uongezaji wowote 

uliofanywa kwa mujibu wa kanuni ndogo ya (7) 

utawasilishwa kwa wazabuni kupitia mwaliko wa 

kuwasilisha zabuni za mwisho. 
  (9) Mzabuni asiyetaka kuwasilisha zabuni ya 

mwisho anaweza kujitoa katika mchakato wa zabuni 

pasipo kutaifisha dhamana ya zabuni yoyote ambayo 

mzabuni angetakiwa kuwasilisha. 
  (10) Zabuni za mwisho zitafanyiwa tathmini kwa 

lengo la kupata zabuni iliyoshinda. 
  
Mialiko ya 

zabuni yenye 
majadiliano 
ya wakati 
mmoja 

 155.-(1) Mialiko ya zabuni itatumwa kwa angalau 

wazabuni watatu. 

 (2) Taasisi nunuzi itatangaza kupitia mfumo wa 

kielektroniki wa ununuzi wa umma, notisi ya kuomba 

uwasilishwaji wa zabuni. 

 (3) Taasisi nunuzi itaweka vigezo kwa ajili ya 

tathmini ya zabuni na kubainisha viwango vya alama kwa 

kila kigezo na namna vitakavyotumika katika kutathmini 

zabuni. 
  (4) Vigezo vilivyorejewa kwenye kanuni ndogo ya 

(3) vitahusu- 
 (a) uwezo wa usimamizi na kiufundi wa mzabuni; 
 (b) ufanisi wa zabuni iliyowasilishwa na mzabuni 

katika kukidhi mahitaji ya taasisi nunuzi; na 
 (c) bei iliyowasilishwa na mzabuni kwa ajili ya 

kutekeleza zabuni yake na gharama za 

uendeshaji, matengenezo na ukarabati wa 

bidhaa au kazi za ujenzi zilizopendekezwa. 
  (5) Mwaliko wa zabuni uliotolewa na taasisi nunuzi 

utajumuisha angalau taarifa zifuatazo: 
 (a) jina na anwani ya taasisi nunuzi; 
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 (b) maelezo ya hitaji la ununuzi ikijumuisha 

vigezo vya kiufundi na vigezo vingine 

ambavyo zabuni inapaswa kuzingatia, pamoja 

na, sehemu ambapo kazi ya ujenzi itafanyika, 

ikiwa ni ununuzi wa kazi za ujenzi na sehemu 

ambayo huduma itatolewa, ikiwa ni huduma; 
 (c) vigezo vya kifedha vilivyoainishwa kwa ajili 

ya tathmini ya zabuni, kadiri inavyowezekana, 

alama zitakazotolewa kwa kila kigezo na 

namna itakavyotumika katika mapendekezo ya 

zabuni; na 
 (d) muundo unaohitajika na maelekezo yoyote, 

ikijumuisha ratiba husika itakayotumika katika 

zabuni. 
  (6) Maboresho au ufafanuzi wowote wa mwaliko 

wa zabuni, ukijumuisha maboresho ya vigezo vya tathmini 

ya zabuni vilivyorejewa kwenye kanuni ndogo ya (4), 

vitawasilishwa kwa wazabuni wote wanaoshiriki katika 

mchakato wa mwaliko wa zabuni. 
  (7) Taasisi nunuzi itashughulikia zabuni katika 

namna ambayo itaepusha ufichuaji wa maudhui yake kwa 

wazabuni shindani. 
  (8) Taasisi nunuzi inaweza kufanya majadiliano na 

wazabuni kuhusiana na zabuni zao na inaweza kuomba au 

kuruhusu marekebisho ya zabuni hizo, isipokuwa kama 

masharti yafuatayo yamezingatiwa: 
 (a) majadiliano yoyote kati ya taasisi nunuzi na 

mzabuni yatakuwa siri; 
 (b) kwa kuzingatia kanuni ya 14, upande mmoja 

katika majadiliano hautafichua kwa mtu 

mwingine yeyote, taarifa yoyote ya kiufundi, 

bei au taarifa nyingine ya soko kuhusiana na 

majadiliano hayo bila kupata kibali cha upande 

mwingine; 
 (c) fursa ya kushiriki katika majadiliano imetolewa 

kwa wazabuni wote ambao zabuni zao 

zimekubaliwa. 
  (9) Kufuatia kukamilika kwa majadiliano, taasisi 

nunuzi itaalika wazabuni wote waliobaki kwenye 

mchakato kuwasilisha, kwa tarehe mahususi, ofa ya 
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mwisho kuhusiana na vipengele vyote vya zabuni zao. 
  (10) Taasisi nunuzi itatumia taratibu zifuatazo 

katika tathmini ya zabuni: 
 (a) vigezo pekee vilivyorejewa katika kanuni 

ndogo ya (4) kama ilivyoelezwa katika 

mwaliko wa zabuni vitazingatiwa; 
 (b) tathmini ya ufanisi wa zabuni katika kukidhi 

mahitaji ya taasisi nunuzi itafanyika tofauti na 

tathmini ya bei; na 
 (c) bei ya zabuni itazingatiwa na taasisi nunuzi 

baada ya kukamilika kwa tathmini ya kiufundi. 
  (11) Tuzo yoyote ya taasisi nunuzi itatolewa kwa 

mzabuni ambaye zabuni yake imekidhi mahitaji ya taasisi 

nunuzi kama ilivyoamuliwa kwa mujibu wa vigezo vya 

tathmini ya zabuni vilivyowekwa kwenye mwaliko wa 

zabuni, pamoja na uwiano wa alama na namna ya 

matumizi ya vigezo vilivyoainishwa kwenye mwaliko wa 

zabuni. 
  
Kufanya 

majadiliano 
kwa wakati 
mmoja 

 156.-(1) Endapo taasisi nunuzi inatumia utaratibu 

wa majadiliano kwa wakati mmoja, itatoa mwaliko wa 

zabuni kwa wazabuni wenye sifa za awali, waliochaguliwa 

awali au walioorodheshwa kwamba wanakidhi vigezo 

vilivyoainishwa katika nyaraka za uchambuzi wa sifa wa 

awali.  
  (2) Taasisi nunuzi itafanya uchaguzi wa awali wa 

wazabuni ambao wamepata alama ya juu, kufikia idadi ya 

juu iliyoainishwa katika nyaraka za uchambuzi wa sifa wa 

awali au uchaguzi wa awali, hata hivyo haitapungua  

watatu, pale inapowezekana. 
  (3) Taasisi nunuzi itafanya tathimini ya  zabuni zote 

zilizopokelewa kwa kuzingatia vigezo vya chini 

vilivyowekwa na itakataa zabuni zote zilizoshindwa 

kufikia vigezo vya chini kwa sababu ya kukosa sifa. 
  (4) Pale ambapo ukomo wa juu wa idadi ya 

wazabuni ambao wanaweza kualikwa kushiriki katika 

mjadala imeainishwa na idadi ya zabuni zenye sifa itazidi 

ukomo huo, taasisi nunuzi itachagua idadi ya juu ya zabuni 

zenye sifa kulingana na vigezo na taratibu zilizoainishwa 

katika mwaliko wa zabuni. 
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  (5) Taasisi nunuzi itaalika kila mzabuni 

aliyewasilisha zabuni yenye sifa, walio katika idadi yoyote 

ya juu ya zabuni iliyopangwa, kushiriki katika majadiliano 

ya wakati mmoja. 

  (6) Taasisi nunuzi itahakikisha idadi ya wazabuni 

walioalikwa kushiriki katika majadiliano ya wakati mmoja 

inafikia angalau wazabuni watatu ili kuhakikisha 

kunakuwa na ushindani wa kutosha. 

  (7) Majadiliano yatafanywa na wawakilishi 

walewale wa taasisi nunuzi kwa wakati mmoja. 

  (8) Wakati wa majadiliano, taasisi nunuzi 

haitarekebisha msingi wa ununuzi, sifa au kigezo cha 

tathmini au vigezo vyovyote vya chini vilivyowekwa kwa 

mujibu wa kanuni za 7 na 116(3), kipengele chochote cha 

msingi wa ununuzi au vigezo au masharti ya mkataba wa 

ununuzi ambacho si sehemu ya majadiliano kama 

ilivyoainishwa katika mwaliko wa zabuni. 

  (9) Taasisi nunuzi inaweza kuomba au kuruhusu 

marekebisho ya zabuni, endapo fursa ya kushiriki katika 

majadiliano imeongezwa kwa wazabuni wote. 

  (10) Baada ya kukamilika kwa majadiliano, taasisi 

nunuzi itaomba wazabuni wote waliosalia kwenye 

mchakato kuwasilisha ofa ya mwisho ya zabuni zao. 

  (11) Maombi yaliyorejewa katika kanuni ndogo ya 

(10) yatakuwa kwa maandishi na yatabainisha namna na 

tarehe ya mwisho ya kuwasilisha ofa ya mwisho. 

  (12) Katika kufanya tathmini ya zabuni, bei ya 

zabuni itazingatiwa na taasisi nunuzi baada ya kukamilika 

kwa tathmini ya kiufundi. 

  (13) Majadiliano hayatafanyika kati ya taasisi 

nunuzi na wazabuni kuhusiana na ofa ya mwisho. 

  (14) Zabuni iliyoshinda itakuwa ni ile iliyokidhi 

mahitaji ya taasisi nunuzi kama ilivyoainishwa katika 

vigezo na taratibu za tathmini ya zabuni katika nyaraka ya 

zabuni. 

  

 
Maombi ya 
zabuni yenye 

majadiliano 
yanayofuatana 

 157.-(1) Isipokuwa pale itakapoainishwa vinginevyo 

katika kanuni hii, kanuni ya 162(1) na (2) itatumika ikiwa na 

mabadiliko madogo, katika ununuzi utakaofanywa kwa njia 

ya mwaliko wa zabuni wenye majadiliano yanayofuatana. 
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 (2) Zabuni ambazo zimekidhi au kuzidi vigezo vya 

chini vya kiufundi, ubora na sifa za kiutendaji zitachukuliwa 

kuwa zimekidhi vigezo na taasisi nunuzi itapanga kila zabuni 

zilizokidhi vigezo kulingana na vigezo na taratibu za tathmini 

ya zabuni zilizoainishwa katika mwaliko wa zabuni, na 

itapaswa- 
 (a) kuwasiliana haraka na kila mzabuni 

aliyewasilisha zabuni zilizokidhi vigezo vya sifa 

za kiufundi, ubora na kiutendaji kwa zabuni 

husika na nafasi yake; 

 (b) kumwalika mzabuni ambaye amepata nafasi ya 

juu, kulingana na vigezo na taratibu, kwa 

majadiliano katika masuala ya kifedha ya zabuni 

yake; na 

 (c) kuwajulisha wazabuni wengine ambao 

waliwasilisha maombi yaliyokidhi vigezo 

kwamba zabuni zao zinaweza kufikiriwa kwa ajili 

ya majadiliano iwapo majadiliano na mzabuni 

mwenye nafasi ya juu hayatapelekea kuingiwa 

mkataba wa ununuzi. 

  (3) Pale ambapo itaonekana na taasisi nunuzi kwamba 

majadiliano na mzabuni aliyealikwa hayatapelekea kuingiwa 

kwa mkataba wa ununuzi, taasisi nunuzi inaweza kusitisha 

majadiliano na itapaswa kumtaarifu mzabuni kuhusu uamuzi 

wake wa kusitisha majadiliano. 

  (4) Wakati wa majadiliano, taasisi nunuzi 

haitarekebisha msingi wa ununuzi, sifa au kigezo cha 

tathmini ikijumuisha masharti ya chini yaliyowekwa, 

kipengele chochote cha msingi wa ununuzi au vigezo au 

masharti ya mkataba wa ununuzi tofauti na masuala ya 

kifedha katika zabuni ambayo yanahusiana na majadiliano 

kama ilivyoainishwa katika mwaliko wa zabuni. 

  (5) Taasisi nunuzi haitafungua tena majadiliano na 

mzabuni yeyote ambaye majadiliano yake yamesitishwa chini 

ya Kanuni hizi. 
  
Majadiliano 
ya ushindani 

 158.-(1) Kwa taratibu za majadiliano ya ushindani, 

uchaguzi utafanyika kwa wazabuni wote waliojibu 

mwaliko na taasisi nunuzi itaingia kwenye majadiliano na 

wazabuni tarajiwa kwa ajili ya kutengeneza suluhisho 

moja au zaidi kwa mahitaji yake  na wazabuni 

waliochaguliwa wataalikwa kushiriki katika zabuni. 
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  (2) Idadi ya wazabuni tarajiwa watakaoalikwa 

kwenye majadiliano haitakuwa chini ya watatu, pale 

ambapo idadi ya kutosha ya wazabuni tarajiwa 

wanaostahili wanapatikana. 
  (3) Wakati wa mchakato wa majadiliano ya 

ushindani taasisi nunuzi- 

 (a) inaweza kujadili masuala yote ya mkataba na 

wazabuni; 

 (b) itahakikisha kuwepo kwa usawa na haitatoa 

taarifa kwa namna ya ubaguzi; na 

 (c) haitatoa kwa wazabuni wengine mapendekezo 

ya utatuzi au taarifa za siri zilizowasilishwa na 

mzabuni mwingine bila ya kuwa na 

makubaliano na mzabuni husika. 

  (4) Taasisi nunuzi itafanya majadiliano hadi 

itakapopata ufumbuzi unaofaa kukidhi mahitaji yake. 

  (5) Majadiliano yanaweza kujumuisha hatua tatu 

zifuatazo: 

 (a) muhtasari wa ufumbuzi; 

 (b) ufumbuzi wa kina; na 

 (c) ufumbuzi uliochambuliwa baada ya 

kukamilika. 

  (6) Baada ya kukamilika kwa majadiliano, taasisi 

nunuzi itawaomba wazabuni waliobakia katika mchakato 

kuwasilisha, kwa tarehe maalumu, ofa ya mwisho 

kulingana na maombi yao ya zabuni yaliyochambuliwa 

kufanyiwa tathmini kulingana na vigezo vya tuzo 

vilivyowekwa katika tangazo la zabuni au nyaraka ya 

zabuni. 

  (7) Katika mazingira yoyote, taasisi nunuzi 

itahakikisha idadi ya washiriki walioalikwa katika zabuni 

inatosha kuhakikisha kuna ushindani. 

  (8) Majadiliano hayatafanyika kati ya taasisi nunuzi 

na wazabuni kuhusiana na ofa ya mwisho iliyowasilishwa 

na wazabuni. 

 

  (9) Zabuni iliyoshinda itakuwa ni zabuni bora zaidi 

iliyokidhi mahitaji ya taasisi nunuzi. 
  (10) Mamlaka itatoa mwongozo wa namna ya 

kufanya majadiliano ya ushindani. 
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Ununuzi wa 
bidhaa au 
huduma zisizo 
za ushauri 
elekezi kutoka 

kwa mzabuni 
mmoja 

 159.-(1) Kwa kuzingatia idhini ya afisa masuuli au 

bodi ya zabuni, kadiri itakavyokuwa, taasisi nunuzi inaweza 

kutumia njia ya ununuzi kutoka kwa mzabuni mmoja kwa 

mujibu wa kanuni ndogo ya (3) chini ya mazingira yafuatayo: 

(a) bidhaa au huduma zisizo za ushauri elekezi 

zinapatikana kutoka kwa mzabuni mahususi 

ambaye ana haki za kipekee kuhusiana na bidhaa 

au huduma zisizo za ushauri elekezi na hakuna 

mbadala; 

(b) kuna hitaji la haraka la bidhaa au huduma zisizo 

za ushauri elekezi, na kufanya mchakato wa 

zabuni au kutumia njia nyingine yoyote ya 

ununuzi haitawezekana, isipokuwa kwamba 

mazingira yanayosababisha uharaka 

hayakutarajiwa au kusababishwa na uzembe kwa 

upande wa taasisi nunuzi; 
 (c) taasisi nunuzi, baada ya kununua bidhaa, vifaa, 

teknolojia, huduma zisizo za ushauri elekezi au 

vipuri kutoka kwa muuzaji, kwa kutumia njia ya 

ushindani wa zabuni kitaifa au kimataifa kwa 

kuzingatia Kanuni hizi, imebaini bidhaa, vifaa, 

teknolojia, huduma zisizo za ushauri elekezi au 

vipuri vya ziada vinavyofanana na 

vilivyonunuliwa awali chini ya mkataba uliopo 

vinahitajika;  
 (d) taasisi nunuzi inataka kuingia mkataba na 

mzabuni kwa dhumuni la utafiti, majaribio, 

mafunzo au maendeleo, isipokuwa pale ambapo 

mkataba unajumuisha uzalishaji wa bidhaa kwa 

kiasi kinachojitosheleza kibiashara au kufidia 

gharama za tafiti na maendeleo; 
 (e) ununuzi unaohusisha ulinzi au usalama wa taifa 

na pale ambapo imebainishwa kuwa njia ya 

ununuzi kutoka kwa mzabuni mmoja ndiyo njia 

sahihi zaidi ya ununuzi; 
 (f) pale ambapo bidhaa muhimu zinahitajika 

kununuliwa kutoka kwa mzabuni mahususi ili 

kuhakikisha kwamba matokeo ya uzalishaji 

yatasimamiwa na  mkandarasi anayehusika na 

ubunifu; 
 (g) pale ambapo usanifishaji wa vifaa ni muhimu 

kwa sababu za kiuchumi na kiufundi na 
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imethibitishwa kwa kiwango cha kumridhisha 

afisa masuuli au bodi ya zabuni kwamba vifaa 

vilivyopo havitangamani na vifaa vingine na 

kwamba hakuna faida ya kuwa na mzabuni 

mbadala; 
 (h) pale ambapo usanifishaji wa vipuri unahitajika 

ili viweze kuendana na vifaa au vipuri 

vilivyopo vinavyohusiana na vifaa au mashine 

mahususi na ya kitaalamu; au 
 (i) ikiwa ni mradi unaoendelea, vifaa vya ziada 

vinahitajika kununuliwa kwa ajili ya 

kukamilisha utekelezaji. 
  (2) Kwa madhumuni ya Kanuni hizi, usanifishaji 

unachukuliwa kuwa sahihi iwapo vifaa halisi vinafaa kwa 

madhumuni ya mradi unaofadhiliwa na vimepatikana kwa 

bei nzuri kupitia njia ya ushindani wa zabuni kitaifa au 

kimataifa iliyoidhinishwa na afisa masuuli au bodi ya 

zabuni  na kwamba idadi ya vitu vipya vya kuongezwa ni 

chini ya thamani iliyopo na haviwezi kupatikana kutoka 

vyanzo vingine. 
  (3) Katika mazingira yaliyoainishwa chini ya 

kanuni ndogo ya (1), taasisi nunuzi inaweza kununua 

bidhaa au huduma zisizo za ushauri elekezi, kwa kualika 

zabuni au kotesheni kutoka kwa mzabuni mmoja. 
  
Utaratibu wa 
njia ya 

ununuzi 
kutoka kwa 
mzabuni 
mmoja 

 160.-(1) Taasisi nunuzi inaweza, kwa idhini ya 

afisa masuuli au bodi ya zabuni, kufanya ununuzi kwa 

kutumia njia ya ununuzi kutoka kwa mzabuni mmoja 

endapo ununuzi kutoka kwa muuzaji wa bidhaa au mtoa 

huduma fulani ni muhimu na katika kufanya hivyo, barua 

ya mwaliko kwa mzabuni aliyechaguliwa itakuwa na- 

(a) jina kamili na anwani ya taasisi nunuzi; 
 (b) maelekezo ya kuwasilisha kotesheni; 
 (c) maelezo kamili ya bidhaa au huduma zisizo za 

ushauri elekezi zitakazonunuliwa, ikijumuisha 

sifa za kiufundi au ubora unaohitajika, vigezo 

msawazo, usanifu, mipango na michoro, kadiri 

itakavyoonekana inafaa; 

 (d) kiasi cha bidhaa au matokeo tarajiwa ya 

huduma zisizo za ushauri elekezi 
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zitakazotolewa au kusambazwa na muda 

unaohitajika na mahali pa kuwasilishwa, 

masharti yoyote ya kiwango cha chini cha 

utendaji, udhamini na matengenezo ya bidhaa 

hizo au mahitaji ya usimamizi na taarifa ya 

mtoa huduma; 

 (e) iwapo njia mbadala za  vigezo msawazo  

vinavyohitajika au sifa za bidhaa,  au huduma 

zisizo za ushauri elekezi, au masharti mengine 

ya kimkataba, yataruhusiwa; 

 (f) muda wa uhalali wa kotesheni; 

 (g) fomu ya mkataba au agizo la ununuzi 

linalojumuisha masharti yote ya malipo; 

 (h) maelezo ya aina ya fedha  ambayo italipwa kwa 

mzabuni au mtoa huduma; na 

 (i) maelezo kwamba taasisi nunuzi hailazimiki 

kukubali kotesheni. 

  (2) Taasisi nunuzi itafanya tathmini ya kotesheni 

iliyopokelewa na, pale inapolazimu, kujadiliana na 

mzabuni kwa lengo la kuhakikisha kwamba mahitaji ya 

bidhaa au huduma zisizo za ushauri elekezi yanazingatiwa, 

na bei iliyonukuliwa si kubwa na inaendana na matarajio 

halisi. 

  (3) Taasisi nunuzi haitapunguza ubora wa bidhaa au 

huduma zisizo za ushauri elekezi ili kupata gharama nafuu. 

  (4) Sababu za matumizi ya njia ya ununuzi kutoka 

kwa mzabuni mmoja zaidi ya zilizoainishwa chini ya 

kanuni ya 159 zitabainishwa katika kumbukumbu za 

mchakato wa ununuzi zinazotunzwa chini ya kanuni ya 14. 
  
Ununuzi wa 
kazi za ujenzi 
kwa njia ya 
ununuzi 
kutoka kwa 
mkandarasi 

mmoja 

 161.-(1) Taasisi nunuzi inaweza kupata kotesheni 

kutoka kwa mkandarasi mmoja, kujadiliana na kuingia 

mkataba wa moja kwa moja ikiwa- 

(a) kuna hitaji la haraka la kazi za ujenzi kiasi 

kwamba hakutakuwa na muda wa kutosha kwa 

taasisi nunuzi kuitisha zabuni au njia nyingine 

ya ununuzi, isipokuwa kwamba mazingira ya 

kutokea kwa uharaka huo hayakutarajiwa au 

kusababishwa na uzembe kwa upande wa 

taasisi nunuzi; 
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 (b) kuna mkandarasi mmoja pekee anaetarajiwa na 

taasisi nunuzi kuwa na uwezo wa kufanya kazi 

zinazohitajika; 

 (c) kuna faida kwa taasisi nunuzi kutumia 

mkandarasi fulani ambaye amefanya au 

anafanya kazi kama hizo au ambaye tayari 

ameweka mitambo, vifaa na wafanyakazi au 

rasilimali nyingine zozote kama inavyohitajika 

katika eneo husika; au 

 (d) kazi za ujenzi zinazoendelea zinatakiwa 

kuongezwa, na mkataba wake umetolewa 

kufuatia tuzo ya zabuni kwa njia ya ushindani 

wa kitaifa au kimataifa. 

  (2) Barua ya mwaliko kwa mkandarasi 

aliyechaguliwa itakuwa na- 

 (a) jina kamili na anuani ya taasisi nunuzi; 

 (b) maelekezo ya kuwasilisha kotesheni; 

 (c) maelezo kamili ya kazi za ujenzi 

zitakazonunuliwa, ikijumuisha sifa za kiufundi 

au ubora, vigezo msawazo, usanifu, mipango na 

michoro inayohitajika; 

 (d) hati ya makadirio ya ujenzi, eneo na muda 

unaohitajika kukamilisha; 

 (e) mbadala wowote wa vigezo msawazo au sifa za 

kazi za ujenzi zinazohitajika, au masharti 

mengine ya kimkataba, ikiwa mbadala huo 

utaruhusiwa; 

 (f) muda wa uhalali wa kotesheni; 

 (g) aina ya mkataba au agizo la ununuzi, 

ikijumuisha vigezo na masharti yote ya malipo; 

 (h) maelezo ya aina ya fedha ambayo mkandarasi 

atalipwa; na 

 (i) maelezo kwamba taasisi nunuzi haitalazimika 

kukubali kotesheni. 

 

  (3) Taasisi nunuzi itafanya tathmini ya kotesheni 

zilizopokelewa na, pale inapobidi, itajadiliana na 

mkandarasi kwa lengo la kuhakikisha kwamba mahitaji ya 

kazi za ujenzi yameainishwa ipasavyo na kotesheni 

iliyotajwa haizidi na inaendana na matarajio 
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yanayokubalika. 

  (4) Taasisi nunuzi haitapunguza ubora na wigo wa 

kazi isivyohitajika kwa lengo la kuokoa gharama. 

  (5) Sababu za msingi za kuingia mkataba wa moja 

kwa moja kwa mujibu wa kanuni ndogo ya (1) utawekwa 

kwenye kumbukumbu ya mchakato wa ununuzi 

uliofanywa kwa kuzingatia masharti ya kanuni ya 14. 

  

(d) Njia ya Ununuzi Isiyohusisha Majadiliano 
  
Mwaliko wa 
zabuni bila 
majadiliano 

 162.-(1) Taasisi nunuzi inaweza kufanya ununuzi 

kwa njia ya mwaliko wa zabuni bila majadiliano pale 

ambapo taasisi nunuzi inahitaji kuzingatia masuala ya 

kifedha ya kila zabuni na baada ya kukamilika kwa 

uchambuzi na tathmini ya sifa za ubora na vigezo vya 

kiufundi vya zabuni. 
  (2) Isipokuwa pale ambapo imeelezwa vinginevyo 

chini ya Kanuni hizi, taasisi nunuzi itaalika zabuni kupitia 

maombi ya zabuni bila mchakato wa majadiliano 

kutangazwa kwa mujibu wa Kanuni hizi. 
  (3) Mwaliko utajumuisha- 
 (a) jina na anuani ya taasisi nunuzi; 
 (b) maelezo ya kina ya ununuzi utakaofanyika, 

muda na eneo linalohitajika au linaotarajiwa 

kwa ajili ya upatikanaji wa ununuzi huo; 
 (c) vigezo na masharti ya mkataba wa ununuzi, 

kwa kiwango ambacho tayari kinajulikana na 

taasisi nunuzi, na fomu ya mkataba, ikiwa ipo, 

itakayowekwa saini na wahusika; 
 (d) vigezo na taratibu zitakazotumika kuthibitisha 

sifa za wazabuni na ushahidi wowote wa 

kimaandishi au taarifa nyingine ambazo ni 

lazima ziwasilishwe na wazabuni ili kuonyesha 

sifa zao; 
 (e) vigezo na taratibu za kufungua, kuchambua na 

kutathmini zabuni, ikijumuisha masharti ya chini 

kabisa kuhusiana na sifa za kiufundi, ubora na 

utendaji ambazo zabuni zinapaswa kukidhi ili 

kuonekana kuwa na sifa, na maelezo kwamba 

zabuni ambazo zitashindwa kukidhi masharti 

hayo zitakataliwa kuwa hazina sifa; 
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 (f) tamko endapo ushiriki wa wazabuni katika 

mchakato wa ununuzi una kikomo na sababu za 

ukomo huo; 
 (g) namna ya kupata zabuni; 
 (h) lugha itakayotumika katika nyaraka za zabuni; na 
 (i) namna, tarehe na muda wa mwisho wa 

kuwasilisha zabuni. 
  (4) Taasisi nunuzi itatoa mwaliko wa zabuni- 
 (a) ikiwa mwaliko wa kushiriki katika zabuni bila 

majadiliano umetangazwa, kwa kila mzabuni 

aliyejibu mwaliko kwa mujibu wa taratibu na 

masharti yaliyoainishwa katika zabuni; 
 (b) ikiwa ni uchambuzi wa sifa wa awali, kwa kila 

mzabuni aliyepata sifa za awali kwa mujibu wa 

Kanuni hizi; na 
 (c) ikiwa ni mwaliko wa moja kwa moja, kwa kila 

mzabuni aliyechaguliwa na taasisi nunuzi. 
  (5) Mwaliko wa zabuni utajumuisha, pamoja na 

taarifa zilizorejewa chini ya kanuni ndogo ya (3)(a) hadi (e) 

na (k), taarifa zifuatazo: 
 (a) maelekezo ya namna ya kuandaa na kuwasilisha 

zabuni; 
 (b) ikiwa wazabuni wanaruhusiwa kuwasilisha 

zabuni kwa sehemu ya suala la msingi la ununuzi, 

maelezo ya sehemu ambayo zabuni inaweza 

kuwasilishwa; 
 (c) aina ya fedha na namna ambavyo bei ya zabuni 

itaandaliwa na kuelezwa,  ikiwa ni pamoja na 

maelezo endapo bei hiyo itajumuisha vipengele 

tofauti na gharama ya msingi wa ununuzi, kama 

vile fidia kwa usafirishaji, gharama za 

uwasilishaji wa nyaraka, bima, matumizi ya vifaa, 

ushuru au kodi; 
 (d) aina ya fedha itakayotumika kwa ajili ya 

kutathmini zabuni na kiwango cha ubadilishaji 

kitakachotumika kubadilisha bei ya zabuni 

katika aina hiyo ya fedha au maelezo kwamba 

kiwango cha taasisi ya kifedha na tarehe 

iliyoainishwa kitatumika; 
 (e) namna ambavyo wazabuni wanaweza kuomba 

ufafanuzi wa mwaliko wa zabuni, na maelezo 

ya endapo taasisi nunuzi inakusudia kuitisha 
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mkutano wa awali kabla ya kuitisha zabuni 

katika hatua hii; 
 (f) anwani ya katibu wa bodi wa taasisi nunuzi 

ambaye ameidhinishwa kuwasiliana moja kwa 

moja na kupokea mawasiliano moja kwa moja 

kutoka kwa wazabuni kuhusiana na taratibu za 

ununuzi bila kuingiliwa na mtu mwingine; 
 (g) taarifa ya haki ya kulalamika, au kukata rufaa 

kutokana na uamuzi au hatua zilizochukuliwa 

na taasisi nunuzi ambazo zinadaiwa kuwa 

hazikidhi masharti ya Sheria, pamoja na taarifa 

kuhusu muda wa kusubiri lalamiko au 

mgogoro, maelezo kuhusu suala hilo na sababu; 
 (h) taratibu zozote zinazohitajika, pale ambapo 

zabuni iliyoshinda imekubaliwa, ili mkataba wa 

ununuzi uanze kutumika, ikijumuisha, pale 

inapohitajika, kutiwa saini kwa mkataba wa 

ununuzi wa kimaandishi, idhini ya afisa 

masuuli au bodi ya zabuni, na makadirio ya 

muda  ambao utahitajika kwa ajili ya kupata 

kibali baada ya kutumwa kwa notisi ya 

kukubaliwa kwa zabuni; na 
 (i) masharti mengine yoyote ambayo yanaweza 

kuanzishwa na taasisi nunuzi kwa kuzingatia 

Sheria na Kanuni hizi kuhusiana na uandaaji na 

uwasilishaji wa zabuni na michakato ya 

ununuzi. 
  (6) Taasisi nunuzi itapaswa, kabla ya kuzingatia 

masuala ya kifedha katika zabuni, kuchambua na 

kutathmini sifa za kiufundi, ubora na utendaji katika 

zabuni kwa mujibu wa vigezo na taratibu zilizoainishwa 

katika mwaliko wa zabuni. 
  (7) Matokeo ya uchambuzi na tathmini ya sifa za 

kiufundi, ubora na utendaji katika zabuni yatajumuishwa 

kwenye kumbukumbu ya mchakato wa ununuzi. 
  (8) Zabuni ambazo sifa zake za kiufundi, ubora na 

utendaji hazikidhi masharti ya chini zitachukuliwa kuwa 

hazina sifa na zitakataliwa kwa sababu hiyo. 
  (9) Taarifa ya kukataliwa na sababu za kukataliwa, 

zitawasilishwa mara moja kwa kila mzabuni husika 
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ambaye pendekezo lake lilikataliwa. 
  (10) Zabuni ambazo sifa zake za kiufundi, ubora na 

utendaji zinakidhi au kuzidi masharti ya chini 

yanayohitajika zitachukuliwa kuwa zimekidhi sifa na 

taasisi nunuzi itamtaarifu kila mzabuni alama ya sifa za 

kiufundi, ubora na utendaji wa zabuni na tarehe ya 

ufunguzi wa mapendekezo ya kifedha ya zabuni. 
  (11) Alama ya sifa za kiufundi, ubora na utendaji 

wa kila zabuni yenye sifa na masuala ya kifedha ya zabuni 

hiyo, zitawasilishwa kwa wazabuni husika kupitia mfumo 

wa kielektroniki wa ununuzi wa umma. 
  (12) Taasisi nunuzi itapaswa, kwa kuzingatia 

kanuni ndogo ya (2), kulinganisha masuala ya kifedha ya 

zabuni yenye sifa na kubainisha zabuni iliyoshinda kwa 

mujibu wa vigezo na taratibu zilizowekwa katika mwaliko 

wa zabuni. 
  (13) Zabuni iliyoshinda itakuwa ni zabuni yenye 

alama ya juu ya tathmini iliyojumuisha bei na vigezo 

vilivyoainishwa katika mwaliko wa zabuni au zabuni ya 

kwanza kwenye safu ya mpangilio ya wazabuni waliokidhi 

vigezo. 
  
Ushindani wa 
kotesheni 

 163.-(1) Afisa masuuli au bodi ya zabuni inaweza 

kuidhinisha na kualika ushindani kupitia mwaliko wa 

kotesheni ya kimataifa au kitaifa iwapo- 
 (a) bidhaa, kazi za ujenzi au huduma zisizo za 

ushauri elekezi zitakazonunuliwa 

zimetawanyika kiasi kwamba hazitakuwa na 

manufaa yoyote ya kibiashara kwa muuzaji wa 

bidhaa, mkandarasi au mtoa huduma kuomba 

zabuni; au 

 
 (b) ikiwa bidhaa zinapatikana na zipo tayari kwa 

ajili ya matumizi au bidhaa sanifu zenye vigezo 

msawazo. 
  (2) Taasisi nunuzi haitagawanya ununuzi wake 

katika mikataba tofauti kwa madhumuni ya kutumia 

kanuni ndogo ya (1). 
  (3) Taasisi nunuzi itatumia orodha ya wazabuni 

kutoka kwenye orodha iliyoandaliwa kwa mujibu wa 
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kanuni ya 114(3). 
  (4) Orodha ya wazabuni wanaorejewa katika 

kanuni ndogo ya (3) itawasilishwa kwa afisa masuuli au 

bodi ya zabuni kwa ajili ya kuidhinishwa na, taasisi nunuzi 

itapaswa, kutuma mwaliko wa kotesheni kwa wazabuni 

wote walioidhinishwa kwa wakati mmoja. 
  (5) Muda wa ununuzi kwa njia ya ushindani wa 

kotesheni wa kimataifa na kitaifa ulioainishwa katika 

Jedwali la Kumi utatumika katika uandaaji wa kotesheni. 
  
Taratibu za 
ununuzi kwa 
njia ya 
ushindani wa 
kotesheni 

 164.-(1) Kotesheni zitapatikana kutoka kwa 

angalau wazabuni watatu na zinaweza kujumuisha 

mawakala wenye sifa wa wauzaji bidhaa za nje waliopo 

nchini Tanzania. 

 (2) Barua ya mwaliko wa kotesheni na viambatisho 

vyovyote vitajumuisha- 

(a) jina kamili na anuani ya taasisi nunuzi; 
 (b) maelezo kamili ya bidhaa, kazi za ujenzi au 

huduma zitakazonunuliwa, ikijumuisha sifa za 

kiufundi au ubora, vigezo msawazo, usanifu, 

mipango na michoro kama inavyohitajika; 
 (c) kiasi cha bidhaa zozote zitakazonunuliwa, 

muda na mahali pa kupelekwa, na masharti 

yoyote ya bidhaa hizo; 
 (d) ikiwa ni kazi za ujenzi, hati ya makadirio ya 

ujenzi, mahali na muda unaohitajika wa 

kukamilisha kazi hizo; 
 (e) ikiwa ni huduma, orodha ya malengo 

yanayopaswa kufikiwa na mtoa huduma, 

orodha ya kazi au majukumu mahususi 

yatakayotekelezwa, ratiba ya matokeo ambayo 

yatatumika kupima mafanikio ya huduma, 

muda wa utekelezaji wa huduma na njia ya 

kupima utendaji wa huduma zilizotolewa; 
 (f) mbadala wowote wa vigezo msawazo au sifa 

za bidhaa, kazi za ujenzi, huduma au masharti 

mengine ya kimkataba yanayohitajika, endapo 

mbadala huo utaruhusiwa; 
 (g) taarifa za masuala yoyote tofauti na malipo ya 

bidhaa au huduma zenyewe, kama vile 
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gharama za usafiri, bima, ushuru wa forodha 

na kodi zinazohusika, ambazo zitajumuishwa 

kwenye bei; 
 (h) vigezo vya tathmini ya kotesheni au zabuni 

ikijumuisha vigezo vyovyote vya upimaji 

ambavyo vinaweza kutumika kwenye zabuni 

za kiufundi, bei au vipengele vingine; 
 (i) muda wa siku arobaini na tano, ambao 

kotesheni itaendelea kuwa halali; 
 (j) aina ya mkataba au agizo la ununuzi, 

ikijumuisha masharti na vigezo vya malipo, 

maelezo ya fedha itakayotumika kwa malipo 

ya mzabuni mshindi, ikiwa ni tofauti na bei 

iliyonukuliwa; 
 (k) maelezo ya kwamba taasisi nunuzi 

haitalazimika kukubali kotesheni yoyote na 

inaweza kukataa kotesheni zote; 
 (l) maelezo ya haki ya wazabuni kuomba mapitio 

kwa mujibu wa Sehemu ya Kumi na Moja ya 

Sheria; 
 (m) namna ambayo kotesheni zitawasilishwa; na 
 (n) tarehe na muda wa mwisho wa kuwasilisha na 

kufungua kotesheni. 
  (3) Wazabuni wote tarajiwa watapewa taarifa 

zinazofanana, na watahakikishiwa fursa sawa za kupata 

taarifa za ziada kwa wakati. 
  (4) Kila mzabuni anaruhusiwa kutoa kotesheni 

moja pekee na haruhusiwi kubadilisha kotesheni yake na 

majadiliano hayatafanyika kati ya kamati ya tathmini ya 

zabuni na mzabuni kuhusiana na zabuni, au kotesheni 

iliyowasilishwa na mzabuni. 
  (5) Mkataba wa ununuzi utatolewa kwa mzabuni 

ambaye amewasilisha kotesheni ya bei ya chini ambayo 

inakidhi mahitaji ya taasisi nunuzi. 
  (6) Bila kujali kanuni ndogo ya (5), taasisi nunuzi 

itakuwa na haki ya kukataa kotesheni ya bei ya chini isiyo 

na uhalisia wa kutekelezeka kwa kuzingatia kanuni ya 16. 
  
Ununuzi wa 
thamani 

 165. Taasisi nunuzi inaweza kununua bidhaa, 

huduma au kazi za ujenzi zenye thamani ndogo moja kwa 
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ndogo 
usiotumia 
fedha taslimu 

moja kutoka kwa mzabuni ikiwa- 

(a) thamani haizidi kikomo cha ununuzi wa 

thamani ndogo usiotumia fedha taslimu 

ulioainishwa katika Jedwali la Sita; 

 (b) bei iliyotajwa inaendana na thamani ya bidhaa, 

huduma au kazi za ujenzi; 

 (c) hakuna faida inayoweza kupatikana kwa taasisi 

nunuzi kwa kutafuta kotesheni za ziada au 

kutumia njia nyingine za ununuzi; na 

 (d) mkataba wa utoaji wa bidhaa, huduma au kazi 

za ujenzi husika unaweza kuwa agizo la 

ununuzi. 
  
Ununuzi wa 

thamani 
ndogo 
unaotumia 
fedha taslimu 

 166.-(1) Ununuzi wenye thamani ndogo unaotumia 

fedha taslimu, unaweza kufanywa na taasisi nunuzi katika 

ununuzi wa bidhaa, kazi za ujenzi au huduma zisizo za 

ushauri elekezi pale ambapo thamani ya ununuzi huo 

haizidi kiwango kilichoainishwa katika Jedwali la Sita. 
  (2) Ununuzi wenye thamani ndogo unaotumia 

fedha taslimu utahusisha ununuzi wa moja kwa moja 

kutoka kwenye vyanzo vinavyotambulika kisheria 

ikijumuisha duka au duka la dawa bila kuhitaji nyaraka za 

zabuni. 
  (3) Taasisi nunuzi inaweza kutumia fedha taslimu, 

masurufu au kadi za ununuzi kufanya malipo kwenye 

ununuzi wa thamani ndogo unaotumia fedha taslimu. 
  (4) Ankara au risiti halisi ya ununuzi wa bidhaa, 

kazi za ujenzi au huduma zisizo za ushauri elekezi na bei 

iliyolipwa itatolewa ikionesha bidhaa, kazi za ujenzi au 

huduma zisizo za ushauri elekezi zilizonunuliwa, bei 

iliyolipwa, jina la taasisi nunuzi na jina la afisa aliyenunua 

bidhaa husika. 
  (5) Kitengo cha Usimamizi wa Ununuzi baada ya 

kupokea mahitaji na kubaini uhalali wake, kitamshauri 

afisa masuuli kuidhinisha matumizi ya njia ya ununuzi wa 

thamani ndogo unaotumia fedha taslimu. 
  (6) Baada ya kuidhinishwa matumizi ya njia ya 

ununuzi wenye thamani ndogo unaotumia fedha taslimu, 

idara tumizi itaendelea na ununuzi husika. 
  (7) Kwa kuzingatia kanuni ndogo ya (1), ununuzi 



Kanuni Za Ununuzi wa Umma 

Tangazo la Serikali Na.518 (Linaendelea.) 

140 
 

wa thamani ndogo unaotumia fedha taslimu wa bidhaa 

utatakiwa- 
 (a) kufanyika moja kwa moja kutoka katika 

maduka ya kujihudumia, maduka ya dawa au 

maduka yaliyosajiliwa; na 
 (b) kuhakikisha bidhaa zote zilizonunuliwa 

zinapokelewa na kuwekwa kumbukumbu katika 

leja ya ununuzi wa thamani ndogo unaotumia 

fedha taslimu. 
  (8) Kwa kuzingatia kanuni ndogo ya (1), ununuzi 

wa thamani ndogo unaotumia fedha taslimu wa kazi za 

ujenzi au huduma zisizo za ushauri elekezi utapaswa- 
 (a) kufanyika moja kwa moja kutoka kwenye 

taasisi za umma zilizoanzishwa kutoa huduma 

hizo au wataalamu waliosajiliwa wenye historia 

ya kufanya kazi za ujenzi au kutoa huduma za 

aina hiyo; na 
 (b) kuwekewa katika rejesta ya ununuzi wa 

thamani ndogo unaotumia fedha taslimu 

ikieleza kazi za ujenzi zilizofanyika au huduma 

zisizo za ushauri elekezi zilizotolewa, thamani 

iliyoingiwa na tarehe ya ununuzi. 
  (9) Taasisi nunuzi, itatumia mikataba maalumu ya 

ununuzi wa bidhaa, kazi za ujenzi au huduma 

zinazohitajika mara kwa mara endapo inafaa. 
  
Matumizi ya 
rasilimali za 
ndani 

 167.-(1) Taasisi nunuzi inaweza kufanya kazi za 

ujenzi kwa kutumia rasilimali za ndani ikiwa inakidhi 

masharti ya kifungu cha 76 cha Sheria. 

(2) Taasisi nunuzi haitafanya kazi za ujenzi kwa 

kutumia rasilimali za ndani endapo thamani ya ujenzi 

iliyokadiriwa inavuka kiasi cha shilingi milioni mia moja. 
 (3) Endapo taasisi nunuzi inafanya kazi za ujenzi 

kwa kutumia rasilimali za ndani kwa mujibu wa kanuni 

ndogo ya (1), itapaswa kufuata taratibu zifuatazo: 
 (a) kubainisha na kujumuisha kazi zote 

zitakazotekelezwa kwa kutumia rasilimali za 

ndani kwenye mpango wa ununuzi wa mwaka 

wa taasisi; 
 (b) kupitia idara tumizi, kuandaa pendekezo la 
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kina likibainisha- 
 (i) hali na wigo wa kazi za ujenzi; 
 (ii) sababu za msingi za kutumia rasilimali 

za ndani; 
 (iii) orodha ya malighafi na kiasi 

kinachotakiwa kununuliwa; na 
 (iv) uchambuzi wa gharama za bidhaa 

zitakazozununuliwa kwa kuzingatia 

bei ya soko. 
  (4) Idara tumizi itawasilisha pendekezo 

linaloandaliwa chini ya kanuni ndogo ya (3)(b) kwa 

Kitengo cha Usimamizi wa Ununuzi kwa mapitio na 

kuwasilisha kwa afisa masuuli au bodi ya zabuni kadiri 

inavyowezekana kwa ajili ya kutoa idhini. 
  (5) Taasisi nunuzi itahakikisha ununuzi wa bidhaa 

au huduma zitakazotumika kama malighafi utazingatia 

masharti ya Sheria na Kanuni hizi. 
  (6) Taasisi nunuzi inayokusudia kutekeleza mradi 

wa ujenzi chini ya kanuni hii itatakiwa kuteua msimamizi 

wa mradi mwenye sifa zilizotolewa na kutambulika na 

bodi husika za kitaaluma. 
  (7) Msimamizi wa mradi atakayeteuliwa chini ya 

kanuni ndogo ya (6) atapaswa kuwa mtumishi wa umma 

mwenye sifa kutoka taasisi nunuzi husika au taasisi 

nyingine ya umma iliyopo kwenye maeneo ilipo taasisi 

nunuzi au mradi unapotekelezwa. 
  (8) Msimamizi wa mradi, pamoja na majukumu 

mengine, atahakikisha vifaa vya ujenzi vitakavyotumika 

katika utekelezaji wa mradi chini ya kanuni hii vinakidhi 

ubora na viwango vinavyotakiwa. 
  (9) Wakati wa kufanya kazi kwa utaratibu wa 

matumizi ya rasilimali za ndani, taasisi nunuzi itazingatia 

miongozo iliyotolewa na Mamlaka. 
  
Ushiriki wa 
jamii katika 
ununuzi 

 168.-(1) Pale ambapo, kwa maslahi  endelevu ya 

mradi au kwa dhumuni la kufikia malengo mahususi ya 

kijamii ya mradi, inahitajika katika sehemu 

zilizochaguliwa za mradi- 
 (a) kuitisha ushiriki wa jamii ya eneo husika; 
 (b) kuongeza utumiaji wa maarifa ya ndani na 
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bidhaa zinazozalishwa ndani; au 
 (c) kutumia nguvukazi  na teknolojia nyingine 

stahiki, 
 taratibu za ununuzi, vigezo msawazo na ufungashaji wa 

mkataba utapangwa kwa kuzingatia maslahi au malengo 

hayo. 
  (2) Jamii nufaika itawajibika katika shughuli za 

ununuzi kwenye sehemu ya mradi. 
  (3) Mamlaka itatoa miongozo ya ushiriki wa jamii 

katika michakato ya ununuzi. 
  
Ununuzi wa 

bidhaa za 
msimu 

 169.-(1) Ununuzi wa bidhaa za msimu kama 

nafaka, vyakula vya wanyama, mafuta ya kupikia, nishati 

ya mafuta, mbolea na vifaa vya chuma, ambavyo bei zake 

za soko hubadilika kwa msimu kutegemeana na mahitaji 

na usambazaji wakati wowote maalumu, unaweza 

kuhusisha utoaji tuzo zaidi ya moja kwa kiasi kidogo ili 

kuhakikisha usalama wa usambazaji wa bidhaa na ununuzi 

kwa zaidi ya mara moja kwa kipindi fulani ili kutumia 

fursa ya hali nzuri ya soko na kutunza kiwango cha chini 

cha bidhaa. 
  (2) Taasisi nunuzi inaweza kuandaa orodha ya 

wazabuni wenye sifa ambao mialiko ya mara kwa mara ya 

usambazaji wa bidhaa inaweza kutolewa. 
  (3) Wauzaji wa bidhaa waliorejewa chini ya kanuni 

ndogo ya (2) wanaweza kualikwa kutoa kotesheni 

zinazoendana na bei ya soko wakati au kabla ya 

usafirishaji wa bidhaa hizo kwa lengo la kufupisha muda 

wa uhalali wa zabuni. 
  (4) Bila kujali kanuni ndogo ya (2), pale ambapo 

bidhaa za msimu zimejumuishwa katika orodha ya bidhaa 

mtambuka zinazopatikana kwa Wakala, utaratibu husika 

utatumika. 
  (5) Nyaraka za zabuni zitabainisha aina ya fedha 

itakayotumika katika zabuni na malipo kwa kuzingatia bei 

ya soko kwa wakati husika. 
  (6) Pale ambapo dhamana ya zabuni ambayo ni 

halali kwa kipindi cha muda uliobainishwa imewasilishwa 

na wauzaji wa bidhaa waliokidhi sifa za awali, masharti ya 

mikataba sanifu yanayoendana na mwenendo wa soko 
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yanaweza kutumika. 
  
Ununuzi wa 
chakula kwa 
ajili ya shule, 
taasisi za 
mafunzo, 

hospitali na 
magereza 

 170.-(1) Taasisi inayohusika na usalama wa 

chakula itatoa viwango vya aina ya chakula kwa shule, 

taasisi za mafunzo, hospitali na magereza kwa kushauriana 

na- 

(a) Wizara zenye dhamana na masuala ya elimu 

na serikali za mitaa kuhusiana na shule na 

taasisi za mafunzo; 

(b) Wizara zenye dhamana na masuala ya afya na 

tawala za mikoa na serikali za mitaa 

kuhusiana na hospitali; na 

(c) Wizara yenye dhamana na masuala ya mambo 

ya ndani ya nchi kuhusiana na magereza. 

 (2) Shule, taasisi za mafunzo, hospitali na 

magereza zitapaswa kuzingatia viwango vilivyoainishwa 

kwa mujibu wa kanuni ndogo ya (1), wakati wa ununuzi 

wa vyakula. 
  (3) Shule, taasisi za mafunzo, hospitali na 

magereza zitapaswa kuandaa na kuwasilisha kwa Wakala, 

makadirio ya kiasi cha chakula na gharama zinazohitajika 

kwa mwaka. 
  (4) Baada ya kupokea kiasi na gharama 

inayokadiriwa, Wakala  itaainisha na kuyajumuisha 

mahitaji husika katika orodha ya bidhaa mtambuka. 
  (5) Shule, taasisi za mafunzo, hospitali na 

magereza zitapaswa- 
 (a) kufanya ushindani mdogo miongoni mwa 

wauzaji bidhaa waliobainishwa na Wakala na 

kuwalipa moja kwa moja; na  
 (b) kuzingatia utaratibu wa upokeaji wa bidhaa na 

uwekaji wa kumbukumbu kwa mujibu wa 

Kanuni hizi. 
  (6) Pale ambapo kuna uhaba wa bidhaa au bei 

kupanda katika soko, Wakala atafuata taratibu zinazofaa za 

kumshirikisha wakala anayehusika na hifadhi ya chakula 

kwa ajili ya usambazaji wa ziada kadiri inavyowezekana. 
  (7) Kwa madhumuni ya kanuni hii, “bidhaa za 

vyakula” maana yake ni aina yoyote ya nafaka, mafuta ya 

kupikia, sukari na vitu vingine vyovyote vinavyohusiana, 
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ambavyo bei ya soko inabadilika kulingana na msimu. 
  
Mawakala wa 
ukaguzi 

 171.-(1) Pale ambapo mawakala wameteuliwa na 

Serikali kufanya ukaguzi wa bidhaa kabla ya usafirishaji 

na uthibitisho wa uagizaji, Waziri mwenye dhamana 

anaweza kusamehe uhakiki wa bei kwa bidhaa ambazo 

zimenunuliwa kupitia zabuni kwa njia ya ushindani au 

vinginevyo kulingana na Kanuni hizi, na ikiwa msamaha 

huo haujatolewa, ada yoyote inayolipwa kwa mawakala wa 

ukaguzi haitajumuishwa katika bei ya zabuni au 

kuzingatiwa katika tathmini ya zabuni. 
  (2) Isipokuwa kama itasamehewa na Waziri 

mwenye dhamana, bidhaa yoyote iliyonunuliwa na taasisi 

nunuzi kutoka chanzo cha nje ya Jamhuri ya Muungano 

itapaswa kukaguliwa ubora na kiasi kwa mujibu wa 

masharti ya kanuni za 322 na 324. 
  

(e) Taratibu za Uchaguzi wa Wazabuni kwenye Ununuzi wa 

Bidhaa, Kazi za Ujenzi, na Huduma Zisizo za Ushauri 

Elekezi 
  
Taratibu za 

uchaguzi wa 
mzabuni 

 172.-(1) Taratibu za uchaguzi zinazopaswa 

kufuatwa katika zabuni za bidhaa, kazi za ujenzi, au 

huduma zisizo za ushauri elekezi zitaamuliwa na taasisi 

nunuzi kabla ya mwaliko wa zabuni. 

 (2) Taratibu za uchaguzi zifuatazo zitatumika katika 

ununuzi wa bidhaa, kazi za ujenzi au huduma zisizo za 

ushauri elekezi: 
 (a) uchaguzi kwa kuzingatia kukidhi kwa vigezo na 

gharama ndogo; 
 (b) uchaguzi kwa kuzingatia kukidhi kwa vigezo na 

gharama kubwa; au 
 (c) uchaguzi kwa kuzingatia ubora na gharama. 
  
Uchaguzi kwa 
kuzingatia 
kukidhi kwa 
vigezo na 
gharama 
ndogo 

 173.-(1) Katika ununuzi wa bidhaa, kazi za ujenzi 

au huduma zisizo za ushauri elekezi, uchaguzi kwa 

kuzingatia kukidhi kwa vigezo na gharama ndogo unaanza 

na tathimini ya zabuni kwa misingi ya ufaulu au kufeli kwa 

kila kigezo cha tathimini unaofuatiwa na uamuaji wa 

zabuni zilizokidhi kwa kufaulu vigezo vyote vya kiufundi 
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kabla ya kuanza tathimini ya bei iliyowasilishwa. 

 (2) Upangwaji wa zabuni zilizokidhi vigezo 

utapangwa kuanzia bei ya chini kwenda bei ya juu na 

mzabuni wa kwanza katika orodha atachukuliwa kuwa ni 

mzabuni aliyetathminiwa na kukidhi vigezo mwenye bei 

ya chini zaidi. 
  (3) Mzabuni aliyetathminiwa na kukidhi vigezo 

mwenye bei ya chini zaidi anaweza kualikwa kwa 

majadiliano kwa kuzingatia kanuni ya 298 au utiaji saini 

wa mkataba. 
  
Uchaguzi kwa 

kuzingatia 
kukidhi kwa 
vigezo na 
gharama 
kubwa 

 174.-(1) Uchaguzi kwa kuzingatia kukidhi kwa 

vigezo na gharama kubwa unaweza kutumika katika 

uchaguzi wa wazabuni kwa zabuni za uondoshaji mali na 

ukusanyaji wa mapato. 

 (2) Utaratibu utaanza kwa kufanya tathimini ya 

zabuni kwa misingi ya kufaulu au kufeli kwa kila kigezo 

cha tathimini utakaofuatiwa na uamuaji wa zabuni 

zilizokidhi kwa kufaulu vigezo vyote vya kiufundi kabla 

ya kuanza tathimini ya bei iliyowasilishwa. 
  (3) Upangwaji wa zabuni zilizokidhi vigezo 

utapangwa kuanzia bei ya juu kwenda bei ya chini na 

mzabuni wa kwanza katika orodha atachukuliwa kuwa ni 

mzabuni aliyetathminiwa na kukidhi vigezo mwenye bei 

ya juu zaidi. 
  (4) Mzabuni aliyetathminiwa na kukidhi vigezo 

mwenye bei ya juu zaidi anaweza kualikwa kwa 

majadiliano kwa kuzingatia kanuni ya 298 au utiaji saini 

wa mkataba. 
  

Uchaguzi kwa 
kuzingatia 
ubora na 

gharama 

 175.-(1) Uchaguzi kwa kuzingatia ubora na 

gharama unaweza kutumika katika uchaguzi wa wazabuni 

wa bidhaa kama vile usambazaji na usimikaji wa vifaa na 

mitambo na mifumo ya tehama, pamoja na kazi za usanifu 

na ujenzi. 

 (2) Utaratibu utaanza kwa kufanya tathimini ya 

pendekezo la kiufundi kwa kutumia alama iliyowekwa 

kwenye vigezo vya kiufundi na vigezo vidogo kama 

vilivyoainishwa katika nyaraka ya zabuni katika kutambua 

alama ya jumla ya kiufundi. 
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  (3) Zabuni inayofaa zaidi kutekeleza mkataba 

itakuwa zabuni iliyotathiminiwa kuwa bora zaidi kati ya 

zabuni zilizokidhi vigezo na kupata alama kubwa zaidi 

zilizounganisha alama ya tathimini ya kiufundi na kifedha.  
  
Matumizi ya 

ununuzi kwa 
njia ya mnada 

 176.-(1) Ununuzi kwa njia ya mnada utatumika 

katika ununuzi wa bidhaa ambazo vigezo msawazo 

vinatambulika kwa usahihi, pale ambapo bei au idadi ndio 

kigezo pekee cha uamuzi na, endapo kuna idadi kubwa ya 

wazabuni watarajiwa. 

 (2) Ununuzi kwa njia ya mnada hautatumika pale 

ambapo mchakato wa tathmini utahitajika.  
  (3) Taratibu zinazopaswa kufuatwa na masharti 

mengine yatakayotumika kufanya ununuzi kwa njia ya 

mnada zitazingatia miongozo itakayotolewa na Mamlaka. 
  
Maandalizi ya 
mnada 

 177.-(1) Ununuzi kwa njia ya mnada utatumika 

katika ununuzi wa bidhaa pale ambapo- 
 (a) wigo wa ununuzi kwa njia ya mnada na vigezo 

vya tathmini vya uchaguzi na tuzo ya mkataba 

itawekwa wazi na kutangazwa;  
 (b) thamani ya bidhaa zitakazonunuliwa ni kubwa 

kuweza kupata faida ya kibiashara kwa muuzaji 

wa bidhaa mshindani, lakini si ya juu sana 

kuweza kupunguza ushindani; 
 (c) taasisi nunuzi itahakikisha kuwa mazingira ya 

kiutendaji yanazingatiwa kabla ya kuanza 

ununuzi kwa njia ya mnada na kuhakikisha 

uwepo wa masharti yanayotakiwa kwa ajili ya 

kulinda usiri; na 
 (d) ununuzi kwa njia ya mnada utasimamiwa kwa 

umakini kuepuka udanganyifu wa soko. 
  (2) Pale ambapo kuna viashiria vya rushwa, 

udanganyifu, kula njama, ushawishi, ukwamishaji, 

upangaji bei au jambo lingine lolote ambalo linaweza 

kuathiri msingi wa thamani ya fedha katika mchakato wa 

ununuzi, au sababu nyingine ya msingi, ununuzi kwa njia 

ya mnada unaweza kukataliwa.  
  
Maelekezo ya  178. Maelekezo ya kushiriki katika ununuzi kwa 
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kuomba 
zabuni 

njia ya mnada yatajumuisha- 

(a) masharti yote kama vile muda na tukio la 

ununuzi kwa njia ya mnada, kanuni za ushiriki, 

punguzo la zabuni na  namna ya kuomba 

zabuni; 
 (b) taarifa zitakazotolewa kwa wazabuni katika 

kipindi cha ununuzi kwa njia ya mnada na, pale 

inapofaa, muda ambao taarifa hiyo itatolewa 

kwa wazabuni; na 
 (c) taarifa nyingine yoyote muhimu kuhusu 

mchakato wa ununuzi kwa njia ya mnada. 
  
Tangazo la 
ununuzi kwa 
njia ya mnada  

 179.-(1) Taasisi nunuzi itatoa tangazo la ununuzi 

kwa njia ya mnada kwa kuzingatia masharti ya kanuni ya 

18. 

 (2) Tangazo litajumuisha vigezo msawazo, vigezo 

na masharti yanayopendekezwa kwenye mkataba na 

rasimu ya mkataba.  
  (3) Tangazo litabainisha tarehe na muda wa kuanza 

na kufungwa kwa mnada. 
  
Uendeshaji 

wa ununuzi 
kwa njia ya 
mnada  

 180.-(1) Taasisi nunuzi itaendesha ununuzi kwa 

njia ya mnada kwa mujibu wa taarifa zilizoainishwa katika 

mwaliko na zabuni zilizopokelewa zitapangwa katika safu 

bila kuonesha utambulisho wa wazabuni na zitachakatwa 

kupitia mfumo wa kielektroniki wa ununuzi wa umma. 
  (2) Mfumo wa kielektroniki wa ununuzi wa umma 

utaonesha moja kwa moja nafasi mpya ya mzabuni kadiri 

zinavyopangwa, pamoja na bei kwa njia ambayo wazabuni 

wanaweza kujua nafasi zao wakati wowote. 
  (3) Kwa mazingira yoyote utambulisho wa 

wazabuni hautawekwa wazi au kutambuliwa na mshiriki 

mwingine katika hatua yoyote ya ununuzi. 
  (4) Taasisi nunuzi hazitatoa taarifa yoyote ya ziada 

au ufafanuzi kuhusiana na ununuzi kwa njia ya mnada 

ambayo inaweza kuharibu ushindani, na endapo itahitajika 

kutoa taarifa au ufafanuzi, taarifa hiyo itatolewa kwa 

wazabuni wote. 
  (5) Taasisi nunuzi itafunga mnada kwa mujibu wa 

masharti yaliyoainishwa na ufungaji utakuwa- 
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 (a) kwa tarehe na muda kama ilivyotangazwa 

hapo awali; au 
 (b) pale ambapo hakuna zabuni zilizopokelewa 

ndani ya muda uliotangazwa. 
  (6) Ununuzi kwa njia ya mnada hautafungwa kabla 

ya muda wa kufunga mnada, katika mazingira hayo 

wazabuni watataarifiwa mara moja kuhusu kufungwa kwa 

mnada ikijumuisha uamuzi wowote wa kuongeza muda wa 

mwisho wa kufunga mnada. 
  
Mawasiliano, 
marekebisho 
na ufafanuzi 

 181.-(1) Ufafanuzi na marekebisho yoyote ya 

nyaraka za zabuni za ununuzi kwa njia ya mnada kabla ya 

mnada utatumwa kwenye mfumo wa kielektroniki wa 

ununuzi wa umma na, kadiri itakavyowezekana, zitatumwa 

kwa barua pepe kwa wazabuni wote walioonesha nia ya 

kushiriki.  

 (2) Maboresho ya utaratibu, utekelezaji, vigezo 

msawazo au masharti yoyote yatatunzwa kwenye 

kumbukumbu. 
  (3) Nyaraka za zabuni hazitapatikana kwa washiriki 

kabla ya matangazo ya fursa hiyo.  
  (4) Pale ambapo taasisi nunuzi imefungua mnada 

haitaruhusu vikao, kutoa ufafanuzi au mawasiliano yoyote 

kuhusiana na mnada. 
  
Kuingia 
katika 

mchakato wa 
ununuzi kwa 
njia ya mnada  

 182.-(1) Fursa ya ushiriki katika ununuzi kwa njia 

ya mnada itakuwa wazi, sawa na isiyozuiliwa kwa 

wazabuni wote wenye sifa ambao wamejisajili kama 

wazabuni kwa mujibu wa Kanuni hizi. 
  (2) Pale ambapo wazabuni wamefanyiwa 

uchambuzi wa sifa wa awali kabla ya mnada, taratibu za 

uchambuzi wa sifa wa awali zitafanyika kupitia mfumo wa 

kielektroniki wa ununuzi wa umma kwa kuzingatia Sheria, 

Kanuni hizi na mwongozo utakaotolewa na Mamlaka. 
  (3) Ununuzi kwa njia ya mnada hautafanyika 

endapo uchambuzi wa sifa wa awali utapunguza idadi ya 

wazabuni kiasi cha kuathiri ushindani, na katika mazingira 

yoyote haitakuwa chini ya idadi ya wazabuni watatu. 
  (4) Pale ambapo uchambuzi wa sifa wa awali 

umefanyika, mwaliko wa zabuni utatolewa kwa wazabuni 
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waliokidhi sifa kuwajulisha tarehe na muda wa mnada kwa 

namna iliyoainishwa katika Kanuni hizi. 
  
Utoaji wa 

tuzo ya 
mkataba 

 183.-(1) Utoaji wa tuzo ya mkataba katika ununuzi 

kwa njia ya mnada utatokana na ulinganifu wa bei na 

mkataba utatolewa kwa mzabuni mwenye bei ya chini. 

 (2) Tuzo ya mkataba inayotokana na ununuzi kwa 

njia ya mnada itatangazwa kwa wakati kupitia mfumo wa 

kielektroniki wa ununuzi wa umma.  
  (3) Hakutakuwa na majadiliano yoyote wakati au 

baada ya ununuzi kwa njia ya mnada kufungwa. 
  

SEHEMU YA SITA 

UNUNUZI WA VICHWA NA MABEHEWA YA TRENI, NDEGE NA 

MELI ZILIZOTUMIKA 
  
Maslahi ya 
taifa 

 184.-(1) Taasisi nunuzi inayokusudia kununua 

vichwa au mabehewa ya treni, meli au ndege zilizotumika 

itapaswa, kabla haijaomba idhini ya kufanya ununuzi, 

kuhakikisha kwamba ununuzi uliokusudiwa ni kwa 

maslahi ya Jamhuri ya Muungano. 
  (2) Pale ambapo vichwa au mabehewa ya treni, 

meli au ndege zilizotumika zinaweza kupatikana kwa 

kukodisha, taasisi nunuzi itazingatia ikiwa ukodishaji wa 

vichwa au mabehewa ya treni, meli au ndege unaleta 

manufaa zaidi kwa Jamhuri ya Muungano kuliko kununua 

vichwa na mabehewa ya treni, meli au ndege zilizotumika. 
  (3) Bila kuathiri kanuni ndogo ya (1), taasisi nunuzi 

inayokusudia kununua vichwa au mabehewa ya treni, meli 

au ndege zilizotumika itafanya utafiti na uchunguzi wa 

kina kwa lengo la kubaini mwenendo wa soko la bidhaa 

hiyo, au kotesheni za bidhaa kama hiyo, au kuwasiliana na 

wauzaji wa bidhaa au mawakala wanaojulikana na kubaini 

thamani halisi ya soko. 
  
Vigezo 
vinavyotumik

a kuamua 
ununuzi wa 
vichwa au 
mabehewa ya 

 185. Taasisi nunuzi itazingatia vigezo vifuatavyo 

katika uamuzi wa kufanya ununuzi wa vichwa au 

mabehewa ya treni, meli au ndege zilizotumika: 

(a) mzalishaji au chapa, aina, matumizi na 

matarajio ya muda wa matumizi ya vichwa au 
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treni, meli au 
ndege 
zilizotumika 

mabehewa ya treni, meli au ndege zilizotumika 

ukilinganisha na vichwa au mabehewa ya treni, 

meli au ndege mpya; 

(b) bei ya ununuzi ya vichwa au mabehewa ya 

treni, meli au ndege mpya dhidi ya 

zilizotumika, kwa kulinganisha angalau 

kotesheni tatu za vichwa au mabehewa ya treni, 

meli au ndege; 
 (c) vihatarishi vinavyotokana na vichwa au 

mabehewa ya treni, meli au ndege zilizotumika 

dhidi ya mpya, ikijumuisha uwezekano wa 

uchafuzi wa mazingira kutokana na matumizi 

ya awali, urekebishaji ambao unaweza 

kusababisha madhara ya kiusalama au madhara 

mengine; 
 (d) ulinganifu wa bei na masharti ya jumla ya 

vichwa au mabehewa ya treni, meli au ndege 

zilizotumika; 
 (e) dhamana inayotolewa kwa vichwa au 

mabehewa ya treni, meli au ndege zilizotumika 

dhidi ya mpya; 
 (f) upatikanaji wa huduma, mipango ya 

matengenezo, na vipuri vya vichwa au 

mabehewa ya treni, meli au ndege zilizotumika 

dhidi ya mpya; 
 (g) masharti ya malipo; na 
 (h) gharama za usafirishaji na bima, endapo 

zinahitajika. 
  
Fursa za 
ushindani 

 186. Pale ambapo muuzaji wa bidhaa anatoa ofa 

kwa bei maalumu ya vichwa au mabehewa ya treni, meli 

au ndege zilizotumika chini ya masharti mapya ya 

dhamana, ofa hiyo haitakubaliwa bila kutoa fursa ya 

ushindani kwa wauzaji wa bidhaa wengine kwa kutoa 

kotesheni ya bidhaa kama hizo. 
  
Ubora wa 
vichwa au 
mabehewa ya 
treni, meli au 
ndege 

 187. Kwa madhumuni ya kuhakikisha vichwa au 

mabehewa ya treni, meli au ndege zilizotumika ambazo 

zimekusudiwa kununuliwa zina ubora unaotakiwa, taasisi 

nunuzi itapaswa- 
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zilizotumika (a) kumtaka muuzaji wa vichwa au mabehewa ya 

treni, meli au ndege zilizotumika kuthibitisha 

bila shaka yoyote, umri wa vichwa au 

mabehewa ya treni, meli au ndege zilizotumika 

kwa kuwasilisha cheti halisi cha ununuzi; 
 (b) kuonyesha kwamba aina ya teknolojia ya 

vichwa au mabehewa ya treni, meli au ndege 

zilizotumika bado inatumika sokoni; 
 (c) kumtaka muuzaji wa vichwa au mabehewa ya 

treni, meli au ndege zilizotumika kuwasilisha 

historia kamili ya bidhaa hizo ikijumuisha 

kumbukumbu za matengenezo ya mara kwa 

mara na matengenezo makubwa yaliyofanywa 

kwa vichwa au mabehewa ya treni, meli au 

ndege zilizotumika; 
 (d) kuhakikisha kwamba vichwa au mabehewa ya 

treni, meli au ndege zilizotumika 

zitakazonunuliwa zimetunzwa vyema na 

hazikupata uharibifu wowote zaidi ya uchakavu 

wa kawaida; 
 (e) kuhakikisha upatikanaji wa vipuri kutoka kwa 

mzalishaji wa vichwa au mabehewa ya treni, 

meli au ndege zilizotumika kwa muda ambao 

utaamuliwa na taasisi nunuzi; 
 (f) kumtaka muuzaji kuwasilisha cheti cha 

kustahili kutumika kwa vichwa au mabehewa 

ya treni, meli au ndege zilizotumika kutoka 

taasisi zinazotambulika kitaifa na kimataifa; na 
 (g) kuhakikisha kwamba vichwa au mabehewa ya 

treni, meli au ndege zilizotumika zinafanyiwa 

ukaguzi wa awali kabla ya usafirishaji na 

mahali vitakapopokelewa na timu ya 

wataalamu, ikiwezekana na watathmini wa 

kujitegemea kabla ya kupokelewa. 
  
Uaminifu kwa 
wauzaji wa 

vichwa au 
mabehewa ya 
treni, meli au 
ndege 
zilizotumika 

 188.-(1) Ununuzi wa vichwa au mabehewa ya treni, 

meli au ndege zilizotumika utafanywa kutoka kwa muuzaji 

ambaye ana historia nzuri ya kibiashara. 

 (2) Taasisi nunuzi inaweza kutafuta kumbukumbu 

kutoka kwa mashirika yanayotambulika ya kitaifa na 
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kimataifa kuhusu uwezo wa kisheria, kibiashara na  

kiufundi wa muuzaji kabla ya kuanza mchakato wa 

ununuzi wa vichwa au mabehewa ya treni, meli au ndege 

zilizotumika. 
  
Idhini ya 

Waziri 
 189. Kwa kuzingatia masharti ya kifungu cha 80(2) 

cha Sheria, idhini ya Waziri kwa ununuzi wa vichwa au 

mabehewa ya treni, meli au ndege zilizotumika itaombwa 

kupitia fomu maalumu itakayotolewa na Mamlaka. 
  
Kamati 
maalumu ya 
ushauri wa 
kiufundi 

 190.-(1) Waziri ataunda kamati maalumu ya 

ushauri wa kiufundi isiyopungua wajumbe watatu na 

isiyozidi wajumbe saba ambao wana ujuzi na uzoefu 

kuhusiana na suala la ununuzi wa vichwa au mabehewa ya 

treni, meli au ndege zilizotumika kwa ajili ya kutoa ushauri 

juu ya maombi yaliyowasilishwa kwake kabla ya kutoa 

idhini. 
  (2) Taratibu na hadidu za rejea za kamati 

zitabainishwa na Waziri. 
  (3) Kamati itachambua na kuhakiki maudhui 

yaliyomo kwenye maombi na itazingatia uthibitisho wote 

unaohitajika kwa mujibu wa kanuni za 188 na 190. 
  (4) Baada ya mchakato wa uhakiki chini ya kanuni 

ndogo ya (3) kukamilika, na kadiri itakavyokuwa ndani ya 

siku kumi na nne, kamati itaandaa na kuwasilisha kwa 

Waziri, taarifa kuhusu ununuzi uliokusudiwa ambayo 

itakuwa na mapendekezo au ushauri kwa Waziri kuhusu 

kuidhinisha au kutoidhinisha maombi husika. 
  (5) Ndani ya siku kumi na nne baada ya kupokea 

taarifa ya kamati, Waziri anaweza kwa maandishi-  

 (a) kutoa idhini ya ununuzi kama ilivyoombwa; au 

 (b) kukataa kutoa idhini iliyoombwa. 

  

SEHEMU YA SABA 

UTARATIBU WA ZABUNI 
  
Mwaliko na 
matangazo ya 
zabuni 

 191.-(1) Taasisi nunuzi inayokusudia kuanzisha 

mchakato wa zabuni kwa njia ya ushindani itaandaa notisi 

ya zabuni kualika wazabuni kuwasilisha  zabuni zenye bei 

kwa ajili ya bidhaa, kazi za ujenzi, huduma au uondoshaji 
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mali kwa njia ya zabuni. 
  (2) Kitengo cha Usimamizi wa Ununuzi kitapaswa 

kuwasilisha kwa afisa masuuli au bodi ya zabuni, mwaliko 

na nyaraka za zabuni kwa maoni na idhini na, kabla ya 

kutolewa mwaliko na nyaraka za zabuni, kitajumuisha 

marekebisho yoyote yaliyokubaliwa. 
  (3) Mialiko inayotolewa bila idhini ya afisa 

masuuli au bodi ya zabuni haitachukuliwa kuwa halali na 

kwa mazingira hayo, taasisi nunuzi itatakiwa kutoa mialiko 

mipya ya zabuni. 
  (4) Taasisi nunuzi itatangaza mwaliko wa zabuni 

ulioidhinishwa kwa mujibu wa masharti ya Kanuni hizi. 
  
Maudhui ya 

mwaliko wa 
zabuni 

 192. Mwaliko wa zabuni utakuwa na taarifa 

zifuatazo: 

(a) jina na anwani ya taasisi nunuzi; 

(b) aina, idadi na mahali pa kuwasilisha bidhaa 

husika, au aina, idadi na eneo ambalo kazi za 

ujenzi zitatekelezwa au aina ya huduma na eneo 

zitakapotolewa; 
 (c) muda unaohitajika kwa ajili ya uwasilishaji wa 

bidhaa, kukamilika kwa kazi za ujenzi au utoaji 

wa huduma; 
 (d) tamko, ambalo halitabadilishwa baadaye, 

likieleza kwamba wazabuni wanaweza 

kushiriki katika mchakato wa zabuni bila kujali 

utaifa au kwamba ushiriki una mipaka kwa 

misingi ya utaifa; 

 
 (e) namna au masharti ya kupata nyaraka za 

zabuni; 
 (f) lugha ambayo nyaraka za zabuni zinapatikana; 
 (g) namna ya kuwasilisha zabuni;  
 (h) tarehe na muda wa mwisho wa kuwasilisha na 

ufunguzi wa zabuni; na 
 (i) chanzo cha fedha. 
  
Utoaji wa 
nyaraka za 

zabuni 

 193.-(1) Taasisi nunuzi, mara tu baada ya 

kutangazwa kwa notisi ya zabuni, itatoa nyaraka za  zabuni 

kwa wazabuni wote ambao wamejibu notisi ya zabuni kwa 
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mujibu wa taratibu na masharti yaliyoainishwa katika 

mwaliko wa zabuni. 
  (2) Pale ambapo taratibu za uchambuzi wa sifa wa 

awali zimefanyika, taasisi nunuzi itatoa nyaraka za zabuni 

kwa kila mzabuni ambaye amekidhi sifa za awali. 
  
Maudhui ya 
nyaraka za 
zabuni 

 194.-(1) Nyaraka za zabuni zitakuwa na taarifa 

zifuatazo: 

(a) vigezo na taratibu zinazohusiana na tathmini ya 

sifa za wazabuni na uthibitisho wa ziada wa 

sifa; 
 (b) mahitaji ya ushahidi wa nyaraka au taarifa 

nyinginezo zinazopaswa kuwasilishwa na 

mzabuni mtarajiwa ili kuthibitisha sifa zake; 
 (c) aina na sifa zinazohitajika za kiufundi na ubora 

wa bidhaa, kazi za ujenzi au huduma 

zitakazonunuliwa, ikijumuisha vigezo msawazo 

vya kiufundi, mipango, michoro na miundo 

kadiri itakavyohitajika; 
 (d) vigezo vitakavyotumiwa na taasisi nunuzi 

katika kubainisha zabuni iliyoshinda, 

ikijumuisha kiwango cha upendeleo na vigezo 

vingine tofauti na bei vitakavyotumika kwa 

mujibu wa kanuni za 213 na 220 na alama za 

vigezo hivyo; 
 (e) vigezo na masharti ya mkataba wa ununuzi kwa 

kiwango kinachofahamika na taasisi nunuzi, na 

fomu ya mkataba, kama ipo, itakayosainiwa na 

wahusika; 
 (f) ikiwa mbadala wa sifa za bidhaa, kazi za ujenzi 

au huduma, vigezo na masharti ya kimkataba au 

mahitaji mengine katika nyaraka za zabuni 

unaruhusiwa, maelezo juu ya ruhusa hiyo, jinsi 

zabuni mbadala itakavyotathiminiwa na 

kulinganishwa; 
 (g) ikiwa wazabuni wanaruhusiwa kuwasilisha 

zabuni kwa sehemu ya bidhaa, kazi za ujenzi au 

huduma zitakazonunuliwa, maelezo ya sehemu 

hizo ambazo zabuni zinaweza kuwasilishwa; 
 (h) namna bei ya zabuni itakavyoandaliwa, 
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ikijumuisha maelezo ya iwapo bei hiyo 

itagharamia vipengele vingine tofauti na 

gharama ya bidhaa, kazi  za ujenzi au huduma 

kama vile gharama za usafirishaji na bima, 

ushuru wa forodha na kodi; 
 (i) aina ya fedha ambayo bei ya zabuni 

itawasilishwa; 
 (j) lugha ambayo zabuni itaandaliwa; 
 (k) masharti yoyote kuhusiana na mtoaji wa 

dhamana, asili, aina, kiasi na vigezo na 

masharti mengine yoyote ya msingi ya 

dhamana ya zabuni na dhamana ya utekelezaji 

wa mkataba wa ununuzi yatakayotolewa na 

wazabuni wanaoingia mkataba wa ununuzi; 
 (l) maelezo ikiwa mzabuni atakayeshindwa 

kurekebisha au kuondoa zabuni yake kabla ya 

tarehe ya mwisho ya kuwasilisha zabuni 

atapoteza dhamana yake ya zabuni; 
 (m) namna, tarehe na muda wa mwisho wa 

kuwasilisha zabuni; 
 (n) njia ambazo wazabuni wanaweza kupata 

ufafanuzi wa nyaraka za zabuni, na maelezo 

endapo taasisi nunuzi inakusudia kuitisha 

mkutano wa wazabuni  katika hatua hii; 
 (o) muda ambao zabuni zitaanza kutumika; 
 (p) tarehe na muda wa kufunguliwa kwa zabuni; 
 (q) taratibu zitakazofuatwa katika kufungua na 

kutathmini zabuni; 
 (r) aina ya fedha itakayotumika kwa madhumuni 

ya kutathmini na kulinganisha zabuni na ikiwa 

ni fedha ya kigeni kiwango cha ubadilishaji wa 

fedha hiyo kitakachotumika kubadilisha zabuni 

au maelezo kwamba kiwango cha kubadilisha 

fedha kilichotolewa na taasisi maalumu ya 

kifedha kwa tarehe husika kitatumika; 
 (s) jina, cheo na anwani ya afisa au mwajiriwa wa 

taasisi nunuzi ambaye ameidhinishwa 

kuwasiliana na kupokea mawasiliano moja kwa 

moja kutoka kwa wazabuni kuhusiana na 

mchakato wa ununuzi; 
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 (t) ahadi zozote zitakazotolewa na mzabuni nje ya 

mkataba wa ununuzi, ikijumuisha ahadi 

zinazohusiana na biashara ya kubadilishana 

bidhaa, huduma au uhawilisho wa teknolojia; 
 (u) maelezo ya haki ya mapitio ya kitendo kinyume 

na sheria, uamuzi, au utaratibu unaofuatwa na 

taasisi nunuzi kuhusiana na mchakato wa 

ununuzi; 
 (v) maelezo kuhusu haki ya taasisi nunuzi kukataa 

zabuni zote kwa mujibu wa kanuni ya 15; 
 (w) taratibu zozote zinazohitajika pale zabuni 

inapokubaliwa ili mkataba wa ununuzi uanze 

kutumika, ikijumuisha, endapo itahitajika, 

kusainiwa kwa mkataba wa ununuzi, kupata 

idhini na makadirio ya muda baada ya 

kutumwa kwa notisi ya kukubaliwa kwa 

zabuni ambapo idhini inahitajika; na 
 (x) mahitaji mengine yoyote yaliyowekwa na 

taasisi nunuzi kwa mujibu wa Sheria na Kanuni 

hizi kuhusiana na uandaaji na uwasilishaji wa 

zabuni na masuala mengine ya mchakato wa 

ununuzi. 
  (2) Nyaraka za zabuni zitawekwa kwa namna 

inayoruhusu na kuhimiza ushindani na nyaraka hizo 

zitaweka bayana na kwa ufasaha taarifa zote muhimu kwa 

mzabuni mtarajiwa kuandaa zabuni. 
  (3) Taasisi nunuzi itatumia nyaraka sanifu za 

zabuni zinazotolewa na Mamlaka kushughulikia masuala 

mahususi ya mradi kwa kuzingatia miongozo iliyotolewa 

na Mamlaka. 
  (4) Mabadiliko yoyote kwenye nyaraka sanifu za 

zabuni yatawekwa kupitia lohodata au kupitia masharti 

maalumu ya mkataba. 
  (5) Pale ambapo nyaraka sanifu za zabuni 

hazijatolewa, taasisi nunuzi itatumia nyaraka za kawaida 

za zabuni zinazokubalika na Mamlaka. 
  
Idhini ya 
nyaraka za 

zabuni 

 195.-(1) Kabla ya zabuni kutangazwa uidhinishaji 

wa nyaraka za zabuni na afisa masuuli au bodi ya zabuni 

utahitajika. 
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 (2) Kitengo cha Usimamizi wa Ununuzi kitapaswa, 

kabla ya kuwasilisha nyaraka kwa afisa masuuli au bodi ya 

zabuni kwa ajili ya kuidhinishwa, kuhakikisha kwamba- 
 (a) kuna orodha inayojumuisha masharti yote 

muhimu yanayopaswa kutimizwa na mzabuni 

mtarajiwa; 
 (b) masuala yaliyojumuishwa na masharti ya jumla 

na maalumu ya mkataba au lohodata 

hayajadurufiwa au kuwekwa kwenye vigezo 

msawazo bila kukusudiwa; 
 (c) hakuna ukiukwaji wa taratibu za kawaida 

kuhusiana na asilimia na masharti ya malipo 

uliojumuishwa bila idhini sahihi; na 
 (d) fomu sahihi zimejumuishwa. 
  
Muda wa 

kuandaa 
zabuni 

 196.-(1) Muda uliowekwa kwa ajili ya kuandaa 

zabuni utazingatia ukubwa na ugumu wa ununuzi 

uliokusudiwa na, kwa vyovyote vile, hautakuwa mfupi 

zaidi kuliko muda uliowekwa katika Jedwali la Kumi na 

Moja. 
  (2) Muda wa zabuni utaidhinishwa na afisa masuuli 

au bodi ya zabuni na utaainishwa katika mwaliko wa 

zabuni. 
  (3) Muda wa zabuni ulioainishwa na kutangazwa, 

hautabadilishwa isipokuwa kwa idhini ya afisa masuuli au 

bodi ya zabuni, ikiwa mabadiliko yanalenga- 
 (a) kukuza ushindani miongoni mwa wazabuni; 
 (b) kuhakikisha usawa kwa wazabuni watarajiwa; 

na 
 (c) kuhakikisha thamani halisi ya fedha inapatikana 

kwa taasisi nunuzi. 
  (4) Nyongeza yoyote ya muda wa zabuni itafanywa 

ipasavyo kabla ya tarehe ya mwisho ya kuwasilisha zabuni 

na taarifa itatolewa mara moja kwa wazabuni wote 

waliochukua nyaraka za zabuni. 
  
Fomula ya 
mabadiliko ya 
bei 

 197.-(1) Pale ambapo kuna mfumuko wa bei, 

fomyula ya mabadiliko ya bei itatumika kupata bei nzuri. 

 (2) Fomyula ya mabadiliko ya bei itatumika endapo 

tu fomyula hiyo imeainishwa katika nyaraka za zabuni na 
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itahusisha kupanda na kushuka kwa viwango vya bei. 
  (3) Fomyula ya mabadiliko ya bei au kiwango 

kilichopatikana kwa kutumia fomyula ya mabadiliko 

hakitazingatiwa wakati wa tathmini na ulinganishaji wa 

zabuni. 
  
Kikao kabla 
ya zabuni 
kuwasilishwa 

 198.-(1) Endapo itahitajika, taasisi nunuzi itafanya 

kikao kabla ya zabuni kuwasilishwa ili kutoa taarifa 

mahususi za mradi, kueleza jambo lolote lisilo la kawaida 

katika mradi na kujibu swali lolote la mzabuni mtarajiwa. 
  (2) Kikao kabla ya zabuni kuwasilishwa 

kitafanyika kwa mujibu wa taratibu zilizoainishwa katika 

nyaraka ya zabuni. 
  (3) Endapo taasisi nunuzi itaitisha kikao kabla ya 

zabuni kuwasilishwa au mkutano wowote wa wazabuni, 

itaandaa muhtasari wa kikao ukionesha maombi 

yaliyowasilishwa kwenye kikao kwa ajili ya ufafanuzi wa 

nyaraka za zabuni, na majibu yake kwa maombi hayo, bila 

kubainisha chanzo cha maombi. 
  (4) Taasisi nunuzi, ndani ya siku tatu za kazi kutoka 

tarehe ya kikao, itaweka muhtasari wa kikao kwenye 

mfumo wa kielektroniki wa ununuzi wa umma. 
  
Uwasilishaji 

wa zabuni 
 199.-(1) Taasisi nunuzi itaainisha tarehe na muda 

maalumu wa kuwasilisha zabuni. 
  (2) Mzabuni mtarajiwa atapaswa, katika muda na 

utaratibu ulioainishwa, kuwasilisha zabuni kwa taasisi 

nunuzi. 

 
  (3) Kila zabuni itawekwa lakiri kwa kusainiwa 

kidigitali wakati wa kuwasilishwa. 
  (4) Pale ambapo mahitaji ya dhamana ya zabuni au 

dhamana nyingine yameainishwa katika nyaraka ya 

zabuni, kabla ya tarehe na muda wa mwisho wa 

kuwasilisha zabuni, mzabuni atawasilisha dhamana hizo 

zikiwa katika kiwango, muundo na aina iliyoainishwa. 
  (5) Zabuni zilizopokelewa ndani ya muda wa 

ukomo ulioainishwa katika mwaliko wa zabuni ndizo 

zitakazokidhi kufanyiwa kazi. 
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Muda wa 
uhalali wa 
zabuni 

 200.-(1) Muda wa uhalali wa zabuni utaainishwa 

katika nyaraka za zabuni. 

 (2) Mabadiliko hayatafanyika kwenye bei au 

masharti ya zabuni wakati wa muda wa uhalali wa zabuni. 
  (3) Zabuni yoyote ambayo imewasilishwa ikiwa na 

muda mfupi tofauti na muda ulioainishwa kwenye nyaraka 

za zabuni itakataliwa na taasisi nunuzi kwa kutokidhi 

masharti. 
  (4) Muda unaowekwa na taasisi nunuzi utapaswa 

kutosha kuruhusu tathmini na ulinganishaji wa zabuni, 

kupata idhini na vibali vyote muhimu, na kutoa taarifa ya 

tuzo za mikataba na kusainiwa kwa mkataba na muda huo 

hautazidi siku mia moja na ishirini kutoka tarehe ya 

mwisho iliyowekwa ya kuwasilisha zabuni. 

  (5) Kwa kuzingatia kanuni ndogo ya (4), taasisi 

nunuzi katika kuweka muda itazingatia mwongozo 

unaotolewa na Mamlaka. 
  (6) Taasisi nunuzi inaweza, kabla ya kumalizika 

muda wa uhalali wa zabuni, kuwaomba wazabuni 

kuongeza muda wa uhalali wa zabuni kwa kipindi kingine 

kisichozidi kipindi kilichoanishwa awali ikiwa kuna 

sababu za msingi zinazosababisha taaasisi nunuzi 

kushindwa kukamilisha taratibu za kumaliza mchakato wa 

zabuni ndani ya muda ulioanishwa. 
  (7) Mzabuni anaweza kukataa ombi la kuongeza 

muda chini ya kanuni ndogo ya (6) bila kupoteza dhamana 

ya zabuni na uhalali wa zabuni utasitishwa baada ya 

kumalizika kwa muda wa awali wa uhalali wa zabuni. 

  (8) Ombi la taasisi nunuzi la kuongeza muda wa 

uhalali wa zabuni na majibu ya mzabuni ya kukubali au 

kukataa ombi hilo yatawasilishwa kwa maandishi. 
  
Kuongeza 
muda wa 
uhalali wa 
zabuni 

 201.-(1) Wazabuni wanaokubali kuongeza muda 

wa uhalali wa zabuni zao, watatakiwa kuongeza muda wa 

dhamana za zabuni walizowasilisha au kuwasilisha 

dhamana mpya za zabuni ili kukidhi muda wa nyongeza 

wa uhalali wa zabuni. 
  (2) Mzabuni ambaye hajaongeza dhamana yake au, 

kutoa dhamana mpya ya zabuni atachukuliwa kuwa 

amekataa ombi la kuongeza muda wa uhalali wa zabuni 
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yake. 
  (3) Masharti kuhusiana na kuondolewa, kurejeshwa 

na kutaifishwa kwa dhamana ya zabuni chini ya Kanuni 

hizi yatatumika katika muda wa nyongeza wa uhalali wa 

zabuni. 
  (4) Mzabuni mshindi ataendelea kuwajibika na 

zabuni yake kwa kipindi zaidi cha siku thelathini baada ya 

kupokea taarifa ya kuchaguliwa kwake. 
  
Maboresho au 

uondoaji wa 
zabuni 

 202.-(1) Isipokuwa kama imeainishwa vinginevyo 

katika nyaraka za zabuni, mzabuni anaweza kuboresha au 

kuondoa zabuni kabla ya tarehe ya mwisho ya kuwasilisha 

zabuni bila kutaifishwa kwa dhamana ya zabuni yake. 
  (2) Maboresho au uondoaji wa zabuni utakuwa 

halali iwapo utatekelezwa kabla ya tarehe ya mwisho ya 

kuwasilisha zabuni. 
  
Sampuli au 

ukaguzi wa 
bidhaa 

 203.-(1) Endapo sampuli ya bidhaa itahitajika na 

taasisi nunuzi na hitaji hilo limeainishwa katika nyaraka za 

zabuni, sampuli ya bidhaa itatakiwa- 
 (a) kuwasilishwa kama sehemu ya zabuni, kwa 

kiasi, ukubwa na maelezo mengine 

yaliyoombwa katika mwaliko wa zabuni; 
 (b) kupokelewa kwa wakati, au kabla ya muda na 

tarehe ya mwisho ya uwasilishaji wa zabuni; na 
 (c) kutathiminiwa ili kubaini uzingatiwaji wa 

vigezo vyote vilivyoorodheshwa katika 

mwaliko. 

 
  (2) Taasisi nunuzi itabaki na sampuli ya mzabuni 

aliyeshinda. 
  (3) Taasisi nunuzi itakataa zabuni ikiwa sampuli- 
 (a) hailingani na vigezo vyote vilivyoainishwa 

katika nyaraka za zabuni; na 
 (b) hazijawasilishwa ndani ya muda uliowekwa. 
  (4) Mzabuni atatakiwa, pale ambapo matumizi ya 

hakimiliki kama sampuli hayaepukiki, kuweka wazi 

kwamba kipengele cha hakimiliki kimeonyeshwa kama 

mfano wa aina au ubora wa bidhaa zinazotolewa kwa ajili 

ya zabuni, na ushindani huo hautafungwa kwa kipengele 
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hicho pekee. 
  (5) Sampuli zilizozalishwa kutokana na malighafi 

zilizotolewa na taasisi nunuzi hazitarudishwa kwa mzabuni 

wala taasisi nunuzi haitawajibika kwa gharama za 

uzalishaji huo. 
  (6) Sampuli zote zilizozalishwa kutokana na 

malighafi za mzabuni ambaye hajashinda zabuni na 

ambazo mzabuni hajazidai katika kipindi cha siku 

thelathini tangu siku ya kutolewa kwa mkataba zitakuwa 

mali ya taasisi nunuzi na zitaondoshwa kwa namna 

ambayo afisa masuuli ataelekeza. 
  (7) Utaratibu wa ukaguzi wa sampuli utajumuishwa 

katika notisi ya mwaliko au nyaraka za zabuni, endapo 

itahitajika. 
  
Upokeaji wa 

zabuni 
 204. Kitengo cha Usimamizi wa Ununuzi 

kitapaswa kwa niaba ya taasisi nunuzi, kupokea na kutunza 

zabuni. 
  
Kufunguliwa 

kwa zabuni 
 205.-(1) Kitengo cha Usimamizi wa Ununuzi 

kitapaswa kuratibu ufunguzi wa zabuni kwa mujibu wa 

Kanuni hizi.  
  (2) Muda wa kufungua zabuni utakuwa kama 

ulivyobainishwa kwenye mwaliko wa zabuni. 
  (3) Zabuni zote zitakazowasilishwa ndani ya muda 

wa uwasilishaji zitafunguliwa kwa kuzingatia masharti ya 

Kanuni hizi.  
  (4) Katika ufunguzi wa wazi wa zabuni taarifa 

zifuatazo zitaoneshwa: 
 (a) majina ya wazabuni; 
 (b) bei za zabuni na jumla ya kiasi cha kila zabuni; 
 (c) taarifa kuhusu marekebisho ya kutoa zabuni; 
 (d) zabuni zozote mbadala, ikiwa zimeombwa au 

zimeruhusiwa; 
 (e) uwepo wa dhamana ya zabuni inayohitajika au 

tamko la dhamana ya zabuni; na 
 (f) maelezo mengine kama yalivyoainishwa 

kwenye nyaraka ya zabuni. 
  (5) Ikiwa ni utaratibu wa ufunguzi wa zabuni kwa 

hatua mbili, tangazo litajumuisha taarifa kwamba taarifa ya 
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bei ya zabuni haijafunguliwa 
  
Kumbukumbu 
za ufunguzi 
wa zabuni 

 206.-(1) Kitengo cha Usimamizi wa Ununuzi 

kitatunza kumbukumbu za ufunguzi wa zabuni.  

  (2) Muhtsari wa ufunguzi wa zabuni uliosainiwa 

utatolewa kwa wazabuni waliowasilisha zabuni endapo 

wataomba. 
  (3) Zabuni zote zilizopokelewa pamoja na 

kumbukumbu za ufunguzi wa zabuni zitawasilishwa kwa 

kamati husika ya tathmini kwa ajili ya kutathmini. 
  
Kupunguza 
wigo wa 
utoaji wa 
taarifa kwa 
wazabuni 

 207. Taarifa inayohusiana na upimaji, ujumlishaji, 

ufafanuzi, tathmini na ulinganishaji wa zabuni na 

mapendekezo kuhusiana na nia ya utoaji tuzo ya mkataba 

kwa mzabuni aliyeshinda haitowekwa wazi au 

kuwasilishwa kwa wazabuni au mtu yeyote au watu ambao 

hawahusiki na mchakato huo kabla ya kutangazwa tuzo ya 

mkataba kwa tuzo iliyoshinda. 
  
Ushawishi wa 
mzabuni 

 208. Jaribio lolote la mzabuni kushawishi taasisi 

nunuzi katika utaratibu wa upimaji, ufafanuzi, tathmini na 

ulinganishaji wa zabuni, na katika maamuzi kuhusu utoaji 

wa tuzo ya mkataba, litapelekea kukataliwa kwa zabuni 

yake. 
  
Kamati ya 
tathmini kwa 
bidhaa, kazi 
za ujenzi na 
huduma zisizo 
za ushauri 
elekezi 

 209.-(1) Afisa masuuli ataunda kamati ya tathmini 

ya zabuni itakayojumuisha wajumbe watatu au watano. 

 (2) Katika mazingira ya kipekee, afisa masuuli 

anaweza kuunda kamati ya tathmini ya wajumbe zaidi ya 

watano kulingana na thamani na ugumu wa ununuzi 

endapo kuna sababu za msingi za ongezeko hilo na idadi 

witiri ya wajumbe itazingatiwa. 

 (3) Kamati ya tathmini ya zabuni itafanya tathmini 

kwa zabuni zilizofunguliwa kwa misingi sawia kwa ajili ya 

kubainisha gharama au bei kwa taasisi nunuzi kwa kila 

zabuni na kuruhusu ulinganifu utakaofanywa baina ya 

zabuni kwa misingi ya gharama au bei zilizotathminiwa. 
  (4) Kabla ya kufanyika kwa tathmini ya kina ya 

zabuni, kamati ya tathmini itafanya tathmini ya awali ya 

zabuni ili kubaini endapo- 
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 (a) kila zabuni imekidhi vigezo vilivyoainishwa 

kwenye nyaraka za zabuni; 
 (b) dhamana zinazohitajika zimewasilishwa; 
 (c) nyaraka zimesainiwa kwa usahihi; na 
 (d) zabuni ziko katika mpangilio unaotakiwa. 
  (5) Kwa madhumuni ya kanuni hii, zabuni 

itachukuliwa kuwa imekidhi vigezo vilivyowekwa endapo 

imekidhi vigezo, masharti na vigezo msawazo 

vilivyoainishwa kwenye nyaraka ya zabuni bila ukiukwaji 

wa masharti ya msingi au kuwa na masharti tofauti. 
  
Upimaji, 

tathmini na 
ulinganishi wa 
zabuni 

 210.-(1) Tathmini ya zabuni itaendana na vigezo na 

masharti yaliyoanishwa kwenye nyaraka za zabuni na 

itafanywa kwa kutumia vigezo vilivyoainishwa kwenye 

nyaraka za zabuni. 
  (2) Zabuni zitalinganishwa ili kubaini bei ya chini 

zaidi iliyofanyiwa tathmini kwa ajili ya ununuzi wa 

bidhaa, kazi za ujenzi au huduma au bei ya juu zaidi 

iliyofanyiwa tathmini kwa ajili ya ukusanyaji wa mapato. 
  
Kuangalia 
ukidhi wa 
vigezo na 
masharti ya 
kibiashara 

 211.-(1) Zabuni zote zitaangaliwa kama zimekidhi 

vigezo na masharti ya kibiashara yaliyowekwa katika 

nyaraka za zabuni. 

 (2) Ukiukwaji ufuatao wa masharti ya msingi ya 

kibiashara, utahalalisha kukataliwa kwa zabuni:  
 (a) kushindwa kutia saini fomu ya zabuni na 

majedwali ya bei na mtu ambaye 

ameidhinishwa; 
 (b) kushindwa kukidhi mahitaji ya kustahiki; 
 (c) kushindwa kuwasilisha dhamana ya zabuni 

kama ilivyoainishwa katika nyaraka za zabuni; 
 (d) kushindwa kukidhi muda wa uhalali wa zabuni; 
 (e) kutoweza kukidhi ratiba muhimu ya 

uwasilishaji au ratiba ya kazi iliyoainishwa 

wazi katika nyaraka za zabuni, ambapo ratiba 

hiyo ni sharti muhimu ambalo wazabuni 

wanapaswa kuzingatia; 
 (f) kushindwa kuzingatia viwango vya chini vya 

uzoefu kama vilivyoainishwa katika nyaraka za 

zabuni; 
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 (g) zabuni za masharti kama vile masharti katika 

zabuni ambayo yanaweka kikomo cha wajibu 

wa mzabuni kukubali tuzo; 
 (h) kushindwa kukubali fomyula ya mabadiliko ya 

bei katika nyaraka za zabuni; 
 (i) kuweka marekebisho ya bei wakati zabuni za 

bei isiyobadilika zilipoalikwa; 
 (j) kuingia mkataba mdogo kwa kiasi au namna 

tofauti kabisa na inayoruhusiwa; au 
 (k) kushindwa kuwasilisha nyaraka muhimu 

zinazohitajika katika kubaini zabuni iliyokidhi 

vigezo kama ilivyoanishwa kwenye nyaraka za 

zabuni. 
  
Kuangalia 
ukidhi wa 
vigezo vya 
kiufundi 

 212. Zabuni zote zitaangaliwa kama zimekidhi 

vigezo vya kiufundi vilivyoanishwa katika nyaraka za 

zabuni na utofauti katika mahitaji ya kiufundi 

utakaohalalisha kukataliwa kwa zabuni utajumuisha 

yafuatayo: 
 (a) kushindwa kuwasilisha zabuni kwa wigo wa 

kazi kama ilivyoelekezwa kwenye nyaraka za 

zabuni na endapo kutofanya hivyo 

kumeonyeshwa kuwa ni jambo lisilokubalika; 
 (b) kushindwa kuweka nukuu ya bei kwenye 

kipengele muhimu katika seti; 
 (c) kushindwa kukidhi mahitaji muhimu ya 

kiufundi, kama vile kuweka aina tofauti za 

vifaa au nyenzo kinyume na aina 

zilizoainishwa, uwezo wa mitambo ulio chini 

ya kiwango kilichoainishwa, kifaa kisichoweza 

kutekeleza majukumu ya kimsingi 

yaliyokusudiwa; au 
 (d) uwasilishaji wa mipango na ratiba ya 

utekelezaji isiyo na uhalisia na isiyojitosheleza 

kiutendaji, kiufundi au kihuduma. 
  
Uamuzi wa 
ukidhi wa 
zabuni 

 213.-(1) Uamuzi wa taasisi nunuzi wa ukidhi wa 

zabuni utazingatia yaliyomo kwenye zabuni bila 

kutegemea ushahidi wa nje ya nyaraka zilizowasilishwa. 
  (2) Pale ambapo zabuni haikidhi masharti ya 
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nyaraka ya zabuni itakataliwa na taasisi nunuzi, na 

haitaweza kukidhi masharti kwa kufanyiwa marekebisho 

au kusahihisha ukiukwaji huo. 
  
Ombi la 
ufafanuzi wa 
zabuni 

 214.-(1) Taasisi nunuzi inaweza kumtaka mzabuni 

kufafanua zabuni yake ili kusaidia katika upimaji, tathmini 

na ulinganishaji wa zabuni isipokuwa hakuna upendeleo 

utakaopatikana, kutolewa au kuruhusiwa wa kubadilisha 

sharti lolote la msingi katika zabuni, ikiwa ni pamoja na 

mabadiliko ya bei au mabadiliko yanayolenga kufanya 

zabuni isiyokidhi vigezo kukidhi vigezo. 
  (2) Bila kujali kanuni ya 209(5)- 
 (a) taasisi nunuzi itasahihisha makosa ya hesabu 

ambayo yamegundulika wakati wa upimaji wa 

zabuni na kutoa taarifa ya marekebisho hayo 

mara moja kwa mzabuni aliyewasilisha zabuni; 
 (b) taasisi nunuzi inaweza kuchukulia zabuni kama 

imekidhi vigezo hata kama ina ukiukwaji 

mdogo ambao haubadilishi au kwenda kinyume 

na sifa, vigezo, masharti na mahitaji mengine 

yaliyoainishwa katika nyaraka ya zabuni au 

inajumuisha makosa au kasoro zinazoweza 

kusahihishwa bila kugusa msingi wa zabuni; na 
 (c) ukiukwaji wowote wa masharti katika nyaraka 

za zabuni utapimwa kadiri inavyowezekana, na 

utazingatiwa ipasavyo katika tathmini na 

ulinganishaji wa zabuni. 
  

 
Udhihirisho 
wa sababu 

 215.-(1) Sababu yoyote tofauti na bei ambayo 

inaweza kutumika katika kubainisha zabuni yenye bei ya 

chini zaidi iliyofanyiwa tathmini au zabuni yenye bei ya 

juu zaidi iliyofanyiwa tathmini itadhihirishwa kwa 

masharti ya kifedha kwa kadiri itakavyowezekana. 
  (2) Adhabu kwa ukiukwaji usio mkubwa kutoka 

kwenye masharti ya zabuni itaonyeshwa kama nyongeza 

ya fedha kwenye bei ya zabuni ambayo inaweza 

kujumuisha gharama ya kufidia upungufu kwa kuzingatia 

vigezo msawazo vya zabuni. 
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Zabuni 
iliyokadiriwa 
awali yenye 
thamani ya 
chini au juu 

 216.-(1) Zabuni yenye thamani inayozidi makadirio 

ya taasisi nunuzi itakosa sifa na haitakubaliwa. 

 (2) Zabuni yenye thamani ya chini zaidi ya 

makadirio ya taasisi nunuzi itakataliwa kwa mujibu wa 

masharti ya Kanuni hizi. 
  
Uwezo wa 
kukataa 
zabuni 

 217. Taasisi nunuzi itakataa zabuni iwapo- 

(a) mzabuni hana sifa au hastahili; 

(b) mzabuni hakubaliani na marekebisho ya 

makosa ya hesabu yaliyofanywa kwa mujibu 

wa kanuni ya 214; 
 (c) zabuni haikidhi masharti; au 
 (d) zabuni haijaambatishwa na dhamana ya zabuni 

inayofaa, iwapo inahitajika. 
  
Tathmini na 

ulinganisho 
wa   zabuni 

 218. Taasisi nunuzi itatathmini na kulinganisha 

zabuni zote zinazokubalika ili kubaini zabuni iliyoshinda 

kwa mujibu wa taratibu na vigezo vilivyoainishwa katika 

nyaraka za zabuni. 
  
Zabuni 
iliyoshinda 

 219. Zabuni iliyoshinda itakuwa- 

(a) zabuni yenye bei ya chini zaidi iliyofanyiwa 

tathmini ikiwa ni bidhaa, kazi za ujenzi au 

huduma, au bei ya juu zaidi ya zabuni 

iliyofanyiwa tathmini ikiwa ni ukusanyaji wa 

mapato, isipokuwa si lazima iwe bei ya chini 

zaidi au bei ya juu zaidi iliyowasilishwa, kwa 

kuzingatia kigezo cha ukomo wowote wa 

upendeleo utakaotumika; au 
 (b) pale ambapo taasisi nunuzi imeainisha vigezo 

katika nyaraka za zabuni, zabuni yenye bei ya 

chini zaidi iliyofanyiwa tathmini au zabuni 

yenye bei ya juu zaidi iliyofanyiwa tathmini 

kwa misingi ya vigezo vilivyoainishwa katika 

nyaraka ya zabuni, vigezo ambavyo kwa kadiri 

inavyowezekana, havina upendeleo na 

vinapimika, na vitapewa alama husika katika 

hatua ya tathmini au kuonyeshwa katika 

masharti ya kifedha. 
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Kubainisha 
zabuni yenye 
bei ya chini 
zaidi 
iliyofanyiwa 

tathmini 

 220. Katika kubaini zabuni yenye bei ya chini zaidi 

iliyofanyiwa tathmini, taasisi nunuzi inaweza kuzingatia 

yafuatayo: 

(a) bei ya zabuni, kwa kuzingatia kigezo cha 

ukomo wa upendeleo wowote kilichotumika; 

(b) gharama ya uendeshaji, matengenezo na 

ukarabati wa bidhaa au kazi za ujenzi, muda wa 

uwasilishaji wa bidhaa, kukamilisha kazi za 

ujenzi au utoaji wa huduma, sifa za utendaji wa 

bidhaa au kazi za ujenzi, masharti ya malipo na 

dhamana katika bidhaa, kazi za ujenzi au 

huduma. 
  
Kubainisha 

zabuni yenye 
bei ya juu 
zaidi 
iliyofanyiwa 
tathmini 

 221. Katika kubaini zabuni yenye bei ya juu zaidi 

iliyofanyiwa tathmini kwa ajili ya ukusanyaji wa mapato, 

mbinu ya tathmini inayopendekezwa itakuwa tathmini 

kulingana na bei pekee isipokuwa mambo mengine, kama 

vile vikwazo vya watumiaji wa mwisho au mauzo ya nje, 

au hitaji la kuambatisha masharti kwenye mauzo 

yatazingatiwa; na imeelezwa wazi katika nyaraka za 

zabuni 
  
Ubadilishaji 
wa fedha 

 222. Pale ambapo bei za zabuni zinaoneshwa kwa 

aina mbili au zaidi ya fedha, bei za zabuni zote 

zitabadilishwa kuwa katika aina moja ya fedha kulingana 

na viwango vilivyoainishwa katika nyaraka ya zabuni, kwa 

madhumuni ya kutathmini na kulinganisha zabuni. 
  

 
Viwango vya 
ubadilishaji 

vitakavyotumi
ka katika 
tathmini 

 223. Viwango vya kubadilisha fedha 

vitakavyotumika katika tathmini ya zabuni vitakuwa 

viwango vya mauzo vilivyochapishwa na chanzo rasmi na 

vinavyotumika kwa miamala sawa na hiyo- 

(a) katika tarehe iliyochaguliwa mapema na 

iliyoainishwa katika nyaraka za zabuni 

isipokuwa kwamba tarehe hiyo iwe kati ya 

tarehe ya ufunguzi wa zabuni na tarehe ya awali 

ya kumalizika kwa muda wa uhalali wa zabuni; 

au 
 (b) katika tarehe ya uamuzi wa kutoa tuzo ya 
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mkataba au katika tarehe ya awali iliyoainishwa 

katika nyaraka za zabuni ya kuisha kwa muda 

wa uhalali wa zabuni, yoyote itakayotangulia. 
  
Matumizi ya 
Masharti ya 
Biashara ya 
Kimataifa 
katika 

kutathmini na 
kulinganisha 
zabuni 

 224. Tathmini na ulinganisho wa zabuni za 

uwasilishaji wa bidhaa itakuwa kwenye bei za Masharti ya 

Biashara ya Kimataifa kama zilivyoainishwa katika 

nyaraka za zabuni kwa bidhaa zinazotoka nje na kwa 

bidhaa zinazotolewa ndani ya Jamhuri ya Muungano, 

pamoja na bei za ufungaji, mafunzo, uanzishaji na huduma 

zingine zinazofanana. 
  
Uthibitisho 
wa sifa 

 225.-(1) Taasisi nunuzi inaweza, iwe imefanya 

taratibu za uchambuzi wa sifa wa awali au la, kuwataka 

washindi wa zabuni kuthibitisha tena sifa zake. 
  (2) Vigezo na taratibu zitakazotumika katika 

uhakiki wa sifa zitaainishwa katika nyaraka za zabuni kwa 

mujibu wa kifungu cha 53 cha Sheria. 
  (3) Pale ambapo mchakato wa uhakiki wa sifa 

unaendeshwa, vigezo vitakuwa sawa na vilivyotumika 

katika mchakato wa uchambuzi wa sifa wa awali. 
  (4) Pale ambapo mzabuni mshindi ameombwa 

kuthibitisha tena sifa zake lakini akashindwa kufanya 

hivyo, taasisi nunuzi itaikataa zabuni hiyo na kuchagua 

zabuni nyingine iliyoshinda kwa mujibu wa kanuni hii 

kutoka miongoni mwa zabuni zilizosalia ikizingatiwa 

kwamba taasisi nunuzi ina haki ya kukataa zabuni zote 

zilizosalia. 
  
Wajibu wa 
mkandarasi 

katika 
mikataba ya 
kazi za ujenzi 
na mikataba 
ya usanifu na 
ujenzi 

 226. Chini ya mikataba ya kazi za ujenzi na 

mikataba ya usanifu na ujenzi, mkandarasi atawajibika 

kwa ushuru, kodi na tozo zingine zozote, na mzabuni 

atazingatia mambo haya katika kuandaa zabuni yake 

kuwezesha tathmini na ulinganishaji wa zabuni kujikita 

katika masharti ya fedha. 
  
Taarifa ya 
tathmini na 
ulinganisho 
wa zabuni 

 227.-(1) Kamati ya tathmini itaandaa taarifa ya kina 

juu ya tathmini na ulinganishaji wa zabuni, inayoeleza 

sababu mahususi ambazo zilitumika kubainisha zabuni 

yenye bei ya chini zaidi iliyofanyiwa tathmini au zabuni 
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yenye bei ya juu zaidi iliyofanyiwa tathmini. 
  (2) Taarifa ya tathmini itawasilishwa kwa Kitengo 

cha Usimamizi wa Ununuzi ili kujiridhisha endapo 

inaendana na nyaraka ya zabuni na iwapo Kitengo cha 

Usimamizi wa Ununuzi- 
 (a) kitaridhika na taarifa hiyo, kitaiwasilisha kwa 

afisa masuuli au bodi ya zabuni kwa ajili ya 

idhini; au 
 (b) hakijaridhika na taarifa hiyo, kitairudisha 

pamoja na sababu kwa kamati ya tathmini kwa 

ajili ya kutathminiwa upya. 
  (3) Kitengo cha Usimamizi wa Ununuzi kitapaswa, 

pamoja na uwasilishaji wa taarifa chini ya kanuni ndogo ya 

(2)(a), kuandaa na kuwasilisha kwa afisa masuuli au bodi 

ya zabuni muhtasari wa tathmini na maoni, kama yapo, 

katika namna itakayoainishwa na Mamlaka. 
  
Tathmini kwa 

ukomo wa 
upendeleo wa 
bidhaa 

 228.-(1) Kwa madhumuni ya kufanya tathmini ya 

zabuni yenye ukomo wa upendeleo kwa bidhaa 

zinazotengenezwa, zinazozalishwa au kuchimbwa ndani ya 

Jamhuri ya Muungano, zabuni zinazokidhi vigezo 

zitaainishwa kama- 

(a) Kundi A, ambalo litajumuisha zabuni za bidhaa 

zinazotengenezwa, zinazozalishwa au 

kuchimbwa ndani ya Jamhuri ya Muungano; 
 (b) Kundi B, ambalo litajumuisha zabuni nyingine 

za bidhaa zinazotengenezwa nchini ambazo 

nguvu kazi, malighafi na vifaa vyenye chanzo 

ndani ya Jamhuri ya Muungano vina asilimia 

chini ya thelathini ya bei ya bidhaa hizo 

kiwandani; na 
 (c) Kundi C, ambalo litajumuisha zabuni za bidhaa 

ambazo zitaagizwa moja kwa moja kutoka nje 

ya nchi. 
  (2) Bila kuathiri kanuni ndogo ya (1), mzabuni 

ataainishwa kama Kundi A iwapo mzabuni ataihakikishia 

taasisi nunuzi kwamba- 
 (a) nguvu kazi, malighafi na vifaa vyenye chanzo 

ndani ya Jamhuri ya Muungano vina zaidi ya 

asilimia thelathini ya bei za bidhaa hizo 
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kiwandani; na 
 (b) kituo cha uzalishaji ambapo bidhaa 

zitatengenezwa, kuunganishwa au kusindikwa 

kimejihusisha na utengenezaji, ukusanyaji au 

usindikaji wa bidhaa hizo angalau tangu wakati 

wa kuwasilisha zabuni. 
  (3) Bei ya kiwandani iliyonukuliwa na wazabuni 

wa Kundi A na Kundi B itajumuisha ushuru na kodi zote 

zinazolipwa au kulipwa kwa malighafi au vifaa ambavyo 

vimenunuliwa katika soko la ndani au kuagizwa kutoka 

nje. 
  (4) Bei iliyonukuliwa na wazabuni wa Kundi C 

itakuwa kwenye gharama ya bidhaa, bima na usafiri mpaka 

katika bandari ya kuingilia, mpakani, au mahali pengine 

popote, isipokuwa ushuru wa forodha na ushuru mwingine 

wa kuagiza. 
  (5) Taasisi nunuzi itatathmini na kulinganisha 

kwanza zabuni zote zinazokidhi vigezo ili kubaini zabuni 

yenye bei ya chini zaidi iliyofanyiwa tathmini ndani ya 

kila kundi. 
  (6) Zabuni zenye bei ya chini zaidi zilizofanyiwa 

tathmini katika kila kundi zitalinganishwa na ikiwa, 

kutokana na ulinganisho huo, zabuni kutoka Kundi A au 

Kundi B ni ya chini zaidi, itachaguliwa kwa ajili ya tuzo ya 

mkataba. 
  (7) Endapo, kutokana na matokeo ya ulinganisho 

uliofanywa chini ya kanuni ndogo ya (5), zabuni yenye bei 

ya chini zaidi iliyofanyiwa tathmini inatoka Kundi C, 

zabuni zote za Kundi C zitalinganishwa na zabuni yenye 

bei ya chini zaidi iliyofanyiwa tathmini kutoka Kundi A. 
  (8) Kwa madhumuni ya kulinganisha, kiasi sawa 

na- 
 (a) kiasi cha ushuru na tozo nyingine 

zinazohusiana na uagizaji bidhaa ambazo 

mwagizaji asiye na msamaha atalazimika 

kulipa kwa uingizaji wa bidhaa zinazotolewa 

katika zabuni hiyo ya Kundi C; au 
 (b) asilimia kumi na tano ya bei ya zabuni ya 

gharama, bima na usafirishaji wa bidhaa hizo 

ikiwa ushuru na tozo zilizotajwa zinazidi 
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asilimia kumi na tano ya bei hiyo, 
 zitaongezwa kwenye bei iliyotathminiwa ya zabuni ya 

bidhaa zinazoagizwa kutoka nje zinazotolewa katika kila 

zabuni ya Kundi C. 
  (9) Pale ambapo zabuni ya Kundi A katika 

ulinganifu huo ni ya bei ya chini zaidi, itachaguliwa kwa 

ajili ya tuzo ya mkataba, na kama zabuni hiyo 

haijachaguliwa, zabuni yenye bei ya chini zaidi 

iliyofanyiwa tathmini kutoka Kundi C, kama 

itakavyoamuliwa kutokana na ulinganifu uliofanywa chini 

ya kanuni ndogo za (7) na (8), itachaguliwa. 
  
Bidhaa 
zinazounda 
seti ya 
mkataba 

 229.-(1) Pale ambapo katika zabuni ya uwasilishaji 

na usimikaji wa bidhaa, mikataba ya usanifu na ujenzi au 

mkataba wa aina yoyote wa ununuzi ambao idadi ya vifaa 

vya kipekee vimejumuishwa katika seti moja ya mkataba, 

ukomo wa upendeleo hautatumika kwa seti nzima, 

isipokuwa kwa bidhaa zinazotengenezwa ndani ya Jamhuri 

ya Muungano, kama ilivyoainishwa katika kanuni ya 228. 
  (2) Bei ya bidhaa zinazotolewa kutoka nje ya nchi 

itanukuliwa kwa gharama za bidhaa, bima na usafirishaji, 

na bei ya bidhaa zinazotolewa kutoka ndani ya Jamhuri ya 

Muungano itanukuliwa kama bei ya kiwandani, bila mauzo 

na kodi zinazofanana, vipengele vingine vyote, kama vile 

usanifu, kazi za ujenzi, usimikaji na usimamizi, 

vitaainishwa tofauti. 
  (3) Katika ulinganisho wa zabuni, gharama, bima 

na usafirishaji wa bidhaa zinazotolewa kutoka nje ya 

Jamhuri ya Muungano itaongezwa, kwa madhumuni ya 

kulinganisha tu na ushuru unaotumika na kodi nyinginezo 

zinazolipwa na mwagizaji asiye na msamaha au asilimia 

kumi na tano, chochote kilicho kidogo kati ya hivyo. 
  (4) Pale ambapo ushuru unatofautiana kati ya 

bidhaa na bidhaa ndani ya seti, ushuru unaofaa kwa kila 

bidhaa au kifaa utatumika lakini hakuna upendeleo 

utakaotumika kwa huduma zozote zinazohusiana au kazi 

za ujenzi zilizojumuishwa ndani ya seti. 
  
Tathmini kwa 
upendeleo wa 

 230.-(1) Pale ambapo taasisi nunuzi imeruhusu 

kigezo cha ukomo wa upendeleo wa ndani, wakandarasi 
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kazi za ujenzi 
au huduma 
zisizo za 
ushauri 
elekezi  

wa ndani au watoa huduma wataombwa kutoa, kama 

sehemu ya taarifa za sifa, maelezo ya umiliki na taarifa 

nyinginezo zitakazohitajika ili kubainisha kama 

mkandarasi, mtoa huduma, kikundi cha wakandarasi, au 

kikundi cha watoa huduma wanastahili upendeleo wa 

ndani. 

 (2) Nyaraka za zabuni zitaonyesha wazi kwamba 

ukomo wa upendeleo wa ndani utatolewa, na njia 

itakayotumika katika tathmini na ulinganishaji wa zabuni 

ili kutekeleza upendeleo huo. 

 (3) Baada ya zabuni kupokelewa na kufanyiwa 

mapitio na taasisi nunuzi, zabuni zilizokidhi masharti 

zitaainishwa kama- 
 (a) Kundi A, ambalo litajumuisha zabuni 

zinazowasilishwa na wakandarasi wa ndani au 

watoa huduma wanaostahiki upendeleo; 
 (b) Kundi B, ambalo litajumuisha zabuni 

zinazowasilishwa na ushirika baina ya 

wakandarasi au watoa huduma wa ndani na wa 

kigeni wanaostahiki upendeleo; na 
 (c) Kundi C, ambalo litajumuisha zabuni 

zinazowasilishwa na wakandarasi au watoa 

huduma wa kigeni. 
  (4) Taasisi nunuzi itatakiwa kwanza kutathmini na 

kulinganisha zabuni zote zilizokidhi masharti kwa nia ya 

kuamua zabuni yenye bei ya chini zaidi iliyofanyiwa 

tathmini katika kila kundi. 
  (5) Zabuni yenye bei ya chini zaidi iliyofanyiwa 

tathmini katika kila kundi italinganishwa, na ikiwa, 

kutokana na ulinganisho huo, zabuni kutoka Kundi A au 

Kundi B ndiyo ya chini zaidi, itachaguliwa kwa ajili ya 

tuzo ya mkataba. 
  
Uhakiki wa 
sifa na 

kukataliwa 
tuzo ya 
mkataba ikiwa 
rasilimali ni 
chache 

 231.-(1) Endapo itahitajika, uhakiki wa sifa 

unaweza kufanyika ili kubaini iwapo mzabuni mwenye 

zabuni yenye bei ya chini zaidi iliyofanyiwa tathmini au 

mzabuni mwenye zabuni yenye bei ya juu zaidi 

iliyofanyiwa tathmini ana uwezo wa kisheria, na rasilimali 

za kutekeleza mkataba. 

 (2) Vigezo vya uhakiki wa sifa vitaainishwa katika 
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nyaraka za zabuni na vitajumuisha- 

(a) uzoefu na utendaji kazi wa nyuma kwa 

mikataba linganifu; 
 (b) ufahamu wa mazingira asilia ya kazi; 
 (c) uwezo wa wafanyakazi; 
 (d) vifaa vya ujenzi au uzalishaji, ikiwa vinahusika; 
 (e) uwezo wa kifedha wa kutekeleza mkataba; 
 (f) mikataba inayoendelea kutekelezwa na 

mzabuni; 
 (g) uwezo wa kisheria wa kufanya maamuzi juu ya 

haki, majukumu na wajibu; 
 (h) uzingatiaji wa sheria za afya na usalama, kodi 

na ajira, ikiwa unahusika; 
 (i) kumbukumbu za mashauri ya kimahakama; au 
 (j) vigezo vingine vyovyote vinavyohusika. 
  (3) Taasisi nunuzi inaweza kutafuta marejeo huru 

ya mzabuni na matokeo ya ukaguzi wa marejeo yanaweza 

kutumika katika kuamua utoaji wa tuzo ya mkataba. 
  (4) Iwapo ni kampuni ya kigeni, taasisi nunuzi 

itatafuta marejeo huru ya kuwepo kisheria kwa mzabuni 

kutoka balozi za Tanzania nje ya nchi au kutoka chanzo 

kingine chochote cha kuaminika. 
  (5) Vigezo vya uhakiki wa sifa vitahusisha vigezo 

vya utekelezaji wa mkataba pekee uliokusudiwa na 

havitakuwa na vikwazo visivyofaa. 
  (6) Pale ambapo mzabuni mwenye zabuni yenye 

bei ya chini zaidi iliyofanyiwa tathmini au zabuni yenye 

bei ya juu zaidi iliyofanyiwa tathmini hajakidhi vigezo vya 

uhakiki wa sifa- 
 (a) zabuni itakataliwa; na 
 (b) uhakiki wa sifa utafanyika kwa mzabuni 

anayefuata mwenye zabuni yenye bei ya chini 

zaidi iliyofanyiwa tathmini au zabuni yenye bei 

ya juu zaidi iliyofanyiwa tathmini. 
  (7) Kitengo cha Usimamizi wa Ununuzi kitapata 

idhini kutoka kwa afisa masuuli au bodi ya zabuni 

kulingana na ukomo wa uidhinishaji kabla ya kukataa 

zabuni yoyote au kufanya uhakiki wa sifa wa ziada kwa 

mzabuni mwingine yeyote. 
  (8) Pale ambapo mzabuni amefanyiwa uchambuzi 
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wa sifa wa awali, uhakiki wa sifa unaweza usiwe wa 

lazima, isipokuwa taarifa za uchambuzi wa sifa wa awali 

zilizowasilishwa zitapaswa kuhakikiwa na tuzo inaweza 

kukataliwa kwa mzabuni mwenye zabuni yenye bei ya 

chini zaidi iliyofanyiwa tathmini iwapo itaamuliwa kuwa 

hakidhi vigezo vya uchambuzi wa sifa wa awali 

zinazohitajika. 
  (9) Taasisi nunuzi wakati wa uhakiki wa taarifa za 

uchambuzi wa sifa wa awali chini ya kanuni ndogo ya (8) 

itazingatia- 
 (a) mabadiliko muhimu katika mazingira yoyote 

tangu kuwasilishwa kwa taarifa za sifa za 

awali; na 
 (b) taarifa yoyote ambayo imepatikana tangu 

uwasilishaji wa taarifa za uchambuzi wa sifa 

wa awali, ambayo, kwa uamuzi wa taasisi 

nunuzi, inaathiri kwa kiasi kikubwa uwezo wa 

mzabuni kutekeleza mkataba. 
  (10) Taasisi nunuzi inaweza kuweka ukomo wa 

idadi au jumla ya thamani ya tuzo zilizotolewa kwa 

mzabuni yeyote iwapo rasilimali za mzabuni zinajulikana 

kuwa, au zinaweza kuwa hazitoshi kwa kazi mpya 

zitakazotokana na mkataba uliopendekezwa. 
  (11) Katika mazingira yaliyoainishwa chini ya 

kanuni ndogo ya (10), taasisi nunuzi inaweza kukataa tuzo 

kwa mzabuni ambaye anachukuliwa kuwa hana uwezo 

tena au rasilimali za kutekeleza mkataba kwa ufanisi. 
  

 
Majadiliano 
na mzabuni 

 232.-(1) Majadiliano yanaweza kufanywa na 

mzabuni mwenye zabuni yenye bei ya chini zaidi 

iliyofanyiwa tathmini kuhusiana na- 
 (a) mabadiliko madogo kwa maelezo ya kiufundi 

ya taarifa ya mahitaji; 
 (b) kupunguzwa kwa idadi kwa sababu za kibajeti, 

ambapo punguzo linahusu ziada ya 

kilichoainishwa katika nyaraka ya zabuni; 
 (c) marekebisho madogo katika masharti maalumu 

ya mkataba; 
 (d) kukamilisha mipango ya malipo; 
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 (e) mipango ya maandalizi; 
 (f) kukubaliana mahali pa uwasilishaji au mpango 

wa kazi ili kujumuisha mabadiliko yoyote 

yanayohitajika na taasisi nunuzi; 
 (g) kupunguzwa kwa bei ikiwa ni ununuzi wa 

bidhaa, kazi za ujenzi au huduma zisizo za 

ushauri elekezi; 
 (h) njia ya utekelezaji au wafanyakazi 

watakaohusika; au 
 (i) kufafanua maelezo ambayo hayakuwa dhahiri 

au hayakuweza kukamilika wakati wa 

uwasilishaji wa zabuni. 
  (2) Majadiliano hayatafanyika kwa lengo la 

kubadili kwa kiasi kikubwa- 
 (a) vigezo msawazo au maelezo ya mahitaji, 

ikijumuisha kazi au majukumu ya mzabuni; 
 (b) vigezo na masharti ya mkataba yaliyoainishwa 

katika nyaraka ya zabuni; au 
 (c) kitu chochote kilichokuwa muhimu au 

kilichokuwa kigezo cha maamuzi katika 

tathmini ya zabuni. 
  (3) Endapo ununuzi umefanyika kwa njia ya 

ushindani, na zabuni moja pekee imepokelewa, 

majadiliano katika maeneo mengine yanaweza kufanyika 

ikiwa ni pamoja na bei iliyotolewa. 
  (4) Majadiliano na mzabuni hayataruhusiwa 

kufanyika hadi afisa masuuli au bodi ya zabuni 

itakapoidhinisha mapendekezo ya kamati ya tathmini- 
 (a) kwa mzabuni-  
 (i) mwenye zabuni yenye bei ya chini zaidi 

iliyofanyiwa tathmini, ikiwa ni bidhaa, 

kazi za ujenzi na huduma; au 
 (ii) mwenye zabuni yenye bei ya juu zaidi 

iliyofanyiwa tathmini, ikiwa ni 

ukusanyaji wa mapato na uondoshaji 

mali, 
 na endapo kuna haja ya kufanya majadiliano; 

au 
 (b) kwamba mzabuni mmoja au mzabuni pekee 

atapewa tuzo ya mkataba baada ya majadiliano 
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endapo chanzo cha ununuzi wa bidhaa au 

huduma ni kimoja au ni chanzo pekee au 

ununuzi wa moja kwa moja wa kazi za ujenzi. 
  (5) Majadiliano yatafanyika kwa mzabuni mwenye 

zabuni yenye bei ya chini zaidi iliyofanyiwa tathmini kwa 

bidhaa, huduma au kazi za ujenzi, au mzabuni mwenye 

zabuni yenye bei ya juu zaidi iliyofanyiwa tathmini ya 

ukusanyaji wa mapato kwa zabuni za ushindani wa kitaifa 

na kimataifa. 
  
Timu ya 
majadiliano 

 233.-(1) Kitengo cha Usimamizi wa Ununuzi 

kitapendekeza muda wa majadiliano na mwenyekiti 

pamoja na wajumbe wa timu ya majadiliano kwa 

kuzingatia hadhi na uzoefu unaostahili kutegemeana na 

thamani na ukubwa wa ununuzi.  
  (2) Idadi ya wajumbe wa timu ya majadiliano 

itakuwa na wajumbe wasiopungua watatu na wasiozidi 

watano kutegemea na thamani na ukubwa wa mahitaji ya 

ununuzi na inaweza kujumuisha wajumbe wa kamati ya 

awali ya tathmini au maafisa tofauti. 
  (3) Afisa masuuli ataidhinisha uteuzi wa 

mapendekezo ya mwenyekiti na wajumbe wa timu pamoja 

na muda wa majadiliano. 
  (4) Bila kuathiri kanuni ndogo ya (2), Mlipaji 

Mkuu wa Serikali anaweza, kwa maombi ya afisa masuuli 

na iwapo ataridhika kwamba ni kwa maslahi ya umma 

kufanya hivyo, kuidhinisha kwa afisa masuuli kuongeza 

idadi ya wajumbe wa timu ya majadiliano. 

 
  (5) Timu ya majadiliano itajumuisha wajumbe 

wenye ujuzi na uzoefu mbalimbali, ikijumuisha- 
 (a) uelewa wa mahitaji ya mtumiaji wa mwisho; 
 (b) ujuzi wa sheria, mikataba au majadiliano; 
 (c) ujuzi wa ununuzi; 
 (d) ujuzi wa usimamizi wa fedha; au 
 (e) ujuzi wa kiufundi unaohusiana na suala la 

ununuzi au uondoshaji mali. 
  (6) Endapo ujuzi au uzoefu unaotakiwa haupatikani 

ndani ya taasisi nunuzi au kuna mgangano wa kimaslahi, 

mjumbe wa timu ya majadiliano anaweza kutoka nje ya 
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taasisi nunuzi. 
  (7) Mwenyekiti wa timu ya majadiliano atawajibika 

kwa- 
 (a) maandalizi ya mkutano wa majadiliano; 
 (b) kusimamia majadiliano; 
 (c) kuendesha majadiliano kwa mujibu wa 

masharti ya kisheria; 
 (d) kuhakikisha wajumbe wote wanafahamu 

majukumu yao ikijumuisha kuwa na usiri; 
 (e) kuhakikisha wajumbe wote wana uelewa wa 

pamoja wa utaratibu wa majadiliano na 

malengo yanayotarajiwa kufikiwa; 
 (f) kuhakikisha wajumbe wanaelewa wajibu wao 

binafsi katika majadiliano na mbinu 

zilizokubalika kwenye timu; 
 (g) kusimamia mawasiliano kati ya timu ya 

majadiliano na mzabuni au chombo kingine 

chochote; 
 (h) kuhakikisha kwamba timu ya majadiliano 

inapata taarifa muhimu; na 
 (i) kuandaa ripoti ya mwisho ya majadiliano au 

kuhakikisha kuwa inaandaliwa. 
  (8) Timu ya majadiliano itaandaa mpango wa 

majadiliano ambao utabainisha masuala yatakayojadiliwa 

kama ilivyoainishwa katika taarifa ya tathmini na malengo 

yatakayofikiwa na, iwapo itawezekana, kuainisha malengo 

na kuweka vigezo vya juu na chini vya majadiliano. 
  (9) Afisa masuuli anaweza, endapo kuna sababu za 

msingi, kuongeza muda wa majadiliano baada ya 

kumalizika kwa muda wa majadiliano wa awali, isipokuwa 

kwamba muda utakaoongezwa hautazidi muda wa awali 

wa majadiliano. 
  
Kuidhinisha 
mpango wa 

majadiliano 

 234.-(1) Afisa masuuli au bodi ya zabuni, 

kulingana na ukomo wa uidhinishaji, itaidhinisha mpango 

wa majadiliano kabla ya majadiliano yoyote kufanyika. 

 (2) Kabla ya kuthibitisha makubaliano yoyote 

yaliyofikiwa, Kitengo cha Usimamizi wa Ununuzi 

kitapaswa kuomba idhini ya afisa masuuli au bodi ya 

zabuni. 
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Muhtasari na 

mapendekezo 
ya timu ya 
majadiliano 

 235.-(1) Timu ya majadiliano itaandaa muhtasari 

wa kikao utakaosainiwa na pande zote mbili kwamba ni 

kumbukumbu za kweli na sahihi za majadiliano 

yaliyofanyika na kuwasilisha muhtasari huo kwa Kitengo 

cha Usimamizi wa Ununuzi. 
  (2) Kitengo cha Usimamizi wa Ununuzi 

kitawasilisha mapendekezo ya timu ya majadiliano kwa 

afisa masuuli au bodi ya zabuni ili- 
 (a) kuendelea na utoaji wa tuzo ya mkataba kwa 

mzabuni aliyependekezwa, ikijumuisha 

makubaliano yaliyofikiwa wakati wa 

majadiliano; 
 (b) kurekebisha malengo ya majadiliano na 

kufanya majadiliano zaidi; au 
 (c) kuvunja majadiliano na kukataa zabuni. 
  (3) Pale ambapo timu ya majadiliano inapendekeza 

kukataliwa kwa mzabuni, Timu hiyo inaweza vilevile, 

endapo itaonekana inafaa, kupendekeza kumwalika 

mzabuni mshindi anayefuata kwenye orodha kwa ajili ya 

majadiliano. 
  
Matokeo ya 
majadiliano 
yaliyoidhinish
wa  

 236. Matokeo ya majadiliano yoyote 

yaliyoidhinishwa yatabainishwa katika barua ya kukubali 

zabuni na kuambatishwa kwenye mkataba. 
  
Majadiliano 
na mzabuni 
anayefuata 
katika orodha  

 237. Pale ambapo majadiliano yameanzishwa na 

mzabuni mshindi anayefuata katika orodha ya wazabuni 

waliofanyiwa tathmini, taasisi nunuzi haitafungua tena 

majadiliano na mzabuni mshindi wa mwanzo atajulishwa 

kwa maandishi sababu za kuvunjwa kwa majadiliano. 
  
Uidhinishaji 
wa tuzo ya 
mkataba 

 238.-(1) Afisa masuuli au bodi ya zabuni itapaswa, 

kwa mujibu wa kifungu cha 90 cha Sheria, kuidhinisha 

mapendekezo yaliyotolewa na kamati ya tathmini katika 

kipindi cha siku tatu za kazi tangu siku ya kupokea 

mapendekezo hayo. 
  (2) Baada ya uamuzi wa kutoa tuzo ya zabuni kwa 

mujibu wa kanuni ndogo ya (1), afisa masuuli atapaswa, 

kujiridhisha kwamba taratibu za ununuzi zimezingatiwa na 
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ndani ya siku tatu, atatoa notisi ya kusudio la kuingia 

mkataba kwa wazabuni wote walioshiriki zabuni hiyo na 

kuwapa muda wa siku tano za kazi kuwasilisha 

malalamiko, kama yapo. 
  (3) Notisi iliyorejewa katika kanuni ndogo ya (2) 

itajumuisha- 
 (a) jina la mzabuni mshindi; 
 (b) gharama za jumla za mkataba na muda wa 

ukamilishaji au uwasilishaji; na 
 (c) sababu za mzabuni kushindwa kulingana na 

zabutaarifa ya tathmini. 
  (4) Endapo lalamiko litawasilishwa kwa mujibu wa 

kanuni ndogo ya (2), afisa masuuli ataendelea na taratibu 

za kuamua suala hilo kwa mujibu wa kifungu cha 120(6) 

cha Sheria. 
  (5) Endapo hakuna lalamiko lililowasilishwa kwa 

mujibu wa kanuni ndogo ya (2), afisa masuuli atatoa notisi 

ya kutoa tuzo kwa mzabuni mshindi. 
  (6) Notisi iliyorejewa katika kanuni ndogo za (2) na 

(3) itawasilishwa kama ilivyoainishwa katika nyaraka za 

zabuni na kusainiwa na afisa masuuli. 
  (7) Mzabuni ambaye amepewa notisi chini ya 

kanuni ndogo ya (2) lakini hajawasilisha lalamiko kwa 

afisa masuuli ndani ya muda ulioanishwa atachukuliwa 

kuwa ameondoa haki yake ya kukata rufaa. 
  
Tuzo ya 
mkataba 

 239.-(1) Afisa masuuli atapaswa kutuma nakala ya 

tuzo ya mkataba kwa Mamlaka, Mdhibiti na Mkaguzi 

Mkuu wa Hesabu za Serikali, Ofisi ya Mwanasheria Mkuu 

wa Serikali, Idara ya Usimamizi wa Mali za Serikali, 

Mkaguzi Mkuu wa Ndani na Mamlaka ya Mapato 

Tanzania. 
  (2) Tuzo ya mkataba itatolewa ndani ya muda wa 

uhalali wa zabuni kwa mzabuni mwenye zabuni yenye bei 

ya chini zaidi iliyofanyiwa tathmini au zabuni yenye bei ya 

juu zaidi iliyofanyiwa tathmini kadiri itakavyokuwa, na 

amekidhi vigezo vya kifedha na uwezo wa kimenejimenti, 

kisheria, uzoefu na rasilimali za kutekeleza mkataba kwa 

ufanisi. 
  (3) Mzabuni aliyeidhinishwa hatachukua wajibu au 
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kazi ya ujenzi ambayo haijabainishwa katika nyaraka ya 

zabuni, au kwa namna nyingine kubadilisha zabuni 

aliyowasilisha kama sharti la tuzo ya mkataba. 
  
Kukubaliwa 
kwa zabuni na 
kuingiwa kwa 
mkataba wa 
ununuzi  

 240.-(1) Bila kuathiri masharti yanayohusu uhakiki 

wa mkataba, taasisi nunuzi na mtu ambaye zabuni yake 

imekubaliwa watapaswa, iwapo zabuni imekubaliwa na 

afisa masuuli, kuingia katika mkataba wa uwasilishaji wa 

bidhaa, utoaji wa huduma au kazi za ujenzi ndani ya siku 

kumi na nne za kazi baada ya kuzingatia masharti yote 

kabla ya kusainiwa kwa mkataba. 
  (2) Mkataba utakuwa katika fomu maalumu na 

utajumuisha vigezo na masharti yaliyoanishwa katika 

nyaraka ya zabuni. 
  (3) Mkataba wa ununuzi utakuwa umeingiwa pale 

ambapo zabuni iliyokubaliwa kwa maandishi 

imewasilishwa kwa mzabuni mshindi na mkataba 

kusainiwa na pande zote. 
  (4) Endapo mzabuni mshindi hatasaini mkataba 

kama inavyotakiwa, au kuwasilisha dhamana ya 

utekelezaji wa mkataba, taasisi nunuzi itapaswa, kwa 

mapendekezo ya Kitengo cha Usimamizi wa Ununuzi au 

bodi ya zabuni, kuchagua zabuni shindani katika zabuni 

zilizobaki, kwa kuzingatia haki ya taasisi nunuzi kukataa 

zabuni zote zilizobaki. 
  
Uwasilishaji 
wa taarifa za 
ununuzi 

 241. Afisa masuuli atapaswa, ndani ya siku saba 

kutoka tarehe ya kutoa tuzo, kuandaa muhtasari kulingana 

na miongozo ya uwasilishaji wa taarifa za ununuzi 

inayotolewa na Mamlaka, utakaoainisha yafuatayo: 
 (a) jina la mtu au taasisi iliyopewa tuzo ya 

mkataba; 
 (b) gharama ya zabuni na tarehe ya utolewaji wa 

tuzo; 
 (c) maelezo ya mkataba, hatua za zabuni 

zinazojumuisha mwaliko wa zabuni, utoaji wa 

nyaraka za zabuni, ufafanuzi wa awali wa 

zabuni kama upo na ufunguzi wa zabuni na 

tathmini; na 
 (d) malalamiko yaliyopokelewa wakati wa hatua za 
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ununuzi, kama yapo. 
  
Utangazaji wa 
matokeo ya 
tuzo ya 
mkataba 

 242. Matokeo ya tuzo ya mkataba yatatangazwa 

kwa kuzingatia utaratibu ulioainishwa katika kanuni ya 18. 

  

Mikataba 
yenye bei ya 
jumla kwenye 
ununuzi wa 
bidhaa, kazi 

za ujenzi na 
huduma zisizo 
za ushauri 
elekezi 

 243.-(1) Mikataba yenye bei ya jumla ni mikataba 

ambayo imewekwa bei moja ambayo haibadiliki kwa ajili 

ya ununuzi wa bidhaa, kazi za ujenzi au huduma zisizo za 

ushauri elekezi na muuzaji wa bidhaa, mkandarasi au mtoa 

huduma yuko tayari kuuza bidhaa, kutoa huduma au 

kufanya kazi za ujenzi kulingana na masharti ya zabuni ya 

bei moja ya jumla isiyobadilika. 

 (2) Mikataba yenye bei ya jumla inaweza kutumika 

pale ambapo wigo na jedwali la mahitaji yameelezwa kwa 

kina kuruhusu muuzaji wa bidhaa, mkandarasi au mtoa 

huduma kuandaa kwa usahihi gharama za zabuni. 

 (3) Mikataba yenye bei ya jumla inaweza 

kuambatana na jedwali la bei, ikiwa majedwali hayo 

yametumika, kwa madhumuni ya kutathmini malipo 

kulingana na maendeleo ya kazi na katika kuweka bei za 

mabadiliko kama yalivyoainishwa katika masharti ya 

jumla ya mkataba. 
  

Mikataba 
yenye 
viwango vya 
bei 

 244.-(1) Mkataba wenye viwango vya bei hutumika 

katika ununuzi wa kazi za ujenzi au huduma zisizo za 

ushauri elekezi ambapo wazabuni huwasilisha viwango 

vya bei kwenye makadirio kama ilivyoainishwa kwenye 

bili ya makadirio ya ujenzi au jedwali la mahitaji ambayo 

ni sehemu ya nyaraka za zabuni.  
  (2) Malipo katika mkataba wenye viwango vya bei 

huamuliwa kwa kupima kiasi halisi kilichokamilika na 

kwa viwango vilivyowasilishwa kwenye zabuni. 
  
Mikataba 
yenye 
vipengele 
maalumu 

 245.-(1) Mikataba yenye vipengele maalumu ni 

mikataba inayojumuisha mikataba ya urejeshaji wa 

gharama, ambapo mzabuni analipwa gharama halisi ya 

kazi pamoja na ada.  
  (2) Ada inayorejewa katika kanuni ndogo ya (1) 

inaweza kuwa ada ya jumla isiyobadilika, asilimia ya 

gharama au ada inayobadilika. 
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  (3) Pale ambapo mikataba ya urejeshaji wa 

gharama itatumika, mkataba utaandaliwa kwa misingi ya 

“gharama halisi jumlisha ada isiyobadilika” badala ya 

“gharama halisi jumlisha asilimia ya gharama”. 
  
Mikataba 

inayozingatia 
matokeo 

 246.-(1) Taasisi nunuzi inaweza kuingia mkataba 

utakaozingatia madhumuni ya kazi itakayotekelezwa na 

utakaojumuisha, kwa kadiri itakavyowezekana, mahitaji 

yanayozingatia matokeo yanayohitajika, bila kujali njia ya 

utekelezaji wa kazi, na viwango vya matokeo 

vinavyopimika. 
  (2) Kwa kuzingatia kanuni ndogo ya (1), mzabuni 

atawajibika kutekeleza jukumu la usimamizi ambalo kwa 

kawaida hufanywa na taasisi nunuzi, kwa kujumuisha 

hatua za ukaguzi wa kazi na vigezo vilivyokubalika 

kulingana na viwango vya utendaji kazi vilivyobainishwa 

katika mkataba.  
  (3) Bei ya mikataba itategemea muda na mazingira 

ya kila mkataba, na itakuwa katika namna ya- 
 (a) bei ya mradi iliyowasilishwa na kampuni katika 

kipindi cha kutekeleza mradi, pale ambapo, 

taasisi nunuzi itafanya majadiliano ya bei ya 

mradi, isipokuwa kama, kwa kuzingatia 

madhara ya mfumuko wa bei, itapendekezwa 

kuwa kuwepo kwa bei isiyobadilika pamoja na 

mabadiliko ya bei itakayopelekea thamani 

halisi ya fedha; 
 (b) bei isiyobadilika pamoja na mabadiliko ya bei 

katika kipindi cha utekelezaji wa mradi, pale 

ambapo taasisi nunuzi itahitaji bei isiyobadilika 

pamoja na mabadiliko ya bei, ingawa hali hii 

haizuii matumizi ya bei ya mradi endapo kuna 

makubaliano ya pande zote mbili na matokeo 

ya mfumuko wa bei yapo katika kiwango 

kilichokadiriwa; au 
 (c) mipangilio ya motisha kwa gharama kusudiwa 

wakati wowote inapoonekana vihatarishi 

kwenye ununuzi husika kuwa vikubwa sana 

kuweza kutoa mkataba mmojawapo kati ya 

mikataba katika aya (a) au (b), ambapo taasisi 
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nunuzi itapaswa kuviangalia viashiria hatarishi 

na manufaa kwa usawa, na mipangilio hiyo 

haitazidi kiwango cha juu cha bei na itaweza 

kuchukuliwa, pamoja na mpangilio mwingine 

wa pamoja, kama- 
 (i) namna kwa mtoa huduma kupunguza 

gharama kulingana na mpango wa 

kuongeza ufanisi, kiasi kinachookolewa 

kugawanywa kulingana na makubaliano 

kati ya mtoa huduma na taasisi nunuzi; 

au 
 (ii) malipo kwa mtoa huduma kuhusiana na 

kiwango kinachopimika na maboresho 

ya utendaji.    
  

Uteuzi wa 

mkandarasi 
msaidizi na 
muuzaji wa 
bidhaa katika 
mikataba ya 
ujenzi 

 247.-(1) Taasisi nunuzi itaamua namna ambayo 

kazi za ujenzi au huduma zitatekelezwa au kutolewa pale 

ambapo gharama kuu au makisio ya gharama 

zimeoneshwa kwenye jedwali au mkataba. 

 (2) Pale ambapo kazi ya ujenzi inatakiwa kufanyika 

kwa mkataba mdogo na thamani itapatikana kwa kuitisha 

zabuni shindani, zabuni zitaidhinishwa na afisa masuuli au 

bodi ya zabuni iliyoidhinisha tuzo kwa mkandarasi mkuu 

bila kujali thamani iliyohusika na bila kujali kama ni 

muuzaji wa bidhaa, mtoa huduma, mkandarasi au taasisi 

nunuzi ambayo imeitisha zabuni. 
  (3) Zabuni zenye gharama kuu au makisio ya 

gharama ambazo hazizidi thamani iliyoainishwa katika 

miongozo iliyotolewa na Mamlaka, zitaitishwa na taasisi 

nunuzi. 
  (4) Zabuni zitaitishwa kwa jina la mkandarasi au 

mtoa huduma mkuu ambaye anaweza kuombwa ushauri 

kuhusu utaratibu maalumu atakaopenda uingizwe kwenye 

nyaraka ya zabuni ya mkataba mdogo. 
  (5) Zabuni ya mkataba mdogo itaidhinishwa na 

afisa masuuli au bodi ya zabuni kadiri itakavyokuwa kama 

ni muuzaji wa bidhaa, mtoa huduma, mkandarasi au taasisi 

nunuzi ndiyo iliyoitisha zabuni. 
  (6) Zabuni iliyochaguliwa na taasisi nunuzi 

itawasilishwa kwanza kwa muuzaji wa bidhaa, mkandarasi 

au mtoa huduma mkuu kwa mapitio kabla maelekezo ya 
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kuikubali kama mkataba mdogo kutolewa. 
  (7) Zabuni zenye makisio ya gharama hazitaitishwa 

kabla ya mkataba mkuu kutolewa. 
  (8) Taasisi nunuzi haitaitisha zabuni kwa kazi za 

ujenzi isipokuwa kama michoro na vigezo msawazo 

vimekamilika na makisio thabiti ya gharama 

yameandaliwa. 

  

SEHEMU YA NANE 

TARATIBU ZA UCHAGUZI WA WASHAURI ELEKEZI 

  

(a) Njia za Ununuzi wa Huduma ya Ushauri Elekezi 
  
Uchaguzi wa 

ushindani wa 
kimataifa 

 248.-(1) Katika njia ya uchaguzi wa ushindani wa 

kimataifa, taasisi nunuzi itaalika washauri elekezi bila 

kujali utaifa wao, kwa njia ya maombi ya moja kwa moja 

au notisi ya kuonesha nia ya kutoa huduma ya ushauri 

elekezi ambayo itapaswa kutangazwa kwa kuzingatia 

masharti ya kanuni ya 18. 
  (2) Njia ya uchaguzi wa ushindani wa kimataifa 

itatumika endapo- 
 (a) malipo yote au sehemu ya malipo yanalipwa 

kwa kutumia fedha za kigeni; na 
 (b) washauri elekezi wengi wanahitajika kuonesha 

nia bila kujali thamani ya huduma inayotakiwa 

kununuliwa. 
  
Uchaguzi wa 
ushindani wa 

kitaifa 

 249.-(1) Taasisi nunuzi itapaswa, katika njia ya 

uchaguzi wa ushindani wa kitaifa, kuwaalika washauri 

elekezi waliosajiliwa ndani ya Jamhuri ya Muungano bila 

kujali utaifa wao, kuwasilisha kwa njia ya maombi ya moja 

kwa moja au notisi ya kuonesha nia ya kutoa huduma ya 

ushauri elekezi, kupitia mfumo wa kielektroniki wa 

ununuzi wa umma. 
  (2) Njia ya uchaguzi wa ushindani wa kitaifa 

inaweza kutumika endapo- 
 (a) malipo yote yanaweza kufanyika kwa shilingi 

ya kitanzania; 
 (b) huduma zinapatikana ndani ya nchi kwa bei 

iliyo chini au sawa na bei ya soko la kimataifa; 
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 (c) makadirio ya gharama za huduma hayatazidi 

kiwango cha ukomo uliowekwa katika njia ya 

uchaguzi wa ushindani wa kitaifa kama 

ilivyoainishwa katika Jedwali la Saba; au 
 (d) faida za njia ya uchaguzi wa ushindani wa 

kimataifa zinazidiwa na ukubwa wa gharama za 

usimamizi zinazohusika. 
  
Uchaguzi wa 
ushindani 
uliozuiliwa 
kwa washauri 
elekezi 

wachache 
waliokusudiw
a 

 250.-(1) Taasisi nunuzi inaweza kutumia njia ya 

uchaguzi wa ushindani uliozuiliwa kwa washauri elekezi 

wachache waliokusudiwa ikiwa- 

(a) washauri elekezi hao wamekwishafanyiwa 

uchambuzi wa sifa wa awali kwa mujibu wa 

kanuni ya 278; 

(b) huduma inayotakiwa ipo ndani ya uwezo wa 

idadi ya washauri elekezi waliokusudiwa; au 

(c) kuna hitaji la haraka la huduma na hakutakuwa 

na muda wa kutosha kwa taasisi nunuzi 

kufanya uchaguzi kwa njia ya ushindani wa 

wazi wa kitaifa au kimataifa, na mazingira 

yaliyosababisha uharaka huo hayakutarajiwa 

wala kusababishwa na vitendo vya uzembe vya 

taasisi nunuzi. 

  (2) Sababu za kutumia njia ya uchaguzi wa 

washauri elekezi uliozuiliwa chini ya kanuni ndogo ya (1) 

zinapaswa kuainishwa katika kumbukumbu za mchakato 

wa uchaguzi kwa kuzingatia masharti ya Kanuni hizi. 

  (3) Isipokuwa kama washauri elekezi 

wamekwishafanyiwa uchambuzi wa sifa wa awali, taasisi 

nunuzi inayotumia njia ya uchaguzi wa washauri elekezi 

uliozuiliwa itaalika zabuni kutoka kwa washauri elekezi 

wengi ili kuhakikisha ushindani wa bei. 

  (4) Katika mazingira yote tofauti na utangazaji na 

utoaji wa mwaliko wa zabuni za huduma za ushauri 

elekezi, taratibu za uchaguzi wa ushindani kama 

zilivyoanishwa katika Kanuni hizi zitatumika. 

  
Uchaguzi wa 
mshauri 

elekezi kutoka 
chanzo kimoja 

 251.-(1) Matumizi ya njia ya uchaguzi wa mshauri 

elekezi kutoka chanzo kimoja yatachambuliwa kwa 

muktadha wa maslahi ya taasisi nunuzi na aina ya mradi, 
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na wajibu wa bodi ya zabuni au afisa masuuli wa 

kuhakikisha matumizi mazuri ya fedha na ufanisi na kutoa 

fursa kwa washauri elekezi wote kadiri inavyowezekana. 
  (2) Uchaguzi wa mshauri elekezi kutoka chanzo 

kimoja utafaa endapo unatoa faida ukilinganisha na 

ushindani, ambapo uchaguzi wa mshauri elekezi kutoka 

chanzo kimoja unaweza kuwa na sababu za msingi 

endapo- 
 (a) ni mwendelezo wa huduma ya ushauri elekezi 

iliyofanywa na mshauri elekezi huyo;  
 (b) uchaguzi wa haraka ni muhimu ikijumuisha 

shughuli za dharura; au 
 (c) kuna kampuni moja pekee yenye sifa au uzoefu 

wa kipekee wa kustahili kutoa huduma ya 

ushauri elekezi. 
  (3) Pale ambapo mwendelezo wa huduma za 

ushauri elekezi ni muhimu, mwaliko wa zabuni utabainisha 

matarajio hayo, na kama inatekelezeka, sababu 

zilizotumika katika uchaguzi wa mshauri elekezi 

zitazingatia uwezekano wa mwendelezo wa ushauri elekezi 

huo. 
  (4) Pale ambapo mwendelezo katika masuala ya 

kiufundi, uzoefu uliopatikana na wajibu wa kitaalamu wa 

mshauri elekezi unaweza kufanya mwendelezo na mshauri 

elekezi wa awali kuhitajika katika ushindani mpya 

kulingana na utendaji ulioridhisha katika kazi ya awali na 

kazi zinazofuata, taasisi nunuzi itaalika mshauri elekezi 

aliyechaguliwa awali kuwasilisha zabuni za kiufundi na 

kifedha kwa kuzingatia hadidu za rejea zilizotolewa na 

taasisi nunuzi ambazo zitajadiliwa. 
  (5) Pale ambapo kazi ya awali  haikupatikana kwa 

njia ya ushindani au imetolewa chini ya masharti ya 

kifedha yaliyofungamana  au huduma ya ushauri elekezi 

inayofuata ina thamani kubwa, taratibu za ushindani 

zilizokubaliwa na bodi ya zabuni au afisa masuuli 

zinapaswa kuzingatiwa, ambapo, mshauri elekezi 

aliyefanya kazi ya awali hataondolewa katika mchakato 

endapo ataonesha nia na afisa masuuli au bodi ya zabuni 

itazingatia mazingira ya kipekee ya kanuni hii katika 

mazingira maalumu pekee na endapo tu mchakato mpya 
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wa ushindani hauwezi kutumika. 
  
Uchaguzi wa 
thamani 
ndogo 
usiotumia 
fedha taslimu  

 252. Taasisi nunuzi inaweza kununua huduma ya 

ushauri elekezi kupitia njia ya uchaguzi wa thamani ndogo 

usiotumia fedha taslimu moja kwa moja kutoka kwa 

mshauri elekezi ikiwa- 

(a) thamani haizidi ukomo wa ununuzi wa thamani 

ndogo usiotumia fedha taslimu ulioainishwa 

katika Jedwali la Saba; 

(b) hakuna faida inayoweza kupatikana kwa taasisi 

nunuzi kwa kutafuta kotesheni za ziada au 

kutumia njia nyingine za ununuzi; na 
 (c) mkataba wa utoaji wa huduma ya ushauri 

elekezi husika unaweza kuwa agizo la ununuzi. 

  

(b) Mbinu za Uchaguzi, Taratibu na Masharti ya Maombi 
  
Mbinu na 

taratibu za 
uchaguzi 

 253.-(1) Mbinu za uchaguzi, taratibu na vigezo vya 

tathmini vitakavyotumika, kwa kazi zote ngumu, 

zitaamuliwa na taasisi nunuzi kwa kushauriana na chombo 

husika cha udhibiti kabla ya washauri elekezi kualikwa 

kuwasilisha zabuni. 
  (2) Vigezo vinavyorejewa katika kanuni ndogo ya 

(1), vitazingatiwa na afisa masuuli au bodi ya zabuni 

ambayo itathibitisha kufaa kwake na kutoa maoni, kama 

yapo, kuhusu vigezo hivyo, na kujumuishwa katika ombi 

la zabuni. 
  (3) Mbinu kuu zifuatazo za uteuzi zitatumika 

kulingana na sifa za huduma zinazohitajika: 
 (a) uchaguzi unaozingatia ubora wa kiufundi 

pekee; 
 (b) uchaguzi unaozingatia ubora wa kiufundi na bei 

kwa pamoja; 
 (c) uchaguzi kwa kuzingatia utengamano wa 

zabuni ya kiufundi na gharama ndogo zaidi; na 
 (d) uchaguzi kwa kuzingatia ubora wa kiufundi na 

bajeti isiyobadilika. 
  (4) Matumizi ya mbinu yoyote ya uchaguzi 

iliyobainishwa katika kanuni ndogo ya (3), yatategemea 

ukubwa na matokeo ya kazi na uwezekano kwamba zabuni 
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itapelekea matokeo linganifu. 
  (5) Mbinu za uteuzi zitakuwa kama 

zitakavyobainishwa katika mwongozo utakaotolewa na 

Mamlaka. 
  
Uchaguzi 

unaozingatia 
ubora wa 
kiufundi 
pekee 

 254.-(1) Katika utaratibu wa uchaguzi unaozingatia 

ubora wa kiufundi pekee, kampuni ambayo imewasilisha 

zabuni bora ya kiufundi iliyokubaliwa itakuwa ya kwanza 

kualikwa katika majadiliano kwa mujibu wa kanuni ya 

298. 

 (2) Zabuni yenye pendekezo la kifedha 

itafunguliwa na kujadiliwa na pale ambapo makubaliano 

hayajafikiwa zoezi la majadiliano litaendelea kwa 

washauri elekezi wanaofuata kwa mtiririko wa alama za 

ufaulu mpaka pale majadiliano yatakapofikiwa na 

mmojawapo wa washauri elekezi waliokidhi vigezo. 

  (3) Zabuni ya kifedha ya mshauri elekezi ambaye 

hakualikwa kwa ajili ya majadiliano haitafunguliwa na 

atataarifiwa kutokufunguliwa kwa zabuni yake. 
  (4) Uchaguzi unaozingatia ubora utatumika kwa 

kazi zifuatazo: 
 (a) kazi kubwa au zinazohitaji ubobezi wa hali ya 

juu ambazo ni vigumu kufafanua hadidu za 

rejea na utaalamu unaohitajika kutoka kwa 

washauri elekezi, na ambazo taasisi nunuzi 

inategemea washauri elekezi kuonyesha 

uvumbuzi katika zabuni zao; 
 (b) kazi ambazo zinaambatana na kazi nyingine 

chini yake na ambazo lengo lake ni kuwa na 

wataalamu bora kama vile upembuzi na 

uhandisi wa usanifu majenzi kwenye 

miundombinu mikubwa, tafiti za kisera zenye 

umuhimu wa kitaifa na tafiti za usimamizi wa 

mashirika makubwa ya Serikali; 
 (c) kazi ambazo zinaweza kutekelezwa kwa njia 

tofauti, kama vile ushauri wa usimamizi na 

tafiti za sekta na sera ambapo thamani ya 

huduma inategemea ubora wa uchambuzi; na 
 (d) huduma za usanifu majenzi. 
  (5) Kwa kuzingatia kanuni ndogo ya (4)(d), 
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huduma za usanifu wa ubunifu mpya na mkubwa zinaweza 

kupatikana kupitia ushindani wa kiusanifu kwa mujibu wa 

taratibu za kiusanifu zilizoainishwa na chombo husika cha 

udhibiti wa kitaaluma kwa kuzingatia idhini ya Mamlaka. 
  (6) Kampuni itastahili kushiriki katika ushindani 

wa kiusanifu kwa mujibu wa kanuni ndogo ya (5) ikiwa 

imesajiliwa au ina uwezo wa kusajiliwa na chombo husika 

cha kitaaluma. 
  (7) Katika uchaguzi unaozingatia ubora, mwaliko 

wa zabuni unaweza kutaka kuwasilishwa kwa zabuni ya 

kiufundi pekee au zabuni ya kiufundi na kifedha kwa 

pamoja zikiwa tofauti kwa wakati mmoja na mwaliko wa 

zabuni hautatoa makadirio ya bajeti. 
  (8) Pale ambapo zabuni ya kiufundi pekee 

imealikwa, baada ya tathmini ya zabuni ya kiufundi, taasisi 

nunuzi itamtaka mshauri elekezi mwenye zabuni ya 

kiufundi yenye alama ya juu kuwasilisha zabuni ya kifedha 

yenye maelezo ya kina kwa ajili ya taasisi nunuzi na 

mshauri elekezi kufanya majadiliano ya zabuni ya kifedha 

na mkataba. 

  (9) Pale ambapo mshauri elekezi aliwasilisha 

zabuni ya kiufundi na ya kifedha kwa pamoja, taasisi 

nunuzi itahakikisha kuwa mshauri elekezi ambaye 

hakualikwa kwa ajili ya majadiliano, zabuni yake ya 

kifedha haifunguliwi na atataarifiwa kutofunguliwa kwa 

zabuni yake baada ya kukamilika kwa majadiliano. 
  
Uchaguzi kwa 
kuzingatia 

ubora wa 
kiufundi na 
bei kwa 
pamoja 

 255.-(1) Utaratibu wa uchaguzi kwa kuzingatia 

ubora wa kiufundi na bei kwa pamoja utaanza na tathmini 

ya zabuni ya kiufundi. 

 (2) Zabuni ya kifedha itafunguliwa baada ya zabuni 

ya kiufundi kukidhi vigezo na kupewa alama. 

 (3) Baada ya marekebisho muhimu ya makosa ya 

kimahesabu kufanyika, alama ya asilimia mia moja 

itatolewa kwa zabuni ya kifedha yenye bei ya chini na 

alama itakayotolewa kwa kila zabuni nyingine za kifedha 

itapunguzwa kwa uwiano. 
  (4) Zabuni za kiufundi na kifedha zitapimwa kama 

zilivyoainishwa katika mwaliko wa zabuni na thamani ya 

jumla ya zabuni zote mbili zitakokotolewa kwa kila 



Kanuni Za Ununuzi wa Umma 

Tangazo la Serikali Na.518 (Linaendelea.) 

190 
 

mshauri elekezi. 
  (5) Majadiliano yatafanyika na mshauri elekezi 

mwenye alama ya juu iliyojumuishwa na kwa mujibu wa 

kanuni ya 298, hadi makubaliano yatakapofikiwa na 

mmoja wa washauri elekezi ambao zabuni zao za kiufundi 

zimekidhi vigezo. 
  
Uchaguzi kwa 

kuzingatia 
utengamano 
wa zabuni ya 
kiufundi na 
gharama 
ndogo zaidi 

 256.-(1) Uchaguzi kwa kuzingatia utengamano wa 

zabuni ya kiufundi na gharama ndogo zaidi unaweza 

kutumika katika uchaguzi wa washauri elekezi kwa kazi za 

kawaida au za kila mara pale ambapo kuna taratibu na 

viwango vilivyowekwa na endapo kiasi cha mkataba ni 

kidogo. 

 (2) Utaratibu utaanza na tathmini ya zabuni ya 

kiufundi na washauri elekezi ambao zabuni zao za kiufundi 

zimekidhi sifa za kiufundi zitakuwa ni zile zilizopata 

alama sawa au zaidi ya kiwango cha chini kilichoainishwa. 

  (3) Zabuni ya kifedha ya mshauri elekezi ambayo 

imepata alama sawa au zaidi ya kiwango cha chini 

kilichoainishwa itafunguliwa na zabuni ya mshauri elekezi 

ambayo haikukidhi vigezo vya kiufundi haitafunguliwa na 

mzabuni atataarifiwa kutofunguliwa kwa zabuni yake. 
  (4) Marekebisho muhimu ya hesabu 

yatakayofanyika kwa madhumuni ya ulinganishaji na 

mshauri elekezi ambaye ofa yake ya kifedha itachukuliwa 

kuwa ni ya chini ataalikwa kwa majadiliano kwa mujibu 

wa kanuni ya 298. 
  (5) Pale ambapo makubaliano hayajafikiwa, 

mshauri elekezi mwenye bei ndogo anayefuata ataalikwa 

kwa majadiliano na kuendelea mpaka pale makubaliano 

yatakapofikiwa na mmojawapo wa washauri elekezi 

waliokidhi vigezo. 
  
Uchaguzi kwa 
kuzingatia 

ubora wa 
kiufundi na 
bajeti 
isiyobadilika 

 257.-(1) Mbinu ya uchaguzi kwa kuzingatia ubora 

wa kiufundi na bajeti isiyobadilika inaweza kutumika 

ikiwa kazi ni ndogo na inaweza kubainishwa kwa usahihi 

na ikiwa bajeti haibadiliki. 

 (2) Mwaliko wa zabuni utaonesha bajeti iliyopo na 

kuwataka washauri elekezi kuwasilisha zabuni zao za 

kiufundi na kifedha kila moja peke yake, ndani ya bajeti. 
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  (3) Hadidu za rejea zitaandaliwa ili kuhakikisha 

kuwa bajeti inatosha kwa washauri elekezi kutekeleza kazi 

husika. 
  (4) Tathmini ya zabuni zote za kiufundi zitafanyika 

kwanza na zabuni za kifedha za wazabuni waliopata alama 

za juu ya kiwango cha ukomo wa chini zitafunguliwa. 
  (5) Zabuni ya kifedha inayozidi bajeti 

iliyoidhinishwa itakataliwa, na zabuni zilizo ndani ya wigo 

wa bajeti zitaendelea na utaratibu chini ya kanuni ndogo ya 

(6). 
  (6) Mshauri elekezi ambaye amewasilisha zabuni 

ya kiufundi yenye alama ya juu iliyo ndani ya wigo wa 

bajeti atachaguliwa na kualikwa kwa ajili ya majadiliano 

ya mkataba kwa mujibu wa kanuni ya 298. 
  
Uchaguzi kwa 

kuzingatia sifa 
za washauri 
elekezi 

 258.-(1) Uchaguzi unaozingatia sifa za washauri 

elekezi unaweza kutumika kwa kazi rahisi ambazo 

hazilazimu maandalizi na tathmini ya zabuni za ushindani. 

 (2) Katika uchaguzi kwa kuzingatia sifa za 

washauri elekezi, taasisi nunuzi itapaswa- 

(a) kuandaa hadidu za rejea; 
 (b) kualika washauri elekezi kueleza nia, uzoefu na 

uwezo wao katika kazi husika; 
 (c) kuandaa orodha ya wazabuni wenye sifa; na 
 (d) kuchagua mshauri elekezi mwenye vigezo na 

aliyethibitika kuwa na sifa stahiki. 
  (3) Mshauri elekezi aliyechaguliwa ataombwa 

kuwasilisha zabuni ya pamoja ya kiufundi na kifedha na 

ataalikwa katika majadiliano ya mkataba. 
  

(c) Uchaguzi wa Aina Mahususi za Washauri Elekezi 
  
Uchaguzi wa 
taasisi za 
umma kama 
washauri 
elekezi 

 259. Kampuni za ushauri elekezi ambazo kwa 

sehemu au kwa ujumla zinaongozwa au kufadhiliwa na 

Serikali au mamlaka za umma zinaweza kustahili katika 

miradi inayofadhiliwa na fedha za umma ikiwa- 

(a) sifa na uzoefu wake unafaa kwa kazi husika; 

(b) muundo na hadhi yake ya kisheria unaiwezesha 

kuingia makubaliano ya kisheria na mamlaka za 

umma zinazosimamia utekelezaji wa mradi; na 
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 (c) upendeleo pamoja na faida nyingine kama vile 

misamaha ya kodi na uwezeshaji mwingine na 

malipo maalumu yatatathminiwa na gharama 

zitalinganishwa ili kuhakikisha kunakuwepo na 

ushindani wa haki. 
  
Uchaguzi wa 
taasisi za 
Umoja wa 
Mataifa kama 
washauri 

elekezi 

 260.-(1) Taasisi za Umoja wa Mataifa zinaweza 

kuajiriwa kama washauri elekezi, pale ambapo wana sifa 

ya kutoa msaada wa kiufundi na ushauri katika maeneo 

yao ya utaalamu. 

 (2) Taasisi za Umoja wa Mataifa hazitapewa 

upendeleo wowote katika mchakato wa ununuzi kwa njia 

ya ushindani, isipokuwa taasisi nunuzi inaweza kupata 

upendeleo na kinga zinazotolewa kwa Taasisi za Umoja wa 

Mataifa na wafanyakazi wake chini ya mikataba ya 

kimataifa iliyopo, na wanaweza kukubaliana na Taasisi za 

Umoja wa Mataifa kuhusu makubaliano maalumu ya 

malipo yanayohitajika kwa mujibu wa mkataba wa Taasisi 

za Umoja wa Mataifa, ilimradi iwe inakubalika na afisa 

masuuli au bodi ya zabuni. 
  (3) Upendeleo pamoja na faida nyingine kama vile 

misamaha ya kodi na uwezeshaji mwingine na malipo 

maalumu yatatathminiwa na gharama zitalinganishwa ili 

kuhakikisha kunakuwepo na ushindani wa haki. 
  
Uchaguzi wa 
mashirika 

yasiyo ya 
kiserikali 

 261.-(1) Mashirika yasiyo ya kiserikali yanaweza 

kujumuishwa katika orodha ya washauri elekezi ikiwa 

yataeleza nia na ikiwa afisa masuuli au bodi ya zabuni 

husika imejiridhisha kuwa mashirika hayo yana sifa na 

yanastahili kushiriki. 

 (2) Kwa kazi ambazo zinasisitiza ushiriki na 

uzingatiaji wa maarifa ya ndani ya nchi, orodha ya 

washauri elekezi inaweza kujumuisha mashirika 

yasiyokuwa ya kiserikali pekee na ikiwa hivyo, utaratibu 

wa uchaguzi kwa kuzingatia ubora na gharama utafuatwa, 

na vigezo vya tathmini vitaonesha sifa za kipekee za 

mashirika yasiyokuwa ya kiserikali, kama vile kujitolea, 

hadhi ya kutojiendesha kibiashara, maarifa ya ndani ya 

nchi, kiwango cha uendeshaji na hadhi. 
  (3) Upendeleo pamoja na faida nyingine kama vile 
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misamaha ya kodi na uwezeshaji mwingine na malipo 

maalumu yatatathminiwa na gharama zitalinganishwa ili 

kuhakikisha kunakuwepo na ushindani wa haki. 
  
Uchaguzi wa 
mawakala wa 
ununuzi 

 262.-(1) Pale ambapo taasisi nunuzi inakosa uzoefu 

stahiki na kujiridhisha kwamba itakuwa na ufanisi na 

nafuu kwa taasisi nunuzi, inaweza kuajiri mshauri elekezi 

aliyebobea katika kufanya ununuzi kama wakala wake. 
  (2) Wakala wa ununuzi atalipwa kwa mujibu wa 

vigezo na masharti watakayokubaliana kulingana na aina 

na ukubwa wa ununuzi unaofanyika. 
  (3) Mawakala wa ununuzi watachaguliwa kwa 

kutumia mbinu ya ubora wa kiufundi na bei kwa pamoja 

na gharama zilizowekewa alama za ufaulu wa hadi asilimia 

hamsini. 
  (4) Mkataba sanifu unaotumika kwa wakala wa 

ununuzi, pamoja na viwango vya malipo kwa kuzingatia 

asilimia ya jumla ya ununuzi na malipo ya wafanyakazi 

kwa mwezi vitatumika. 
  
Uchaguzi wa 
mawakala wa 
ukaguzi 

 263.-(1) Taasisi nunuzi inaweza kuajiri wakala wa 

ukaguzi kukagua na kuthibitisha bidhaa kabla 

hazijasafirishwa au kuwasili Tanzania ambapo ukaguzi 

kupitia wakala hao utahusu ubora na kiasi cha bidhaa 

husika na bei nafuu. 
  (2) Wakala wa ukaguzi atachaguliwa kwa 

kuzingatia mbinu ya ubora wa kiufundi na bei kwa pamoja 

na gharama zilizowekewa alama za ufaulu wa hadi asilimia 

hamsini na kutumia aina ya mkataba wa malipo kwa 

muundo unaozingatia asilimia ya thamani ya bidhaa 

zilizokaguliwa na kuthibitishwa.  
  

Wakaguzi  264.-(1) Mkaguzi atafanya kazi za ukaguzi kwa 

kuzingatia hadidu za rejea zilizobainishwa kwa kina na 

viwango vya kitaaluma. 
  (2) Wakaguzi watachaguliwa kwa kuzingatia mbinu 

ya ubora wa kiufundi na bei kwa pamoja, ambapo gharama 

itakuwa kigezo muhimu cha uchaguzi ambayo itakuwa 

alama arobaini hadi hamsini au uchaguzi kwa kuzingatia 

gharama ya chini zaidi kwa mujibu wa kanuni ya 256. 
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(d) Hatua za Msingi za Uchaguzi wa Washauri Elekezi 
  

Uchaguzi wa 
washauri 
elekezi 

 265. Taasisi nunuzi inaweza kuchagua njia 

miongoni mwa njia za uchaguzi zilizobainishwa katika 

Kanuni hizi kwa lengo la kutoa wigo mpana wa huduma, 

kuongeza ufanisi na ulinganifu na kupunguza changamoto 

za kiutawala na gharama za uendeshaji. 
  

Taratibu za 
uchaguzi 

 266. Taratibu za uchaguzi zitajumuisha- 

(a) uandaaji wa hadidu za rejea; 
 (b) uandaaji wa makadirio ya gharama na bajeti; 

 (c) kutangaza mwaliko wa kuwasilisha kusudio la 

nia au sifa za awali kwa huduma za ushauri 

elekezi; 
 (d) uandaaji wa orodha ya washauri elekezi 

waliokidhi sifa za awali; 
 (e) uamuzi wa taratibu na vigezo vya uchaguzi; 
 (f) uandaaji na utoaji wa zabuni; 
 (g) kupokea zabuni; 
 (h) tathmini ya zabuni za kiufundi; 
 (i) tathmini ya zabuni za kifedha; 
 (j) tathmini ya mwisho ya ubora na gharama; 
 (k) uhakiki wa sifa, endapo itahitajika; 
 (l) majadiliano; 
 (m) kutoa tuzo ya mkataba kwa mshauri elekezi 

aliyechaguliwa; na 
 (n) kusaini mkataba. 
  
Hadidu za 
rejea 

 267.-(1) Taasisi nunuzi itawajibika kuandaa hadidu 

za rejea kwa ajili ya kazi kwa lengo la kuhakikisha 

ulinganifu kati ya wigo wa huduma uliobainishwa katika 

hadidu za rejea na upatikanaji wa bajeti. 
  (2) Hadidu za rejea zitakuwa na- 
 (a) maelezo sahihi ya madhumuni na malengo 

yanayotafutwa; 
 (b) maelezo ya aina na wigo wa huduma 

zinazohitajika, muktadha wake na muda 

zitakapotolewa; 
 (c) maelezo ya majukumu na wajibu wa mshauri 

elekezi; 
 (d) maelezo ya majukumu na wajibu wa taasisi 
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nunuzi; 
 (e) taarifa kuhusu mfanyakazi mwenzi yeyote na 

wajibu wake 
 (f) taarifa juu ya mafunzo na uhawilishaji wa 

teknolojia, endapo inahitajika; 
 (g) muhtasari wa taarifa, orodha ya tafiti na taarifa 

zote za kazi, vifaa na huduma ambazo taasisi 

nunuzi itatoa kwa mshauri elekezi; na 
 (h) maelezo ya vigezo vitakavyotumika katika 

taratibu za uchaguzi. 
  (3) Masharti ya mkataba mdogo kati ya mshauri 

elekezi mratibu na mshauri elekezi mdogo yatakuwa 

sehemu ya wasilisho kwa taasisi nunuzi. 
  
Michango ya 
taasisi nunuzi 

 268.-(1) Michango ambayo taasisi nunuzi inaweza 

kutoa katika kazi ya mshauri elekezi itafafanuliwa katika 

hadidu za rejea, iliyoonyeshwa katika zabuni na 

kukamilishwa katika mkataba. 
  (2) Aina za michango zitapitiwa upya wakati wa 

majadiliano na haitajumuishwa katika gharama za huduma. 
  (3) Isipokuwa kwa mgao wa bajeti wa kugharamia 

matumizi yote au sehemu ya matumizi ya ndani, michango 

itajumuisha- 
 (a) nafasi ya ofisi yenye umeme, maji, simu, vifaa, 

magari na matengenezo; 
 (b) makazi; 
 (c) wafanyakazi wa kusaidia kama vile katibu 

muhtasi, mjumbe, dereva, huduma ya utawala 

na kiufundi; na 
 (d) taarifa, nyaraka na tafiti zote zinazohusiana na 

kazi hiyo. 
  (4) Thamani na aina ya michango ya taasisi nunuzi 

itakamilishwa wakati wa majadiliano. 
  
Mfanyakazi 
mwenzi 

 269.-(1) Mfanyakazi mwenzi mwenye sifa 

zinazostahili aliyeajiriwa na taasisi nunuzi au wakala wake 

mtekelezaji anaweza kuhusishwa katika kazi hiyo kwa 

malengo ya kujenga uwezo wa ndani. 
  (2) Idadi ya wafanyakazi wenzi itaamuliwa kwa 

misingi ya mtu binafsi kulingana na umuhimu wa kazi na 
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mahitaji ya wakala mtekelezaji au taasisi nunuzi. 
  (3) Mfanyakazi mwenzi atapaswa- 
 (a) kufanya mawasiliano ya kila siku na wataalamu 

wa washauri elekezi, kufaidika na uhawilisho 

wa ujuzi na hivyo kupata mafunzo kazini; na 
 (b) kuwasiliana kati ya vyombo vya taasisi nunuzi 

na mshauri elekezi na kusaidia kukusanya 

taarifa, kuwapatia nyaraka zote za taarifa na 

tafiti zilizopo kuhusu kazi hiyo. 
  (4) Kabla ya uamuzi wowote wa mwisho kuhusu 

kiwango cha sifa, idadi na wajibu wa kila mfanyakazi 

mwenzi, mazungumzo yatafanyika wakati wa majadiliano 

na kuamua- 
 (a) idadi na wajibu wa mfanyakazi mwenzi 

anayeshirikiana na timu ya mshauri elekezi; 
 (b) namna ambayo mfanyakazi mwenzi 

ataruhusiwa kutoka katika majukumu yake ya 

kawaida; 
 (c) namna ambayo mfanyakazi mwenzi anaweza 

kuingia katika ratiba ya kazi ya mshauri elekezi 

iliyopendekezwa; 
 (d) taratibu zilizofanywa kulipia gharama za kufika 

katika eneo la mradi na usafiri wa mfanyakazi 

mwenzi; na 
 (e) taratibu za kubadilisha mfanyakazi mwenzi 

asiyefaa. 
  
Ushirikiano 
baina ya 

washauri 
elekezi 

 270.-(1) Washauri elekezi wanaweza kushirikiana 

baina yao ili kukamilisha maeneo yao ya utaalamu, au kwa 

sababu nyinginezo ambapo uhusiano huo unaweza 

kujitegemea kwa muda mrefu kutokana na kazi fulani au 

kwa kazi maalumu na unaweza kuchukua muundo wa 

ushirika au mkataba mdogo wa ushauri elekezi. 
  (2) Pale ambapo washauri elekezi wameingia 

katika ushirika, wanachama wote wa ushirika 

watawajibika kwa pamoja na binafsi kwa kazi zote. 
  (3) Ushirika wa makampuni unaweza kupata sifa za 

awali kwa kuunganisha uwezo na uzoefu wa kila kampuni. 
  (4) Kampuni haitashirikiana na mbia zaidi ya 

mmoja katika mchakato mmoja wa uchambuzi wa sifa wa 
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awali. 
  (5) Kampuni ambayo imekidhi sifa za awali binafsi 

inaweza kuunda ushirika ili kuwasilisha zabuni ya 

kiufundi. 
  (6) Kampuni zilizokidhi vigezo vya sifa za awali 

kama wabia katika ushirika hazitawasilisha kibinafsi 

zabuni za kiufundi. 
  (7) Pale ambapo orodha ya waliokidhi sifa za awali 

imekamilika na mwaliko wa zabuni umetolewa, 

muunganiko wowote katika ushirika au mkataba mdogo 

wa ushauri elekezi baina ya kampuni zilizoorodheshwa 

utaruhusiwa pekee baada ya kupata idhini ya afisa masuuli 

au bodi ya zabuni. 
  

Makadirio ya 
gharama na 
bajeti 

 271.-(1) Makadirio ya gharama yatafanyika kwa 

misingi ya gharama ya kazi ya ushauri elekezi kutegemea 

na makadirio ya rasilimali zinazohitajika katika kutekeleza 

kazi husika, muda wa wafanyakazi, usaidizi wa kazi, na 

vitendea kazi vilivyopo. 
  (2) Makisio ya gharama na bajeti yatatokana na 

hadidu za rejea, katika mazingira hayo, bajeti itakuwa ya 

kina na sahihi kadiri iwezekanavyo, na itagawanywa katika 

fedha za kigeni na za ndani, endapo itahitajika. 
  (3) Gharama za msingi na vigezo vya makadirio ya 

gharama vinaweza kutegemea yafuatayo: 
 (a) wafanyakazi wa washauri elekezi, muda 

uliotumika katika makao makuu na eneo la 

mradi; 
 (b) wataalamu wengine na wasaidizi; 
 (c) gharama za moja kwa moja kama vile safari, 

usafiri na posho ya kujikimu; 
 (d) gharama halisi ya vitendea kazi na nyenzo 

kama vile vifaa, magari na vifaa vya ofisi; 
 (e) matumizi mengineyo kama vile ofisi, 

mawasiliano, huduma; na 
 (f) gharama za huduma maalumu, kama zipo. 
  (4) Pale ambapo mradi unafadhiliwa na vyanzo vya 

nje ambavyo havifadhili kodi za ndani, makadirio ya 

gharama za kodi na ushuru yatatambuliwa na 

kushughulikiwa na taasisi nunuzi. 
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Tangazo la 
mwaliko wa 
kuonesha nia 

 272.-(1) Taasisi nunuzi itajumuisha, katika notisi ya 

jumla ya ununuzi, orodha ya kazi za ushauri elekezi 

zinazotarajiwa ambazo zitasasishwa kadiri taasisi nunuzi 

inavyoona ni muhimu kwa ununuzi wote ambao 

haujakamilika. 
  (2) Kitengo cha Usimamizi wa Ununuzi kitaandaa 

mwaliko wa kuonesha nia na kuwasilisha kwa afisa 

masuuli au bodi ya zabuni kulingana na ukomo wa 

uidhinishaji kwa maoni na idhini. 
  (3) Mwaliko wa kuonesha nia utatangazwa na 

taasisi nunuzi kupitia mfumo wa kielektroniki wa ununuzi 

wa umma. 
  (4) Katika tangazo, taasisi nunuzi itawataka 

waombaji kuwasilisha taarifa za kutosha kwa ajili ya 

taasisi nunuzi kufanya uamuzi kuhusu kufaa kwa kampuni 

na tangazo halitakuwa gumu kueleweka kiasi cha 

kuwakatisha tamaa washauri elekezi kuonesha nia. 
  (5) Kipindi cha chini kilichoainishwa katika 

Jedwali la Kumi na Moja kitatumika katika uwasilishaji wa 

kuonesha nia. 
  (6) Mshauri elekezi anayekusudia kutoa huduma 

zilizoombwa anaweza kuwasilisha kusudio lake kwa 

maandishi kutaka kuorodheshwa na taasisi nunuzi husika. 
  (7) Bila kujali kanuni ndogo ya (6), wasilisho la 

kuonesha nia ya kushiriki katika utoaji wa huduma 

halitailazimisha taasisi nunuzi kumjumuisha mwombaji 

katika orodha ya washauri elekezi waliokidhi sifa za awali. 
  (8) Katika kutathmini wasilisho la kuonesha nia, 

taasisi nunuzi itazingatia kwanza kampuni zenye sifa 

zinazohitajika. 
  
Uandaaji wa 
orodha ya 

washauri 
elekezi 
waliokidhi 
sifa za awali 

 273.-(1) Orodha ya washauri elekezi waliokidhi 

sifa za awali itaundwa na washauri elekezi ambao wana 

uwezo na uzoefu unaohitajika kutoa huduma mahususi. 

 (2) Orodha mpya ya washauri elekezi waliokidhi 

sifa za awali itaandaliwa kwa kila zabuni mpya na 

itajumuisha kampuni si chini ya tano ambazo angalau tatu 

zitakuwa za kitaifa. 
  (3) Bila kujali kanuni ndogo ya (2), katika ununuzi 

kwa matumizi ya kibiashara, taasisi zinazojiendesha 
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kibiashara zinaweza, pale ambapo orodha ya washauri 

elekezi waliokidhi sifa za awali hawafiki watano, 

kuendelea na washauri elekezi waliopo. 
  (4) Pale ambapo hakutakuwa na kampuni 

zilizokidhi vigezo kutoka Tanzania na kwa madhumuni ya 

kuanzisha orodha ya washauri elekezi waliokidhi sifa za 

awali, utaifa wa kampuni utakuwa ni nchi ambayo 

kampuni imesajiliwa au kuanzishwa. 
  (5) Afisa masuuli au bodi ya zabuni inaweza 

kukitaka Kitengo cha Usimamizi wa Ununuzi kuongeza au 

kupunguza orodha ya washauri elekezi waliokidhi sifa za 

awali na pale ambapo afisa masuuli au bodi ya zabuni 

imeidhinisha orodha hiyo, Kitengo cha Usimamizi wa 

Ununuzi hakitaongeza au kuondoa majina bila idhini ya 

afisa masuuli au bodi ya zabuni. 
  (6) Kabla ya kutoa nyaraka za mwaliko wa zabuni, 

washauri elekezi watatakiwa kuthibitisha makusudio yao 

ya kushiriki katika zabuni. 
  (7) Kwa kuzingatia kanuni ndogo ya (2), Kitengo 

cha Usimamizi wa Ununuzi kitapaswa, kwa kibali cha 

afisa masuuli au bodi ya zabuni, kubadilisha kampuni 

ambazo zimewasiliana na taasisi nunuzi kwa maandishi 

kwamba hazitashiriki au kampuni ambazo hazijathibitisha 

ushiriki wao kwa mujibu wa kanuni ndogo ya (5), na 

kampuni zingine endapo zitapatikana. 
  

 
Orodha ya 
mwisho ya 

kampuni 
zilizokidhi 
sifa za awali 

 274. Kampuni ambazo zilionyesha nia, pamoja na 

kampuni nyingine yoyote inayoomba, zitapewa orodha ya 

mwisho ya kampuni zilizokidhi sifa za awali. 

  
Vigezo 

vitakavyotumi
ka pale 
ambapo nia ya 
kushiriki 
katika zabuni 
haijatolewa 

 275. Pale ambapo taasisi nunuzi haijatoa mwaliko 

kwa wazabuni kuonesha nia ya kushiriki katika zabuni, 

inaweza kutumia vyanzo vifuatavyo wakati wa kuandaa 

orodha ya washauri elekezi: 

(a) uzoefu wa taasisi nunuzi kuhusiana na utendaji 

wa kampuni za ushauri elekezi na washauri 

elekezi binafsi; 
 (b) kuitisha nia ya kushiriki zabuni moja kwa moja 

kutoka kwa kampuni zenye sifa kwa kuzingatia 
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namna taasisi nunuzi inavyo zielewa; au 
 (c) orodha sanifu iliyoandaliwa ya washauri 

elekezi waliowahi kutoa huduma zinazofanana 

na hizo katika taasisi nunuzi nyingine au kazi 

zilizotekelezwa kwa ufadhili, pale ambapo 

zinapatikana. 
  
Vipengele vya 

orodha ya 
washauri 
elekezi 

 276.-(1) Orodha ya washauri elekezi inaweza 

kujumuisha washauri elekezi wa kitaifa iwapo- 

(a) idadi ya kutosha ya kampuni za ndani zenye 

sifa inapatikana ili kuwa na orodha ya kampuni 

zenye gharama shindani; 
 (b) ushindani unaojumuisha  washauri wa kigeni 

hauruhusiwi; au 
 (c) washauri wa kigeni hawajaonesha nia ya 

kushiriki katika zabuni. 
  (2) Orodha ya washauri elekezi ambayo 

haijaidhinishwa na afisa masuuli au bodi ya zabuni 

haitatumika katika uchaguzi wa mshauri elekezi kwenye 

mradi unaofadhiliwa na fedha za umma. 
  
Afisa masuuli 

au bodi ya 
zabuni 
kutomkataa 
mshauri 
elekezi 

 277. Bila kujali masharti ya kanuni za 273 hadi 

276, pale ambapo mshauri elekezi mwenye sifa amefanya 

upembuzi yakinifu unaoridhisha wa mradi, na ana sifa za 

kiufundi kutekeleza uhandisi au usanifu wa kina wa mradi, 

uandaaji wa nyaraka za zabuni au, usimamizi wa 

utekelezaji, afisa masuuli au bodi ya zabuni haitamkataa 

mshauri ekelezi iwapo ameteuliwa kutekeleza majukumu 

hayo. 
  
Uchambuzi 
wa sifa wa 
awali 

 278.-(1) Orodha ya washauri elekezi waliokidhi 

uchambuzi wa sifa wa awali itapaswa, ikiwa ni huduma 

kubwa na ngumu, kuandaliwa kwa kualika washauri 

elekezi wanaofahamika kwa uzoefu na ujuzi wao au kwa 

njia ya kutangaza na kuwataka washauri elekezi 

kuwasilisha nia ya kushiriki katika zabuni. 
  (2) Tangazo litakuwa na maelezo mafupi ya kazi 

husika na litawataka washauri elekezi kuwasilisha maelezo 

ya kina ya uwezo na uzoefu unaohusiana na kazi hiyo 

katika namna itakayotolewa na taasisi nunuzi kwa mujibu 
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wa nyaraka sanifu za uchambuzi wa sifa wa awali 

zilizotolewa na Mamlaka. 
  (3) Vigezo vilivyotumika katika uchambuzi wa sifa 

wa awali havitatumika wakati wa tathmini ya zabuni ya 

kiufundi. 
  (4) Uchambuzi wa sifa wa awali utakuwa ni lazima 

katika mazingira yote ambayo taasisi nunuzi inakusudia 

kutumia ushindani wa usanifu uliozuiliwa kwa wazabuni 

wachache kwa mujibu wa taratibu za ushindani wa usanifu 

zilizowekwa na bodi husika ya usimamizi na kwa 

kuzingatia idhini ya Mamlaka. 
  (5) Taasisi nunuzi itafanya tathmini ya majibu ya 

mwaliko wa uchambuzi wa sifa wa awali na taarifa 

zilizopatikana, na kuandaa orodha ya washauri elekezi 

waliokidhi sifa itakayoidhinishwa na afisa masuuli na bodi 

ya zabuni kulingana na ukomo wa uidhinishaji. 
  (6) Kipindi cha chini kilichoainishwa katika 

Jedwali la Kumi na Moja kitatumika katika uwasilishaji wa 

maombi ya uchambuzi wa sifa wa awali. 
  
Uandaaji na 
utoaji wa 
mwaliko wa 
zabuni 

 279.-(1) Kitengo cha Usimamizi wa Ununuzi 

kitapaswa, kabla ya kualika zabuni, kuwasilisha kwa afisa 

masuuli au bodi ya zabuni kulingana na ukomo wa 

uidhinishaji kwa ajili ya mapitio, orodha ya washauri 

elekezi waliokidhi sifa za awali na mwaliko wa zabuni, na 

kitafanya marekebisho kwenye orodha ya washauri 

elelekezi na nyaraka za mwaliko wa zabuni kadiri afisa 

masuuli au bodi ya zabuni itakavyoelekeza. 
  (2) Marekebisho yoyote ya ziada yatahitaji idhini 

ya awali ya afisa masuuli au bodi ya zabuni kabla ya 

mwaliko wa zabuni kutolewa kwa washauri elekezi 

walioorodheshwa. 
  (3) Taasisi nunuzi itaalika zabuni kutoka kwa 

washauri elekezi wasiopungua watatu wenye sifa na 

uzoefu, na itapaswa, kwa kutumia utaratibu unaofaa wa 

zabuni za ushauri elekezi, kuchagua mshauri elekezi 

mwenye sifa zaidi kwa kazi husika. 
  (4) Taasisi nunuzi zitatumia nyaraka sanifu za 

mwaliko wa zabuni zitakazotolewa na Mamlaka. 
  (5) Mwaliko wa zabuni utakuwa na- 



Kanuni Za Ununuzi wa Umma 

Tangazo la Serikali Na.518 (Linaendelea.) 

202 
 

 (a) barua ya mwaliko; 
 (b) maelekezo kwa washauri elekezi, ikijumuisha 

lohodata na vigezo vya tathmini; 
 (c) hadidu za rejea; 
 (d) mkataba unaopendekezwa; 
 (e) fomu sanifu za pendekezo la kiufundi na 

kifedha; na 
 (f) tamko la ahadi ya kutojihusisha na rushwa. 
  (6) Taasisi nunuzi itatuma mwaliko wa zabuni kwa 

washauri elekezi waliokidhi sifa za awali. 
  
Barua ya 

mwaliko 
 280. Barua ya mwaliko itaeleza nia ya taasisi 

nunuzi kuingia mkataba wa utoaji wa huduma za ushauri 

elekezi, chanzo cha fedha, maelezo ya taasisi nunuzi, 

tarehe, muda na namna ya kuwasilisha zabuni. 
  
Maelekezo 
kwa washauri 
elekezi 

 281.-(1) Maelekezo kwa washauri elekezi 

yatapaswa- 

(a) kuwa na taarifa zote muhimu zitakazowasaidia 

washauri elekezi kuandaa zabuni zinazokidhi 

sifa, na zitapaswa- 

(i) kudhihirisha uwazi katika utaratibu wa 

uchaguzi kwa kutoa taarifa juu ya 

mchakato wa tathmini; na 
 (ii) kuonyesha vigezo vya tathmini na 

sababu na alama za kila kigezo na alama 

ya chini ya ufaulu wa ubora; 
 (b) kuonesha mchango unaotarajiwa wa muda wa 

wafanyakazi wa kitaalamu na washauri elekezi 

muhimu na watakuwa huru kuandaa makadirio 

ya muda utakaohitajika kwa wafanyakazi wao 

kutekeleza kazi husika; 
 (c) kuainisha muda wa uhalali wa zabuni ambao 

hautapungua siku sitini na hautazidi siku mia 

moja na ishirini. 
  (2) Maelekezo kwa washauri elekezi yatajumuisha 

vipengele vifuatavyo vya kazi: 
 (a) maelezo mafupi ya kazi; 
 (b) majina na taarifa za mawasiliano za maafisa 

ambao ufafanuzi utaombwa na ambao 
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wawakilishi wa washauri elekezi watakutana 

nao, endapo itahitajika; 
 (c) maelezo ya utaratibu wa uchaguzi 

utakaotumika, ikijumuisha- 
 (i) kuorodhesha vigezo vya tathmini ya 

kiufundi na alama iliyowekwa kwa kila 

kigezo; 
 (ii) maelezo ya tathmini ya kifedha; 
 (iii) alama husika za ubora na gharama, 

ikiwa ni uchaguzi unaotegemea ubora 

na gharama; 
 (iv) alama ya chini ya ufaulu wa ubora; 
 (v) maelezo ya ufunguzi wa wazi wa zabuni 

za kifedha; na 
 (vi) bajeti iliyopo, ikiwa ni uchaguzi wa 

bajeti isiyobadilika; 
 (d) makadirio ya kiwango cha michango ya 

wafanyakazi muhimu, katika miezi ya 

wafanyakazi, inayohitajika kwa washauri 

elekezi, na uzoefu wa chini, sifa za kitaaluma 

na sifa nyingine, zinazotarajiwa kwa 

wafanyakazi muhimu au jumla ya bajeti, 

endapo haitazidi kiwango kilichotengwa; 
 (e) maelezo na hali ya ugharamiaji wowote wa 

kifedha wa nje na wa ndani; 
 (f) taarifa kuhusu majadiliano, na taarifa za 

kifedha na taarifa nyingine zitakazohitajika 

kutoka kwa kampuni iliyochaguliwa wakati wa 

majadiliano ya mkataba; 
 (g) tarehe na muda wa mwisho wa kuwasilisha 

zabuni; 
 (h) aina ya fedha itakayotumika kugharamia, 

kulinganisha na kulipa huduma; 
 (i) rejea ya sheria zozote za Tanzania ambazo 

kimahususi zinaweza kuhusika katika mkataba 

wa washauri elekezi unaopendekezwa; 
 (j) maelezo kwamba kampuni na washirika wake 

wowote watakosa sifa za kuuza bidhaa, kazi za 

ujenzi au huduma zinazoendelea za mradi 

ikiwa, kwa maoni ya taasisi nunuzi, shughuli 
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hizo zina mgongano wa kimaslahi na huduma 

zinazotolewa kupitia kazi husika; 
 (k) njia itakayotumika kuwasilisha zabuni, 

ikijumuisha masharti kwamba zabuni ya 

kiufundi na zabuni ya kifedha kwa namna 

itakayohakikisha kwamba tathmini ya kiufundi 

haiathiriwi na bei; 
 (l) washauri elekezi waliokidhi vigezo 

wanaoalikwa kuwasilisha zabuni, na endapo 

muungano kati ya washauri elekezi waliokidhi 

sifa za awali unakubalika kwa mujibu wa 

kanuni ya 270; 
 (m) tarehe inayotarajiwa kwa mshauri elekezi 

aliyechaguliwa kuanza kazi; 
 (n) masharti yoyote ya taasisi nunuzi kuhusiana na 

mtoaji, aina, kiasi na vigezo na masharti 

mengine ya msingi ya dhamana ya utekelezaji 

wa mkataba wa ununuzi itakayotolewa na 

washauri elekezi watakaoingia katika mkataba; 
 (o) maelezo yanayoonesha- 
 (i) endapo mkataba wa washauri elekezi na 

wafanyakazi hautakuwa na kodi au la; 

na 
 (ii) makadirio ya gharama za kodi au mahali 

ambapo taarifa hii inaweza kupatikana, 

na maelezo yanayomtaka mshauri 

elekezi kujumuisha katika zabuni ya 

kifedha kiasi tofauti kilichobainishwa 

kwa ajili ya kugharamia kodi; 
 (p) ikiwa haijajumuishwa katika hadidu za rejea au 

katika rasimu ya mkataba, maelezo ya huduma, 

miundombinu, vifaa na wafanyakazi 

watakaotolewa na taasisi nunuzi; 
 (q) mgawanyo wa awamu za kazi, ikiwa ni 

muhimu, na uwezekano wa ufuatiliaji wa kazi; 
 (r) utaratibu wa kushughulikia ufafanuzi kuhusu 

taarifa zilizotolewa katika mwaliko wa zabuni; 

na 
 (s) masharti yoyote ya uingiaji mikataba midogo 

kwa sehemu ya kazi. 
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Mkataba  282.-(1) Taasisi nunuzi itatumia fomu sanifu ya 

mkataba iliyotolewa na Mamlaka kwa kuweka mabadiliko 

madogo na ya lazima kushughulikia masuala mahususi ya 

mradi. 
  (2) Mabadiliko katika mkataba sanifu yatawekwa 

kupitia masharti mahususi ya mkataba. 
  (3) Pale ambapo fomu husika hazipo kwa ajili ya 

huduma mahususi, taasisi nunuzi zitatumia fomu nyingine 

za mkataba zinazokubalika na Mamlaka. 
  
Majukumu ya 

mshauri 
elekezi 

 283.-(1) Pale ambapo mshauri elekezi amekidhi 

sifa za awali au kupokea nyaraka za mwaliko wa zabuni, 

mshauri elekezi husika atapaswa kusoma nyaraka kwa 

makini ili kuamua kama anaweza kukidhi masharti ya 

kiufundi, kifedha na kimkataba, na ikiwa anakidhi, 

kuendelea kuandaa ofa yake. 
  (2) Mshauri elekezi atapaswa kupitia kwa kina 

nyaraka ili kubaini endapo kuna utata, upungufu au 

mkinzano wowote wa ndani, au kipengele chochote cha 

hadidu za rejea au masharti mengine ambayo hayaeleweki 

au yanaonekana kuwa ya kibaguzi au yenye vizuizi. 
  (3) Mshauri elekezi atapaswa, endapo atabaini utata 

au upungufu wowote, kuiomba taasisi nunuzi kwa 

maandishi na ndani ya muda ulioainishwa katika nyaraka 

za mwaliko wa zabuni, kufafanua utata au mkinzano huo. 
  (4) Vigezo na mbinu za kumchagua mshauri elekezi 

mshindi zitaainishwa katika nyaraka za mwaliko wa 

zabuni, zinazojulikana kwa ujumla kama “Taarifa kwa 

Washauri Elekezi” na pale ambapo nyaraka hizo 

hazieleweki, ufafanuzi utaombwa kutoka kwa taasisi 

nunuzi. 
  

Wasifu wa 

wafanyakazi 
 284. Itakuwa muhimu kuhakikisha usahihi katika 

wasifu wa wafanyakazi muhimu uliowasilishwa pamoja na 

zabuni na wasifu huo utasainiwa na kuwekwa tarehe na 

mshauri elekezi na mfanyakazi husika, na pale ambapo 

nakala za vyeti vya kitaaluma zinahitajika, zitathibitishwa 

na Kamishna wa Viapo. 
  
Mabadiliko ya  285. Pale ambapo mshauri elekezi anakusudia 
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mahitaji ya 
msingi 

kupendekeza mabadiliko ya mahitaji ya msingi, au 

kupendekeza suluhisho mbadala, mshauri elekezi atataja 

bei ya pendekezo linalokidhi masharti kikamilifu na kisha 

kuonesha pembeni mabadiliko ya bei ambayo yanaweza 

kufanyika ikiwa mabadiliko au suluhisho mbadala 

litakubaliwa. 
  

Katazo la 
mabadiliko ya 
bei au msingi 
wa zabuni 

 286. Pale ambapo zabuni zimepokelewa na 

kufunguliwa, washauri elekezi hawatatakiwa au 

hawataruhusiwa kubadilisha bei au msingi wa zabuni zao. 
  
Kupokelewa 

na 
kufunguliwa 
kwa zabuni 

 287.-(1) Taasisi nunuzi itaruhusu muda wa kutosha 

kabla ya tarehe ya mwisho ya uwasilishaji kwa washauri 

elekezi kuandaa zabuni zao kwa kutegemea kazi husika, 

ambao hautakuwa chini ya ule ulioainishwa katika Jedwali 

la Kumi na Moja kulingana na aina ya kazi hiyo. 
  (2) Katika muda ulioainishwa chini ya kanuni 

ndogo ya (1), mshauri elekezi anaweza kuomba ufafanuzi 

kuhusu taarifa iliyotolewa katika ombi la zabuni na taasisi 

nunuzi itatoa ufafanuzi kwa maandishi kwa mujibu wa 

masharti ya Kanuni hizi na kutoa nakala kwa washauri 

elekezi walioorodheshwa na kuonesha nia ya kuwasilisha 

zabuni. 
  (3) Marekebisho ya zabuni ya kiufundi au ya 

kifedha hayatakubaliwa baada ya tarehe ya mwisho ya 

uwasilishaji. 
  (4) Zabuni ya kiufundi na ya kifedha 

zitawasilishwa kwa njia iliyoainishwa katika nyaraka za 

mwaliko wa zabuni ili kuhakikisha uaminifu wa mchakato. 
  (5) Zabuni ya kiufundi zitafunguliwa mara baada 

ya kufungwa kwa muda wa kuwasilisha zabuni. 
  (6) Zabuni ya kifedha haitafunguliwa hadi pale 

tathmini ya zabuni ya kiufundi itakapokamilika. 
  (7) Zabuni yoyote haitapokelewa baada ya kuisha 

kwa muda wa uwasilishaji wa zabuni. 
  

Taarifa ya 
ufunguzi wa 
zabuni 

 288.-(1) Kitengo cha Usimamizi wa Ununuzi 

kitatunza kumbukumbu za taarifa ya ufunguzi wa zabuni. 

  (2) Taarifa ya ufunguzi wa zabuni itatolewa kwa 

washauri elekezi waliowasilisha zabuni endapo wataomba. 
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Kamati ya 
tathmini kwa 
huduma ya 
ushauri 
elekezi 

 289.-(1) Afisa masuuli ataunda kamati ya tathmini 

ya wajumbe watatu au watano kufanya tathmini ya zabuni 

ya kiufundi iliyowasilishwa. 

 (2) Katika mazingira ya kipekee, afisa masuuli 

anaweza kuunda kamati ya tathmini ya wajumbe zaidi ya 

watano kulingana na thamani na ugumu wa ununuzi 

endapo kuna sababu za msingi za ongezeko hilo na idadi 

witiri ya wajumbe itazingatiwa. 
  (3) Tathmini ya zabuni itajumuisha hatua za ubora 

na gharama. 
  (4) Kamati ya tathmini ya zabuni ya kiufundi 

haitapaswa kuona zabuni ya kifedha hadi tathmini ya 

kiufundi itakapokamilika, ikijumuisha mapitio na 

uidhinishaji wa afisa masuuli au bodi ya zabuni au, endapo 

inahitajika, idhini ya mfadhili. 
  (5) Tathmini itafanywa kwa kuzingatia masharti ya 

nyaraka ya mwaliko wa zabuni. 
  (6) Mchakato wa tathmini utaanza baada ya 

kufunguliwa kwa zabuni. 
  
Tathmini ya 
zabuni ya 
kiufundi 

 290.-(1) Tathmini ya zabuni ya kiufundi itafanywa 

kwa msingi wa vigezo ambavyo alama stahiki zinatolewa 

na kwamba kila zabuni inawekewa alama kati ya alama 

mia moja na kampuni za ushauri elekezi zitaorodheshwa 

kwa mpangilio wa sifa kwa kuzingatia msingi wa alama ya 

juu zaidi. 
  (2) Taasisi nunuzi itatathmini kila zabuni ya 

kiufundi kwa kuzingatia vigezo vilivyobainishwa awali 

katika nyaraka ya zabuni. 
  (3) Kamati ya tathmini itapima kwa kuweka alama 

ya namba kwa kila vigezo vifuatavyo ambavyo vinaweza 

kugawanywa zaidi katika vigezo vidogo: 
 (a) uzoefu wa mshauri elekezi katika ununuzi 

unaofanana na kazi itakayotekelezwa na katika 

miradi inayofanana na kazi hiyo; 
 (b) sifa ya kitaalamu ya mshauri elekezi na utendaji 

na uzoefu uliopita; 
 (c) ufahamu wa mazingira ya mradi nchini na 

kimkoa na athari zake kwa mradi huo; 
 (d) ushirikishwaji wa kampuni za ndani na 
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wataalamu katika kazi; 
 (e) uelewa wa hadidu za rejea; 
 (f) ubora wa zabuni, mpango na mbinu ya 

utekelezaji iliyopendekezwa; 
 (g) sifa za wataalamu na uzoefu katika eneo la 

kazi; na 
 (h) uwezo wa kufanya kazi na wataalamu wa ndani 

na wakala, na ustadi wa lugha. 
  (4) Umuhimu sawia wa vigezo vidogo 

vilivyoainishwa chini ya kanuni ndogo ya (3) 

vilivyowekewa alama chini ya mia moja vitatofautiana na 

aina ya huduma zinazopaswa kufanywa na kama 

mwongozo, alama za ufaulu zimetolewa katika Sehemu (a) 

ya Jedwali la Kumi na Sita. 
  (5) Mamlaka inaweza kutoa miongozo ya namna ya 

kuweka alama kulingana na aina tofauti za kazi. 
  (6) Pale ambapo kuna ushiriki wa watu au kampuni 

za ndani pekee, alama zitakazowekwa kwa ushiriki wa 

kampuni za ndani utakuwa ni sifuri. 
  (7) Vigezo vya kiufundi vya uchambuzi wa sifa wa 

awali vitazingatia vigezo na alama zilizowekwa kwenye 

Sehemu (b) ya Jedwali la Kumi na Sita. 
  (8) Vigezo vilivyoainishwa katika Sehemu (c) ya 

Jedwali la Kumi na Sita vitaoneshwa katika nyaraka ya 

mwaliko wa zabuni na kutumika katika tathmini ya zabuni 

ambapo alama nyingine zinaweza kuhusishwa kupata 

alama mia moja. 
  (9) Wasifu uliosasishwa wa wafanyakazi muhimu 

waliopendekezwa utasainiwa na mwenye wasifu na afisa 

aliyeidhinishwa wa mshauri elekezi na utawekewa alama 

kwa kuzingatia vigezo vidogo vitatu vifuatavyo: 
 (a) sifa za jumla: elimu na mafunzo, muda wa 

uzoefu, nafasi alizowahi kushika, muda ambao 

amefanya kazi na kampuni ya ushauri elekezi 

kama mfanyakazi, uzoefu katika nchi 

zinazoendelea, na kadhalika; 
 (b) utoshelevu katika kazi: elimu, mafunzo, na 

uzoefu katika sekta mahususi, fani, mada na 

kadhalika, inayofaa kwa kazi husika; na 
 (c) uzoefu nchini, uelewa wa lugha za nchini, 
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utamaduni, mfumo wa utawala na wa Serikali. 
  (10) Kamati ya tathmini itatathmini kila zabuni 

kwa msingi wa vigezo vilivyoainishwa katika nyaraka ya 

zabuni. 
  (11) Alama zilizoainishwa katika nyaraka ya zabuni 

kwa kila kigezo zitatumika kwa kila zabuni iliyopokelewa 

na kuorodheshwa kwenye muhtasari na kujumlishwa na 

njia hiyo itatumika kufanya tathmini ya zabuni mbalimbali 

zilizopokelewa na alama sahihi itatolewa kwa kila zabuni. 
  (12) Mwisho wa mchakato, kamati ya tathmini 

itaandaa taarifa ya tathmini ya ubora wa kiufundi wa 

zabuni ambayo itathibitisha matokeo ya tathmini na 

kueleza uimara na udhaifu wa zabuni hiyo na 

kumbukumbu zote zinazohusiana na tathmini, kama taarifa 

za alama za kila mjumbe aliyefanya tathmini, 

zitahifadhiwa hadi kukamilika kwa mradi na ukaguzi 

wake. 
  (13) Kamati ya tathmini itawasilisha taarifa ya 

tathmini kuhusu zabuni ya kiufundi kwa Kitengo cha 

Usimamizi wa Ununuzi. 
  
Idhini ya afisa 

masuuli au 
bodi ya 
zabuni 
kwenye 
zabuni za 
kiufundi 

 291.-(1) Kitengo cha Usimamizi wa Ununuzi 

kitapitia taarifa ya tathmini ya kiufundi na kutoa 

mapendekezo, na ikiwa-  

(a) kitaridhika na taarifa hiyo, kitaiwasilisha kwa 

afisa masuuli au bodi ya zabuni kwa ajili ya 

idhini; au 

(b) hakijaridhika na taarifa hiyo, kitairudisha 

pamoja na sababu kwa kamati ya tathmini kwa 

ajili ya kutathminiwa upya. 

 (2) Afisa masuuli au bodi ya zabuni itapitia 

tathmini ya kiufundi na mapendekezo yaliyotolewa na 

Kitengo cha Usimamizi wa Ununuzi na inaweza- 

(a) kuidhinisha mapendekezo; au  

(b) kukataa kuidhinisha mapendekezo ya Kitengo 

cha Usimamizi wa Ununuzi na kutoa sababu za 

kutathminiwa upya kwa zabuni, kutangaza upya 

zabuni au hatua nyinginezo. 
  
Taarifa ya 
matokeo ya 

 292.-(1) Baada ya tathmini ya ubora wa kiufundi 
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tathmini ya 
kiufundi 

kukamilika, taasisi nunuzi itawajulisha washauri elekezi 

ambao zabuni zao hazijafikia alama ya chini ya kufuzu au 

hazijakidhi vigezo vya nyaraka ya mwaliko wa zabuni na 

hadidu za rejea, ikionesha kuwa zabuni zao za kifedha 

hazikufunguliwa baada ya kumaliza mchakato wa 

uchaguzi. 
  (2) Taasisi nunuzi itawataarifu washauri elekezi 

ambao wamefikia alama ya chini ya kufuzu, na itaonesha 

tarehe na muda uliowekwa wa kufungua zabuni ya 

kifedha. 
  
Taratibu za 

ufunguzi wa 
zabuni za 
kifedha 
 

 293.-(1) Ufunguzi wa zabuni ya kifedha hautakuwa 

kabla ya siku tano za kazi baada ya tarehe ya kuwataarifu 

washauri elekezi ambao wamefikia alama za chini za 

ufaulu na utafanyika kwa tarehe na muda uliopangwa. 

 (2) Kabla ya ufunguzi wa zabuni za kifedha, 

Kitengo cha Usimamizi wa Ununuzi kitatoa matokeo ya 

tathmini ya kiufundi kabla ya ufunguzi. 

 (3) Kitengo cha Usimamizi wa Ununuzi kitaratibu 

ufunguzi wa zabuni za kifedha za kampuni za ushauri 

elekezi zilizofaulu, kuweka kumbukumbu za bei 

zilizopendekezwa na kutunza taarifa ya ufunguzi.  
  (4) Taarifa ya ufunguzi inaweza kutolewa kwa 

washauri elekezi waliowasilisha zabuni endapo wataomba.  
  

 
Tathmini ya 
zabuni ya 
kifedha 

 294.-(1) Kamati ya tathmini itafanya kwanza 

mapitio ya zabuni ya kifedha kwa ulinganisho na zabuni ya 

kiufundi na ikiwa kuna upungufu itafanya marekebisho 

muhimu. 
  (2) Kamati ya tathmini itafanya mapito ya zabuni 

za kifedha na iwapo kuna makosa yoyote ya kimahesabu, 

makosa hayo yatarekebishwa na taasisi nunuzi itatoa kwa 

wakati notisi ya marekebisho yoyote kwa washauri elekezi 

waliowasilisha zabuni. 
  (3) Kwa madhumuni ya kulinganisha zabuni za 

kifedha, gharama zitabadilishwa kuwa katika aina moja ya 

fedha iliyochaguliwa na taasisi nunuzi kama 

ilivyoainishwa kwenye nyaraka ya zabuni. 
  (4) Kamati ya tathmini itabadilisha fedha kwa 
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kutumia viwango vya kuuza fedha vilivyobainishwa na 

chanzo rasmi kama Benki Kuu ya Tanzania. 
  (5) Nyaraka ya zabuni itaelezea- 
 (a) chanzo cha kiwango cha ubadilishaji wa fedha 

kitakachotumika; na 
 (b) tarehe ya kiwango cha ubadilishaji, ambayo 

itakuwa tarehe ya kufungua zabuni. 
  (6) Kwa madhumuni ya tathmini, "gharama" 

inajumuisha gharama zingine zinazoweza kurejeshwa, 

kama vile usafiri, tafsiri, uchapishaji wa taarifa, au 

gharama za sekretarieti. 
  (7) Pale ambapo ukomo wa upendeleo 

umejumuishwa, zabuni za kifedha za kampuni za ushauri 

elekezi zilizoshinda katika tathmini ya zabuni za kiufundi 

zitafunguliwa na kufanyiwa tathmini, na zabuni ambazo 

zimefaulu zitapangwa katika makundi yafuatayo: 
 (a) Kundi A: zabuni za kifedha zilizotolewa na 

washauri elekezi wa kitaifa na muungano kati 

ya washauri elekezi wa kitaifa, wanaostahili 

kupewa upendeleo; 
 (b) Kundi B: zabuni za kifedha zilizowasilishwa 

kwa muungano kati ya washauri elekezi wa 

kitaifa na kimataifa, wanaostahili kupewa 

upendeleo; na 
 (c) Kundi C: zabuni za kifedha zilizowasilishwa na 

washauri elekezi wa kigeni. 
  (8) Kwa madhumuni ya tathmini na ulinganisho wa 

zabuni za kifedha chini ya kanuni ndogo ya (7)- 
 (a) kiasi sawa na ukomo ulioainishwa wa 

upendeleo wa Kundi A kitaongezwa katika 

zabuni za kifedha zilizopokelewa kutoka kwa 

washauri elekezi katika Kundi C; na 
 (b) kiasi sawa na tofauti kati ya ukomo wa 

upendeleo wa Kundi A na Kundi B 

kitaongezwa katika zabuni za kifedha 

zilizopokelewa kutoka kwa washauri elekezi 

katika Kundi B. 
  
Uunganishaji 
wa tathmini 

 295.-(1) Zabuni yenye gharama ya chini itapewa 

alama ya mia moja ya kifedha na zabuni nyingine zitapewa 
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ya zabuni ya 
kiufundi na 
kifedha  

alama za kifedha kulingana na uwiano sambamba na bei 

zao au njia nyingine inaweza kutumika kwa kugawanya 

alama kwa gharama.  

 (2) Kwa kuzingatia kanuni ndogo ya (1), njia 

itakayotumika itaelezewa katika nyaraka ya zabuni. 
  (3) Alama za jumla zitapatikana kwa kujumlisha 

alama za zabuni za kiufundi na kifedha na ukomo wa 

alama za kifedha utazingatia ukubwa wa kazi na umuhimu 

wa ubora. 
  (4) Bila kujali kanuni ndogo ya (2), alama za 

gharama zitakuwa kati ya alama kumi hadi ishirini, lakini 

kwa hali yoyote haitazidi alama thelathini kati ya ufaulu 

wa jumla wa alama mia moja. 
  (5) Alama zilizopendekezwa kwa zabuni za 

kiufundi na kifedha zitaainishwa katika nyaraka ya zabuni 

na kampuni ya ushauri elekezi itakayopata alama ya juu 

kabisa itapendekezwa kupewa tuzo ya mkataba na 

kualikwa kufanya majadiliano. 
  
Uhakiki wa 

sifa za 
mshauri 
elekezi 

 296.-(1) Pale ambapo itahitajika, uhakiki wa sifa za 

mshauri elekezi unaweza kufanywa kujiridhisha endapo 

mshauri elekezi aliye na zabuni bora iliyofanyiwa tathmini 

ana uwezo, sifa za kisheria na rasilimali za kutekeleza 

mkataba. 

 (2) Uhakiki wa sifa utathibitisha, kuhalalisha, na 

kuhakikisha taarifa zote zilizotolewa na nyaraka 

zilizowasilishwa na mshauri elekezi aliyeshika nafasi ya 

kwanza kama zimezingatia vigezo vilivyoainishwa katika 

nyaraka ya zabuni. 

  (3) Vigezo vya uhakiki wa sifa vitaainishwa katika 

nyaraka ya zabuni na vitajumuisha- 

 (a) mahitaji ya kisheria: kuthibitisha, kuhalalisha, 

na kuhakikisha leseni, vyeti, vibali, na 

makubaliano yaliyowasilishwa na mshauri 

elekezi na kwamba hayupo kwenye orodha ya 

wazabuni waliofungiwa; 

 (b) mahitaji ya kiufundi: kuthibitisha uzingatiaji wa 

huduma za ushauri elekezi zilizotolewa kwa 

mahitaji yaliyoainishwa katika nyaraka ya 

zabuni ikijumuisha, pale inapohitajika, uhakiki 
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na uhalali wa uwezo na uzoefu wa mshauri 

elekezi ulioainishwa katika mikataba 

inayofanana, na uwezo na uzoefu wa 

wafanyakazi muhimu wa mshauri elekezi 

watakaopangwa katika huduma ya ushauri 

elekezi; 

 (c) mahitaji ya kifedha: kuthibitisha, kuhalalisha na 

kuhakikisha taarifa za kifedha zilizokaguliwa 

za mshauri elekezi na zabuni ya kifedha; 

 (d) uelewa wa mazingira ya ndani ya kufanyia 

kazi; 

 (e) uwezo kuhusiana na mitambo na vifaa vya 

ujenzi au uzalishaji; 

 (f) mikataba inayoendelea kutekelezwa; 

 (g) kumbukumbu za mashauri ya kisheria; au 

 (h) vigezo vingine vyovyote muhimu. 

  (4) Pale ambapo mshauri elekezi wa nafasi ya 

kwanza hajatimiza vigezo vya uhakiki wa sifa- 
 (a) zabuni itakataliwa; na 
 (b) endapo itahitajika, uhakiki wa sifa utafanyika 

kwa mshauri elekezi anayefuata. 
  

Uwasilishaji 
kwa afisa 
masuuli au 
bodi ya 
zabuni 

 297.-(1) Baada ya kukamilisha tathmini 

iliyounganishwa ya zabuni ya kiufundi na kifedha pamoja 

na uhakiki wa sifa kwa mshauri elekezi mshindi, kamati ya 

tathmini itaandaa taarifa ya mwisho ya tathmini na 

kuiwasilisha kwa Kitengo cha Usimamizi wa Ununuzi. 
  (2) Kitengo cha Usimamizi wa Ununuzi kitapitia, 

kutoa mapendekezo na kuiwasilisha taarifa ya tathmini 

kwa afisa masuuli au bodi ya zabuni pamoja na nakala zote 

za zabuni zikiwa zimeambatishwa. 
  (3) Afisa masuuli au bodi ya zabuni itapitia taarifa 

ya tathmini na mapendekezo ya tuzo ya mkataba kwa 

mshauri elekezi na inaweza-  
 (a) kuidhinisha mapendekezo ya tuzo ya mkataba; 

au 
 (b) kukataa kuidhinisha mapendekezo ya tuzo ya 

mkataba na kutoa sababu za kutathminiwa upya 

kwa zabuni, kutangaza upya zabuni au hatua 

nyinginezo. 
  (4) Baada ya kutolewa idhini ya mapendekezo ya 
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tuzo ya mkataba, afisa masuuli atamtaarifu mshauri 

elekezi.  
  
Majadiliano 

ya mkataba 
 298.-(1) Kwa kuzingatia masharti ya Kanuni hizi 

yanayohusiana na majadiliano ya mkataba, baada ya afisa 

masuuli au bodi ya zabuni kuidhinisha mapendekezo ya 

tuzo, taasisi nunuzi itamualika mshauri elekezi 

aliyechaguliwa, kwa wakati, kufanya majadiliano, ili 

kukamilisha masharti ya mkataba kulingana na mkataba 

sanifu kwa upande mmoja na pendekezo la mshauri elekezi 

kwa upande mwingine. 
  (2) Katika mwaliko wa majadiliano, mshauri 

elekezi atataarifiwa kuhusu changamoto zozote 

zilizopatikana katika mapitio ya zabuni ambazo zinaweza 

kujadiliwa wakati wa majadiliano. 
  (3) Majadiliano yatajumuisha mjadala juu ya- 
 (a) hadidu za rejea; 
 (b) maoni yaliyotolewa na mshauri elekezi juu ya 

wigo wa huduma; 
 (c)  gharama za mkataba; 
 (d) njia ya utekelezaji; 
 (e) wafanyakazi; 
 (f) wafanyakazi wenzi na mafunzo; 
 (g) mchango wa taasisi nunuzi na masharti 

maalumu ya mkataba; 

 
 (h) mpango kazi uliopendekezwa na mshauri 

elekezi; na 
 (i) ufafanuzi wa maelezo ambayo hayakuonekana 

au hayakuweza kukamilika wakati wa tathmini. 
  (4) Masharti ya mwisho ya hadidu za rejea na njia 

iliyokubaliwa yataingizwa katika maelezo ya huduma 

ambayo itakuwa sehemu ya mkataba, isipokuwa kwamba 

majadiliano hayapaswi kubadilisha, kwa kiasi kikubwa, 

hadidu za rejea au masharti ya mkataba ya awali. 
  (5) Kampuni ya ushauri elekezi iliyochaguliwa 

haitaruhusiwa kubadilisha wafanyakazi muhimu kipindi 

cha uhalali wa zabuni isipokuwa- 
 (a) pande zote mbili zimekubaliana kuwa 

ucheleweshaji wa mchakato wa uchaguzi 
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umepelekea mabadiliko yasiyoepukika; au 
 (b) mabadiliko kama haya ni muhimu kufikia 

malengo ya kazi. 
  (6) Kampuni ya ushauri elekezi iliyochaguliwa 

inaweza kukosa sifa na mchakato kuendelea na kampuni 

ya ushauri elekezi inayofuata ikiwa itathibitika kuwa 

wafanyakazi muhimu wamewasilishwa katika pendekezo 

bila kuthibitisha upatikanaji wao. 
  (7) Wafanyakazi muhimu waliopendekezwa 

kubadilishwa watakuwa na sifa sawa au bora kuliko 

wafanyakazi muhimu waliopendekezwa awali. 
  (8) Majadiliano ya kifedha yatajumuisha ufafanuzi 

wa madai ya kodi au ushuru ya washauri elekezi na jinsi 

ambavyo madai ya kodi au ushuru yatakuwa au 

yataoneshwa katika mkataba. 
  (9) Viwango vilivyopendekezwa kwa miezi kwa 

wafanyakazi na gharama nyingine zinazorejesheka 

hazitajadiliwa, isipokuwa ikiwa kuna sababu za kipekee. 
  (10) Ikiwa majadiliano yatashindwa kufikiwa kwa 

mkataba unaokubalika, taasisi nunuzi baada ya kupata 

idhini ya afisa masuuli au bodi ya zabuni itasitisha 

majadiliano na kualika kampuni ya ushauri elekezi 

inayofuata kwa ajili ya majadiliano. 
  (11) Mshauri elekezi atapewa taarifa ya sababu za 

kusitisha majadiliano na ikiwa majadiliano yameanza na 

kampuni ya ushauri elekezi inayofuata, taasisi nunuzi 

haitafungua tena majadiliano ya awali. 
  (12) Baada ya kupokea mapendekezo ya timu ya 

majadiliano afisa masuuli au bodi ya zabuni inaweza- 
 (a) kuidhinisha mapendekezo; 
 (b) kuelekeza kufanyika kwa majadiliano zaidi juu 

ya vipengele maalumu; 
 (c) kukataa mapendekezo na kutoa sababu; au 
 (d) kusitisha majadiliano kwa ujumla. 
  
Idhini ya tuzo 
ya mkataba 

 299.-(1) Utoaji wa idhini ya tuzo ya mkataba 

utazingatia masharti ya Kanuni hizi. 

 (2) Endapo mshauri elekezi mshindi hatasaini 

mkataba kama inavyotakiwa, au kuwasilisha dhamana ya 

utekelezaji wa mkataba, taasisi nunuzi itapaswa, kwa 
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mapendekezo ya Kitengo cha Usimamizi wa Ununuzi, 

kuchagua mshauri elekezi wa pili anayefuata, kwa 

kuzingatia haki ya taasisi nunuzi kukata mapendekezo 

yote. 
  (3) Mshauri elekezi aliyeidhinishwa hatahitajika, 

kama kigezo cha kutoa tuzo, kutekeleza majukumu 

ambayo hayakuainishwa katika nyaraka ya zabuni, au 

vinginevyo kurekebisha zabuni kama ilivyowasilishwa 

hapo awali. 
  (4) Kwa madhumuni ya kutangaza na kusambaza 

taarifa kuhusu tuzo ya mkataba, taasisi nunuzi 

zitahakikisha kwamba taarifa za tuzo zinatangazwa. 

  

(e) Uteuzi wa Washauri Elekezi Binafsi 
  
Uchaguzi wa 

washauri 
elekezi binafsi 

 300.-(1) Washauri elekezi binafsi wataajiriwa kwa 

kazi ambazo- 

(a) timu za wafanyakazi hazihitajiki; 

(b) hakuna msaada wa ziada nje ya utaalamu 

unaohitajika; na 
 (c) uzoefu na sifa za mtu huyo ni hitaji kubwa. 
  (2) Washauri elekezi binafsi watachaguliwa kwa 

msingi wa sifa zao kwa kazi husika na wanaweza 

kuchaguliwa kwa msingi wa marejeo au kupitia 

kulinganisha sifa kati ya wale wanaoonesha nia ya kazi au 

wale walioalikwa moja kwa moja na taasisi nunuzi. 
  (3) Washauri elekezi binafsi walioajiriwa na taasisi 

nunuzi watapaswa kukidhi sifa zote muhimu na kuwa na 

uwezo wa kutekeleza kazi. 
  (4) Uwezo utaamuliwa kwa misingi ya ustadi wa 

kitaalamu, uzoefu na uelewa wa mazingira ya kufanyia 

kazi. 
  (5) Wafanyakazi wa kudumu au washirika wa 

kampuni ya ushauri elekezi wanaweza kupatikana kama 

washauri elekezi binafsi na kwa mazingira hayo, masharti 

yanayohusiana na mgongano wa kimaslahi uliowekwa 

katika Kanuni hizi yatatumika kwa kampuni mama. 
  (6) Katika uchaguzi na utumiaji wa washauri 

elekezi binafsi, huduma za ushauri elekezi ambazo thamani 

yake ni chini ya thamani iliyoainishwa katika Jedwali la 
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Saba zitatengwa kwa washauri elekezi binafsi wa ndani. 
  
Aina za 
huduma 

 301. Taasisi nunuzi inaweza kuhitaji aina zifuatazo 

za huduma kutoka kwa washauri elekezi binafsi: 

(a) maandalizi ya hadidu za rejea; 
 (b) tathmini ya zabuni za mikataba ya kazi za 

ujenzi, uwasilishaji wa bidhaa na utoaji 

huduma; 
 (c) uandaaji wa taarifa pale ambapo huduma za 

usanifu majenzi zitanunuliwa; 
 (d) kupitia na kusasisha taarifa ya upembuzi 

yakinifu; 
 (e) mradi wa awali au usanifu wa kihandisi; 
 (f) msaada wa kiufundi kuhusu mpango wa 

maendeleo, kiuchumi au kisekta, kitaasisi na 

kiutawala; 
 (g) matumizi ya mapendekezo yaliyotolewa katika 

utafiti; 
 (h) mafunzo; 
 (i) kuisaidia taasisi nunuzi katika utekelezaji wa 

mradi, hususani katika ufuatiliaji na usimamizi 

wa utekelezaji wa mradi, pamoja na uchunguzi 

na ushauri wa kiufundi; 
 (j) uandaaji wa taarifa za kukamilika kwa mradi; 

na 
 (k) msaada mwingine wowote muhimu 

ulioamuliwa na taasisi nunuzi. 
  
Utaratibu wa 
uchaguzi 

 302.-(1) Utaratibu wa uchaguzi kwa washauri 

elekezi binafsi utajumuisha hatua zifuatazo: 
 (a) uandaaji wa hadidu za rejea na muundo wa 

mkataba; 
 (b) utangazaji wa kazi za ushauri elekezi; 
 (c) uandaaji wa makadirio ya bajeti; 
 (d) uandaaji wa orodha ya washauri elekezi wenye 

sifa; 
 (e) tathmini ya sifa na uzoefu; 
 (f) majadiliano ya ada na masharti ya mkataba; 
 (g) kusaini mkataba; na  
 (h) usimamizi na tathmini ya huduma. 
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  (2) Kwa kazi za muda mfupi za wiki chache hadi 

mwezi mmoja au miwili, taasisi nunuzi inaweza, baada ya 

idhini ya afisa masuuli au bodi ya zabuni, kuajiri moja kwa 

moja mshauri elekezi binafsi mwenye sifa kwa kuzingatia 

taarifa itakazozipata. 
  (3) Taasisi nunuzi itajiridhisha kuhusu wasifu wa 

mshauri elekezi na uthibitisho wa sifa na iwapo zinakidhi 

vigezo na uthibitisho wa sifa umepatikana, ada na masharti 

ya mkataba yanaweza kujadiliwa. 
  (4) Kwa kuzingatia masharti ya kanuni ndogo ya 

(1), kwa kazi za muda mrefu, taasisi nunuzi itaandaa 

orodha ya washauri elekezi wenye sifa watatu hadi saba 

waliochaguliwa kutoka katika eneo kubwa la kijiografia, 

ikijumuisha angalau washauri elekezi wawili wa kitaifa 

kwa kutumia vyanzo vya taarifa vya taasisi nunuzi husika. 
  (5) Mshauri elekezi binafsi anaweza pia kuajiriwa 

kupitia taasisi za kitaaluma za kiserikali au kimataifa, au 

kampuni za ushauri elekezi. 
  (6) Pale ambapo orodha ya washauri elekezi wenye 

sifa imeandaliwa, taasisi nunuzi itapaswa, kwa kuzingatia 

wasifu na taarifa nyingine muhimu itakazozipata, 

kutathmini sifa na uzoefu wa kila mshauri elekezi, 

mahususi katika nyanja ya kazi husika na kuwapanga kwa 

mpangilio wa ufaulu. 

 
  (7) Vigezo vitakavyotumika katika tathmini 

vitakuwa vile vilivyoanishwa katika Sehemu (d) ya 

Jedwali la Kumi na Sita. 
  (8) Taasisi nunuzi itawasiliana na mshauri elekezi 

binafsi wa kwanza katika mpangilio wa orodha ya ufaulu 

na ikiwa atapatikana, ada na masharti ya mkataba 

yatajadiliwa. 
  (9) Majadiliano, ambayo yataanza kwa mahojiano 

yataendelea hadi mmojawapo wa washauri elekezi binafsi 

waliopo kwenye orodha ya washauri elekezi binafsi wenye 

sifa atakapopatikana kwa kazi hiyo. 
  

(f) Aina za Mikataba ya Ushauri Elekezi na Masharti yake ya 

Matumizi 
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Mikataba ya 
malipo ya 
jumla au bei 
isiyobadilika 

 303.-(1) Mikataba ya bei isiyobadilika, ambayo pia 

katika Sehemu hii inarejewa kama  “mikataba ya malipo 

ya jumla”  itatumika kwa kazi ambazo maudhui na muda 

wa huduma na matokeo yanayohitajika ya ushauri elekezi 

yameelezwa bayana. 
  (2) Mikataba ya malipo ya jumla inaweza kutumika 

katika kazi mbalimbali ikiwemo kuandaa mipango na 

upembuzi yakinifu, utafiti wa kimazingira, usanifu wa kina 

wa viwango au miundo mtambuka na uandaaji wa mifumo 

ya uchambuzi wa taarifa. 
  (3) Malipo yanapaswa kuendana na matokeo kama 

vile taarifa, michoro, mchanganuo wa gharama, nyaraka za 

zabuni na programu ya kompyuta. 
  
Mkataba 
unaozingatia 
muda 

 304.-(1) Mikataba inayozingatia muda itatumika 

endapo ni vigumu kufafanua wigo na muda wa huduma, 

kwa sababu huduma zinahusiana na shughuli za wengine 

ambazo ukamilishaji wake unaweza kutofautiana au kwa 

sababu utaalamu wa washauri elekezi unaohitajika kufikia 

malengo ya kazi ni vigumu kutathmini. 
  (2) Mikataba chini ya kanuni ndogo ya (1) inaweza 

kutumika kwa tafiti ngumu, usimamizi wa ujenzi, huduma 

za ushauri, na kazi za mafunzo na malipo yatazingatia 

makubaliano ya viwango vya masaa, siku, wiki au mwezi 

kwa wafanyakazi ambao majina yao hujumuishwa katika 

mkataba na mahitaji ambayo yanapaswa kurejeshewa 

gharama kutumia gharama halisi au bei na viwango 

vilivyokubaliwa vya wafanyakazi ikijumuisha mshahara, 

gharama za kijamii, gharama nyingine, ada au faida na, 

pale inapofaa, posho maalumu. 
  (3) Mikataba inayozingatia muda itajumuisha kiasi 

cha juu cha malipo ya jumla yatakayolipwa kwa washauri 

elekezi na kiasi cha ukomo kinapaswa kujumuisha fedha 

ya dharura kwa kazi zisizotarajiwa na ongezeko la muda 

usiotarajiwa na marekebisho ya bei, pale inapohusika. 
  (4) Taasisi nunuzi itasimamia kwa karibu mikataba 

inayozingatia muda ili kuhakikisha kuwa kazi 

zinazoendelea zinaridhisha na malipo yanayodaiwa na 

washauri elekezi yanastahili. 
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Mkataba wa 
malipo kabla 
au baada ya 
kazi 

 305.-(1) Taasisi nunuzi inaweza kutumia mikataba 

ya malipo kabla au baada ya kazi kununua huduma za 

ushauri elekezi pale ambapo huduma hizo zinahitajika 

katika shughuli kama vile uandaaji wa kampuni kwa ajili 

ya kuuzwa au kuunganishwa, hususani katika shughuli za 

ubinafsishaji. 
  (2) Malipo ya mshauri elekezi yanaweza 

kujumuisha malipo ya kabla na baada ya kazi kwa mujibu 

wa masharti ya mkataba. 
  
Mkataba wa 
asilimia 

 306.-(1) Mikataba inayozingatia asilimia inaweza 

kutumika pale ambapo ni sahihi kuhusianisha malipo 

yanayolipwa moja kwa moja na gharama halisi au 

iliyokadiriwa katika mkataba. 
  (2) Mkataba unaozingatia asilimia utapaswa 

kufafanua bayana jumla ya gharama itakayotumika 

kukokotoa asilimia na mshauri elekezi au mtoa huduma 

atapaswa kuonesha gharama yake kama asilimia ya 

gharama ya jumla ya kazi. 
  (3) Matumizi ya mkataba unaozingatia asilimia 

yatapendekezwa ikiwa yanajikita katika gharama 

zilizopangwa zisizobadilika na yanajumuisha huduma 

zilizoainishwa kiusahihi. 
  

 
Mkataba usio 
na ukomo au 

makubaliano 
ya bei 

 307.-(1) Mikataba isiyo na ukomo- 

(a) itatumika pale ambapo taasisi nunuzi inahitaji 

kuwa na mwendelezo wa huduma za ubobezi 

katika kutoa ushauri katika shughuli mahususi, 

ikiwa wigo na muda wa huduma hizo hauwezi 

kutambuliwa awali; na 
 (b) inaweza kutumika kuwaajiri washauri elekezi 

kwa utekelezaji wa miradi migumu, jopo la 

wataalamu wa kushughulikia utatuzi wa 

migogoro, mabadiliko ya taasisi, ushauri wa 

ununuzi, utatuzi wa kiufundi na masuala 

mengine, ambayo kwa kawaida huwa kwa 

kipindi cha mwaka mmoja au zaidi. 
  (2) Taasisi nunuzi na mshauri elekezi 

watakubaliana kiwango cha malipo kitakacholipwa kwa 
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utaalamu na malipo yatafanyika kwa kuzingatia muda 

halisi uliotumika. 
  
Mikataba 

endelevu 
 308.-(1) Mkataba endelevu utatumika kwa 

mikataba ambayo uendelevu wa huduma ya utaalamu 

unahitajika, kama vile ukaguzi wa kifedha, mikataba ya 

wakala wa ununuzi na wakala wa ukaguzi. 
  (2) Taasisi nunuzi na mshauri elekezi 

watakubaliana kiwango cha malipo kitakacholipwa kwa 

utaalamu na malipo yatafanyika kwa kuzingatia muda 

halisi uliotumika. 
  (3) Matumizi ya mikataba endelevu yatategemea 

idhini ya Mamlaka. 
  

SEHEMU YA TISA 

USIMAMIZI WA MIKATABA 

(a) Masharti ya Jumla 
  
Usimamizi wa 
mikataba ya 
ununuzi 
 

 309. Afisa masuuli atawajibika katika utekelezaji 

na usimamizi wa mikataba ya bidhaa, huduma au kazi za 

ujenzi ambazo zinazotekelezwa na taasisi nunuzi na 

atapaswa- 

(a) kusimamia gharama na uwasilishaji wa bidhaa 

na huduma kwa wakati kwa kiasi sahihi na 

ubora ulioainishwa katika kila mkataba; 

(b) kusimamia maendeleo na ukamilishaji wa kazi 

za ujenzi kwa wakati kwa mujibu wa masharti 

ya kila mkataba; 
 (c) kuchukua au kuanzisha hatua za kurekebisha au 

za kinidhamu dhidi ya ukiukwaji wa masharti 

ya mkataba; na 
 (d) kuhakikisha kuwa wajibu wa kimkataba 

unatekelezwa kikamilifu. 
  
Uteuzi wa 
msimamizi wa 
mkataba 

 310.-(1) Afisa masuuli atateua, msimamizi wa 

mkataba kwa kila mkataba ambaye atakuwa na wajibu wa 

kuhakikisha utekelezaji wa mkataba uliosainiwa. 

 (2) Idara tumizi itapendekeza kwa afisa masuuli, 

afisa wa idara tumizi au mtu yeyote mwenye utaalamu na 

uzoefu, kutegemea na thamani na ukubwa wa mkataba, 
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kuteuliwa kuwa sehemu ya timu, msimamizi, meneja wa 

mradi au mshauri elekezi.  
  (3) Msimamizi wa mkataba anaweza kutoka nje ya 

taasisi nunuzi, endapo ujuzi na uzoefu unaotakiwa 

haupatikani ndani ya taasisi nunuzi. 
  
Wajibu wa 
msimamizi wa 
mkataba 

 311. Msimamizi wa mkataba atakuwa na wajibu 

wa- 

(a) katika mikataba ya huduma zisizo za ushauri 

elekezi au kazi za ujenzi, kumsimamia mtoa 

huduma au utendaji wa mkandarasi dhidi ya 

maelezo ya mahitaji au jedwali la kazi 

zilizotajwa kwenye mkataba, na kuwasilisha 

kwa idara tumizi taarifa za utendaji za siku, 

wiki au mwezi; 
 (b) katika mkataba wa huduma za ushauri elekezi, 

kusimamia utendaji wa mshauri elekezi dhidi 

ya hadidu za rejea zilizoainishwa kwenye 

mkataba na kuwasilisha kwa idara tumizi 

taarifa za utendaji za siku, wiki au mwezi; 
 (c) katika kusimamia utendaji kazi wa muuzaji wa 

bidhaa, mkandarasi au mshauri elekezi, 

kuhakikisha uwasilishaji au wajibu wa 

utekelezaji unazingatiwa na hatua stahiki 

zinachukuliwa na taasisi nunuzi inapotokea 

ukiukwaji wa masharti ya mkataba; 
 (d) kuhakikisha kwamba muuzaji wa bidhaa, 

mkandarasi au mshauri elekezi anawasilisha 

nyaraka zote zinazohitajika; 
 (e) kuhakikisha taasisi nunuzi inafanya malipo na 

kutimiza wajibu mwingine kwa wakati na kwa 

mujibu wa mkataba; 
 (f) kuhakikisha kwamba kuna usimamizi mzuri wa 

gharama, ubora na uzingatiaji wa muda; 
 (g) kuhakikisha uzingatiwaji wa Sheria, Kanuni 

hizi, miongozo na desturi zinazokubalika; 
 (h) kuandaa mabadiliko yoyote ya mkataba na 

kuomba idhini ya mabadiliko yanayohitajika; 
 (i) kuwasilisha mabadiliko yoyote ya mkataba 

yanayohitajika kwa idara tumizi ili 
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kuwasilishwa Kitengo cha Usimamizi wa 

Ununuzi kwa ajili ya kuandaa marekebisho ya 

mkataba; 
 (j) kusimamia taratibu za makabidhiano au 

mapokezi ya bidhaa, kazi za ujenzi au huduma; 
 (k) kuhakikisha majukumu yote ya kimkataba 

yanakamilika kabla ya kufungwa kwa mkataba; 
 (l) kuwasilisha mapendekezo yoyote ya usitishaji 

wa mkataba kwa idara tumizi kwa ajili ya 

kuwasilishwa Kitengo cha Usimamizi wa 

Ununuzi; 
 (m) kuhakikisha kumbukumbu zote za usimamizi 

wa mkataba zinawasilishwa kwa idara tumizi 

kwa kumbukumbu na kuhifadhiwa; na 
 (n) kutathmini utendaji kazi wa muuzaji wa bidhaa, 

mkandarasi au mtoa huduma na kuwasilisha 

taarifa ya utendaji kazi kwa idara tumizi kwa 

hatua stahiki. 
  
Uwasilishaji 

wa taarifa za 
utendaji kazi 

 312. Idara tumizi itapaswa, baada ya kupokea 

taarifa ya utendaji kazi kutoka kwa msimamizi wa 

mkataba, kuwasilisha taarifa hiyo kwa afisa masuuli kwa 

hatua stahiki na nakala kwa Kitengo cha Usimamizi wa 

Ununuzi. 
  
Masuala ya 
ujumla ya 

usimamizi wa 
mkataba 

 313. Katika kuhakikisha usimamizi wa mkataba wa 

ununuzi kwa ufanisi- 

(a) Kitengo cha Usimamizi wa Ununuzi kitapaswa 

kuwasilisha mikataba iliyosainiwa kwa idara 

tumizi ambayo ina wajibu wa kusimamia 

utekelezaji wa mkataba; 
 (b) idara tumizi baada ya kupokea mikataba 

iliyosainiwa itawasilisha nakala kwa 

msimamizi wa mkataba kwa ajili ya usimamizi; 

na  
 (c) msimamizi wa mkataba atapaswa, baada ya 

kupokea mkataba, kuandaa mpango wa 

usimamizi wa mkataba kwa kutumia muundo 

ulioandaliwa na Mamlaka na kuwasilisha kwa 

idara tumizi kwa hatua stahiki. 
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Malipo kwa 

wauzaji wa 
bidhaa, 
wakandarasi 
au watoa 
huduma 

 314.-(1) Wauzaji wa bidhaa, wakandarasi au watoa 

huduma watahakikisha wanatekeleza majukumu ya 

kimkataba kabla ya malipo yoyote kutoka kwa taasisi 

nunuzi. 

 (2) Msimamizi wa mkataba atahakikisha 

utekelezaji wa majukumu yote ya mkataba yanafanyika 

kabla ya malipo. 

 (3) Bila kujali kanuni ndogo ya (2) ikiwa ni malipo 

ya awali, malipo yanaweza kufanyika kwa wauzaji bidhaa, 

wakandarasi au watoa huduma kabla ya utekelezaji wa 

majukumu yaliyoanishwa katika mkataba baada ya 

kuwasilisha dhamana ya malipo ya awali. 
  (4) Pale ambapo maombi ya malipo yana makosa 

au ni tofauti au yameambatishwa na nyaraka pungufu au 

zisizosahihi au hazipo kwa mujibu wa masharti ya 

mkataba, maombi ya malipo yatakataliwa na kurejeshwa 

kwa muuzaji wa bidhaa, mkandarasi au mtoa huduma, na 

kubainisha sababu za kukataliwa. 
  (5) Muuzaji wa bidhaa, mkandarasi au mtoa 

huduma ambaye maombi yake ya malipo yamekataliwa 

atapaswa kuwasilisha upya au kurekebisha maombi ya 

malipo na yatatambulika kama maombi mapya. 
  

 
Malipo ya 
awali 

 315.-(1) Muuzaji wa bidhaa, mkandarasi au mtoa 

huduma atawasilisha kwa taasisi nunuzi maombi ya malipo 

ya awali kwa kutumia fomu maalumu iliyoainishwa kwenye 

nyaraka za zabuni, iwapo yanahitajika na imeelezwa katika 

mkataba wa ununuzi 
  (2) Kiasi cha malipo ya awali kilichokubaliwa 

kitaelezwa katika nyaraka za mkataba, na kwa namna yoyote 

hakitazidi asilimia thelathini ya thamani ya mkataba. 
  (3) Malipo yoyote ya awali yanayozidi asilimia 

thelathini yatafanyika baada ya kupata idhini ya Mamlaka. 
  (4) Kabla ya malipo ya awali kufanyika, taasisi 

nunuzi itapaswa kuhakikisha kwamba- 
 (a) muuzaji wa bidhaa, mkandarasi au mtoa huduma 

anawasilisha kwa taasisi nunuzi dhamana ya 

benki ya malipo ya awali kutoka kwenye benki 

inayoaminika; 
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 (b) dhamana iliyowasilishwa imethibitishwa uhalali 

wake na benki iliyotoa dhamana hiyo; na 
 (c) dhamana ya benki haitaisha muda wake hadi pale 

muuzaji wa bidhaa, mkandarasi au mtoa huduma 

atakapotekeleza sehemu ya kazi yake au huduma 

au atakapowasilisha bidhaa kulingana na thamani 

ya dhamana iliyowekwa. 
  (5) Malipo ya awali yatatumika kwa ajili ya gharama 

za awali za mkataba na hayatazidi kiasi cha maandalizi ya 

mahitaji au upatikanaji wa mahitaji ya awali kwa kadiri 

itakavyokuwa imeainishwa katika nyaraka za mkataba. 
  (6) Katika mikataba ya kazi za ujenzi na huduma, 

malipo ya awali yatapaswa kuwa yamerejeshwa yote iwapo 

asilimia themanini ya gharama za mkataba zimeidhinishwa 

kwa malipo. 
  (7) Muuzaji wa bidhaa, mkandarasi au mtoa huduma 

hatatumia malipo ya awali kwa kazi nyingine tofauti na kazi 

zilizoainishwa katika nyaraka za mkataba. 
  (8) Pale ambapo taasisi nunuzi imebaini kwamba 

malipo ya awali yametumika kwa kazi nyingine tofauti na 

zilizoainishwa katika nyaraka za mkataba, itakuwa na sababu 

za msingi za kudai malipo kutoka kwa mdhamini. 
  
Marekebisho 
baada ya 
mkataba 
kusainiwa 

 316.-(1) Kwa kuzingatia kifungu cha 95 cha Sheria, 

mapendekezo ya marekebisho ya mkataba ikijumuisha 

ongezeko au punguzo ambalo si sehemu ya mkataba na 

ambalo litabadilisha wigo au madhumuni ya mkataba, 

yatawasilishwa kwa afisa masuuli au bodi ya zabuni husika 

kwa ajili ya idhini kabla ya maelekezo kutolewa kwa 

mzabuni. 

 (2) Marekebisho ya mkataba kwa nyongeza ya 

kiasi cha bidhaa zinazofanana yatatumia bei sawa au ya 

chini ya mkataba wa awali. 
  (3) Taasisi nunuzi haitokuwa na mamlaka ya 

kuidhinisha ongezeko zaidi ya wigo wa mkataba bila 

kupata idhini ya maandishi kutoka kwa mamlaka ya 

uidhinishaji bajeti husika au Mlipaji Mkuu wa Serikali kwa 

ajili ya kuongeza mamlaka ya kifedha ya kugharamia kazi 

hizo. 
  (4) Kwa madhumuni ya kanuni hii, “mabadiliko ya 

wigo wa mkataba” yanajumuisha mabadiliko yote kwenye 
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kiasi au ubora wa bidhaa zitakazoletwa, huduma 

zitakazotolewa na kazi za ujenzi zitakazotekelezwa na 

mzabuni ambaye ameingia mkataba na mabadiliko hayo 

kwa ujumla yatakuwa mabadiliko ya kisera kama vile 

kuongeza eneo la ujenzi au ukamilishaji wa kazi kwa 

kiwango cha juu tofauti na ilivyobainishwa awali. 
  (5) Mabadiliko ya kisera hayatafanyika kwenye 

wigo wa mkataba baada ya idhini ya mamlaka ya kifedha 

kutolewa isipokuwa pale yatakapohitajika kuongeza wigo 

wa mkataba kwa sababu ya mabadiliko ya kimazingira. 
  (6) Bila kuathiri kanuni ndogo ya (5), idhini ya 

mamlaka ya kifedha itapaswa kupatikana kabla ya 

nyongeza ya wigo wa mkataba haijatolewa na kuamliwa. 
  (7) Mabadiliko yote yatakayoombwa na taasisi 

nunuzi, ikiwa ni miradi ya ujenzi iliyotekelezwa chini ya 

usimamizi wa wizara inayohusika na kazi za ujenzi kwa 

niaba ya wizara au idara nyingine, itachukuliwa kama 

mabadiliko ya kisera na neno “mabadiliko ya wigo wa 

mkataba” itachukuliwa kama kufidia utofauti kati ya bei 

inayopaswa kulipwa kwa gharama za bidhaa au jumla ya 

malipo ya awali ya bidhaa na malipo yaliyojumuishwa kwa 

bidhaa husika kwenye bei ya mkataba. 
  
Idhini ya 

ongezeko la 
muda 

 317.-(1) Idhini ya kuongeza muda inaweza 

kutolewa na afisa masuuli, na sababu za kutoa idhini hiyo 

itaandikwa kikamilifu katika kumbukumbu za utekelezaji 

wa mkataba. 
  (2) Idhini itabainisha sehemu ya masharti ya jumla 

ya mkataba ambayo chini yake imetolewa, muda wa 

nyongeza na mazingira mahususi ambayo yamezingatiwa. 
  (3) Katika mazingira yoyote mahususi, nyongeza 

ya muda itawasilishwa kwa mujibu wa masharti ya 

mkataba. 
  (4) Idhini ya kuongezwa kwa muda 

itashughulikiwa kwa umakini na haki endapo taasisi 

nunuzi itakuwa na sababu ya kuomba fidia za 

ucheleweshwaji wa utekelezaji wa mkataba na iwapo 

mzabuni atakwenda kwenye usuluhishi. 
  (5) Nyaraka ya nyongeza ya muda wa mkataba 

itasainiwa na pande zote kabla ya kumalizika kwa muda 



Kanuni Za Ununuzi wa Umma 

Tangazo la Serikali Na.518 (Linaendelea.) 

227 
 

wa mkataba wa awali. 
  (6) Kwa madhumuni ya kuepuka kukosa uhalali wa 

haki ya taasisi nunuzi kudai fidia ya ucheleweshaji 

mkataba na madai ya kuongezwa muda wa mkataba, 

mzabuni hatoombwa kufanya kazi ya ziada katika mkataba 

iwapo hati ya kukamilisha mkataba imetolewa. 
  (7) Taasisi nunuzi itahakikisha kwamba kazi yoyote 

ya ziada inayohitajika baada ya mkataba kukamilika na 

kukubaliwa itatekelezwa kwa utaratibu mpya wa ununuzi 

tofauti na mkataba wa awali. 
  
Fidia ya 

ucheleweshaji 
wa utekelezaji 
wa mkataba 

 318.-(1) Taasisi nunuzi itatoza fidia za 

ucheleweshwaji wa utekelezaji wa mkataba kwa bidhaa au 

malighafi ambazo hazijawasilishwa, huduma ambazo 

hazijatolewa au kucheleweshwa au kazi za ujenzi 

zilizocheleweshwa. 

 (2) Viwango vya fidia za ucheleweshwaji wa 

utekelezaji wa mkataba kwa siku vitakuwa- 
 (a) ikiwa ni ununuzi wa bidhaa au malighafi, 

asilimia 0.10 hadi 0.20 ya thamani ya mkataba 

kwa siku za ucheleweshwaji wa malighafi au 

bidhaa kufikia jumla sawa na kiasi cha 

dhamana ya utendaji kazi; 
 (b) ikiwa ni ununuzi wa kazi za ujenzi, asilimia 

0.10 hadi 0.15 ya thamani ya mkataba kwa siku 

kufikia jumla sawa na kiasi cha dhamana ya 

utendaji kazi; na 
 (c) ikiwa ni kazi ya ushauri elekezi, asilimia 0.10 

hadi 0.20 ya thamani ya mkataba kwa siku 

kufikia jumla sawa na kiasi cha dhamana ya 

utendaji kazi. 
  (3) Kiwango cha fidia za ucheleweshwaji wa 

utekelezaji wa mkataba kitabainishwa kwenye mwaliko wa 

zabuni au nyaraka za zabuni na kwenye mkataba, na kiasi 

cha juu cha fidia ya kuchelewesha mkataba kitakuwa sawa 

na kiasi cha hati ya dhamana iliyobainishwa kwenye 

mkataba. 
  
Sababu na 
taratibu za 
kuvunja 

 319.-(1) Kwa kuzingatia kifungu cha 97 cha Sheria, 

taasisi nunuzi inayokusudia kuvunja mkataba wa ununuzi 
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mkataba itaomba kwa maandishi ushauri wa kisheria kutoka kwa 

Mwanasheria Mkuu wa Serikali ikieleza yafuatayo: 
 (a) hoja na sababu za kuvunja mkataba; 
 (b) hatua zilizochukuliwa na taasisi nunuzi 

kuepuka ulazima wa kuvunja mkataba; 
 (c) faida na hasara za kuvunja mkataba; 
 (d) gharama ambayo taasisi nunuzi itawajibika 

kulipa kutokana na kuvunjwa kwa mkataba, 

kama ipo; na 
 (e) ushauri wa kisheria wa ndani wa taasisi nunuzi. 
  (2) Mara baada ya kupokea ushauri wa kisheria 

kutoka kwa Mwanasheria Mkuu wa Serikali, na iwapo 

ushauri huo unakubaliana na pendekezo la kuvunja 

mkataba, taasisi nunuzi itavunja mkataba kwa kuzingatia 

utaratibu ulioanishwa katika mkataba. 
  (3) Upande wowote katika mkataba unaokusudia 

kuvunja mkataba, utatoa notisi kwa upande mwingine 

kama ilivyobainishwa kwenye mkataba husika. 
  
Kuvunjwa 

kwa mkataba 
 320. Pale ambapo mkataba umevunjwa, afisa 

masuuli ataitaarifu Mamlaka na Mwanasheria Mkuu wa 

Serikali ndani ya siku kumi na nne kuanzia tarehe ya 

kuvunjwa kwa mkataba, kwa taarifa na hatua stahiki. 
  

 
Kufunga 
mkataba 

 321.-(1) Msimamizi wa mkataba atafunga mkataba 

wa ununuzi baada ya kukamilika kwa utekelezaji wa 

mkataba. 
  (2) Kufunga mkataba kutahusisha yafuatayo: 
 (a) kuhakikisha kwamba bidhaa, huduma na kazi 

za ujenzi zimekamilika na kupokelewa; 
 (b) kuhakikisha kwamba haki zote, ikiwa ni 

pamoja na hakimiliki, na haki zingine bunifu na 

miliki bunifu za viwanda ambazo 

zilihakikishwa wakati wa utekelezaji wa 

mkataba zimegatuliwa umiliki kwa taasisi 

nunuzi; 
 (c) kuhakikisha taasisi nunuzi inarejeshewa mali 

zake ambazo zilitolewa kwa mkandarasi katika 

muktadha wa utekelezaji wa mkataba na 
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kuhakikisha kuwa hazijapata madhara; 
 (d) kuhakikisha kwamba taarifa zote kama vile 

ramani, vielelezo, michoro, vigezo msawazo, 

mipango, takwimu, vipimo, utekelezaji, na 

miongozo ya matengenezo na nyaraka nyingine 

yoyote inayohusika wakati wa utekelezaji wa 

mkataba zimewasilishwa kwa taasisi nunuzi; 
 (e) kuhakikisha hati ya kukamilisha kazi au hati ya 

mapokezi ya bidhaa zilizowasilishwa 

zimetolewa; 
 (f) kuhakikisha kwamba taarifa ya utekelezaji ya 

mtoa huduma imeandaliwa; 
 (g) kuhakikisha kwamba masuala yote 

yaliyojitokeza wakati wa utekelezaji wa 

mkataba yameshughulikiwa na hakuna hoja 

iliyoachwa; 
 (h) kuhakikisha kwamba malipo yote yamefanyika 

na hati ya dhamana imerejeshwa kwa muuzaji 

wa bidhaa, mkandarasi, au mtoa huduma; na 
 (i) kuhakikisha kwamba taarifa ya mwisho ya 

mradi na fedha imeandaliwa. 
  (3) Msimamizi wa mkataba atawasilisha kwa afisa 

masuuli taarifa ya mwisho ya mradi na fedha baada ya 

kufungwa mkataba. 
  

(b) Usimamizi wa Mikataba ya Bidhaa 
  
Kamati ya 
ukaguzi na 

mapokezi 

 322.-(1) Afisa masuuli atateua kwa kila zabuni 

kamati ya ukaguzi na mapokezi ya bidhaa ambayo 

itapaswa- 
 (a) kukagua na kupokea bidhaa katika eneo 

litakaloainishwa kwenye mkataba au eneo 

lingine lolote baada ya kupata idhini ya taasisi 

nunuzi; 
 (b) kukagua na kuhesabu bidhaa kwa lengo la 

kubaini endapo ziko sahihi na kamili kwa 

mujibu wa makubaliano; na 
 (c) kuandaa taarifa ya ukaguzi na kuiwasilisha kwa 

afisa masuuli kwa hatua stahiki. 
  (2) Pale ambapo mjumbe wa kamati ya ukaguzi na 
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mapokezi ya bidhaa amekataa kupokea bidhaa 

zilizowasilishwa kwa kuandika maoni ya kutokukubaliana, 

kamati itawasilisha taarifa hiyo kwa afisa masuuli kwa 

hatua stahiki. 
  
Usimamizi wa 

mikataba ya 
bidhaa 

 323.-(1) Taasisi nunuzi itapokea taarifa ya ukaguzi 

kuhusiana na bidhaa zilizopokelewa kulingana na masharti 

ya mkataba na itaidhinisha malipo kwa muuzaji wa bidhaa 

kwa wakati. 

 (2) Pale ambapo mzabuni amechelewa kuwasilisha 

bidhaa, au kuna uwezekano wa kuchelewesha zaidi ya 

muda ulioainishwa kwenye mkataba, taasisi nunuzi 

itaomba taarifa na maelezo kutoka kwa wauzaji wa bidhaa 

au wakala wake na inaweza kuanza kukata fidia ya 

kuchelewesha mkataba kwa mujibu wa masharti ya 

mkataba. 
  
Ukaguzi na 

upokeaji wa 
bidhaa 

 324.-(1) Bidhaa zilizowasilishwa zitakaguliwa, 

kupimwa na kujaribiwa na taasisi nunuzi na 

hazitapokelewa iwapo hazifikii viwango vilivyoainishwa 

kwenye mkataba. 
  (2) Pale ambapo mzabuni anawasilisha bidhaa 

sahihi lakini kwa idadi pungufu, au anawasilisha idadi 

sahihi lakini baadhi zina kasoro, upokeaji utafanywa kwa 

bidhaa zilizokuwa sahihi pekee na taasisi nunuzi 

itamtaarifu muuzaji wa bidhaa kuhusu upungufu au kasoro 

hiyo na kumtaka kurekebisha kulingana na masharti ya 

mkataba. 
  (3) Muuzaji wa bidhaa ataondoa bidhaa 

zilizokataliwa katika eneo la taasisi nunuzi ndani ya siku 

saba za kazi tangu tarehe ya kukataliwa bidhaa hizo. 
  
Muda wa 
ukaguzi na 
upokeaji 

 325. Ukaguzi na upokeaji wa bidhaa utakamilika 

ndani ya muda ulioainishwa katika mkataba. 

  
Upimaji wa 
kiufundi au 
kisayansi 

 326. Katika upimaji au majaribio ya kiufundi au 

kisayansi, mtaalamu au mtu mwenye sifa wa bidhaa hizo 

anaweza kualikwa kwa ushauri, au bidhaa hizo zinaweza 

kuwasilishwa kwa mtu huyo mwenye sifa kwa ajili ya 

kupimwa. 



Kanuni Za Ununuzi wa Umma 

Tangazo la Serikali Na.518 (Linaendelea.) 

231 
 

  
Bidhaa sahihi 

na kamilifu 
 327. Pale ambapo bidhaa zimeonekana ni sahihi na 

kamilifu zitapokelewa, na muuzaji wa bidhaa- 
 (a) atachukuliwa kuwa amekamilisha uwasilishaji 

wa bidhaa siku ambayo bidhaa hizo 

zimekaguliwa na kupokelewa; na 

 (b) atapatiwa hati ya kukubaliwa kwa bidhaa 

iliyosainiwa na nakala ya hati hiyo itatunzwa na 

taasisi nunuzi kusaidia taratibu za malipo. 

  

(c) Usimamizi wa Mikataba ya Kazi za Ujenzi na  

Huduma Zisizo za Ushauri Elekezi 
  
Msimamizi 

wa kazi za 
ujenzi au 
huduma zisizo 
za ushauri 
elekezi 

 328. Msimamizi wa mkataba aliyeteuliwa chini ya 

kanuni ya 310 atapaswa- 

(a) ikiwa ni kazi za ujenzi, kusimamia kazi za 

kamati ya ukaguzi; na 

(b) ikiwa ni huduma zisizo za ushauri elekezi, 

kusimamia watoa huduma, 

na kuandaa na kuwasilisha kwa afisa masuuli taarifa ya 

utendaji ya kila mwezi au ndani ya muda utakaoainishwa 

na afisa masuuli. 
  
Usimamizi wa 

mikataba ya 
kazi za ujenzi 
au huduma 
zisizo za 
ushauri 
elekezi 

 329.-(1) Taasisi nunuzi itapaswa, katika mikataba 

ya huduma zisizo za ushauri elekezi au kazi za ujenzi, 

kusimamia utendaji wa mtoa huduma au mkandarasi kwa 

kuzingatia maelezo ya mahitaji au ratiba ya kazi za ujenzi 

iliyoainishwa katika mkataba, kwa njia ya taarifa za kila 

siku, wiki au mwezi kutoka kwa msimamizi wa taasisi 

nunuzi anayesimamia huduma zisizo za ushauri elekezi au 

kazi za ujenzi. 

 (2) Taasisi nunuzi itaidhinisha malipo kwa vipimo 

vya kazi na hati ya uthibitisho wa kazi iliyofanyika, katika 

vipindi au hatua zilizoainishwa katika mkataba, isipokuwa 

kwamba asilimia ya kila malipo hayo inaweza kubakizwa 

kama fedha iliyobakizwa, ikiwa imeelezwa hivyo katika 

mkataba. 
  (3) Pale ambapo utendaji wa mtoa huduma au 

mkandarasi hauzingatii masharti yaliyoainishwa katika 

mkataba, taasisi nunuzi itamtaarifu mtoa huduma au 
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mkandarasi kuhusu dosari hizo, na inaweza kukataa 

kuidhinisha malipo zaidi mpaka masharti husika 

yatakapozingatiwa. 
  (4) Pale ambapo makubaliano ya kurekebisha 

dosari katika utendaji wa mtoa huduma au mkandarasi 

hayawezi kufikiwa, taasisi nunuzi itamtaarifu mtoa 

huduma au mkandarasi kuhusu ukiukwaji wa masharti ya 

mkataba, na kwa kuongezea, inaweza kufuata utaratibu 

ulioainishwa katika mkataba, kufungua shauri la mgogoro. 

  (5) Taasisi nunuzi inaweza, pale ambapo mtoa 

huduma au mkandarasi anashindwa kutoa huduma katika 

kiwango kinachotakiwa, kurekebisha dosari au 

kukamilisha kazi za ujenzi kwa kiwango cha kuiridhisha 

taasisi nunuzi- 

 (a) kuzuia malipo ya fedha yoyote iliyobakizwa; au 

 (b) kuitisha dhamana ya utekelezaji wa mkataba 

ikiwa ilitolewa na mtoa huduma au mkandarasi. 

  (6) Fedha zilizotengwa kukabiliana na dharura 

yoyote zilizojumuishwa katika thamani ya jumla ya 

mkataba zinaweza kutumika- 

 (a) kufidia mabadiliko ya gharama kwa mujibu wa 

fomyula iliyoainishwa katika mkataba; au 

 (b) kwa huduma zisizo za ushauri elekezi au kazi 

za ujenzi za nyongeza zinazochukuliwa kuwa 

za lazima kwa taasisi nunuzi. 

  (7) Pale ambapo taasisi nunuzi, imeridhika na 

kiwango cha huduma zisizo za ushauri elekezi zilizotolewa 

au kazi za ujenzi zilizokamilika, na baada ya kukamilika 

kwa muda uliotolewa katika mkataba, itaidhinisha malipo 

ya mwisho kwa mtoa huduma au mkandarasi ambaye 

amewasilisha maombi yake, na kurejesha dhamana yoyote 

ya utekelezaji wa mkataba ya mkandarasi au mtoa huduma 

ilimradi amerekebisha dosari zote zilizoainishwa. 

  

(d) Usimamizi wa Mikataba ya Huduma za Ushauri Elekezi 
  
Usimamizi wa 
mikataba ya 
mshauri 
elekezi 

 330.-(1) Katika usimamizi wa mikataba ya huduma 

za ushauri elekezi, taasisi nunuzi itafuatilia utendaji wa 

mshauri elekezi dhidi ya hadidu za rejea zilizoelezwa 

katika mkataba, kupitia taarifa za kila siku, wiki au mwezi 
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kutoka kwa msimamizi wa taasisi nunuzi anayehusika na 

huduma. 
  (2) Endapo utendaji wa mshauri elekezi- 
 (a) unaridhisha, taasisi nunuzi itaidhinisha malipo 

kwa kipimo na hati ya utekelezaji, kwa vipindi 

au hatua zilizoainishwa katika mkataba 

ikizingatia kwamba asilimia ya kila malipo 

hayo inaweza kubakizwa kama fedha 

iliyobakizwa, iwapo imeelezwa katika mkataba; 

au 
 (b) haujakidhi masharti yaliyoainishwa katika 

mkataba, taasisi nunuzi itabainisha mapungufu 

yoyote kwa mshauri elekezi, na inaweza 

kukataa kuidhinisha malipo zaidi hadi 

mapungufu hayo yatakaporekebishwa. 
  (3) Endapo makubaliano hayajafikiwa na mshauri 

elekezi kwa ajili ya kurekebisha mapungufu 

yaliyobainishwa chini ya kanuni ndogo ya (2)(b), taasisi 

nunuzi itamjulisha mshauri elekezi rasmi kuwa amekiuka 

masharti ya mkataba, na anaweza kuanzisha taratibu za 

mgogoro kwa kuzingatia masharti ya mkataba. 
  (4) Pale ambapo mshauri elekezi ameshindwa 

kutoa huduma kwa kiwango kinachohitajika au 

kurekebisha makosa, taasisi nunuzi inaweza- 
 (a) kuzuia malipo ya fedha yoyote iliyobakizwa; au 
 (b) kuitisha dhamana yoyote ya utekelezaji wa 

mkataba, ikiwa ilitolewa na mshauri elekezi. 
  (5) Fedha ambazo zilitengwa chini ya dharura 

yoyote iliyojumuishwa katika thamani ya mkataba inaweza 

kutumika- 
 (a) kufidia tofauti ya gharama kulingana na 

fomyula yoyote iliyoainishwa katika mkataba; 

au 
 (b) kwa huduma za ziada ambazo huchukuliwa 

kuwa ni muhimu na taasisi nunuzi. 
  (6) Pale ambapo huduma imetolewa na kuridhiwa 

na taasisi nunuzi, na baada ya kuisha kipindi chochote 

kilichotolewa katika mkataba, taasisi nunuzi itaidhinisha 

mara moja malipo ya mwisho yatakayofanywa kwa 

maombi ya mshauri elekezi, na kuachilia dhamana ya 
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utekelezaji wa mkataba ikiwa mshauri elekezi 

amerekebisha kasoro zote zilizoainishwa. 
  
Tathmini ya 

utendaji wa 
mshauri 
elekezi 

 331.-(1) Taasisi nunuzi itafanya tathmini na 

kuweka kumbukumbu za utendaji wa washauri elekezi 

kwa huduma zinazofadhiliwa na Serikali au shirika lolote 

la umma. 

 (2) Taratibu za taasisi nunuzi zitaandaliwa 

kuhakikisha tathmini ya utendaji inashughulikiwa kwa 

kuzingatia malengo yaliyowekwa na kwa usiri. 
  (3) Taasisi nunuzi itazingatia utendaji wa washauri 

elekezi kwenye tafiti na miradi iliyofadhiliwa na fedha za 

umma. 
  
Uwajibikaji 
wa kitaaluma 

 332.-(1) Mshauri elekezi atatakiwa kufanya kazi 

kwa ufanisi kulingana na viwango vya utaalamu vilivyopo. 

 (2) Uwajibikaji wa mshauri elekezi kwa taasisi 

nunuzi utasimamiwa na sheria inayotumika na, endapo 

pande zote za mkataba zinataka kuweka ukomo wa wajibu, 

pande zote zitahakikisha- 
 (a) kuna ukomo katika suala la uzembe uliokithiri 

na mwenendo usioridhisha wa makusudi wa 

mshauri elekezi; 
 (b) uwajibikaji wa mshauri elekezi kwa taasisi 

nunuzi hautakuwa chini ya malipo ya jumla 

yanayotegemewa kufanyika chini ya mkataba 

wa mshauri elekezi, au mapato ambayo mshauri 

elekezi anastahili kupokea chini ya bima yake, 

chochote kilicho juu; na 
 (c) ukomo wowote utashughulikiwa kwa wajibu 

wa mshauri elekezi kwa taasisi nunuzi na si 

wajibu wa mshauri elekezi kwa watu wengine. 
  
Fidia ya 
uchelewashaji 

wa utekelezaji 
wa mkataba 

 333.-(1) Mshauri elekezi ambaye atashindwa 

kukamilisha kikamilifu huduma zinazohitajika chini ya 

mkataba ndani ya kipindi kilichoainishwa, pamoja na 

ongezeko la muda uliowekwa, kama upo, atawajibika 

kulipa fidia kwa ucheleweshaji wa mkataba. 
  (2) Mshauri elekezi atalipa kwa taasisi nunuzi fidia 

ya ucheleweshaji wa utekelezaji wa mkataba kwa kiasi 
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sawa na moja ya kumi ya asilimia moja ya gharama ya 

kazi isiyotekelezwa kwa kila siku ya ucheleweshaji, na 

kwa vyovyote vile jumla ya fidia ya ucheleweshaji wa 

utekelezaji wa mkataba haitazidi asilimia kumi ya 

dhamana ya utekelezaji wa mkataba. 
  (3) Pale ambapo jumla ya fidia ya ucheleweshaji 

wa utekelezaji wa mkataba inazidi asilimia kumi ya 

dhamana ya utekelezaji wa mkataba, mkataba utavunjwa 

bila kuathiri hatua nyingine na nafuu zilizopo. 
  (4) Baada ya kuvunjwa kwa mkataba, taasisi 

nunuzi inaweza- 
 kutekeleza mkataba au kutoa mkataba kwa mshauri elekezi 

mwenye sifa kupitia majadiliano.  
  (5)  Kwa kuzingatia kanuni ndogo ya (4), mshauri 

elekezi atakayeshindwa kutekeleza mkataba atalipa fidia 

ya ucheleweshaji na dhamana yake ya utekelezaji wa 

mkataba itataifishwa. 
  (6)  Ikiwa ni mikataba yenye tamko la dhamana ya 

utekelezaji na ucheleweshaji wa kukamilisha huduma 

unazidi asilimia kumi ya muda uliowekwa katika mkataba 

pamoja na nyongeza yoyote ya muda aliyopewa mshauri 

elekezi, taasisi nunuzi itavunja mkataba na kumchukulia 

hatua kwa mujibu wa dhamana aliyoiwasilisha na kutoa 

mkataba kwa mshauri elekezi mwenye sifa kupitia 

majadiliano. 
  

SEHEMU YA KUMI 

USIMAMIZI WA UGAVI 

(a) Upokeaji na Uwekaji wa Kumbukumbu wa Bidhaa  
  
Upokeaji na 
uwekaji wa 
kumbukumbu 
wa bidhaa  

 334.-(1) Taasisi nunuzi itapokea bidhaa zilizokidhi 

mahitaji yaliyoainishwa katika mkataba husika. 

 (2) Bidhaa zilizopokelewa zitaingizwa kwenye 

notisi ya kupokelea bidhaa. 

 (3) Taasisi nunuzi itahakikisha bidhaa 

zilizopokelewa zinaingizwa kwenye leja ya stoo. 

  

(b) Uhifadhi wa Bidhaa na Usimamizi wa Ghala 
  
Usimamizi wa  335.-(1) Taasisi nunuzi itahakikisha uwepo wa 



Kanuni Za Ununuzi wa Umma 

Tangazo la Serikali Na.518 (Linaendelea.) 

236 
 

ghala ghala linalokidhi vigezo vya utunzaji na uhifadhi wa 

bidhaa. 

 (2) Taasisi nunuzi itahakikisha uwepo wa afisa 

msimamizi wa ghala atakayekuwa na jukumu la 

kusimamia upokeaji, utunzaji, uhifadhi na usambazaji wa 

bidhaa. 

 (2) Bidhaa zitapokelewa kwa kutumia notisi ya 

kupokelea bidhaa, fomu za uhamisho wa ndani au nyaraka 

nyingine yoyote ya upokeaji bidhaa. 
  (3) Taasisi nunuzi itapaswa, kwa madhumuni ya 

kuhakikisha bidhaa zinahifadhiwa ipasavyo- 
 (a) kuangalia aina, asili na tabia ya kila bidhaa ili 

kuamua namna sahihi ya utunzaji na uhifadhi; 
 (b) kubainisha miundombinu ya uhifadhi na 

utunzaji bora wa bidhaa zilizopokelewa; 
 (c) kuhakikisha hatua za usalama zimezingatiwa 

ikiwemo uwepo wa vifaa vinavyojitosheleza 

vya kujikinga na hatari. 
  (4) Taasisi nunuzi itafanya uhakiki wa bidhaa wa 

mara kwa mara na- 
 (a) kuainisha na kutenga bidhaa zisizofaa au 

zilizopitwa na wakati; 
 (b) kusahihisha utofauti utakaojitokeza na 

kuchukua hatua stahiki; na 

 
 (c) kuanzisha utaratibu wa uondoshaji wa bidhaa 

zisizofaa au zilizopitwa na wakati. 
  
Udhibiti wa 
bidhaa 
zilizohifadhiw
a 

 336. Taasisi nunuzi kwa madhumuni ya 

kuhakikisha udhibiti wa bidhaa zilizohifadhiwa itapaswa- 

(a) kutunza leja ya stoo sanifu kwa kuweka 

kumbukumbu ya bidhaa zilizomo kwenye 

ghala; 
 (b) kuhakikisha jina la bidhaa, bini kadi au 

kumbukumbu ya eneo lingine na kipimo cha 

uhifadhi ambacho kimepokelewa na kutolewa 

kinaingizwa katika kumbukumbu ya leja ya 

stoo; 
 (c) kuhesabu bidhaa na kuhakikisha leja za stoo za 

bidhaa zinafungwa na kuonesha bakaa kwa kila 
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mwisho wa mwaka wa fedha na kuihamishia 

mwaka mpya wa fedha; 
 (d) kuhakikisha kumbukumbu za upokeaji na utoaji 

wa bidhaa zinawekwa na kusasishwa kwenye 

leja ya stoo kwa kuonesha tarehe, namba ya 

vocha na taarifa nyingine muhimu kwa usahihi 

ili kuonesha idadi na kiasi kilichohifadhiwa 

wakati wote; 
 (e) kuhakikisha hakuna kufuta au kubadilisha 

taarifa kwenye leja ya stoo bila kupata idhini 

kutoka kwa mamlaka husika; na 
 (f) endapo ni lazima kufanya masahihisho yoyote, 

taarifa zilizosahihishwa zitathibitishwa na afisa 

husika. 
  
Matumizi ya 

kadi ya bini 
kwenye utoaji 
na upokeaji 
wa bidhaa  

 337.-(1) Taasisi nunuzi itahakikisha matumizi ya 

kadi ya bini kwa kila bidhaa zilizohifadhiwa katika ghala. 

 (2) Afisa mwenye jukumu la kusimamia ghala 

atapaswa kuweka kumbukumbu ya upokeaji na utoaji wa 

bidhaa kwenye kadi ya bini kadiri itakavyohitajika, kwa 

kuweka namba za hati za upokeaji au utoaji bidhaa. 
  
Kuweka 
alama kwenye 
bidhaa  

 338. Bidhaa zitapaswa kadiri itakavyoonekana 

inafaa- 

(a) kuwekwa alama na mzalishaji; au 

(b) kupigwa chapa, muhuri au kuchora alama 

iliyoidhinishwa mara baada ya kupokelewa na 

taasisi nunuzi. 
  

Namba za 
utambulisho 
wa vifaa 

 339.-(1) Taasisi nunuzi itapanga na kuweka namba 

ya utambulisho kwenye vifaa mara baada ya kupokelewa. 

 (2) Kumbukumbu za vifaa vilivyopokelewa 

zitawekwa katika daftari la mali za Serikali kupitia mfumo 

husika wa kielektroniki na kusasishwa mara kwa mara 

endapo mabadiliko yatatokea. 
  

Ukaguzi wa 

mizani na 
vipimo 

 340. Taasisi nunuzi itaweka utaratibu wa kukagua 

mara kwa mara mizani na vipimo ili kuhakikisha vinafanya 

kazi kwa usahihi. 
  

Utunzaji wa  341.-(1) Afisa msimamizi wa ghala atawajibika 
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funguo za 
ghala 

kutunza funguo, nywila au funguo za kidigitali za ghala. 

 (2) Afisa aliyeteuliwa atatakiwa kuzihifadhi funguo 

za ghala kwenye kasiki au sehemu maalumu ya kuhifadhi 

funguo akishuhudiwa na afisa mwingine aliyeteuliwa na 

taasisi nunuzi. 
  (3) Kwa ghala zinazofungwa na kufunguliwa kwa 

nywila au funguo za kidigitali, afisa aliyeteuliwa kwa 

mujibu wa kanuni ndogo ya (1), atapaswa kuzingatia 

taratibu za usalama za uhifadhi na utunzaji wa nywila au 

kadi. 
  

Ukaguzi wa 
ghala na vifaa 

vya 
kuhifadhia 

 342.-(1) Taasisi nunuzi itahakikisha inafanya 

ukaguzi wa mara kwa mara wa ghala na vifaa vya 

kuhifadhia ili kuhakikisha usalama wa ghala na mazingira 

bora ya vifaa vya kuhifadhia. 

 (2) Taasisi nunuzi itatakiwa kuchukua hatua za 

haraka za kurekebisha uvujaji, uharibifu, uchakavu, au 

upungufu mwingine uliobainika wakati wa ukaguzi. 
  

(c) Usambazaji wa Bidhaa 
  

Usambazaji 
wa bidhaa 
ndani ya 
taasisi nunuzi 

 343.-(1) Idara tumizi itaomba bidhaa kutoka 

kwenye ghala kulingana na mahitaji yaliyotokana na 

mpango wa ununuzi kwa kujaza fomu ya maombi ya 

bidhaa. 

 

 (2) Kwa taasisi nunuzi yenye tawi nje ya taasisi 

husika, ofisi ya tawi itapaswa, kupitia fomu ya maombi ya 

kupatiwa bidhaa, kuwasilisha maombi ya bidhaa kutoka 

kwenye ghala la taasisi nunuzi kulingana na mahitaji. 

 (3) Baada ya kupokea mahitaji chini ya kanuni 

ndogo ya (2) taasisi nunuzi yenye tawi nje ya taasisi husika 

itasafirisha bidhaa hadi ofisi ya tawi iliyoomba bidhaa 

kulingana na mahitaji pamoja na nyaraka ya kutolea na 

kupokelea bidhaa husika.  

 (4) Endapo msimamizi wa ghala atajiridhisha 

kwamba maombi ya mahitaji ya bidhaa yaliyowasilishwa 

ni sahihi na bidhaa husika zipo katika ghala, ataandaa hati 

ya kutoa bidhaa ikionesha idadi na aina ya bidhaa 

zitakazotolewa. 
  (5) Kwa madhumuni ya kanuni ndogo ya (4), hati 
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ya kutoa bidhaa itasainiwa na afisa husika kutoka idara 

tumizi na msimamizi wa ghala. 
  (6) Hati ya kutolea bidhaa itanakiliwa kwenye leja 

ya stoo ikionesha namba ya hati ya bidhaa zilizotolewa 

kwa kuzingatia mtiririko wa namba za hati za bidhaa 

kwenye leja na bidhaa zilizosalia zitaainishwa kwenye safu 

ya bakaa katika leja. 
  (7) Marekebisho yoyote muhimu ya makosa katika 

hati ya kutoa bidhaa yatafanyika na kuwasilishwa kwa 

mkuu wa Kitengo cha Usimamizi wa Ununuzi kwa ajili ya 

idhini na kumbukumbu na kuthibitishwa na mtoaji na 

mpokeaji wa bidhaa. 
  
Usambazaji 

wa bidhaa 
zinazonunuli
wa kwa ajili 
ya taasisi 
nyingine  

 344.-(1) Kituo cha usambazaji kitapaswa 

kuwasilisha mahitaji yake katika makao makuu ya kituo 

husika kadiri inavyohitajika. 

 (2) Baada ya kupokea mahitaji chini ya kanuni 

ndogo ya (1), makao makuu itatekeleza yafuatayo: 

(a) kuchakata na kuridhia mahitaji 

yaliyowasilishwa; 

(b) kukusanya na kufunga bidhaa zilizoainishwa 

kulingana na taratibu za ghala; 
 (c) kusafirisha bidhaa kwa kituo cha usambazaji 

kilichowasilisha mahitaji zikiambatana na 

nyaraka ya kutolea na kupokelea bidhaa na 

nyaraka inayoonesha thamani ya bidhaa; na 
 (d) kuhakikisha kumbukumbu za kutoa bidhaa 

zinasasishwa katika leja. 
  (3) Kituo cha usambazaji wa bidhaa kitapokea na 

kuhifadhi bidhaa hizo katika ghala kwa ajili ya usambazaji 

kwa taasisi nunuzi. 
  (4) Taasisi nunuzi itawasilisha mahitaji ya bidhaa 

katika kituo cha usambazaji kwa kutumia fomu ya maombi 

ya bidhaa itakayotolewa na makao makuu ya kituo cha 

usambazaji. 
  (5) Baada ya kupokea maombi chini ya kanuni 

ndogo ya (4), msimamizi wa kituo cha usambazaji 

atapaswa- 
 (a) kuhakiki maombi na malipo ya bidhaa 

zinazoombwa; na 
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 (b) kuwasilisha kwa msimamizi wa ghala kwa ajili 

ya taratibu za kutoa bidhaa husika. 
  (6) Ikiwa msimamizi wa ghala amejiridhisha 

kwamba bidhaa zilizoombwa zipo katika ghala atapaswa- 
 (a) kuandaa hati ya kutoa bidhaa ikionesha aina, 

idadi na thamani ya bidhaa zitakazotolewa; na 
 (b) kukabidhi bidhaa kwa taasisi iliyowasilisha 

maombi kwa kuzingatia taratibu za ghala. 
  (7) Kwa madhumuni ya kanuni hii, “kituo cha 

usambazaji” maana yake ni ofisi ndogo ya wilaya, mkoa au 

kanda inayofanya kazi chini ya taasisi inayonunua kwa 

ajili ya taasisi nyingine. 
  
Kuingiza kwa 

kadi ya bini 
 345.-(1) Msimamizi wa ghala atahakikisha 

kumbukumbu za bidhaa zinazopokelewa na zinazotolewa 

kwenye ghala, zinaingizwa katika kadi ya bini kwa 

kuonesha idadi ya bidhaa zilizopokelewa, zilizotolewa na 

zilizosalia.  
  (2) Afisa msimamizi wa ghala atapaswa- 
 (a) endapo bidhaa zinatakiwa kuchukuliwa, kupata 

saini ya afisa mpokeaji katika hati ya kutolea 

bidhaa; na 
 (b) endapo bidhaa zinatakiwa kutolewa kwa 

usafirishaji, kuambatisha nakala ya hati ya 

mzigo katika nakala ya hati ya kutolea bidhaa.  
  (3) Nakala za hati ya kutolea bidhaa zilizobaki 

zitatumwa pamoja na bidhaa kwenda idara tumizi, nakala 

halisi itakaguliwa na kusainiwa na afisa mpokeaji, ambaye 

atabakiza nakala moja kama hati ya kupokelea bidhaa na 

kurudisha nakala halisi. 
  (4) Baada ya kurudisha nakala halisi ya kutolea 

bidhaa, msimamizi wa ghala atahakiki nyaraka za utoaji 

wa bidhaa dhidi ya nyaraka halisi iliyorudishwa na 

iliyosainiwa na afisa mpokeaji wa bidhaa. 
  
Makabidhiano 
ya ghala 

 346.-(1) Pale ambapo msimamizi wa ghala 

anakabidhi majukumu ya usimamizi wa ghala, afisa 

masuuli atahakikisha leja za stoo zinakaguliwa mbele ya 

shahidi na makabidhiano rasmi yanafanyika. 

 (2) Afisa anayekabidhi atahakikisha kwamba- 
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(a) leja za stoo zote zimejazwa kikamilifu kufikia 

tarehe ya makabidhiano na kufunga kurasa za 

vitabu baada ya ingizo la mwisho; na 
 (b) taarifa ya makabidhiano imeandaliwa katika 

nakala tatu ikiorodhesha nyaraka zote ambazo 

zipo chini ya usimamizi wake. 
  (3) Taarifa ya makabidhiano itahusisha- 
 (a) bakaa halisi dhidi ya bakaa ya kwenye leja ya 

stoo; 
 (b) nyaraka za kutolea ambazo hazijatumika, 

zilizotumika na ambazo zinaendelea kutumika 

na nyaraka nyingine, kadiri zitakavyohitajika; 

na 
 (c) taarifa za ghala zitakazojumuisha- 
 (i) lakiri, bidhaa zisizofaa au mihuri; 
 (ii) sheria, kanuni, miongozo na vitabu;  
 (iii)kumbukumbu ya majalada na nyaraka 

nyingine za kiofisi; na 
 (iv) funguo na nakala zilizopo au funguo za 

kidigitali. 
  (4) Endapo kwa sababu ya ugonjwa au sababu 

nyingine ya dharura ya msingi msimamizi wa ghala 

anashindwa kukabidhi majukumu yake, msimamizi huyo 

atapaswa kutoa taarifa kwa afisa masuuli yeye mwenyewe 

au kupitia mwakilishi wake. 
  (5) Afisa anayekabidhiwa jukumu la usimamizi wa 

ghala atahakikisha kuwa- 

(a) taarifa za makabidhiano zimeingizwa kwa 

usahihi;  

(b) anafanya ukaguzi wa bidhaa na uhifadhi ili 

kujiridhisha kuwa taratibu za utunzaji bora 

zimezingatiwa; na 

(c)  anatekeleza majukumu mengine yoyote 

yatakayoainishwa katika nyaraka ya 

makabidhiano. 
  (6) Orodha ya bidhaa zilizohakikiwa na matokeo ya 

uhakiki ikiwemo maelezo ya upungufu, kama yapo, 

itasainiwa na wahusika mbele ya shahidi na kuambatishwa 

kwenye taarifa ya makabidhiano. 
  (7) Endapo taarifa ina kurasa zaidi ya moja, kila 
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ukurasa utatakiwa kuwa na namba, kusainiwa na kuwekwa 

tarehe ya kusainiwa na maafisa wanaohusika. 
  
Utofauti 

wakati wa 
makabidhiano 

 347.-(1) Utofauti utakaobainika wakati wa 

makabidhiano utaandikwa kwenye leja ya stoo husika, 

ukieleza taarifa za kina kuhusu utofauti huo na 

kujumuishwa kwenye notisi ya makabidhiano na afisa 

anayekabidhi. 
  (2) Endapo utofauti utahusisha upungufu au hasara, 

afisa anayekabidhiwa, atatoa taarifa kwa afisa masuuli 

ambae atachukua hatua stahiki. 
  

SEHEMU YA KUMI NA MOJA 

TARATIBU ZA UONDOSHAJI MALI KWA NJIA YA ZABUNI 

  

(a) Taratibu za Uondoshaji Mali kwa Njia ya Zabuni 
  
Idhini ya 

kuondosha 
mali za umma 
kwa njia ya 
zabuni  
Sura ya 348 

 348. Taasisi inayoondosha mali itatakiwa kabla ya 

mchakato wowote wa kuondosha mali za umma kwa njia 

ya zabuni kupata kibali cha kuondosha mali kwa 

kuzingatia utaratibu ulioanishwa chini ya Sheria ya Fedha 

za Umma na kanuni zake. 
  
Mpango wa 

uondoshaji 
mali kwa njia 
ya zabuni 

 349.-(1) Taasisi inayoondosha mali itahakikisha 

mali zitakazoondoshwa zinapangwa kwenye kwa namna 

ambayo itavutia ushindani. 

 (2) Taasisi inayoondosha mali itahakikisha 

inajumuisha mali zote zinazopaswa kuondoshwa kwa 

lengo la kupunguza gharama za uondoshaji mali. 
  (3) Taasisi zinazoondosha mali zinaweza 

kukusanya mali kwa lengo la uondoshaji wa pamoja. 
  

(b) Njia za Uondoshaji Mali na Masharti ya Matumizi yake 
  
Uondoshaji 
mali kwa njia 
ya zabuni ya 

ushindani 

 350.-(1) Uondoshaji mali kwa njia ya zabuni 

utafanyika kwa zabuni ya ushindani isipokuwa kwa 

uondoshaji chini ya kanuni ya 351. 

 (2) Taasisi inayoondosha mali inayokusudia kuanza 

mchakato wa uondoshaji mali kwa njia ya ushindani wa 

zabuni itatoa taarifa kwa wakati kwa wanunuzi wa mali 

watarajiwa kuhusu mali zitakazoondoshwa ili kutoa fursa 
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sawa na kuongeza ushindani kwa wanunuzi. 
  
Uondoshaji 
mali kwa njia 
ya zabuni 
iliyozuiliwa 
au ya moja 

kwa moja  

 351. Taasisi inayoondosha mali inaweza kuondosha 

mali kwa kutumia njia ya zabuni iliyozuiliwa kwa 

wazabuni wachache au ya moja kwa moja pale ambapo- 

(a) soko ni dogo na kuna wanunuzi wachache 

ambao wako tayari kulipa bei iliyopangwa; 

(b) usalama wa taifa, maslahi ya umma, masuala ya 

kisheria, haki za binadamu au mazingira 

yamezingatiwa kwa kuuza kwa kampuni fulani, 

kikundi au mtu binafsi. 
  
Zabuni kwa 
njia ya 
ushindani wa 
kimataifa 

 352. Katika uondoshaji mali kwa njia ya zabuni ya 

ushindani wa kimataifa, taasisi inayoondosha mali 

itapaswa, kwa kuzingatia masharti ya utangazaji wa zabuni 

chini ya kanuni ya 18, kualika wanunuzi wa mali 

kuwasilisha zabuni za ununuzi wa mali za umma. 
  
Zabuni kwa 
njia ya 
ushindani wa 
kitaifa 

 353.-(1) Katika uondoshaji mali kwa njia ya zabuni 

ya ushindani wa kitaifa, taasisi inayoondosha mali, kwa 

kuzingatia masharti ya utangazaji wa zabuni chini ya 

kanuni ya 18, itaalika wanunuzi wa mali waliosajiliwa 

ndani ya Jamhuri ya Muungano kuwasilisha zabuni zenye 

bei kwa ajili ya ununuzi wa mali za umma.  
  (2) Uondoshaji mali kwa njia ya zabuni ya 

ushindani wa kitaifa unaweza kutumika pale ambapo- 
 (a) malipo yote yanaweza kufanyika kwa shilingi 

ya kitanzania; na 
 (b) makadirio ya thamani ya mali hayazidi ukomo 

wa juu wa zabuni kwa njia ya ushindani wa 

kitaifa ulioainishwa katika Jedwali la Kumi na 

Saba. 
  

(c) Mchakato wa Zabuni 

  
Mwaliko wa 
uondoshaji 

mali kwa njia 
ya zabuni 

 354.-(1) Taasisi inayoondosha mali inayokusudia 

kuanza mchakato wa uondoshaji mali kwa njia ya 

ushindani wa zabuni itaandaa na kuitangaza notisi ya 

zabuni ya kuwaalika wanunuzi wa mali kuwasilisha ofa 

zenye bei kwa ajili ya kununua mali zitakazouzwa.  
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 (2) Kitengo cha Usimamizi wa Ununuzi kitapaswa 

kuwasilisha kwa afisa masuuli au bodi ya zabuni, mwaliko 

na nyaraka za zabuni za uondoshaji mali kwa maoni na 

idhini na, kabla ya kutolewa mwaliko na nyaraka za zabuni 

za uondoshaji mali, kitajumuisha marekebisho yoyote 

yaliyokubaliwa. 
  (3) Mialiko inayotolewa bila idhini ya afisa 

masuuli au bodi ya zabuni haitachukuliwa kuwa halali na, 

kwa mazingira hayo, taasisi inayoondosha mali itatakiwa 

kutoa mialiko mipya ya zabuni. 
  (4) Notisi ya zabuni itatangazwa kwa muda wa 

kutosha kuwawezesha wanunuzi watarajiwa kupata 

nyaraka za zabuni za uondoshaji mali, kuandaa na 

kuwasilisha zabuni zao kabla ya tarehe ya mwisho ya 

kupokea zabuni. 
  (5) Taasisi inayoondosha mali itapaswa kutoa kwa 

wanunuzi wa mali fursa ya kutosha kukagua mali kabla ya 

tarehe ya mwisho ya kuwasilisha zabuni. 
  (6) Muda wa kufunguliwa kwa zabuni utakuwa 

mara baada ya tarehe ya mwisho ya kupokea zabuni na 

utaanishwa katika nyaraka za zabuni. 
  
Maudhui ya 
mwaliko wa 
uondoshaji 
mali kwa njia 
ya zabuni 

 355. Mwaliko wa zabuni kwa ajili ya uondoshaji 

mali za umma utakuwa na taarifa zifuatazo: 

(a) jina na anwani ya taasisi inayoondosha mali, 

maelezo ya mali inayoondoshwa, mahali ilipo 

mali hiyo na mipango ya mnunuzi wa mali 

anayetarajiwa kukagua mali hiyo, ikijumuisha 

maelezo kwamba mali inauzwa kwa misingi ya 

“kama ilivyo, mahali ilipo”; 
 (b) namna au masharti ya kupata nyaraka za 

zabuni; 
 (c) lugha ambayo nyaraka za zabuni zinapatikana; 
 (d) namna ya kuwasilisha zabuni; na 
 (e) tarehe na muda wa mwisho wa kuwasilisha 

zabuni pamoja na tarehe na muda wa ufunguzi 

wa zabuni. 
  
Maudhui ya 

nyaraka za 
zabuni 

 356. Nyaraka za zabuni zitakuwa na maudhui 

yafuatayo: 

(a) vigezo na taratibu zinazohusiana na tathmini na 
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uthibitisho wa sifa za wanunuzi wa mali; 
 (b) masharti yanayohusiana na ushahidi wa 

nyaraka au taarifa zingine zinazotakiwa 

kuwasilishwa na wanunuzi wa mali kuthibitisha 

sifa zao; 
 (c) maelezo ya mali, maeneo mali zilipo na 

masharti ya mauzo, wajibu kuhusu vihatarishi 

na gharama ya kubomoa na kuondoa mali; 
 (d) vigezo na masharti ya mkataba wa uondoshaji 

mali kwa kiwango kinachofahamika na taasisi 

inayoondosha mali, na fomu ya mkataba, kama 

ipo, itakayosainiwa na wahusika; 
 (e) ikiwa wanunuzi wa mali wanaruhusiwa 

kuwasilisha zabuni kwa ajili ya sehemu ya mali 

itakayoondoshwa, maelezo ya sehemu ambayo 

au ambazo zabuni zinaweza kuwasilishwa; 
 (f) aina ya fedha ambayo bei ya zabuni 

itawasilishwa; 
 (g) lugha ambayo zabuni itaandaliwa; 
 (h) maelezo kuwa mnunuzi wa mali 

atakayeshindwa kurekebisha au kuondoa zabuni 

kabla ya tarehe ya mwisho ya kuwasilisha 

zabuni atapoteza dhamana yake ya zabuni; 
 (i) namna, tarehe na muda wa mwisho wa 

kuwasilisha zabuni; 
 (j) muda wa uhalali wa zabuni; 
 (k) tarehe na muda wa kufunguliwa kwa 

zabuni; 
 (l) taratibu za kufungua zabuni na vigezo vya 

kufanya ukaguzi na tathmini ya zabuni; 
 (m) aina ya fedha itakayotumika kwa madhumuni 

ya kutathmini na kulinganisha zabuni; 
 (n) njia ambazo wanunuzi wa mali wanaweza 

kupata ufafanuzi wa nyaraka za zabuni, na 

maelezo endapo taasisi inayoondosha mali 

inakusudia kuitisha mkutano wa wanunuzi wa 

mali katika hatua hii; 
 (o) masharti yoyote kuhusiana na mtoaji wa 

dhamana, asili, aina, kiasi na vigezo na 

masharti mengine yoyote ya msingi ya 
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dhamana ya zabuni na dhamana ya utekelezaji 

wa mkataba wa uondoshaji mali; 
 (p) rejea ya Sheria, Kanuni hizi, sheria na kanuni 

nyinginezo zinazohusika moja kwa moja na 

mchakato wa uondoshaji mali, isipokuwa 

kwamba, kutotajwa kwa rejea hizo haitakuwa 

sababu ya mapitio chini ya kifungu cha 119 cha 

Sheria au kusababisha deni kwa taasisi nunuzi; 
 (q) jina, cheo na anwani ya afisa mmoja au zaidi au 

wafanyakazi wa taasisi inayoondosha mali 

ambao wameidhinishwa kuwasiliana na 

kupokea mawasiliano moja kwa moja kutoka 

kwa wanunuzi wa mali kuhusiana na mchakato 

wa uondoshaji mali, bila kuingiliwa na mtu 

mwingine; 
 (r) maelezo kuhusu haki inayotolewa chini ya 

kifungu cha 119 cha Sheria ya kuomba mapitio 

ya kitendo au uamuzi au utaratibu usio halali 

uliofuatwa na taasisi inayoondosha mali 

kuhusiana na mchakato wa uondoshaji mali; 
 (s) maelezo kuhusu haki ya taasisi inayoondosha 

mali kukataa zabuni zote kwa kuzingatia 

masharti ya Kanuni hizi; na  
 (t) masharti mengine yoyote yaliyowekwa na 

taasisi inayoondosha mali kwa kuzingatia 

Sheria na Kanuni hizi yanayohusiana na 

uandaaji na uwasilishaji wa zabuni na masuala 

mengine yanayohusu mchakato wa uondoshaji 

mali. 
  

Tathmini na 
ulinganisho 
wa zabuni 

 357.-(1) Afisa masuuli ataunda kamati ya tathmini 

ya zabuni itakayojumuisha wajumbe watatu au watano. 

 (2) Katika mazingira ya kipekee, afisa masuuli 

anaweza kuunda kamati ya tathmini ya wajumbe zaidi ya 

watano kulingana na thamani na ugumu wa ununuzi 

endapo kuna sababu za msingi za ongezeko hilo na idadi 

witiri ya wajumbe itazingatiwa. 
  (3) Kamati ya tathmini ya zabuni itafanya tathmini 

kwa zabuni zilizofunguliwa kwa misingi sawia kwa ajili ya 

kubainisha gharama au bei kwa taasisi inayoondosha mali 

kwa kila zabuni na kuruhusu ulinganifu utakaofanywa 
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baina ya zabuni kwa misingi ya gharama au bei 

zilizotathminiwa. 
  (4) Tathmini ya zabuni itafanyika kwa kuzingatia 

vigezo na masharti yaliyobainishwa kwenye nyaraka za 

zabuni. 
  (5) Zabuni zitalinganishwa kwa ajili ya kubainisha 

bei ya juu zaidi iliyofanyiwa tathmini ya uondoshaji mali 

kwa njia ya zabuni. 
  (6) Katika kubaini zabuni ya juu zaidi iliyofanyiwa 

tathmini kwa ajili ya uondoshaji mali, mbinu ya tathmini 

itakayochaguliwa itakuwa ni tathmini inayotegemea bei 

pekee isipokuwa pale masuala mengine, ikijumuisha 

vizuizi vinavyohusu mtumiaji wa mwisho au usafirishaji 

nje ya nchi, au umuhimu wa kuambatisha masharti ya 

mauzo, yanazingatiwa, na kuainishwa katika nyaraka za 

zabuni. 
  (7) Pale ambapo tathmini inategemea bei pekee, 

mkataba utatolewa kwa mzabuni mwenye bei ya juu zaidi. 
  (8) Pale ambapo zabuni zimepokelewa, kamati ya 

tathmini itapaswa- 
 (a) kurekebisha makosa yoyote ya hesabu; 
 (b) kubadilisha zabuni kuwa katika aina moja ya 

fedha; na 
 (c) kulinganisha bei ya zabuni, pale inapofaa, na 

thamani ya mali au bei ya chini ya kuondosha 

mali iliyoainishwa na taasisi inayoondosha 

mali. 
  (9) Utoaji wa tuzo ya mkataba utapendekezwa kwa 

zabuni yenye bei ya juu zaidi iliyofanyiwa tathmini, 

ambayo inakidhi vigezo vya mahitaji na kufaulu vigezo 

vya tathmini, kwa kuzingatia uhifadhi wowote kuhusiana 

na bei ya uthamini au bei ya chini ya kuondosha mali 

iliyoanishwa na taasisi inayoondosha mali. 
  (10) Katika kutathmini na kulinganisha zabuni, 

taasisi inayoondosha mali inaweza kutoa ukomo wa 

upendeleo kwa manufaa ya wanunuzi wa mali wa 

kitanzania ilimradi ukomo wa upendeleo utakokotolewa 

kwa mujibu wa kanuni ya 38 na kuoneshwa katika 

kumbukumbu za mchakato wa ununuzi. 
  (11) Pale ambapo bei za zabuni zimeoneshwa 
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katika aina mbili au zaidi za fedha, bei za zabuni zote 

zitabadilishwa kuwa katika aina moja ya fedha, na 

kulingana na viwango vilivyoainishwa katika nyaraka za 

zabuni, kwa madhumuni ya kutathmini na kulinganisha 

zabuni. 
  (12) Viwango vya kubadilisha fedha 

vitakavyotumika katika uthamini vitakuwa viwango vya 

mauzo vilivyobainishwa na Benki Kuu ya Tanzania katika 

tarehe ya ufunguzi wa zabuni. 
  (13) Kamati ya tathmini itaandaa taarifa ya kina juu 

ya tathmini na ulinganifu wa zabuni inayoeleza sababu 

mahususi ambazo uamuzi wake unategemea bei ya juu 

zaidi iliyofanyiwa tathmini. 
  (14) Taarifa ya tathmini itawasilishwa kwenye 

Kitengo cha Usimamizi wa Ununuzi ili kuangalia kama 

inaendana na nyaraka ya zabuni na iwapo Kitengo cha 

Usimamizi wa Ununuzi- 
 (a) kitaridhika na taarifa, kitawasilisha taarifa hiyo 

kwa afisa masuuli au bodi ya zabuni kwa ajili 

ya kuidhinishwa; au 
 (b) hakitaridhika, kitarejesha taarifa ya tathmini 

kwa timu ya tathmini ikiwa na sababu za 

kurudia kufanya tathmini upya. 
  
Zabuni zenye 
bei ya 
kufanana 

 358.-(1) Pale ambapo zabuni ya bei ya juu zaidi 

imewasilishwa na mzabuni zaidi ya mmoja, taasisi 

inayoondosha mali itawaalika wazabuni waliowasilisha 

zabuni za bei inayofanana kuwasilisha zabuni zenye 

marekebisho. 

 (2) Mzabuni, tofauti na waliowasilisha zabuni 

inayofanana ya bei ya juu zaidi, hataruhusiwa kuwasilisha 

zabuni iliyorekebishwa au kushiriki katika mchakato wa 

kurudia zabuni kwa namna yoyote. 
  (3) Zabuni iliyorekebishwa itakuwa na bei 

iliyorekebishwa pekee na mzabuni hataruhusiwa 

kubadilisha vigezo na masharti, maelezo ya kiufundi, 

nyaraka au vipengele vingine vyovyote vya zabuni yake ya 

awali, kwa namna yoyote. 
  (4) Zabuni iliyorekebishwa itaandaliwa na 

kuwasilishwa kwa njia sawa na ile iliyotumika kuwasilisha 
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zabuni ya awali. 
  (5) Mzabuni atapewa muda wa kutosha wa 

kuwasilisha zabuni iliyorekebishwa, ambao hautazidi nusu 

ya muda uliotumika kuandaa na kuwasilisha zabuni ya 

awali. 
  (6) Utaratibu wa kufungua zabuni zilizorekebishwa 

utakuwa sawa na utaratibu uliotumika katika zabuni za 

awali. 
  (7) Tathmini ya zabuni zilizorekebishwa itafanywa 

kwa namna sawa na tathmini ya awali, isipokuwa kwamba 

bei iliyomo katika zabuni iliyorekebishwa itachukua nafasi 

ya bei ya awali. 
  (8) Utoaji wa tuzo ya mkataba kwa zabuni 

zilizorekebishwa utapendekezwa kwa zabuni yenye bei ya 

juu zaidi iliyofanyiwa tathmini, ambayo inakidhi vigezo 

vya mahitaji na kufaulu vigezo vya tathmini. 
  (9) Pale ambapo zabuni yenye bei ya juu zaidi 

iliyorekebishwa imewasilishwa na mzabuni zaidi ya 

mmoja, utaratibu wa kurudia kuwasilisha tena zabuni 

utafanyika kwa mujibu wa kanuni hii.  
  (10) Endapo baadaye itagundulika kwamba kosa 

lilifanyika katika tathmini ya awali, ikijumuisha kosa la 

hesabu au matumizi ya kiwango cha ubadilishaji fedha, na 

kwamba kwa sababu hiyo wazabuni hawakuwasilisha 

zabuni zenye bei ya juu zaidi zinazofanana, utaratibu wa 

kurudia zabuni utatangazwa kuwa batili na zabuni 

zilizorekebishwa hazitashughulikiwa. 
  (11) Pale ambapo urudiaji tena wa zabuni chini ya 

kanuni ndogo ya (9) utashindikana, mchakato mzima 

utafutwa na kurudiwa upya. 
  

Majadiliano 

na mzabuni 
mshindi 

 359.-(1) Majadiliano yatafanyika na mzabuni 

aliyeshinda kwa ajili ya uondoshaji mali. 

 (2) Pale inapohitajika majadiliano yanaweza 

kuhusisha masuala ya kuongeza au kupunguza bei kwa 

kuzingatia aina ya bidhaa au hitaji la uondoshaji. 
  (3) Majadiliano na mzabuni hayataruhusiwa kabla 

ya afisa masuuli au bodi ya zabuni kuidhinisha 

mapendekezo ya kamati ya tathmini ya mzabuni mshindi 

na majadiliano kama yanahitajika. 
  (4) Kitengo cha Usimamizi wa Ununuzi 
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kitapendekeza wajumbe wa timu ya majadiliano kwa 

kuzingatia hadhi na uzoefu unaostahili kutegemeana na 

thamani na ugumu wa uondoshaji mali na wajumbe 

wataidhinishwa na afisa masuuli ambaye pia atateua 

mwenyekiti miongoni mwa wajumbe. 
  (5) Idadi ya wajumbe wa timu ya majadiliano 

itakuwa si chini ya watatu na haitazidi watano kutegemea 

thamani na ugumu wa mahitaji ya uondoshaji mali, na 

inaweza kujumuisha wajumbe wa kamati ya awali ya 

tathmini au maafisa tofauti. 
  (6) Bila kuathiri kanuni ndogo ya (5), Mlipaji 

Mkuu wa Serikali anaweza, kwa maombi ya afisa masuuli 

na iwapo ataridhika kwamba ni kwa maslahi ya umma 

kufanya hivyo, kuidhinisha kwa afisa masuuli kuongeza 

idadi ya wajumbe wa timu ya majadiliano. 
  (7) Timu ya majadiliano itajumuisha wajumbe 

wenye ujuzi na uzoefu mbalimbali, ikijumuisha- 
 (a) ujuzi wa mahitaji ya mtumiaji wa mwisho; 
 (b) ujuzi wa majadiliano; 
 (c) ujuzi wa ununuzi na mikataba; 
 (d) ujuzi wa usimamizi wa fedha; au 
 (e) ujuzi wa kiufundi unaohusiana na suala la 

uondoshaji. 
  (8) Mwenyekiti wa timu ya majadiliano 

atawajibika- 
 (a) kuhakikisha maandalizi yote ya mikutano ya 

majadiliano yanafanywa; 
 (b) kuongoza majadiliano yote; 
 (c) kuhakikisha majadiliano yanaendeshwa kwa 

mujibu wa mahitaji yote ya kisheria; 
 (d) kuhakikisha wajumbe wote wanafahamu wajibu 

wao, ikijumuisha hitaji la usiri; 
 (e) kuhakikisha wajumbe wote wana uelewa wa 

pamoja wa utaratibu wa majadiliano na 

malengo yanayotarajiwa kufikiwa; 
 (f) kuhakikisha wajumbe wanaelewa wajibu wao 

binafsi katika majadiliano na mbinu 

zilizokubalika kwenye timu; 
 (g) kusimamia mawasiliano kati ya timu ya 

majadiliano na mzabuni au chombo kingine 
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chochote; 
 (h) kuhakikisha kwamba timu ya majadiliano 

inapata taarifa muhimu; na 
 (i) kuandaa taarifa ya mwisho ya majadiliano au 

kuhakikisha kuwa inaandaliwa. 
  (9) Timu ya majadiliano itaandaa mpango wa 

majadiliano ambao utabainisha masuala yatakayojadiliwa 

kama ilivyoainishwa katika taarifa ya tathmini na malengo 

yatakayofikiwa na kadiri inavyowezekana, kuainisha 

malengo na kuweka vigezo vya juu na chini vya 

majadiliano. 
  (10) Afisa masuuli au bodi ya zabuni itaidhinisha 

mpango wa majadiliano kabla ya majadiliano yoyote. 
  (11) Kabla ya kuthibitisha majadiliano yoyote 

yaliyofikiwa, Kitengo cha Usimamizi wa Ununuzi 

kitapaswa kuomba idhini ya afisa masuuli au bodi ya 

zabuni. 
  (12) Timu ya majadiliano itaandaa muhtasari wa 

kikao na kusainiwa na pande zote mbili kwamba ni 

kumbukumbu za kweli na sahihi za majadiliano 

yaliyofanyika na kuwasilisha muhtasari kwa Kitengo cha 

Usimamizi wa Ununuzi. 
  (13) Kitengo cha Usimamizi wa Ununuzi 

kitawasilisha mapendekezo ya timu ya majadiliano kwa 

afisa masuuli au bodi ya zabuni ili- 
 (a) kuendelea na utoaji wa tuzo ya mkataba kwa 

mzabuni aliyependekezwa, ikijumuisha 

makubaliano yaliyofikiwa wakati wa 

majadiliano; 
 (b) kurekebisha malengo ya majadiliano na 

kufanya majadiliano zaidi; au 
 (c) kuvunja majadiliano na kukataa zabuni. 
  (14) Pale ambapo timu ya majadiliano 

inapendekeza kukataliwa kwa mzabuni, inaweza pia, 

inapofaa, kupendekeza kumwalika mzabuni mshindi 

anayefuata kwenye orodha kwa ajili ya majadiliano. 
  (15) Matokeo ya majadiliano yoyote 

yaliyoidhinishwa yatabainishwa katika barua ya kukubali 

zabuni na kuambatishwa kwenye mkataba. 
  (16) Pale ambapo majadiliano yameanzishwa na 
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mzabuni mshindi anayefuata kwenye orodha, taasisi 

inayoondosha mali haitafungua tena majadiliano ya 

mwanzo, na mzabuni mshindi wa mwanzo atajulishwa kwa 

maandishi sababu za kuvunjwa kwa majadiliano. 
  
Kukubaliwa 

kwa zabuni na 
kusainiwa 
kwa mkataba 
wa uondoshaji 
mali 

 360.-(1) Zabuni ambayo itathibitishwa kuwa zabuni 

iliyoshinda itakubaliwa na taarifa ya kukubalika kwa 

zabuni itatolewa kwa wakati kwa mzabuni mshindi baada 

ya idhini kupatikana kutoka kwenye mamlaka husika. 

 (2) Taasisi inayoondosha mali na mzabuni mshindi 

watasaini mkataba wa uondoshaji mali ndani ya siku kumi 

na nne baada ya kuzingatia masharti yote kabla ya 

kusainiwa kwa mkataba.  
  (3) Pale ambapo mzabuni mshindi ambaye zabuni 

yake imekubaliwa atashindwa kusaini mkataba wa 

uondoshaji mali, atakapohitajika kufanya hivyo, au 

anashindwa kutoa dhamana yoyote ya utekelezaji wa 

mkataba inayohitajika, taasisi inayoondosha mali itapaswa, 

kwa idhini ya afisa masuuli au bodi ya zabuni, kuchagua 

zabuni iliyoshinda kutoka miongoni mwa zabuni 

zilizosalia ambazo bado ni halali, kwa kuzingatia haki ya 

taasisi inayoondosha mali kukataa zabuni zote zilizosalia. 
  (4) Baada ya kusainiwa kwa mkataba wa 

uondoshaji mali na, iwapo inahitajika, utoaji wa dhamana 

ya utekelezaji wa mkataba ya mzabuni mshindi kuhusiana 

na mkataba wa uondoshaji mali, notisi ya mkataba wa 

uondoshaji mali itatolewa kwa wazabuni ambao 

hawajafanikiwa, ikibainisha jina na anwani ya mzabuni 

mshindi ambaye ameingia kwenye mkataba na bei ya 

mkataba. 
 

 
Kumbukumbu 
za mchakato 

wa uondoshaji 
mali 

 361.-(1) Taasisi inayoondosha mali itatunza 

kumbukumbu ya mchakato wa uondoshaji mali na 

usimamizi wa mkataba kwa kuzingatia masharti ya kanuni 

ya 14. 

 (2) Kwa madhumuni ya kanuni ndogo ya (1) 

kumbukumbu za mchakato wa uondoshaji mali 

zitajumuisha yafuatayo: 

(a) kumbukumbu za utaratibu wa uondoshaji mali; 
 (b) kumbukumbu zinazohusiana na usimamizi wa 
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mikataba;  
 (c) kumbukumbu za uchunguzi wa malalamiko au 

jambo lingine lolote linalohusiana na Sheria au 

Kanuni hizi; 
 (d) nakala ya notisi ya mwaliko;  
 (e) nakala za nyaraka za zabuni, marekebisho 

yake au ufafanuzi na taarifa yoyote ya ziada; 
 (f) kumbukumbu ya ufunguzi wa zabuni; 
 (g) nakala ya zabuni zote zilizofanyiwa tathmini, 

ufafanuzi ulioombwa na majibu 

yaliyopokelewa; 
 (h) taarifa ya tathmini; 
 (i) muhtasari wa mikutano ya uondoshaji mali, 

ikijumuisha michakato ya majadiliano; 
 (j) nakala ya barua ya kukubali zabuni kwa 

mzabuni mshindi, kama ipo; 
 (k) mkataba, kama upo; 
 (l) nyaraka zote zinazohusiana na usimamizi wa 

mikataba, ikiwa ni pamoja na kumbukumbu za 

risiti za malipo na makabidhiano ya vyeti; 
 (m) mawasiliano yote kati ya taasisi inayoondosha 

mali na mzabuni au wakala mwingine wa 

uondoshaji mali; 
 (n) nakala zote za mawasilisho kwa afisa masuuli 

au bodi ya zabuni na maamuzi yanayohusiana 

na uondoshaji mali, ikijumuisha, uchaguzi wa 

njia ya uondoshaji mali, idhini ya nyaraka ya 

zabuni, idhini ya taarifa ya tathmini, idhini ya 

majadiliano, uamuzi wa tuzo ya mkataba, 

idhini ya nyaraka za mkataba na uamuzi 

wowote wa kusimamisha au kusitisha 

mchakato wa uondoshaji mali; na 
 
 
 
Sura ya 348 

(o) idhini ya kufuta mali kutoka kwa Mlipaji 

Mkuu wa Serikali au mamlaka yenye uwezo 

kwa mujibu wa Sheria ya Fedha za Umma. 
  
Kufutwa kwa 
Kanuni 
TS. Na. 
446 la 2013 

 362. Kanuni za Ununuzi wa Umma za mwaka 2013 

zinafutwa. 
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_______ 
 

JEDWALI LA KWANZA 
_______ 

 

(Limetengenezwa chini ya kanuni za 11(7), 20(1) na 126(1)) 
 

A. ADA NA TOZO KWA TAASISI NUNUZI 
 

TOZO YA KUCHAKATA ZABUNI KWA KILA ZABUNI  
 

Na. Aina za Tozo Tozo za mwaliko wa zabuni 

kwa Tshs. 

1. Tozo kwa ushindani wa wazi 100,000.00 

2. Tozo kwa zabuni zilizozuiliwa 500,000.00 

3. Tozo katiza zabuni za mzabuni mmoja 500,000.00 

4. Tozo kwa kila kotesheni 50,000.00 

5. Tozo kwa kila ushindani mdogo 10,000.00 

6. Tozo za Mikataba maalumu 500,000.00 

7. Tozo za uchambuzi wa sifa wa awali - 

 
ADA KWA MWAKA KWA AJILI YA TAARIFA ZA JUMLA ZA UNUNUZI  

 

Aina Ada ya notisi ya ununuzi wa jumla Malipo ya mfumo wa 
kielektroniki wa ununuzi wa 
umma kwa Tshs. 

A Kiwango cha ununuzi kisichozidi Tshs. 
500,000,000.00 

100,000.00 

B Kiwango cha ununuzi kinachozidi Tshs. 

500,000,000.00 lakini kisichozidi Tsh. 
2,000,000,000.00 

300,000.00 

C Kiwango cha ununuzi kinachozidi Tshs. 
2,000,000,000.00 lakini kisichozidi Tsh. 
5,000,000,000.00 

500,000.00 

D Kiwango cha ununuzi kinachozidi Tshs. 
5,000,000,000.00 lakini kisichozidi Tsh. 

10,000,000,000.00 

1,000,000.00 

E Kiwango cha ununuzi kinachozidi Tshs. 
10,000,000,000.00 lakini kisichozidi Tsh. 
20,000,000,000.00 

1,500,000.00 

F Kiwango cha ununuzi kinachozidi Tshs. 
20,000,000,000.00 lakini kisichozidi Tsh. 
50,000,000,000.00 

2,500,000.00 

F Kiwango cha ununuzi kinachozidi Tshs. 
50,000,000,000.00 

3,500,000.00 

 
ADA YA UFUATILIAJI WA UTEKELEZAJI WA MIKATABA YA UNUNUZI WA UMMA 

KWA TAASISI NUNUZI 
 

Aina Aina ya mikataba Ada za ufuatiliaji wa 
utekelezaji wa mikataba kwa 

Tshs. 

A Kiwango cha Ununuzi kisichozidi Tshs. - 
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30,000,000.00 

B Kiwango cha Ununuzi kinachozidi Tshs. 
30,000,000.00 lakini kisichozidi Tshs. 

100,000,000.00 

100,000.00 

C Kiwango cha Ununuzi kinachozidi Tshs. 
100,000,000.00 lakini kisichozidi Tshs. 
1,000,000,000.00 

300,000.00 

D Kiwango cha Ununuzi kinachozidi Tshs. 
1,000,000,000.00 lakini kisichozidi Tshs. 
5,000,000,000.00 

500,000.00 

E Kiwango cha Ununuzi kinachozidi Tshs. 
5,000,000,000.00 lakini kisichozidi Tshs. 
10,000,000,000.00 

1,000,000.00 

F Kiwango cha Ununuzi kinachozidi Tshs. 
10,000,000,000.00 lakini kisichozidi Tshs. 
30,000,000,000.00 

3,000,000.00 

G Kiwango cha Ununuzi kinachozidi Tshs. 
30,000,000,000.00  

5,000,000.00 

 
B: ADA ZA WAZABUNI 

 

Na Aina ya Ada 
 

Shilingi 

1. Ada ya usajili kwa mwaka 100,000.00 

2. Ada ya ushiriki wa zabuni Kitaifa 30,000.00 

Kimataifa 500,000.00 

3. Ada ya ushiriki wa zabuni zilizopo chini ya bidhaa 
mtambuka 

10,000.00 

4. UONDOSHAJI MALI: Usajili wa wanunuzi wa mali 50,000.00 

 
ADA YA UFUATILIAJI WA UTEKELEZAJI WA MIKATABA YA UNUNUZI WA UMMA 

KWA WAZABUNI 
 

Aina Aina ya mikataba Ada za ufuatiliaji wa 
utekelezaji wa mikataba kwa 

Tshs. 

A Kiwango cha Ununuzi kisichozidi Tshs. 
10,000,000.00 

- 

B Kiwango cha Ununuzi kinachozidi Tshs. 
10,000,000.00 lakini kisichozidi Tshs. 
50,000,000.00 

100,000.00 

C Kiwango cha Ununuzi kinachozidi Tshs. 
50,000,000.00 lakini kisichozidi Tshs. 
100,000,000.00 

200,000.00 

D Kiwango cha Ununuzi kinachozidi Tshs. 
100,000,000.00 lakini kisichozidi Tshs. 
500,000,000.00 

500,000.00 

E Kiwango cha Ununuzi kinachozidi Tshs. 

500,000,000.00 lakini kisichozidi Tshs. 
1,000,000,000.00 

1,000,000.00 

F Kiwango cha Ununuzi kinachozidi Tshs. 
1,000,000,000.00 lakini kisichozidi Tshs. 
5,000,000,000.00 

2,000,000.00 



Kanuni Za Ununuzi wa Umma 

Tangazo la Serikali Na.518 (Linaendelea.) 

256 
 

G Kiwango cha Ununuzi kinachozidi Tshs. 
5,000,000,000.00 lakini kisichozidi Tshs. 
10,000,000,000.00 

4,000,000.00 

H Kiwango cha Ununuzi kinachozidi Tshs. 
10,000,000,000.00 lakini kisichozidi Tshs. 
30,000,000,000.00 

6,000,000.00 

I Kiwango cha Ununuzi kinachozidi Tshs. 
30,000,000,000.00 lakini kisichozidi Tshs. 
60,000,000,000.00 

8,000,000.00 

J Kiwango cha Ununuzi kinachozidi Tshs. 

60,000,000,000.00  

10,000,000.00 

 
C: ADA ZISIZO ZA LAZIMA 

 

Na Aina ya Ada 
 

Shilingi 

1. Ujumbe Mfupi: Ada za usajili zitatozwa kila mwaka baada 
ya mzabuni kujiandikisha kwenye huduma 
ya kupokea ujumbe mfupi kwenye taarifa 
za zabuni 

60,000.00 

2. Ada za usajili wa huduma – Kutozwa kila mwaka baada ya 
taasisi kuomba usajili wa API 

5,000,000.00 

3. KATALOGI: Kulingana na idadi ya bidhaa au huduma 

zilizotolewa 

250,000.00 

4. Matangazo kupitia mfumo wa 
kielektroniki wa ununuzi wa umma 

Kwa taasisi za umma 3,000,000.00 

Kwa taasisi binafsi 2,500,000.00 
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__________ 
 

JEDWALI LA PILI 
__________ 

 

(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 22) 
 

UANDAAJI NA UIDHINISHAJI WA VIWANGO NA VIGEZO MSAWAZO KWA BIDHAA, 
VIFAA NA KAZI ZA UJENZI ZINAZONUNULIWA NA SERIKALI  

 

Na. Bidhaa, vifaa na kazi za ujenzi Taasisi husika ya Serikali 

1.  Samani na vifaa vyake 
 

Wizara yenye dhamana na masuala ya Utumishi 
wa Umma na Utawala Bora 

2.  Vifaa vya TEHAMA na bidhaa 
zinazohusiana 

Wizara au chombo chenye dhamana na 
TEHAMA  

3.  Majengo na ujenzi 

 

Wizara au chombo chenye dhamana na masuala 

ya majengo na kazi za ujenzi 

4.  Magari, vifaa, vipuri, mitambo na  
mashine   
 

Wizara au chombo chenye dhamana na masuala 
ya magari, vifaa, vipuri, mitambo na mashine   

5.  Shajara  
 

Wizara au Chombo chenye dhamana na masuala 
ya uchapishaji Serikalini 

6.  Bidhaa za afya 
 

Wizara au chombo chenye dhamana na masuala 
ya bidhaa za afya 

7.  Vifaa vinavyotumika katika sekta ya 
elimu 

Wizara au chombo chenye dhamana na masuala 
ya elimu  

8.  Bidhaa za petroli, nishati na maji 
 

Wizara au chombo chenye dhamana na masuala 
ya bidhaa za petroli, nishati na maji 

9.  Chakula kwa ajili ya shule, taasisi za 
mafunzo, hospitali na magereza 

Chombo chenye dhamana na masuala ya 
usalama wa chakula 
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____________ 
 

JEDWALI LA TATU 
__________ 

 

(Limetengenezwa chini ya kanuni za 23(5), 27(3) na 30(3)) 

FOMU NA. 1 

TAMKO LA DHAMANA YA ZABUNI 

Tarehe: [weka tarehe (kama siku, mwezi na mwaka)] 

Nambari ya Zabuni: [ingiza nambari ya mchakato wa zabuni] 

Nambari Mbadala: [weka namba ya kitambulisho ikiwa hii ni zabuni ya mbadala] 

 

Kwa: [ingiza jina kamili la taasisi nunuzi] …………………………………………………….. 

 

Mimi/Sisi,……………..[ingiza jina la mzabuni] ambao tumeweka saini zetu hapa chini, tunatamka 

kwamba: 

Tunaelewa kuwa, kulingana na masharti ya nyaraka ya zabuni, zabuni lazima ziwasilishwe pamoja na 

Tamko la Dhamana ya Zabuni.  

Tunakubali kwamba, tutafungiwa kushiriki katika zabuni yoyote kwa muda utakaobainishwa na 

Mamlaka, ikiwa tutakiuka wajibu wetu chini ya masharti ya zabuni, kwa sababu- 

(a) tumeondoa au kurekebisha zabuni yetu katika kipindi cha uhalali wa zabuni iliyobainishwa 

katika fomu ya zabuni; au 

(b) baada ya kujulishwa kuhusu kukubaliwa kwa zabuni yetu na taasisi nunuzi wakati wa uhalali 

wa zabuni,  

(i) kushindwa au kukataa kusaini mkataba, pale inapohitajika, au  

(ii) kushindwa au kukataa kuwasilisha dhamana ya utekelezaji kazi au kushindwa 

kutekeleza masharti mengine kabla ya kusaini mkataba kwa mujibu wa nyaraka ya 

zabuni. 

Tunaelewa Tamko hili la Dhamana ya Zabuni litaisha muda wake ikiwa sisi si mzabuni mshindi, mara 

tu-  

(i) tutakapopokea taarifa yako kwetu kuhusu jina la mzabuni mshindi; au  

(ii) siku ishirini na nane baada ya kumalizika kwa zabuni yetu. 

Imetiwa saini na: [weka saini ya mtu ambaye jina na sifa zake zimeoneshwa] katika nafasi ya [weka 

uwezo wa kisheria wa mtu anaesaini Tamko la Dhamana ya Zabuni] 

 

Jina: [weka jina kamili la mtu anayetia saini Tamko la Dhamana ya Zabuni] 

 

Nimeidhinishwa kutia saini zabuni kwa niaba ya: [weka jina kamili la mzabuni] 

 

Tarehe ...................... ya Mwezi wa..............Mwaka wa..................................[weka tarehe ya kusaini] 

 

Muhuri wa Biashara (inapohusika) 

 

[Zingatio: Pale ambapo kuna ushirika, Tamko la Dhamana ya Zabuni litakuwa na majina ya washirika 

wote katika ushirika ambao umewasilisha zabuni] 
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FOMU NA. 2 

TAMKO LA DHAMANA YA UTEKELEZAJI WA MKATABA 

Tarehe: [weka tarehe (kama siku, mwezi na mwaka)] 

Nambari ya Mkataba: [ingiza nambari ya mkataba] 

 

Kwa: [ingiza jina kamili la taasisi nunuzi] 

 

Mimi/sisi……………………………………………………………..[ingiza jina la mzabuni] ambao 

tumeweka saini zetu hapa chini, tunatamka kwamba: 

Tunaelewa masharti ya mkataba na tunathibitisha uaminifu wetu katika utekelezaji wa mkataba.  

Nina/tunakubali kwamba, tutafungiwa kushiriki katika zabuni yoyote ya mkataba wa ununuzi kwa muda 

utakaobainishwa na Mamlaka, ikiwa tutakiuka wajibu wetu chini ya masharti ya mkataba, kulingana na 

taratibu za kufungiwa zilizoainishwa chini ya Sheria na Kanuni hizi. 

Nina/tunaelewa kwamba, Tamko hili la dhamana ya utekelezaji wa mkataba litaisha muda wake baada 

ya kukamilika kwa utekelezaji wa mkataba na kukubaliwa bidhaa, kazi za ujenzi au huduma na taasisi 

nunuzi. 

Imesainiwa na: [weka saini ya mtu ambaye jina na sifa zake zimeoneshwa] katika nafasi ya [weka uwezo 

wa kisheria wa mtu anaesaini Tamko la Dhamana ya utekelezaji wa mkataba] 

 

Jina: [weka jina kamili la mtu anayesaini Tamko la Dhamana ya utekelezaji wa mkataba] 

 

Nimeidhinishwa kusaini kwa niaba ya: [weka jina kamili la mzabuni] 

 

Tarehe ...................... ya Mwezi wa..............Mwaka wa..................................[weka tarehe ya kusaini] 

 

Muhuri (inapohusika) 

 

[Zingatio: pale ambapo kuna ushirika Tamko la Dhamana ya utekelezaji wa mkataba litakuwa na majina 

ya washirika wote katika ushirika ambao umewasilisha zabuni] 
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FOMU NA. 3 

DHAMANA YA BENKI YA ZABUNI  

[Ikihitajika, benki/mzabuni atajaza fomu hii ya Dhamana ya zabuni ya benki kulingana na maelezo 

yaliyoainishwa kwenye mabano.] 

 

[weka jina la benki, na anwani ya tawi au ofisi inayotoa dhamana] 

 

Mnufaika: [andika jina na anwani ya taasisi nunuzi] 

Tarehe:[weka tarehe] 

 

DHAMANA YA ZABUNI Na.:[weka namba] 

 

Tumefahamishwa kuwa [weka jina la mzabuni; ikiwa ushirika, orodhesha majina kamili ya kisheria ya 

washirika] (hapa inaitwa "Mzabuni") imewasilisha kwako zabuni yake ya tarehe [weka tarehe] (ambayo 

itaitwa "Zabuni") kwa ajili ya utekelezaji wa [weka jina la Mkataba] Zabuni Namba. [weka namba ya 

zabuni]  

Zaidi ya hayo, tunaelewa kuwa, kulingana na masharti yako, Zabuni lazima ziambatane na Dhamana ya 

zabuni ya benki 

Kwa ombi la Mzabuni, sisi [weka jina la benki] tunaahidi kukulipa kiasi chochote au kiasi chochote 

kisichozidi jumla ya kiasi cha [weka kiasi katika tarakimu zilizoonyeshwa katika aina ya fedha ya 

mnunuzi au kiasi sawa katika fedha ya kimataifa inayoweza kubadilishwa kwa urahisi][weka kiasi kwa 

maneno] baada ya kupokea kwa maandishi madai ya malipo kutoka kwako yakiambatana na taarifa ya 

maandishi kuhusiana na mzabuni kukiuka masharti ya zabuni, kwa sababu mzabuni- 

(a) ameondoa zabuni yake katika kipindi cha uhalali wa zabuni kilichobainishwa na mzabuni 

katika zabuni;  

(b) amekataa kukubali marekebisho ya makosa ya kimahesabu kwa mujibu wa Maelekezo kwa 

Wazabuni ya Mwaliko wa Zabuni; au 

(c) baada ya kujulishwa kuhusu kukubaliwa kwa zabuni na taasisi nunuzi wakati wa uhalali wa 

zabuni,  

(i) kushindwa au kukataa kusaini mkataba, pale inapohitajika, au  

(ii) kushindwa au kukataa kuwasilisha dhamana ya utekelezaji wa mkataba au 

kushindwa kutekeleza masharti mengine kabla ya kusaini mkataba kwa mujibu wa 

nyaraka ya zabuni. 

Dhamana hii itafikia ukomo ikiwa - 

(a) mzabuni ni mzabuni mshindi, baada ya kupokea nakala ya mkataba uliosainiwa na mzabuni na 

taasisi nunuzi; au 

(b) mzabuni si mzabuni mshindi, baada ya kupokea nakala ya taarifa yako kwa mzabuni kwamba 

mzabuni hakufanikiwa, au siku ishirini na nane baada ya kuisha kwa uhalali wa zabuni ya 

mzabuni, lolote litakalo tangulia. 

Kwa hivyo, hitaji lolote la malipo chini ya Dhamana hii lazima lipokelewe ofisini mnamo au kabla ya 

tarehe hiyo. 

____________________________________________ 

[sahihi za wawakilishi walioidhinishwa] 
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FOMU NA. 4 

DHAMANA YA BIMA YA ZABUNI  

[Ikihitajika, Mdhamini/Mzabuni atajaza Fomu hii ya Dhamana ya Zabuni ya Bima kwa mujibu wa 

maagizo yaliyoonyeshwa kwenye mabano.] 

 
DHAMANA NA. [Ingiza namba ya dhamana] 
 
KWA DHAMANA HII [weka jina la Mzabuni; ikiwa ushirikika, weka majina kamili ya kisheria ya 
wabia] kama Mkuu (hapa anaitwa "Mkuu"), na [weka jina, jina la kisheria, na anwani ya Mdhamini], 
aliyeidhinishwa kufanya shughuli za biashara katika [weka jina la nchi ya Mwajiri], kama Mdhamini 
(hapa anaitwa "Mdhamini"), zinashikiliwa na kufungwa kwa uthabiti kwa [jina la Mwajiri] kama 
mwajibikaji [hapa anaitwa Mwajiri] jumla ya [weka kiasi katika tarakimu zilizoonyeshwa katika fedha 

ya nchi ya mnunuzi au kiasi sawa katika fedha ya kimataifa inayoweza kubadilishwa kwa urahisi] [weka 
kiasi kwa maneno], kwa ajili ya malipo ambayo jumla yake, kwa usahihi na kweli yatafanywa, sisi, 
Mshirika Mkuu na Mdhamini aliyetajwa, tunajifunga wenyewe, warithi na wateule wetu, binafsi na kwa 
pamoja katika ahadi hizi. 

KWA KUWA mzabuni amewasilisha zabuni kwa maandishi kwa Mwajiri ya tarehe [ingiza tarehe] siku 

ya [mwezi], [mwaka], kwa ajili ya ujenzi wa [weka jina la Mkataba] (hapa itaitwa "Zabuni"). 

SASA, KWA HIYO, SHARTI YA WAJIBU HUU ni kwamba ikiwa mzabuni: 

1. ataondoa zabuni yake katika kipindi cha uhalali wa zabuni iliyobainishwa katika 

fomu ya zabuni; au 

2. atakataa kukubali marekebisho ya bei yake ya zabuni, kwa mujibu wa maelekezo 

kwa wazabuni; 

3. baada ya kujulishwa juu ya kukubaliwa kwa zabuni yake na mwajiri wakati wa 

uhalali wa zabuni- 

(a) atashindwa au atakataa kutekeleza makubaliano kwa mujibu wa 

maelekezo kwa wazabuni, ikihitajika; au 

(b) atashindwa au atakataa kuwasilisha dhamana ya utekelezaji wa mkataba 

kwa mujibu wa maelekezo kwa wazabuni. 

mdhamini anaahidi kulipa mara moja kwa mwajiri hadi kiasi kilichotajwa hapo juu baada ya kupokea 

ombi la kwanza la maandishi la mwajiri, bila mwajiri kulazimika kuthibitisha maombi yake, isipokuwa 

kwamba katika maombi yake mwajiri ataeleza kwamba maombi hayo yanatokana na kutokea kwa tukio 

lolote kati ya hayo hapo juu, akibainisha ni tukio/matukio gani yametokea. 

Mdhamini anakubali kwamba, wajibu wake utaendelea kuwa na nguvu kisheria hadi siku 28 baada ya 

uhalali wa zabuni kufikia ukomo uliobainishwa kwenye fomu ya zabuni au nyongeza yoyote ya muda 

iliyotolewa na mzabuni. 
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KATIKA KUSHUHUDIA HAYO, Mzabuni na Mdhamini wamekubaliana kwa majina yao husika siku 

ya [tarehe] ya [mwezi], [mwaka] 

Mzabuni:___________________________ 

(Muhuri inapohitajika) 

Mdhamini:____________________________________ 

(Muhuri inapohitajika) 

___________________________________ 

[weka sahihi za wawakilishi 

walioidhinishwa] 

______________________________________________ 

[weka sahihi za wawakilishi walioidhinishwa] 

___________________________________ 

[andika jina na wadhifa] 

______________________________________________ 

[Andika jina na wadhifa] 
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FOMU NA. 5 

 

DHAMANA YA BENKI YA UTEKELEZAJI WA MKATABA [BILA 

MASHARTI] 

 
[Benki/Mzabuni mshindi anayetoa dhamana atajaza fomu hii kwa mujibu wa maelekezo yaliyooneshwa 

kwenye mabano, ikiwa taasisi nunuzi itahitaji aina hii ya dhamana.] 
 
[weka jina la benki, na anwani ya tawi au ofisi iliyotoa] 
 
Mnufaika: [andika jina na anwani ya Taasisi nunuzi] 
 
Tarehe: [weka tarehe] 
 

NAMBA YA DHAMANA YA UTEKELEZAJI WA MKATABA.: [weka namba ya Dhamana ya 
Utekelezaji wa Mkataba] 

Tumefahamishwa kwamba [weka jina la Mkandarasi/Muuzaji wa bidhaa/mtoa huduma] (ambaye 

ataitwa" Mkandarasi/Muuzaji wa bidhaa/Mtoa huduma") ameingia katika Mkataba Na. [weka namba ya 

kumbukumbu ya Mkataba] wa tarehe [weka tarehe ya mkataba] na taasisi yako kwa ajili ya utekelezaji 

wa [weka jina na maelezo mafupi ya mkataba] (ambao utaitwa"Mkataba"). 

Zaidi ya hayo, tunaelewa kwamba, kwa mujibu wa masharti ya mkataba, dhamana ya utekelezaji wa 

mkataba inahitajika. 

Kwa ombi la Mkandarasi/Muuzaji wa bidhaa/Mtoa huduma, sisi [weka jina la Benki] tunaahidi kukulipa 

kiasi chochote cha fedha au kisichozidi jumla ya kiasi cha fedha [weka kiasi kwa tarakimu na kwa 

maneno] kiasi hicho kinalipwa katika aina na uwiano wa aina ya fedha ambayo bei ya mkataba 

inalipwa, baada ya kupokea madai yako kwa maandishi ikiambatana na taarifa ya maandishi ikieleza 

ukiukwaji wa wajibu wa mkandarasi/muuzaji wa bidhaa/mtoa huduma chini ya mkataba, bila hitaji la 

uthibitisho au kuonyesha sababu za madai yako au kiasi kilichobainishwa humo. 

Dhamana hii itaisha ndani ya muda usiozidi siku ishirini na nane tangu tarehe ya kutolewa kwa hati ya 

kukamilisha mkataba, utakaokokotolewa kulingana na nakala ya hati hiyo ambayo tutapewa, au katika 

[weka siku] [weka mwezi], [weka mwaka] iliyoainishwa, chochote kitakachotokea kwanza. Kwa hivyo, 

madai yoyote ya malipo chini ya dhamana hii ni lazima yapokelewe na sisi katika ofisi hii  mnamo au 

kabla ya tarehe hiyo. 

 

[saini ya mwakilishi/wawakilishi walioidhinishwa na Benki] 
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FOMU NA. 6 

DHAMANA YA BIMA YA UTEKELEZAJI MKATABA  

[Mdhamini/Mzabuni mshindi anayetoa Dhamana atajaza fomu hii kulingana na maelekezo 

yaliyooneshwa kwenye mabano, ikiwa taasisi nunuzi itahitaji aina hii ya dhamana] 

 

Kwa Dhamana hii, [weka jina na anwani ya Mkandarasi/Muuzaji wa bidhaa/Mtoa huduma] ambaye ni 

Mhusika Mkuu ( ataitwa “Mkandarasi/Muuzaji wa bidhaa/Mtoa huduma”) na [weka jina, cheo cha 

kisheria, na anwani ya mdhamini, kampuni inayodhamini, au kampuni ya bima] kama Mdhamini 

(ataitwa “Mdhamini”), ninawajibika na kulazimika kwa [weka jina na anwani ya taasisi nunuzi]  hapa 

anaitwa  “taasisi nunuzi” kiasi cha [weka kiasi kwa tarakimu na kwa maneno] kwa ajili ya malipo 

ambayo jumla yake yatafanywa kwa usahihi na ukweli katika aina na uwiano wa aina ya fedha ambayo 

bei ya mkataba inalipwa, Mkandarasi/Muuzaji wa bidhaa/Mtoa huduma na Mdhamini wanajifunga 

wenyewe, warithi wao, wasimamizi, na wateule, binafsi na kwa pamoja, kwa masharti haya. 

Kwa kuwa Mkandarasi/Muuzaji wa bidhaa/Mtoa huduma ameingia mkataba na taasisi nunuzi tarehe 

[weka tarehe] [weka mwezi], [weka mwaka] kwa ajili ya [weka jina la Mkataba] kwa mujibu wa 

nyaraka za zabuni, mipango na marekebisho yake, ambayo kwa kiwango kilichotolewa hapa, 

yamefanywa kwa marejeo ya sehemu yake na yanajulikana kama mkataba. 

Hivyo, Masharti ya Wajibu huu ni kwamba, ikiwa mkandarasi/muuzaji wa bidhaa/mtoa huduma 

atatekeleza kwa haraka na kwa uaminifu mkataba tajwa (pamoja na marekebisho yoyote), wajibu huu 

utakuwa batili; vinginevyo utabaki halali kisheria. Wakati wowote mkandarasi/muuzaji wa bidhaa/mtoa 

huduma atakapokuwa, na kutangazwa na taasisi nunuzi kuwa, ameshindwa kutekeleza masharti ya 

mkataba, taasisi nunuzi iwapo imetekeleza wajibu wake, mdhamini anaweza kufidia kwa wakati 

kushindwa kutekelezwa huko, au atalazimika kwa wakati: 

1. kukamilisha mkataba kwa mujibu wa vigezo na masharti yake;  

2. kupata zabuni kutoka kwa wazabuni waliokidhi vigezo kwa ajili ya kuwasilishwa kwa taasisi 

nunuzi ili kukamilisha mkataba kwa mujibu wa vigezo na masharti yake, na baada ya 

kuamuliwa na taasisi nunuzi na mdhamini wa mzabuni mshindi mwenye zabuni yenye bei ya 

chini iliyofanyiwa tathmini, kuratibu mkataba kati ya mzabuni huyo na taasisi nunuzi na 

kuwezesha upatikanaji, kadiri kazi inavyoendelea, (hata kama kutakuwa na ukiukwaji au 

mwendelezo wa ukiukwaji chini ya mkataba au makubaliano ya kukamilisha mkataba 

ulioandaliwa chini ya aya hii) wa fedha za kutosha kulipa gharama ya kukamilisha mkataba 

kutoka kwenye kiasi kilichobaki cha bei ya mkataba; isipokuwa kiasi hakitazidi kiasi 

kilichobainishwa katika aya ya kwanza, ikijumuisha gharama na fidia nyingine ambazo 

mdhamini anaweza kuwajibika nazo.  

Neno "kiasi kilichobaki cha bei ya mkataba," kama lilivyotumiwa katika aya hii, litamaanisha 

jumla ya kiasi kinacholipwa na taasisi nunuzi kwa mzabuni chini ya mkataba, kutoa kiasi 

kilicholipwa na taasisi nunuzi kwa mzabuni; au 

3. kuilipa taasisi nunuzi kiasi kinachotakiwa na taasisi nunuzi kukamilisha mkataba kwa mujibu 

wa vigezo na masharti yake hadi jumla isiyozidi kiasi cha dhamana hii. 

Mdhamini hatawajibika kwa kiasi kikubwa zaidi ya fidia iliyobainishwa katika dhamana hii. 

Mashauri yoyote chini ya dhamana hii lazima yaanzishwe kabla kuisha kwa mwaka mmoja tangu tarehe 

ya kutolewa kwa hati ya kukamilisha mkataba. 
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Hakutakuwa na haki ya kuchukua hatua dhidi ya dhamana hii au kwa matumizi ya mtu yeyote au shirika 

lolote isipokuwa taasisi nunuzi iliyotajwa au warithi, wasimamizi na wateule wa taasisi nunuzi. 

Inashuhudiwa kuwa, mkandarasi/muuzaji wa bidhaa/mtoa huduma ameweka saini na muhuri wake, na 

mdhamini ameridhia kwa kuweka muhuri wa kampuni na kushuhudiwa na kusainiwa na mwakilishi 

wake wa kisheria, siku hii [weka tarehe] ya [weka mwezi], [weka mwaka]. 

Imetiwa saini na [weka saini za wawakilishi walioidhinishwa] 

kwa niaba ya [jina la mkandarasi/muuzaji wa bidhaa/mtoa huduma] katika nafasi ya [weka 

vyeo/wadhifa] 

Mbele ya [weka jina na sahihi ya shahidi] 

Tarehe [weka tarehe] 

Imetiwa saini na [weka saini ya wawakilishi walioidhinishwa wa Mdhamini] 

kwa niaba ya [jina la Mdhamini ] katika nafasi ya [weka vyeo/wadhifa] 

Mbele ya [weka jina na sahihi ya shahidi] 

Tarehe [weka tarehe] 
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FOMU NA. 7 

DHAMANA YA BENKI KWA MALIPO YA AWALI 

[Jina la benki, na anwani ya tawi au ofisi iliyotoa] 

Mnufaika: ......................................[jina na anwani ya taasisi nunuzi] 

Tarehe:…………………………………. 

NAMBA YA DHAMANA YA MALIPO YA AWALI.: …………................   

Tumearifiwa kwamba [jina la mkandarasi/muuzaji wa bidhaa/mtoa huduma] (ambaye atajulikana kama 

"mkandarasi/muuzaji wa bidhaa/mtoa huduma") ameingia katika Mkataba Na. [weka namba ya 

kumbukumbu ya mkataba] ya tarehe [weka tarehe] na taasisi yako kwa ajili ya utekelezaji wa [weka jina 

na maelezo mafupi la mkataba] (ambao utaitwa "Mkataba"). 

Hivyo, tunaelewa kwamba, kwa mujibu wa masharti ya mkataba, malipo ya awali ya kiasi cha jumla 

[weka kiasi kwa tarakimu na kwa maneno] yatafanywa dhidi ya dhamana ya malipo ya awali.  

Kwa ombi la mkandarasi/muuzaji wa bidhaa/mtoa huduma, sisi [weka jina la Benki] tunakubali kukulipa 

kiasi chochote au kiasi kisichozidi jumla ya [weka kiasi kwa tarakimu na kwa maneno] baada ya 

kupokea madai yako ya awali kwa maandishi yakiambatishwa na maelezo ya kwamba 

mkandarasi/muuzaji wa bidhaa/mtoa huduma amekiuka wajibu wake chini ya mkataba kwa sababu 

mkandarasi/muuzaji wa bidhaa/mtoa huduma ametumia malipo ya awali kwa madhumuni mengine 

tofauti na madhumuni yaliyokusudiwa. 

Ni sharti kwa madai na malipo yoyote chini ya dhamana hii kufanyika endapo malipo ya awali 

yaliyorejewa hapo juu yamepokelewa na mkandarasi/muuzaji wa bidhaa/mtoa huduma kwenye akaunti 

namba yake [weka akaunti namba] kwa [weka jina na anuani ya benki]  

Kiasi  cha juu cha dhamana hii kitaendelea kupungua kwa kiasi cha malipo ya awali kitakacholipwa kwa 

mkandarasi/muuzaji wa bidhaa/mtoa huduma kama ilivyoonyeshwa katika nakala za taarifa au hati za 

malipo ambavyo vitawasilishwa kwetu. Dhamana hii itaisha muda wake, mara baada ya kupokea nakala 

ya hati ya malipo inayoonyesha asilimia themanini (80) ya bei ya mkataba imeidhinishwa kwa malipo, 

au siku ya [weka tarehe, mwezi na mwaka] chochote kitakachotangulia. Kwa hivyo, madai yoyote ya 

malipo chini ya dhamana hii ni lazima yapokelewe na sisi katika ofisi hii mnamo au kabla ya tarehe 

hiyo. 

 

Wako mtiifu, 

Saini na Muhuri: 

Jina la Benki/Taasisi ya Kifedha: 

Anwani: 

Tarehe: 



Kanuni Za Ununuzi wa Umma 

Tangazo la Serikali Na.518 (Linaendelea.) 

267 
 

___________ 
 

JEDWALI LA NNE 
__________ 

 

(Limetengenezwa chini ya kanuni za 27(1), 30(1), 38(3), 43(1), 44, 45(1), 46 na 144) 
 

MPANGO WA UPENDELEO KWA WAUZAJI WA BIDHAA, WAKANDARASI NA WATOA 
HUDUMA WA NDANI 

 
A. Ukomo wa upendeleo kwa wakandarasi au watoa huduma wa ndani, au ushirika kati ya 

wakandarasi au watoa huduma wa ndani na wa kigeni chini ya ushindani wa zabuni kitaifa na 
kimataifa 

 
 

(a)  Ukomo wa upendeleo chini ya 

ushindani wa zabuni kitaifa na 

kimataifa kwa wakandarasi au watoa 

huduma 

Ukomo wa upendeleo utakuwa asilimia 10  

 

(b)  Ukomo wa upendeleo chini ya ushindani wa zabuni kitaifa na kimataifa au ushirika wa 

wakandarasi au watoa huduma wa ndani na wa kigeni.  

Mchango wa 

wakandarasi au 

watoa huduma wa 

kigeni katika ushirika 

au muungano. 

26 - 49% Ukomo wa upendeleo utakuwa asilimia 8  

 

0 - 25% 

Ukomo wa upendeleo utakuwa asilimia 10  

 

 

 
B. Ukomo wa upendeleo kwa bidhaa zilizochimbwa au kuzalishwa ndani ya Tanzania utakuwa 

asilimia 15 
 

C. Upendeleo wa kipekee kwa wauzaji wa bidhaa, wakandarasi au watoa huduma wa ndani 
utatumika kwa zabuni ambazo thamani yake imeoneshwa hapa chini: 

 

Aina ya Ununuzi Thamani (Tshs) 

Bidhaa  Hadi 50,000,000,000.00 

Kazi za ujenzi Hadi 50,000,000,000.00 

Huduma zisizo za ushauri elekezi  Hadi 50,000,000,000.00 

 
D. Upendeleo katika ngazi ya mkoa kwa wauzaji wa bidhaa, wakandarasi au watoa huduma wa 

ndani utatumika kwa zabuni ambazo thamani zake zimeoneshwa hapa chini. 
 

Aina ya Ununuzi Thamani (Tshs) 

Kazi za ujenzi Hadi 1,000,000,000.00 
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Bidhaa Hadi 200,000,000.00 

Huduma zisizo za ushauri elekezi  Hadi 200,000,000.00 

 
Zingatio: Upendeleo wa kipekee unatumika kwa wauzaji wa bidhaa, wakandarasi au watoa 
huduma wa ndani na ushirika wa wauzaji wa bidhaa, wakandarasi, au watoa huduma wa ndani na 
wa kigeni ikiwa mchango wa wauzaji wa bidhaa, wakandarasi, au watoa huduma wa ndani katika 
ushirika ni zaidi ya 75% 
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____________ 
 

JEDWALI LA TANO 
_________ 

 

(Limetengenezwa chini ya kanuni za 27(1), 30(1), 44, 45(1) na 46 na 144) 

UPENDELEO WA KITAIFA NA WA KIPEKEE KWA WASHAURI ELEKEZI WA NDANI 

 
A. Ukomo wa upendeleo kwa ajili ya washauri elekezi wa ndani, au ushirikiano kati ya washauri 

elekezi wa ndani na wa kigeni chini ya zabuni ya ushindani wa kitaifa na kimataifa.  

 

(a)  Ukomo wa upendeleo chini ya zabuni ya ushindani 

wa kitaifa na kimataifa wa washauri elekezi wa 

ndani. 

Ukomo wa upendeleo utakuwa 

asilimia 10 

(b)  Ukomo wa upendeleo chini ya zabuni ya ushindani wa kitaifa na kimataifa kwa 

ushirikiano baina ya washauri elekezi wa ndani na wa kigeni. 

Mchango wa mshauri elekezi 

wa kigeni katika ushirikiano 

au utoaji wa mkataba mdogo. 

 

 

Asilimia 26 hadi 46 

 

 

Ukomo wa upendeleo utakuwa 

asilimia 8 

 

 

Asilimia 0 hadi 25 

 

 

Ukomo wa upendeleo utakuwa 

asilimia 10  

 

B. Upendeleo wa kipekee kwa washauri elekezi wa ndani utatumika kwa zabuni ambazo thamani 

yake imeoneshwa hapa chini: 

Mzabuni Thamani (Tshs) 

Kampuni Hadi 50,000,000,000.00 

Mshauri elekezi binafsi Hadi 50,000,000,000.00 

 

C. Upendeleo katika ngazi ya mkoa kwa washauri elekezi wa ndani utatumika kwa zabuni 

ambazo thamani yake haizidi shilingi 200,000,000.00 

 

Zingatio:  Upendeleo wa kipekee unatumika kwa washauri elekezi wa ndani na ushirika wa 

washauri elekezi wa ndani na wa kigeni ambapo mchango wa kampuni ya ushauri elekezi ya ndani 

kwenye ushirika husika ni zaidi ya asilimia 75. 
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___________ 

 

JEDWALI LA SITA 

___________ 

 

(Limetengenezwa chini ya kanuni za 35(3), 125(6), 150(2), 165 na 166(1)) 

 

NJIA ZA UNUNUZI NA UKOMO WA MATUMIZI KWA BIDHAA, KAZI ZA UJENZI, HUDUMA 

ZISIZO ZA USHAURI ELEKEZI NA UONDOSHAJI WA MALI ZA UMMA 

Njia ya Ununuzi 

 

Bidhaa 

(Tshs) 

Kazi za ujenzi 

(Tshs) 

Huduma zisizo 

za ushauri 

elekezi 

(Tshs) 

Uondoshaji wa 

mali za umma 

(Tshs) 

Ushindani wa 

zabuni kimataifa  

Haina ukomo Haina ukomo Haina ukomo Haina ukomo 

Ushindani wa 

zabuni kitaifa 

Hadi 

50,000,000,000 

 

Hadi 

50,000,000,000 

 

Hadi 

50,000,000,000 

 

Hadi 

50,000,000,000 

 

Zabuni 

iliyozuiliwa kwa 

wazabuni 

wachache 

Hakuna ukomo  

 

Hakuna ukomo  

 

Hakuna ukomo  

 

Hakuna ukomo  

 

Kotesheni shindani Hadi 

500,000,000 

Hadi 

500,000,000 

Hadi 

500,000,000 

Haitumiki 

Ununuzi kutoka 

kwa mzabuni 

mmoja  

Hakuna ukomo  

 

Hakuna ukomo  

 

Hakuna ukomo  

 

Haitumiki 

 

Ununuzi wa 

thamani ndogo 

usiotumia fedha 

taslimu 

Hadi  

50,000,000 

Hadi  

100,000,000 

Hadi  

50,000,000 

Haitumiki 

 

Ununuzi wa 

thamani ndogo 

unaotumia fedha 

taslimu 

Hadi  

10,000,000 

Hadi  

20,000,000 

Hadi. 

10,000,000 

Haitumiki 

 

Ununuzi wa 

thamani ndogo 

unaotumia fedha 

taslimu kwa taasisi 

za kibiashara 

katika ununuzi wa 

nafaka, mifugo na 

bidhaa zitokanazo 

Hadi 

30,000,000 

Haitumiki 

 

Haitumiki 

 

Haitumiki 
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na mifugo 

Ununuzi wa 

thamani ndogo 

unaotumia fedha 

taslimu kwa taasisi 

ambazo kwa 

mujibu wa 

uanzishwaji na 

majukumu yake 

yanalenga uokoaji 

wa Maisha na 

usalama wa watu 

na mali zao 

Hadi 

30,000,000 

Haitumiki 

 

Haitumiki 

 

Haitumiki 

 

 

____________ 

 
JEDWALI LA SABA 

_____________ 
 

(Limetengenezwa chini ya kanuni za za 35(3), 249(2), 252 na 300(6)) 

 
NJIA ZA UCHAGUZI NA UKOMO WA MATUMIZI KWA HUDUMA ZA USHAURI ELEKEZI  

 

Njia ya Uchaguzi Ukomo (Tshs) 

Uchaguzi wa ushindani Kimataifa  Hakuna ukomo 

Uchaguzi wa Ushindani Kitaifa Hadi 50,000,000,000.00 

Uchaguzi wa Zabuni iliyozuiliwa kwa wazabuni 

wachache 

Hakuna ukomo 

Uchaguzi wa njia ya mzabuni mmoja Hakuna ukomo 

Uchaguzi wa mshauri elekezi binafsi Hadi 50,000,000,000.00 

Ununuzi wa thamani ndogo usiotumia fedha 

taslimu 

Hadi 50,000,000.00 
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___________ 
 

JEDWALI LA NANE 
__________ 

 

(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 40(3)) 
 

MPANGO WA UPENDELEO KWA KAMPUNI YA KIGENI ITAKAYOTOA MKATABA MDOGO 

KWA KAMPUNI YA NDANI 

 

Upendeleo wa hadi asilimia 6 utatolewa kwa wakandarasi na washauri elekezi wa kigeni watakaotoa 

mikataba midogo kwa kampuni za ndani katika viwango vifuatavyo: 

 

Na. Asilimia ya utoaji wa mkataba mdogo Kiwango cha upendeleo 

1. Utoaji wa mkataba mdogo wa asilimia 23 
hadi 30 ya jumla ya gharama za mradi 

Asilimia 6 

2. Utoaji wa mkataba mdogo wa asilimia 16 
hadi 22 ya jumla ya gharama za mradi 

Asilimia 4 

3. Utoaji wa mkataba mdogo wa asilimia 10 
hadi 15 ya jumla ya gharama za mradi 

Asilimia 2 

4. Utoaji wa Mkataba Mdogo     wa asilimia    5 
hadi 9 ya jumla ya gharama za mradi 

Asilimia 1 

__________ 

 

JEDWALI LA TISA 

_________ 

 

(Limetengenezwa chini ya kanuni za 64(2) na 65(1)) 

 

VIWANGO VYA UIDHINISHAJI KWA BODI YA ZABUNI 

 

Viwango vya uidhinishaji utakaofanywa na bodi ya zabuni kwa zabuni utakuwa zaidi ya kiwango 

kilichoainishwa katika Jedwali (Tsh) 

 

Aina ya 

Ununuzi 

KUNDI 

A 

 

B C D E F 

Bidhaa 

 

5,000,000,000 3,000,000,000 

 

800,000,000 

 

300,000,000 100,000,000 50,000,000 

Kazi za 

ujenzi 

10,000,000,000 5,000,000,000 1,000,000,000 500,000,000 200,000,000 100,000,000 

Huduma 

zisizo za 

ushauri 

elekezi 

3,000,000,000 

 

1,500,000,000 

 

 

200,000,000 

 

100,000,000 80,000,000 50,000,000 
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Huduma 

za ushauri 

elekezi 

5,000,000,000 2,000,000,000 300,000,000 200,000,000 100,000,000 30,000,000 

 

ZINGATIO: 

   

1. Maelezo ya makundi ya taasisi nunuzi yaliyoainishwa katika jedwali hili ni kama ifuatavyo: 

 

Kundi A: Taasisi nunuzi ambazo thamani ya ununuzi wake kwa mwaka ni zaidi ya shilingi bilioni 

ishirini 

 

Kundi B: Taasisi nunuzi ambazo thamani ya ununuzi wake kwa mwaka ni zaidi ya shilingi bilioni kumi 

ila hauzidi shilingi bilioni ishirini 

 

Kundi C: Taasisi nunuzi ambazo thamani ya ununuzi wake kwa mwaka ni zaidi ya shilingi bilioni tano 

ila hauzidi shilingi bilioni kumi 

 

Kundi D: Taasisi nunuzi ambazo thamani ya ununuzi wake kwa mwaka ni zaidi ya shilingi bilioni moja 

ila hauzidi shilingi billioni tano  

 

Kundi E: Taasisi zaidi ambazo thamani ya ununuzi wake kwa mwaka ni zaidi ya milioni mia tano ila 

hauzidi shilingi billioni moja 

 

Kundi F: Taasisi nunuzi ambazo thamani ya ununuzi wake kwa mwaka ni hadi shilingi milioni mia tano 

 

2. Ununuzi kwa njia ya zabuni ya ushindani wa kimataifa, Uondoshaji mali za umma kwa njia ya 

zabuni na ununuzi wa vichwa na mabehewa ya treni, ndege na meli zilizotumika, idhini itatolewa 

na bodi ya zabuni. 

 

3. Kiwango chini ya vilivyoainishwa katika Jedwali hili, idhini itatolewa na afisa masuuli wa taasisi 

nunuzi.
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__________ 

 

JEDWALI LA KUMI 

_________ 

 

(Limetengenezwa chini ya kanuni za 78(3), 115(3) na 163(5)) 

 

MUDA WA CHINI WA MAANDALIZI NA UWASILISHAJI WA ZABUNI ZA BIDHAA, KAZI ZA 

UJENZI NA HUDUMA ZISIZO ZA USHAURI ELEKEZI 

 

Muda uliotolewa chini ya Jedwali hili umekusudiwa kutoa muda wa kutosha kwa wazabuni kuandaa 

zabuni zao na katika mazingira yeyote hautapunguzwa, isipokuwa kama zabuni zimekataliwa ilimradi - 

 

i. wakati wa kurudia mchakato wa zabuni hakuna mabadiliko makubwa ambayo yanalazimu 

uandaaji wa zabuni mpya; na 

 

ii. wazabuni walewale wamealikwa,  

ambapo muda wa chini wa uchakataji unaweza kupunguzwa hadi kufikia nusu. 

 

Muda wa chini kwa Wazabuni wa Maandalizi na Uwasilishaji wa Nyaraka za Uchambuzi wa Sifa wa 

Awali na Zabuni  

 

Na. 

 

Njia ya Ununuzi 

 

Muda (siku za kalenda) 

HATUA YA UCHAMBUZI WA SIFA WA AWALI 

1.  Ushindani wa zabuni wa kimataifa 10 

2.  Ushindani wa zabuni wa kitaifa 7  

HATUA YA ZABUNI 

3.  Ushindani wa zabuni wa kimataifa 10  

4.  Ushindani wa zabuni wa kitaifa 7  

5.  Ushindani wa zabuni wa kimataifa uliozuiliwa 7 

6.  Ushindani wa zabuni wa kitaifa uliozuiliwa 5 

7.  Ununuzi kwa njia ya kotesheni kimataifa 4 

8.  Ununuzi kwa njia ya kotesheni kitaifa 3 

9.  Ununuzi wa thamani ndogo usiotumia fedha taslimu 1 

10.  Pale ambapo kazi kubwa za ujenzi zinahusika 50  
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_____________ 

 

JEDWALI LA KUMI NA MOJA 

____________ 

 

(Limetengezwa chini ya kanuni za 78(3), 115(3), 196(1), 272(5), 278(6) na 287(1)) 

 

MUDA WA CHINI WA MAANDALIZI NA UWASILISHAJI WA ZABUNI ZA HUDUMA ZA 

USHAURI ELEKEZI 

 

Muda ulioainishwa kwenye aina ya 1 na 2 unakusudiwa kuwapa wazabuni muda wa kutosha wa 

kuandaa zabuni zao na kwa namna yoyote hautatakiwa kupunguzwa na taasisi nunuzi isipokuwa kama 

zabuni imekataliwa, ilimradi: - 

(a) wakati wa marudio ya kuitangaza zabuni hakuna mabadiliko makubwa ambayo yanahitaji 

maandalizi ya zabuni mpya; na  

(b) wazabuni walewale wanaalikwa,  

ambapo kiwango cha chini cha muda cha mchakato kinaweza kupunguzwa hadi kufikia nusu 

Na. Njia ya ununuzi Muda (siku za kalenda) 

MUDA WA MWALIKO HADI UWASILISHAJI WA NIA  

1. Njia ya ushindani wa kimataifa 14 

2. Njia ya ushindani wa zabuni kitaifa 7 

   

MUDA WA MWALIKO HADI UWASILISHAJI WA ZABUNI ZA WASHAURI ELEKEZI 

 

3. Njia ya ushindani wa kimataifa 14 

4. Njia ya ushindani wa zabuni kitaifa 10 

5. Uchaguzi wa zabuni iliyozuiliwa kwa 
wazabuni wachache kimataifa 

10 

6. Uchaguzi wa zabuni iliyozuiliwa kwa 
wazabuni wachache kitaifa  

7 

7. Uchaguzi wa mshauri elekezi binafsi 7 

8. Ununuzi wa thamani ndogo usiotumia fedha 
taslimu 

4 

____________ 

 

JEDWALI LA KUMI NA MBILI 

__________ 

 

(Limetengenezwa chini ya kanuni za 87(1)) 

 

A. VIWANGO VYA UKOMO WA UNUNUZI KWA MAMLAKA  

Na. Aina ya ununuzi Kiwango cha ukomo (Tshs) 

1.  Bidhaa  Hadi 1,000,000,000 
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2.  Kazi za ujenzi   Hadi 2,000,000,000 

3.  Huduma zisizo za ushauri elekezi Hadi 500,000,000 

4.  Huduma za ushauri elekezi Hadi 500,000,000 

5.  Uondoshaji mali Hadi 100,000,000 

 

B. VIWANGO VYA UKOMO WA UNUNUZI KWA MAMLAKA YA RUFANI  

 

Na. Aina ya ununuzi Kiwango cha ukomo (Tshs) 

1.  Bidhaa  Hadi 100,000,000 

2.  Kazi za ujenzi   Hadi 1,000,000,000 

3.  Huduma zisizo za ushauri elekezi Hadi 500,000,000 

4.  Huduma za ushauri elekezi Hadi 500,000,000 

5.  Uondoshaji mali Hadi 100,000,000 
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__________  
 

JEDWALI LA KUMI NA TATU 
__________ 

 

(Limetengenezwa chini ya kanuni 88) 
 

TAMKO DHIDI YA UDANGANYIFU NA RUSHWA NA UZINGATIAJI WA KANUNI ZA MAADILI 
KATIKA ZABUNI NA UTEKELEZAJI WA MKATABA. 

 
Mzabuni atajaza na kuwasilisha tamko hili pamoja na zabuni yake. 

1. Mimi………………………………………………………………………...………….wa S.L.P 

……………………………….ninatoa TAMKO kama ifuatavyo:- 

2. KWAMBA, mimi ni………………………………………………..(weka cheo)  

katika……….... ………………………… (weka jina la kampuni) ambaye ni mzabuni 

kuhusiana na zabuni Na. …………..(weka namba ya zabuni) inayohusu 

…………………………….(weka maelezo ya zabuni) kwa ……………………………. (weka 

jina la taasisi nunuzi) ambaye nimeidhinishwa kutoa tamko hili. 

3. KWAMBA mzabuni tajwa, wafanyakazi wake, washirika, wakala, wanahisa, wabia, wamiliki 

wanufaika au wakandarasi wasaidizi hawatajihusisha na matendo ya rushwa au udanganyifu 

kuhusiana na ushindani wa zabuni au utekelezaji wa mkataba. 

4. KWAMBA Mzabuni tajwa, wafanyakazi wake, washirika, wakala, wanahisa, wabia, wamiliki 

wanufaika au wakandarasi wasaidizi hawajashawishiwa na mjumbe wa bodi ya zabuni, 

uongozi, au watumishi wa …………………….(weka jina la  taasisi nunuzi) 

5.  KWAMBA Mzabuni tajwa, hatashawishi, kula njama, kulazimisha, kwa namna yoyote 

wakati wa ushiriki katika mchakato wa zabuni au utekelezaji wa mkataba. 

6. KWAMBA mzabuni tajwa, wafanyakazi wake, washirika, wakala, wanahisa, wabia, wamiliki 

wanufaika au wakandarasi wasaidizi hawatajihusisha na masuala ya mgongano wa maslahi 

katika mchakato wa zabuni na utekelezaji wa mkataba. 

7. KWAMBA Mzabuni tajwa, pale anapobaini uwepo wa mgongano wa maslahi, ataitaarifu 

taasisi nunuzi kwa wakati.  

8. KWAMBA, tunatambua wajibu wetu wa kuruhusu Serikali pamoja na Taasisi nunuzi kukagua 

taarifa zozote kuhusiana na maandalizi ya zabuni na utekelezaji wa mkataba wowote 

unaotokana na zabuni hiyo, bila kujali tumepata tuzo ya zabuni au vinginevyo.  

9. KWAMBA, tunatambua wajibu wetu wa kuzingatia Kanuni za Maadili zinazohusu ushiriki wa 

zabuni katika ununuzi wa umma. 

10. KWAMBA, iwapo tumepata tuzo ya zabuni na kutekeleza mkataba, na iwapo tumekiuka 

masharti ya tamko hili, taasisi nunuzi ina haki ya kusitisha mchakato wa ununuzi pamoja na 
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kusitisha mkataba wowote unaotokana na zabuni bila gharama au uwajibikaji wa kisheria kwa 

upande wake na kuchukua hatua stahiki nyinginezo ikiwemo kufungiwa kwa mujibu wa 

Sheria.  

KWAMBA TAMKO HILI, limetolewa kwa ukweli kadiri ya ufahamu wa taarifa zilizotolewa   

Sahihi ya Afisa wa kampuni aliyeidhinishwa:………………………………………….. 

Jina na cheo cha Afisa wa kampuni:………………. ………………………………………. 

Jina la mzabuni: ……………. ………………………………………………………….. 

Tarehe: ……………. ……………………………………………………………………. 

 Anuani: ……………. …………………………………………………………………… 

Namba ya simu: ……………. …………………………………………………………… 

Barua pepe: ……………. ………………………………………………………………… 

Muhuri wa Mzabuni: ……………. ………………………………………………………. 

ZINGATIO 

 

Wazabuni watapaswa kuwasilisha tamko dhidi ya udanganyifu na rushwa na uzingatiaji wa kanuni za 

maadili katika zabuni na utekelezaji wa mkataba kutoka kwa washirika, wabia, au mkandarasi msaidizi. 

 

__________ 
 

JEDWALI LA KUMI NA NNE 

__________ 
 

(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 128) 
 

ADA KWA HUDUMA ZINAZOTOLEWA NA WAKALA 
 

Maelezo ya mlipaji 
 

Ada kwa Tshs. 

Hadi kufikia ukomo wa 
thamani wa ununuzi 

mdogo usitoumia fedha 
taslimu 

Zaidi ya ukomo wa juu 
wa thamani wa ununuzi 
mdogo usiotumia fedha 

taslimu 

Taasisi nunuzi (ununuzi kupitia taasisi 
nyingine) 
 

3,500,000.00 
 

 

10% ya thamani ya 
mkataba au 10,000,000.00 

kwa kila mkataba, kiasi 
chochote kitakachokua 

cha chini 
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Mamlaka na Mamlaka ya Rufani  Haitumiki  10% ya thamani ya 
mkataba au 10,000,000.00 

kwa kila mkataba, kiasi 
chochote kitakachokua 

cha chini 

Wauzaji wa bidhaa za Petroli  0.1% ya thamani ya kila agizo la ununuzi 

 

__________ 

 

JEDWALI LA KUMI NA TANO 

_________ 

 

(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 145) 

 

VIWANGO VYA UIDHINISHAJI KWA BODI YA ZABUNI KWA TAASISI ZINAZOJIENDESHA 

KIBIASHARA 

 

Aina ya Ununuzi KUNDI 

A B C 

Bidhaa 10,000,000,000 6,000,000,000 4,000,000,000 

Kazi za ujenzi 20,000,000,000 15,000,000,000 6,000,000,000 

Huduma zisizo za 
ushauri elekezi 

6,000,000,000 3,000,000,000 2,000,000,000 

Huduma za ushauri 
elekezi 

10,000,000,000 7,000,000,000 3,000,000,000 

 

ZINGATIO: 

   

1. Maelezo ya makundi ya taasisi nunuzi yaliyoainishwa katika Jedwali hili ni kama ifuatavyo: 

 

Kundi A: Taasisi nunuzi ambazo thamani ya ununuzi wake kwa mwaka ni zaidi ya shilingi bilioni 

arobaini 

 

Kundi B: Taasisi nunuzi ambazo thamani ya ununuzi wake kwa mwaka ni zaidi ya shilingi bilioni 

ishirini lakini hauzidi shilingi bilioni arobaini 

 

Kundi C: Taasisi nunuzi ambazo thamani ya ununuzi wake kwa mwaka hauzidi shilingi bilioni ishirini 

 

2. Uondoshaji mali za umma kwa njia ya zabuni na ununuzi wa vichwa na mabehewa ya treni, ndege na meli 

zilizotumika, idhini itatolewa na bodi ya zabuni. 

 

3. Ununuzi wa kiwango kilicho chini ya viwango vilivyoainishwa katika Jedwali hili utaidhinishwa na afisa 

masuuli wa taasisi nunuzi. 

 
 



Kanuni Za Ununuzi wa Umma Za Mwaka 2024 

Tangazo la Serikali Na.518 (Linaendelea.) 

280 

__________ 
 

JEDWALI LA KUMI NA SITA 
_________ 

 

(Limetengenezwa chini ya kanuni za 290 na 302(7)) 
 

MWONGOZO WA KUWEKA ALAMA ZA UFAULU WA TATHMINI YA ZABUNI YA KIUFUNDI 
 

(a)  Masharti ya Jumla 
 

Na.  Vigezo  Alama  
1.  Uzoefu wa jumla wa kampuni, sifa na 

uzoefu katika kazi zinazofanana zilizowahi 
kutekelezwa 

Asilimia 5 hadi 15 

2.  Uelewa wa hadidu za rejea, namna ya 
utekelezaji na ubora wa jumla wa zabuni 

Asilimia 20 hadi 40 

3.  Sifa za wafanyakazi muhimu Asilimia 30 hadi 60 

4.  Ushiriki wa kampuni za ndani Asilimia 5 hadi 15 

5.  Ushiriki wa wataalam wa kitaifa Asilimia 5 hadi 10 

6.  Ujuzi wa mazingira ya nchi Asilimia 5 hadi 10 

 

(b) Sifa za awali 

Na. Vigezo  Alama 

1.  Uzoefu wa jumla katika kazi husika na 
katika kazi zinazofanana 

Asilimia 20 hadi 50 

2.  Sifa ya kitaaluma ya kampuni na uzoefu 
wake katika kazi zilizopita 

Asilimia 20 hadi 40 

3.  Ufahamu wa mazingira ya miradi ya 
Tanzania na nchi za ukanda na athari zake 

kwa mradi 

 
Asilimia 10 hadi 20 

4.  Ushirikishwaji wa kampuni na wataalamu 
wa ndani katika kazi 

 
Asilimia 10 hadi 20 

 

(c) Ombi la zabuni au tathmini ya zabuni 
 

Na.  Vigezo Alama  

1.  Uelewa wa hadidu rejea   Asilimia 10 hadi 20 

2.  Ubora wa jumla wa ofa, ubora wa kazi na 
namna ya kutekeleza 

 
Asilimia 20 hadi 30 

3.  Sifa za wataalamu na uzoefu katika kazi 
husika 

 
Asilimia 40 hadi 60 

4.  Ushirikishwaji wa wataalam wa ndani Asilimia 5 hadi 15 

(d) Mshauri Elekezi Binafsi  
 

Na Vigezo Alama 

1.  Sifa za jumla na uwezo wa kutekeleza kazi Asilimia 30 hadi 60 
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inayotarajiwa  

2.  Uzoefu katika kazi maalum iliyoelezwa 
katika hadidu rejea 

 
Asilimia 30 hadi 50 

3.  Ustadi wa lugha Asilimia 5 hadi 15 

4.  Ujuzi wa mazingira ya nchi Asilimia 0 hadi 10 

Zingatio: 

Alama za ufaulu zitawekwa kulingana na aina ya mkataba na jumla ya alama hizo haitazidi asilimia 100 

__________ 

 

JEDWALI LA KUMI NA SABA 

__________ 

 

(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 353(2)) 

 

NJIA YA UCHAGUZI NA UKOMO WA MAOMBI YA UONDOSHAJI MALI KWA NJIA YA 

ZABUNI 

 

Na. Njia ya Uondoshaji Ukomo 

1. Ushindani wa zabuni kimataifa Hakuna ukomo 

2. Ushindani wa zabuni kitaifa Hadi 50,000,000,000.00 

 

 

 

 

Dodoma,                   MWIGULU LAMECK NCHEMBA MADELU,  

25 Juni, 2024                          Waziri wa Fedha 


